[Funland] Bàn về BHXH

cadan

Xe container
Tiền lương hưu và tiền tuất đều do quỹ hưu trí, tử tuất chi trả, khi người hưởng mất thi thân nhân được hưởng. không có gì gọi là nhập nhèm ở đây ạ, luật quy định rõ rồi
Ở đây là truòng hợp cụ thể nhà mợ ấy
Ngta chưa nhận đuọc đồng lương hưu nào thì nói là mất lương hưu. Có gì đâu mà phải nặng lời ạ?

ca_voi_xanh

Xe buýt
Vấn đề là nhiều cụ trên room này chửi em, bảo rằng CA và QĐ khổ vì dân, nên đương nhiên được hưởng ưu đãi.

Em không phản đối QĐ và CA được ưu đãi hưu trí, nhưng em không muốn lấy quỹ lương hưu của 15 triệu lao động để ưu đãi. Lấy NS nhà nước ưu đãi CA và QĐ là hợp lý
Thế rồi cụ có định yêu cầu tách quỹ lương hưu của NLĐ làm công việc nặng nhọc độc hại ra riêng ko vậy?

trungthu2020

Xe điện
Ở đây là truòng hợp cụ thể nhà mợ ấy
Ngta chưa nhận đuọc đồng lương hưu nào thì nói là mất lương hưu. Có gì đâu mà phải nặng lời ạ?
Em đâu có nặng lời, cụ ấy nói là ko được lĩnh đồng nào trong khi chính cụ ấy đã lĩnh tiền tuất 7 triệu? Không điêu là gì

Bang lang

Xe điện
Cụ lập lờ nó vừa thôi, cụ bảo cụ đã từng nhận 7 triệu (tiền tuất???), trong khi trước đó chính cụ còm là người mất chưa kịp lĩnh lương thì không được đồng nào? Em nói cụ điêu ở chỗ này, chứ không tranh luận với cụ 7tr hay 35 năm đóng hay 50 năm gì đó
Nếu cụ bỏ vào tiết kiệm hàng tháng 2 tr trong vòng 35 năm, sau đó người ta trả cho cụ 7 tr, cụ có nghĩ mình mất trắng ko? Hơn nữa, cu có hiểu thế nào là tương đối ko? Khi tranh luận, em đều nói rõ qua các còm, nếu cụ chưa hiểu hết ý của em cũng như em có cái nhìn khác cụ như vụ tương đối này thì nên hỏi rõ nhau để làm rõ. Cụ sao đã dùng những tính từ chả hay ho chút nào để chụp em? Em điêu chỗ nào? Em lập lờ chỗ nào?
Năm 2003 thì áp dụng quy định tại Nghị định 12/CP về ĐIều lệ BHXH, lúc đó chưa có Luật BHXH cụ ạ.

5 - CHẾ ĐỘ TỬ TUẤT:

Điều 31.- Người lao động đang làm việc; người lao động nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí; người lao động đang hưởng lương hưu hoặc trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng khi chết thì người lo mai táng được nhận tiền mai táng bằng 8 tháng tiền lương tối thiểu.

Điều 32.- Người lao động đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên; người lao động nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí hàng tháng; người đang hưởng lương hưu hoặc trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng và người lao động đang làm việc bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp bị chết thì những thân nhân do họ trực tiếp nuôi dưỡng sau đây được hưởng tiền tuất hàng tháng:

1/ Con chưa đủ 15 tuổi (bao gồm con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú được pháp luật công nhận, con đẻ mà khi người chồng chết người vợ đang mang thai). Nếu con còn đi học thì được hưởng tiền tuất hàng tháng đến khi đủ 18 tuổi.

2/ Bố, mẹ (cả bên vợ và bên chồng); vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp đã hết tuổi lao động (nam đủ 60 tuổi trở lên, nữ đủ 55 tuổi trở lên).

Điều 33.-

1/ Mức tiền tuất hàng tháng đối với mỗi thân nhân quy định tại khoản 1, 2 Điều 32 Điều lệ này bằng 40% mức tiền lương tối thiểu. Trong trường hợp thân nhân không có nguồn thu nhập nào khác và không còn người thân trực tiếp nuôi dưỡng thì mức tiền tuất hàng tháng bằng 70% mức tiền lương tối thiểu.

2/ Số thân nhân được hưởng tiền tuất hàng tháng không quá 4 người và được hưởng kể từ ngày người lao động chết. Trường hợp đặc biệt do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội xem xét giải quyết.
Hồi đó cũng có người bảo em giống như dòng đậm của cụ nhưng khi em đến hỏi thì họ bảo mẹ em có lương nên ko được ạ. Hồi đó chưa sẵn internet như bây giờ nên chỉ biết đi hỏi. Thế nếu chưa lĩnh thì h có đòi được ko cụ nhỉ?

trungthu2020

Xe điện
Nếu cụ bỏ vào tiết kiệm hàng tháng 2 tr trong vòng 35 năm, sau đó người ta trả cho cụ 7 tr, cụ có nghĩ mình mất trắng ko? Hơn nữa, cu có hiểu thế nào là tương đối ko? Khi tranh luận, em đều nói rõ qua các còm, nếu cụ chưa hiểu hết ý của em cũng như em có cái nhìn khác cụ như vụ tương đối này thì nên hỏi rõ nhau để làm rõ. Cụ sao đã dùng những tính từ chả hay ho chút nào để chụp em? Em điêu chỗ nào? Em lập lờ chỗ nào?
Em đã nói là e ko tranh luận với cụ số năm đóng, nhiều hay ít, em đang nói cụ là có (7 triệu tiền tuất) hay không (cụ nói là lúc mất không được hưởng đồng nào) giữa 2 còm của chính cụ cách nhau chưa đầy 1h đồng hồ?

cadan

Xe container
Em đâu có nặng lời, cụ ấy nói là ko được lĩnh đồng nào trong khi chính cụ ấy đã lĩnh tiền tuất 7 triệu? Không điêu là gì
E nghĩ là về mặt kỹ thuật thì tiền tuât lấy từ quỹ hưu và tử tuât ra. Nhưng về định nghĩa và thực hưởng thì vẫn nên coi là hai quyền lợi khác nhau, ko chập một đuọc ợ.

vnposh

Xe điện
Như vậy là 15 triệu người lao động sẽ còng lưng để gánh khoản ưu đãi hưu trí đành cho CA và QĐ.

Mặc dù CA và QĐ phục cho cho cả nước Vn, và cho 100 triệu dân VN ????

Ngân sách NN là của chung 100 triêu dân, sao không dùng NS để ưu đãi QĐ và CA??
Trước hết phải khẳng định "15 triệu người" của cụ không ai phải nuôi ai cả.

BHXH là vấn đề chính sách xã hội nhưng cũng gắn với nội dung kinh tế đơn thuần.

Tài khoản BHXH của cụ hay của người khác vẫn ghi chép đúng những gì cụ đã đóng góp và nhận từ đó đến khi cụ được hưởng và đi gặp Các Mác, Lênin hay Oa-sinh-ton. Chứ không phải bảo tiền của tao có số xơ-ri 1234 mà mày lại mang cho thằng khác tiêu rồi trả tao tờ tiền có số xơ-ri 5678.

Cụ đừng cố tình nhầm lẫn thế nhé.

fanmu1234

Xe container
Thế rồi cụ có định yêu cầu tách quỹ lương hưu của NLĐ làm công việc nặng nhọc độc hại ra riêng ko vậy?

Đơn giản vì chuyện lo an sinh xã hội cho các đối tượng là chuyện nhà nước, không phải chuyện của người lao động

ca_voi_xanh

Xe buýt

Hồi đó cũng có người bảo em giống như dòng đậm của cụ nhưng khi em đến hỏi thì họ bảo mẹ em có lương nên ko được ạ. Hồi đó chưa sẵn internet như bây giờ nên chỉ biết đi hỏi. Thế nếu chưa lĩnh thì h có đòi được ko cụ nhỉ?
Vào những năm đó thì ko thể có chuyện đóng BH 2tr 1 tháng được cụ. Đoạn này thì đúng là hơi ...

trungthu2020

Xe điện
E nghĩ là về mặt kỹ thuật thì tiền tuât lấy từ quỹ hưu và tử tuât ra. Nhưng về định nghĩa và thực hưởng thì vẫn nên coi là hai quyền lợi khác nhau, ko chập một đuọc ợ.
cụ định để người mất được hưởng lương hưu nữa ạ? Ko biết là e có hiểu đúng ý cụ ko? nếu đúng thì cụ tài quá

fanmu1234

Xe container
Trước hết phải khẳng định "15 triệu người" của cụ không ai phải nuôi ai cả.

BHXH là vấn đề chính sách xã hội nhưng cũng gắn với nội dung kinh tế đơn thuần.

Tài khoản BHXH của cụ hay của người khác vẫn ghi chép đúng những gì cụ đã đóng góp và nhận từ đó đến khi cụ được hưởng và đi gặp Các Mác, Lênin hay Oa-sinh-ton. Chứ không phải bảo tiền của tao có số xơ-ri 1234 mà mày lại mang cho thằng khác tiêu rồi trả tao tờ tiền có số xơ-ri 5678.

Cụ đừng cố tình nhầm lẫn thế nhé.
Giả sự dân VN chết năm 72 tuổi

Thế CA và QĐ lĩnh lương hưu từ năm 52-55 tuổi. Vậy là CA và QĐ chỉ chì đóng khoảng 32 năm, lĩnh khoảng 20 năm lương hưu

Ngược lại NLĐ bình thường phải đóng 42 năm, lĩnh lương hưu khoảng 10 năm.

Vậy nguồn trả cho CA và QD là từ đâu ra ????

Trungpv

Xe điện
Hiện nay đã nâng tuổi được lĩnh lương hưu theo lộ trình rồi.

Riêng em thì lăn tăn tại sao em phải đóng 40 năm, lĩnh lương hưu từ năm 62 tuổ. T tức lĩnh được 10 năm rồi tèo nếu em sống đến 72 tuổi.

Trong khi đó công QĐ và CA lại được lĩnh lương hưu từ năm 52 tuổi. Thế 10 năm ông QĐ và CA lĩnh trước em thì ai trả, hay lấy tiền của em trả trước cho các vị ấy ?

Ưu đãi QĐ và CA là hợp lý, nhưng không thể lấy quỹ lương hưu của người lao động để ưu đãi QĐ và CA.

Nhà nước nên tách quỹ BHXH của QĐ và CA khỏi quỹ lương hưu của người lao động, và nhà nước hãy ưu đãi QĐ và CA bằng ngân sách nhà nước.
em cũng thắc mắc là tại sao BHXH lại ưu đãi người làm trong khối nhà nước và CA QĐ nhiều thế. thật bất công cho người làm ngoài khối nhà nước.
người làm trong khối nhà nước, CA, QĐ đc hưởng lương hưu ở mức cao hơn và đc lãnh lương hưu sớm hơn thật vô lý

caotoc77

Xe tải
Cái cần là giảm tuổi được nhận hưu trí chứ không phải là giảm số năm đóng BHXH.
Giảm số năm đóng BHXH nhưng vẫn giữ tuổi nhận lương hưu thì chả khác gì, việc rút 1 cục vẫn diến ra thôi, kiểu 40 tuổi đóng được 15 năm rút 1 lần, sau đó đóng tiếp 15 năm sau để hưởng lương hưu.
Em cũng tính làm lại ván mới để lương hưu cao hơn vì ngày xưa đóng thấp cụ ạ! Em đã đóng 19 năm 11 tháng (đc hiểu là chưa đủ 20y nhỉ). Dừng rút 1 lần vẫn ok đúng k ạ

AKAN_N

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi bộ máy công nhân, viên chức ăn lương nhà nước mình là hiện nay bao nhiêu triệu người ko? Công an và quân đội là hai đội hưởng lợi nhiều nhất ở BHXH này đúng ko?

vnposh

Xe điện
Giả sự dân VN chết năm 72 tuổi

Thế CA và QĐ lĩnh lương hưu từ năm 52-55 tuổi. Vậy là CA và QĐ chỉ chì đóng khoảng 32 năm, lĩnh khoảng 20 năm lương hưu

Ngược lại NLĐ bình thường phải đóng 42 năm, lĩnh lương hưu khoảng 10 năm.

Vậy nguồn trả cho CA và QD là từ đâu ra ????
Luật quy định rằng thiếu hụt quỹ thì ngân sách nhà nước phải hỗ trợ. Chứ Luật không quy định "đồng này mua mắm, đồng này mua tương" như Thằng Bờm, cụ ạ.

vnposh

Xe điện
Các cụ cho em hỏi bộ máy công nhân, viên chức ăn lương nhà nước mình là hiện nay bao nhiêu triệu người ko? Công an và quân đội là hai đội hưởng lợi nhiều nhất ở BHXH này đúng ko?
Công chức khoảng 200.000 người.
Viên chức khoảng 1.500.000 người.
Bộ đội, công an khoảng 1.000.000 người.

Các đối tượng khác hưởng trợ cấp từ ngân sách khoảng 1.800.000 người.

Cụ cộng giúp nhà cháu nhé.

Bang lang

Xe điện
Em đã nói là e ko tranh luận với cụ số năm đóng, nhiều hay ít, em đang nói cụ là có (7 triệu tiền tuất) hay không (cụ nói là lúc mất không được hưởng đồng nào) giữa 2 còm của chính cụ cách nhau chưa đầy 1h đồng hồ?
Tiền tuất khác lương hưu nhé cụ. Người lĩnh lương hưu khi mất vẫn có thêm tiền tuất. Cụ cứ quanh quẩn mãi chỗ này.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Luật giời, thì thực tế "số người đóng BHXH cho một người hưởng lương hưu ngày càng giảm" - trích từ web của BHXH - là nguyên nhân dẫn đến vỡ quỹ nên họ phải nhăm nhe sửa lại luật để ngăn điều này xảy ra.

trungthu2020

Xe điện
Tiền tuất khác lương hưu nhé cụ. Người lĩnh lương hưu khi mất vẫn có thêm tiền tuất. Cụ cứ quanh quẩn mãi chỗ này.
Thì em cũng chỉ nói cụ mỗi chỗ đó thôi chứ có hiểu gì đâu mà bàn luận lan man sang việc khác. Em thì chém gió nhưng đọc lại các còm của cụ có lẽ cụ nhạy cảm với mấy lời của em, cụ bỏ qua cho e nhé!