[Funland] Bàn về BHXH

fanmu1234

Xe container
Nhưng túi của 15 triệu kia là chính chứ túi của phần còn lại đáng bao nhiêu? cụ lại còn muốn móc của họ sao?
Tóm lại, có phải ý cụ là 15 triệu lao động dân sự gánh quỹ BHXH để ưu đãi lương hưu cho CA và QĐ là hợp lý, vì trong 100 triệu dân chỉ có 15 triệu tao ra đa số thu nhập??

Vậy các doanh nghiệp đóng thuế TN thì sao, việc nhà nước tự kinh doanh (các doanh nghiệp nhà nước), việc bán tài nguyên thu ngân sách thì sao?

phuongmit

Xe cút kít
Em xoá vì ko muốn lộ chỗ cơ quan ông cụ nha em thoii vì thấy ko cần thiết. Nó đã được cụ phuong j đấy quote lại và còn nguyên đấy, cụ lội lại đọc đi. Em cũng dừng ở đây vì em và cụ sẽ ko thể tranh luận tiếp.
Cụ ví dụ nó mông lung quá nên ai đọc cũng sẽ hiểu là ông cụ nhà cụ đóng 2tr 1 tháng trong 35 năm để nhận lại dc 7tr :)) còn cụ hỏi là gửi bank số đó thì chả thằng nào cướp trắng của cụ và đưa lại cụ 7tr. Tuy nhiên bản chất của bh là an sinh xã hội, chế độ cho cả triệu người chứ cụ ví dụ 1 người thì quá khó mà k chính sách nào chiều lòng dc thiểu số siêu ít như vậy. Phải suy nghĩ ngược lại là có những người mới đi làm, đóng ít năm mà k may bị tai nạn lao động thậm chí tử tuất thì số tiền họ nhận dc sẽ ra sao, có xứng đáng k, công bằng k. Bh là san sẻ quyền lợi 1 cách tương đối chứ k phải là kinh doanh lỗ lãi cụ ạ. Tư duy là kinh doanh, hạch toán lỗ lãi thì nó sai nghiêm trọng từ cách đặt vấn đề rồi nên đáp số k bao giờ chuẩn dc

poiuy

Xe ba gác
NSNN nó thu từ đủ các loại nguồn, có phải móc từ túi trực tiếp 100 triệu người đâu. Từ thuế thu nhập cá nhân, thuế doanh nghiệp, VAT, trước bạ, XNK, môn bài, ... rồi ti tỉ thứ phí, rồi nộp ngân sách từ các hoạt động kinh doanh của nhà nước. Phải gọi là vô vàn các thứ thuế và phí. Từ đồng tiền mua xăng của bác grab đến ly cà phê em uống buổi sáng, đều có phần chạy vào ngân sách để nhà nước đứng ra cung ứng các dịch vụ công, đảm bảo an ninh, quốc phòng, trật tự xã hội. Chứ có phải nlđ qua việc đóng bhxh để góp phần hỗ trợ cho công tác bhxh cho 1 nhóm nlđ đặc thù thì là thôi việc đóng góp gián tiếp cho nsnn kia đâu.

Ví BHXH như nồi cơm, đóng là đổ gạo vào, lương hưu là nhận cơm chia ra. Thì nên cùng một cơ chế đố gạo và lấy cơm. Người này có lợi hơn thì đương nhiên người khác sẽ bị thiệt hơn chứ cơm ko tự nhiên có nhiều hơn để chia. Mục tiêu ưu đãi 1 nhóm nlđ là đúng, nhưng cần cách làm phù hợp.
Suy cho cùng thì ngân sách đều thu từ túi người dân đó chứ cụ. Chẳng hạn thuế TNDN: nếu NN không thu thì lợi nhuận đó có thể giảm giá hàng hóa (tức là người dân phải bỏ ít tiền hơn để mua, hay trực tiếp hơn là vào túi NLĐ và chủ DN. NLĐ có 2 cái túi, 1 cái túi là đóng BHXH, cái túi kia đóng thuế. NN láy tiền từ đâu chi thì vẫn là NLĐ bỏ ra thôi.
Ngoài ra nếu tách riêng quỹ thì sẽ có 2 bộ máy quỹ, lại tốn thêm 1 mớ tiền.
Tất nhiên bản chất là thế nhưng người ta cũng có thể cải tiến cách thức thu và quản lý sao cho rõ ràng hơn, điều đó em không phản đối. Ví dụ thay vì đóng 14% cho NLĐ thì DN chỉ phải đóng 10%, sau đó đóng tiếp 4% gọi là thuế an sinh xã hội vào NSNN, NSNN đem khoản đó nuôi bộ máy quỹ, chi bổ sung cho LLVT. Thế là mọi việc không khác gì cả.

poiuy

Xe ba gác
Tóm lại, có phải ý cụ là 15 triệu lao động dân sự gánh quỹ BHXH để ưu đãi lương hưu cho CA và QĐ là hợp lý, vì trong 100 triệu dân chỉ có 15 triệu tao ra đa số thu nhập??

Vậy các doanh nghiệp đóng thuế TN thì sao, việc nhà nước tự kinh doanh (các doanh nghiệp nhà nước), việc bán tài nguyên thu ngân sách thì sao?
Thuế TN của DN bản chất cũng là tiền của người LĐ và chủ trong DN đó. Nếu ko phải đóng thì họ có thể chia nhau theo tỷ lệ nào đó.
Tài nguyên là NN thu thuế tài nguyên, còn bán nó là DN bán.

vnposh

Xe điện

Cụ không chịu hiểu thế nhỉ.

Không ai nuôi ai cả. Ai nộp sao thì hưởng vậy. Sống thì bản thân hưởng, chết người thân hưởng. Hưởng thấp quá thì ngân sách hỗ trợ. Hàng năm có điều chỉnh tăng bù đắp CPI, lạm phát.

Cụ đóng BHXH thì cụ hưởng chứ ai tranh mất đâu. Cụ không thấy lý luận 15 triệu người hưởng trong tương lai với hơn 26 triệu người có thể không được hưởng trong tương lai sẽ dẫn dắt Nhà nước buộc phải thu thuế TNCN toàn phần để trợ cấp cho số người không có lương hưu đó à.

Cụ thích kiểu gì thì Nhà nước dù chế độ chính trị nào cũng “xử” cụ được hết nhé.

vnposh

Xe điện
Thuế TN của DN bản chất cũng là tiền của người LĐ và chủ trong DN đó. Nếu ko phải đóng thì họ có thể chia nhau theo tỷ lệ nào đó.
Tài nguyên là NN thu thuế tài nguyên, còn bán nó là DN bán.
Cụ ấy chưa thấy "sung sướng" khi các loại thuế đang chỉ chiếm 40% thu ngân sách.

Trong khi "ở bển", thu ngân sách liên bang "rạng ngời dân chủ, tự do" thì thuế THU NHẬP chiếm trên 70% thu ngân sách. Việt Nam mình mà làm thế có khi cụ ấy chả đăng đàn chửi từ 1/1 đến 31/12 ấy chứ. :D

dig31

Xe buýt
Cố đọc mà em vẫn hoa mày chóng mặt không biết nên làm thế nào các cụ ạ >_<. Các cụ tư vấn giúp em với
Chả là em năm nay 39 tuổi, đã đóng BH được 13 năm, giờ muốn ra làm freelance mà theo em biết, ví dụ vẫn muốn đóng tiếp bảo hiểm với mức lương 9.5 triệu thì em phải đóng 32.5% là khoảng 3.1 triệu mỗi tháng. Cái này là em phải đóng liên tục 7 năm rồi ngồi chờ 16 năm sau để lấy tiền hưu trí phải không các cụ nhỉ? Và với cái tiền hưu trí sau 16 năm ngừng đóng đó nó có bằng được 3.1 triệu em đóng hàng tháng bây giờ không?
Vẫn đau đầu cái quyết định rút 1 cục hay đóng tiếp, thanks các cụ trước!

poiuy

Xe ba gác
Cố đọc mà em vẫn hoa mày chóng mặt không biết nên làm thế nào các cụ ạ >_<. Các cụ tư vấn giúp em với
Chả là em năm nay 39 tuổi, đã đóng BH được 13 năm, giờ muốn ra làm freelance mà theo em biết, ví dụ vẫn muốn đóng tiếp bảo hiểm với mức lương 9.5 triệu thì em phải đóng 32.5% là khoảng 3.1 triệu mỗi tháng. Cái này là em phải đóng liên tục 7 năm rồi ngồi chờ 16 năm sau để lấy tiền hưu trí phải không các cụ nhỉ? Và với cái tiền hưu trí sau 16 năm ngừng đóng đó nó có bằng được 3.1 triệu em đóng hàng tháng bây giờ không?
Nếu cụ làm tự do thì phải đóng tự nguyện 22% thôi ạ.
Mà đóng 13 năm rồi thì cụ chẳng cần đóng định kỳ làm gì, đến tuổi nghỉ hưu cụ đóng 1 cục 22% cho đủ 20 năm rồi lĩnh 45% thôi, như vậy đỡ thiệt khi quy đổi.

vnposh

Xe điện
Cụ làm chủ chính mình thì cụ phải đóng tuốt tuồn tuột là đúng rồi.

Trừ phi cụ thuê lao động làm thuê cho mình, không quan tâm đến việc đóng BHXH cho mình, chỉ quan tâm đến giảm chi phí BHXH của những lao động được thuê (điều này nó phổ biến trong tâm lý các ông chủ mới chết chứ) và lợi nhuận.

HN_2012

Xe tăng
Về già mà sống lâu nhưng sức khỏe thấp thì lại càng cần thiết phải có lương hưu và BHYT.
Em biết việc đó nên mới nói chính sách BHXH nhà nước xây dựng và tuyên truyền ra sao mà để NLD mất niềm tin rút 1 lần ồ ạt như thế, sau này hệ lụy lớn. Ngay ở HN các cụ 7-80 lương hưu tầm 4tr có nhà cửa rồi cũng tằn tiện chi tiêu lắm mới đủ, đau ốm cái là thiếu ngay, không có lương hưu hoặc tiết kiệm thì vất vả lắm.

kienvinh

Xe lăn
Hệ lụy quái gì. Kết quả ngay trước mắt là trong một, vài năm tới số thu vào của BHXH ít hơn số chi ra. Thế nên nay mới phải vơ bèo vạt tép, đưa về từng phường vận động lao động tự do, tiểu thương, chủ hộ kinh doanh v.v. đi đóng BHXH tự nguyện. Tất cả chỉ là để tăng thu, tạo cân bằng cho quỹ.

Tất nhiên, việc mấy vị tiểu thương được cảm hóa tự mang tiền nhà đi đóng rồi bao giờ mới được ngồi hưởng, là việc họ không quan tâm. Đến lúc đó lại tính, chính sách trong tay mình mà có gì phải lo :D

vnposh

Xe điện
Hệ lụy quái gì. Kết quả ngay trước mắt là trong một, vài năm tới số thu vào của BHXH ít hơn số chi ra. Thế nên nay mới phải vơ bèo vạt tép, đưa về từng phường vận động lao động tự do, tiểu thương, chủ hộ kinh doanh v.v. đi đóng BHXH tự nguyện. Tất cả chỉ là để tăng thu, tạo cân bằng cho quỹ.
Cụ có biết cân bằng quỹ là mục tiêu phấn đấu cao nhất của mọi chính phủ, mọi tổ chức quản lý quỹ mà. Sao cụ lại chê tiêu chí tuyệt vời đó nhỉ.

fanmu1234

Xe container
Cụ không chịu hiểu thế nhỉ.

Không ai nuôi ai cả. Ai nộp sao thì hưởng vậy. Sống thì bản thân hưởng, chết người thân hưởng. Hưởng thấp quá thì ngân sách hỗ trợ. Hàng năm có điều chỉnh tăng bù đắp CPI, lạm phát.

Cụ đóng BHXH thì cụ hưởng chứ ai tranh mất đâu. Cụ không thấy lý luận 15 triệu người hưởng trong tương lai với hơn 26 triệu người có thể không được hưởng trong tương lai sẽ dẫn dắt Nhà nước buộc phải thu thuế TNCN toàn phần để trợ cấp cho số người không có lương hưu đó à.

Cụ thích kiểu gì thì Nhà nước dù chế độ chính trị nào cũng “xử” cụ được hết nhé.
Giả sử mức lương đóng BHXH là 10 triệu. Giả sử dân VN chết năm 72 tuổi. Giả sử mức lương đóng BHXH không thay đổi suốt quá trình đóng.

1 ông CA vào ngành năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 52 tuổi, chết năm 72 tuổi. Tức là đóng BHXH 30 năm, lĩnh BHXH 20 năm. Tổng số tiền đóng của ông CA là 10 triệu x 25%x 12 tháng x 30 năm = 900 triệu. ông CA hưởng lương hưu bằng 75% lương đóng BHXH trong 20 năm = 1 tỷ 800 triệu. Đóng 1 lĩnh 2

1 ông công nhân di làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 62 tuổi, chết năm 72 tuổi. Tức là đóng BHXH 40 năm. lĩnh lương hưu 10 năm.Tổng số tiền đóng của ông công nhân là 10 triệu x 25%x 12 tháng x 40 năm = 1 tỳ 200 triệu. ông công nhân hưởng lương hưu bằng 75% lương đóng BHXH trong 10 năm = 900 triệu. Tức là đóng 4 lĩnh 3.

Chính sách quả thật là nhân văn, người này san sẻ cho người kia =))=))=))

Tôi nhắc lại, tôi tán thành việc ưu đãi lương hưu cho QĐ và CA. Nhưng nên dùng ngân sách nhà nước để ưu đãi, không nên dùng quỹ lương hưu BHXH của 15 triệu lao động để ưu đãi lương hưu cho QĐ và CA

vnposh

Xe điện
Giả sử mức lương đóng BHXH là 10 triệu. Giả sử dân VN chết năm 72 tuổi. Giả sử mức lương đóng BHXH không thay đổi suốt quá trình đóng.

1 ông CA vào ngành năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 52 tuổi, chết năm 72 tuổi. Tức là đóng BHXH 30 năm, lĩnh BHXH 20 năm. Tổng số tiền đóng của ông CA là 10 triệu x 25%x 12 tháng x 30 năm = 900 triệu. ông CA hưởng lương hưu bằng 75% lương đóng BHXH trong 20 năm = 1 tỷ 800 triệu. Đóng 1 lĩnh 2

1 ông công nhân di làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 62 tuổi, chết năm 72 tuổi. Tức là đóng BHXH 40 năm. lĩnh lương hưu 10 năm.Tổng số tiền đóng của ông công nhân là 10 triệu x 25%x 12 tháng x 40 năm = 1 tỳ 200 triệu. ông công nhân hưởng lương hưu bằng 75% lương đóng BHXH trong 10 năm = 900 triệu. Tức là đóng 4 lĩnh 3.

Tôi nhắc lại, tôi tán thành việc ưu đãi lương hưu cho QĐ và CA. Nhưng nên dùng ngân sách nhà nước để ưu đãi, không nên dùng quỹ lương hưu BHXH của 15 triệu lao động để ưu đãi lương hưu cho QĐ và CA
Nếu không vận động được cụ, không quan tâm đến thu nhập và mức sống của cụ, thì Nhà nước sẽ dùng thuế thu nhập để điều chỉnh hành vi của cụ, không quan tâm đến kêu la của cụ làm gì.

Chính nhà cháu cũng cho rằng dùng thuế thu nhập là biện pháp khắc nghiệt, nhưng "công bằng" nhất, khỏi cãi.

Hự.

Xe điện
Nếu không vận động được cụ, không quan tâm đến thu nhập và mức sống của cụ, thì Nhà nước sẽ dùng thuế thu nhập để điều chỉnh hành vi của cụ, không quan tâm đến kêu la của cụ làm gì.

Chính nhà cháu cũng cho rằng dùng thuế thu nhập là biện pháp khắc nghiệt, nhưng "công bằng" nhất, khỏi cãi.
Chuẩn đấy cụ. Thuế thu nhập hay bất cứ hình thức gì mà đảm bảo áp dụng công bằng thì chẳng có cớ gì để phản đối chính sách cả.

kienvinh

Xe lăn
Cụ có biết cân bằng quỹ là mục tiêu phấn đấu cao nhất của mọi chính phủ, mọi tổ chức quản lý quỹ mà. Sao cụ lại chê tiêu chí tuyệt vời đó nhỉ.
Nói chung, tôi thấy BHXH quẫn lắm rồi. Còn viết bài đăng báo là vỡ quỹ do doanh nghiệp trốn đóng, đóng BHXH cho người lao động thấp. Xin thưa, những thành phần đấy đã được hưởng hiu đâu mà đóng thấp gây vỡ quỹ =))

phuongmit

Xe cút kít

Công an nào nghỉ hưu khi 52 tuổi vậy cụ ;))

kienvinh

Xe lăn
Phép tính trên không đúng ở chỗ ông CA khi hưởng hiu được tính bằng trung bình 5 năm cuối thôi chứ không phải tính trung bình 20 năm. Dễ thấy là khi mới vào ngành lương binh nhất binh nhì thì thấp, cuối đời khi về thì lương thiếu tá cao ngất ngưởng, ra gì phết.

dig31

Xe buýt
Nếu cụ làm tự do thì phải đóng tự nguyện 22% thôi ạ.
Mà đóng 13 năm rồi thì cụ chẳng cần đóng định kỳ làm gì, đến tuổi nghỉ hưu cụ đóng 1 cục 22% cho đủ 20 năm rồi lĩnh 45% thôi, như vậy đỡ thiệt khi quy đổi.
Lạ nhỉ, vợ em làm kế toán mà cứ khăng khăng phải đóng 32.5% và phải đóng ngay lập tức T_T

poiuy

Xe ba gác
Em biết việc đó nên mới nói chính sách BHXH nhà nước xây dựng và tuyên truyền ra sao mà để NLD mất niềm tin rút 1 lần ồ ạt như thế, sau này hệ lụy lớn. Ngay ở HN các cụ 7-80 lương hưu tầm 4tr có nhà cửa rồi cũng tằn tiện chi tiêu lắm mới đủ, đau ốm cái là thiếu ngay, không có lương hưu hoặc tiết kiệm thì vất vả lắm.
Tình hình giờ thì cũng phải chấp nhận thế chứ làm thế nào mà bắt người ta chở 20-25 năm rồi mới lĩnh hưu được? Căn bản là trình độ nên kinh tế vẫn thấp, số lượng cơ sở kinh doanh có khả năng đóng bảo hiểm thấp nên NLĐ kiếm được 1 công việc có đóng BHXH là không cao. Chứ 70/80% số NLĐ mà đóng BH thì người ta cũng chẳng rút đâu vì sau khi mất việc này thì cơ hội kiếm việc khác có đóng BHXH nó dễ dàng hơn.