[Funland] Bàn về BHXH

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cụ nhớ hồi đó hệ số lương, lương thực lĩnh của ông nhà cụ tầm bao tiền k
Đóng BHXH 2tr thì lương 40 củ/tháng. Em tính nhanh là thế.
Thế mà cụ ý ko nhận trợ cấp tuất 1 lần theo Điều 35 của NĐ 12, mỗi 1 tháng được 50% lương đóng BHXH, khoảng 20 củ. tối đa 12 tháng (240 củ):

1/ Mức tiền tuất 1 lần đối với gia đình người lao động đang làm việc hoặc người lao động nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí chết, tính theo thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1/2 tháng mức bình quân của tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 29 Điều lệ này nhưng tối đa không quá 12 tháng.

2/ Mức tiền tuất 1 lần đối với gia đình người lao động đang hưởng lương hưu, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng chết thì tính theo thời gian đã hưởng lương hưu hoặc trợ cấp, nếu chết trong năm thứ nhất tình tính bằng 12 tháng lương hưu hoặc trợ cấp đang hưởng, nếu chết từ năm thứ 2 trở đi thì mỗi năm giảm đi 1 tháng, nhưng tối thiểu bằng 3 tháng lương hưu hoặc trợ cấp.

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Thì có thể hiểu là NN yêu cầu DN đóng thuế vào nuôi họ. Ví dụ có thể hiểu NLĐ đóng 8%, DN đóng 10% cho NLĐ, 4% là thuế NN thu để nuôi quân của mình (tức = 14% như hiện nay đang làm) Kết quả vẫn như thế, lại đỡ phải 2 bộ máy quản lý quỹ cồng kềnh càng tốn kém.
Tóm lại không khác gì hết về kết quả thu được.
NSNN cũng là tiền dân cả chứ tiền của ai vào đây nữa.
Thế thì "thằng" doanh nghiệp nó xin được chuyển sang làm thuê ngay cụ ạ. :))

vnposh

Xe điện
Em chưa hiểu chuyển sang làm thuê thì là thế nào?
Hiện đang cho DN tự thỏa thuận với người lao động về mức lương và nộp BHXH còn đủ ý kiến ý cò thế này, mà cụ chuyển sang thuế thì DN chạy mất dép.

phuongmit

Xe cút kít
Đóng BHXH 2tr thì lương 40 củ/tháng. Em tính nhanh là thế.
Thế mà cụ ý ko nhận trợ cấp tuất 1 lần theo Điều 35 của NĐ 12, mỗi 1 tháng được 50% lương đóng BHXH, khoảng 20 củ. tối đa 12 tháng (240 củ):

1/ Mức tiền tuất 1 lần đối với gia đình người lao động đang làm việc hoặc người lao động nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí chết, tính theo thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1/2 tháng mức bình quân của tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 29 Điều lệ này nhưng tối đa không quá 12 tháng.

2/ Mức tiền tuất 1 lần đối với gia đình người lao động đang hưởng lương hưu, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng chết thì tính theo thời gian đã hưởng lương hưu hoặc trợ cấp, nếu chết trong năm thứ nhất tình tính bằng 12 tháng lương hưu hoặc trợ cấp đang hưởng, nếu chết từ năm thứ 2 trở đi thì mỗi năm giảm đi 1 tháng, nhưng tối thiểu bằng 3 tháng lương hưu hoặc trợ cấp.
Hihi dữ liệu cụ đó đưa ra bổ nhau chan chát: kêu là mất trc khi cầm sổ hưu là k dc gì, rồi quay sang nhân nộp 2tr 1 tháng trong vòng 3x năm, rồi lại bảo nhận 7tr tiền tử tuất rồi. Ảo ma lazada thật sự luôn :))

poiuy

Xe ba gác
Hiện đang cho DN tự thỏa thuận với người lao động về mức lương và nộp BHXH còn đủ ý kiến ý cò thế này, mà cụ chuyển sang thuế thì DN chạy mất dép.
Em hiểu ý rồi nhưng trê đây là em diễn giải về nguồn tiền thôi, thay đổi túi này hay túi kia thì vẫn là túi dân cả.

pooka

Xe container
Rút 1 cục ra để đầu tư kinh doanh cái gì. Số tiền đấy may ra đủ mua con xe máy chạy Grab.
Nói chung đã phải rút 1 cục ra là sắp đến đường cùng rồi, không còn kiếm đủ xèng cho nhu cầu cơ bản thì mới phải rút để giải quyết việc cấp bách tạm thời.
Em thấy nhiều người tiền đông như quân nguyên mà vẫn đóng BHXH kia kìa.

Bang lang

Xe điện
Hihi dữ liệu cụ đó đưa ra bổ nhau chan chát: kêu là mất trc khi cầm sổ hưu là k dc gì, rồi quay sang nhân nộp 2tr 1 tháng trong vòng 3x năm, rồi lại bảo nhận 7tr tiền tử tuất rồi. Ảo ma lazada thật sự luôn :))
Em lấy ví dụ 2 tr/ tháng trong case gửi ngân hàng để dễ hình dung, em nói tiền bảo hiểm đóng khi nào nhỉ? Hình như các cụ có vấn đề về đọc hiểu và luôn trong trạng thái nghi ngờ và công kích. Em chia sẻ quan điểm của em về đóng Bhxh. Quay trở lại mức lương đóng Bhxh thì em ko rõ chính xác mức đóng bao nhiêu nhưng chắc chắn là theo quy định của nhà nước thời bấy giờ và mức lương ông cụ nhà em là mức kỹ sư chính và ko thể lên được nữa, cái này có thể tra ngược. Côn tiền Tuất thì nhận được 7 tr thì em ko coi đó là tiền hưu. Quyết định về hưu ông cụ em đã có và từ ngày mất trở lại khi có quyết định khoảng 1 tuần. Cụ bảo em ảo chỗ nào?

poiuy

Xe ba gác
Một điều bất hợp lý là tính mức lương được hưởng của NLĐ là mức lương bình quân cả thời kỳ đóng BHXH & có tính tới hệ số trượt giá. Tuy nhiên với cách tính này NLĐ vẫn còn thiệt nhiều lắm, các cụ thử so sánh hệ số trượt giá với giá.... vàng xem ( vàng hiện tại cao = 10 lần vàng năm 2000, trong khi hệ số trượt giá = 3.32 !?). Chưa tính là các quỹ BHXH họ sử dụng đồng tiền tốt vào đầu tư mua trái phiếu, cổ phiếu... thì mức sinh lời sẽ cao hơn mua... vàng.
Đúng là rất thiệt thật nhưng cụ cũng không nên đưa vàng vào để so sánh, chỉ nên so sánh với rổ hàng hóa cơ bản thôi, tạm coi là tỷ lệ lạm phát, và tất nhiên là cái này của BHXH thấp hơn lạm phát nhiều.
Tuy nhiên nhìn mặt khác thì những người được đóng BHXH nhiều năm lại là những người may mắn, được làm ở những nơi đóng BHXH nghiêm chỉnh như vậy thì phúc lợi chắc chắn sẽ không thấp coi như bù đắp cái thiệt thòi cho việc BHXH quy đổi tỷ lệ dưới mức lạm phát.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi_xanh

Xe buýt
Em lấy ví dụ 2 tr/ tháng trong case gửi ngân hàng để dễ hình dung, em nói tiền bảo hiểm đóng khi nào nhỉ? Hình như các cụ có vấn đề về đọc hiểu và luôn trong trạng thái nghi ngờ và công kích. Em chia sẻ quan điểm của em về đóng Bhxh. Quay trở lại mức lương đóng Bhxh thì em ko rõ chính xác mức đóng bao nhiêu nhưng chắc chắn là theo quy định của nhà nước thời bấy giờ và mức lương ông cụ nhà em là mức kỹ sư chính và ko thể lên được nữa, cái này có thể tra ngược. Côn tiền Tuất thì nhận được 7 tr thì em ko coi đó là tiền hưu. Quyết định về hưu ông cụ em đã có và từ ngày mất trở lại khi có quyết định khoảng 1 tuần. Cụ bảo em ảo chỗ nào?
Toàn người lớn với nhau ở đây sao phải thế cụ. Cụ hư cấu 1 chút thì cứ nhận việc gì phải chối.
Trước đó cụ đã rep em là do Bố cụ đóng full lương nên mức là 2tr, sau đó cụ xóa đi rồi.

Bang lang

Xe điện
Cụ hỏi làm gì, nghe là thấy có mùi bốc phét rồi. Những năm trước năm 2003 mà đóng BH những 2tr/tháng.
Thật đáng sợ cái khoản đọc hiểu của cụ. Cụ trích dẫn em nói đóng bảo hiểm 2 tr/ tháng khi nào? Nếu cụ ko trích dẫn được mà nói em vậy thì cụ còn tệ hơn là bốc phét đấy.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Toàn người lớn với nhau ở đây sao phải thế cụ. Cụ hư cấu 1 chút thì cứ nhận việc gì phải chối.
Trước đó cụ đã rep em là do Bố cụ đóng full lương nên mức là 2tr, sau đó cụ xóa đi rồi.
Trên OF, có một điều cực kỳ ít xuất hiện đó là "khi sai thì nhận mình sai". Cho nên phản ứng của cụ đó cũng dễ hiểu thôi.

Bang lang

Xe điện
Cụ đọc lại còm của em rồi tranh luận tiếp. Em nhắc lại là tranh luận chứ ko phải công kích nhau nên ko nặng lời với nhau. Tất cả những gì em nói là thật, có thể cách diễn đạt cua e làm các cụ chưa hiểu nhưng em ko việc gì phải nói dối hay ảo abcd. Và em sẽ ko tranh luận tiếp nữa khi một bên luôn trong trạng thái ko mghiem túc và có thái độ phỉ báng.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cụ đọc lại còm của em rồi tranh luận tiếp. Em nhắc lại là tranh luận chứ ko phải công kích nhau nên ko nặng lời với nhau. Tất cả những gì em nói là thật, có thể cách diễn đạt cua e làm các cụ chưa hiểu nhưng em ko việc gì phải nói dối hay ảo abcd. Và em sẽ ko tranh luận tiếp nữa khi một bên luôn trong trạng thái ko mghiem túc và có thái độ phỉ báng.
Vậy cụ có thể cho mọi người biết nội dung tại post cụ rep em lúc 14h35, sau đó cụ xóa mất là gì ko?

Hự.

Xe điện
Nhưng túi của 15 triệu kia là chính chứ túi của phần còn lại đáng bao nhiêu? cụ lại còn muốn móc của họ sao?
NSNN nó thu từ đủ các loại nguồn, có phải móc từ túi trực tiếp 100 triệu người đâu. Từ thuế thu nhập cá nhân, thuế doanh nghiệp, VAT, trước bạ, XNK, môn bài, ... rồi ti tỉ thứ phí, rồi nộp ngân sách từ các hoạt động kinh doanh của nhà nước. Phải gọi là vô vàn các thứ thuế và phí. Từ đồng tiền mua xăng của bác grab đến ly cà phê em uống buổi sáng, đều có phần chạy vào ngân sách để nhà nước đứng ra cung ứng các dịch vụ công, đảm bảo an ninh, quốc phòng, trật tự xã hội. Chứ có phải nlđ qua việc đóng bhxh để góp phần hỗ trợ cho công tác bhxh cho 1 nhóm nlđ đặc thù thì là thôi việc đóng góp gián tiếp cho nsnn kia đâu.

Ví BHXH như nồi cơm, đóng là đổ gạo vào, lương hưu là nhận cơm chia ra. Thì nên cùng một cơ chế đố gạo và lấy cơm. Người này có lợi hơn thì đương nhiên người khác sẽ bị thiệt hơn chứ cơm ko tự nhiên có nhiều hơn để chia. Mục tiêu ưu đãi 1 nhóm nlđ là đúng, nhưng cần cách làm phù hợp.

Bang lang

Xe điện
Vậy cụ có thể cho mọi người biết nội dung tại post cụ rep em lúc 14h35, sau đó cụ xóa mất là gì ko?
Em xoá vì ko muốn lộ chỗ cơ quan ông cụ nha em thoii vì thấy ko cần thiết. Nó đã được cụ phuong j đấy quote lại và còn nguyên đấy, cụ lội lại đọc đi. Em cũng dừng ở đây vì em và cụ sẽ ko thể tranh luận tiếp.