[Funland] Bàn về BHXH

trungthu2020

Xe điện
Oạch, cụ so 7 tr với số tiền 35 năm đóng bh à?
em ko so, mà mời cụ đọc lại còm cách đây vài phút, của chính cụ
Em chỉ thắc mắc là bảo hiểm xã hội là tiền của người lao động, thế tại sao những người mất khi chưa kịp lĩnh lương hưu thì lại ko được đồng nào? Họ lấy cớ mấy cái chính sách như kiểu đã có quyết định về hưu thì ko được nhận 1 lần, thế là bao năm đóng mất hết.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Hồi em lĩnh có 7tr thôi cụ, lấy đâu ra 50 tháng lương?
Chế độ tuất nó bù trừ cho chế độ hưu trí mà cụ. 40 tháng lương hưu tuất tối đa dành cho NLĐ vừa nghỉ hưu đã mất chưa dc hưởng lương hưu trí.

NLĐ có tg hưởng lương hưu càng dài thì chế độ tuất càng giảm đi.

Ngoài ra còn có 10 tháng lương cơ sở tiền trợ cấp mai táng nữa. Khoản nàyđã khoảng 14-15 củ rồi, làm sao có chuyện cụ dc lĩnh có 7tr dc?

Bang lang

Xe điện
Chế độ tuất nó bù trừ cho chế độ hưu trí mà cụ. 40 tháng lương hưu tuất tối đa dành cho NLĐ vừa nghỉ hưu đã mất chưa dc hưởng lương hưu trí.
Em ko biết chế độ bi h ra sao nhưng năm 2003 em lĩnh cho ông cụ em là như vậy.

trungthu2020

Xe điện
7 tr trên tổng số tiền đóng bao năm đó có thể coi là mất trắng nhá cụ.
Cụ lập lờ nó vừa thôi, cụ bảo cụ đã từng nhận 7 triệu (tiền tuất???), trong khi trước đó chính cụ còm là người mất chưa kịp lĩnh lương thì không được đồng nào? Em nói cụ điêu ở chỗ này, chứ không tranh luận với cụ 7tr hay 35 năm đóng hay 50 năm gì đó

6097

Xe máy
Hồi em lĩnh có 7tr thôi cụ, lấy đâu ra 50 tháng lương?
Tại Khoản 2 Điều 70 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì mức hưởng trợ cấp tuất một lần được tính như sau:
“2. Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người đang hưởng lương hưu chết được tính theo thời gian đã hưởng lương hưu, nếu chết trong 02 tháng đầu hưởng lương hưu thì tính bằng 48 tháng lương hưu đang hưởng; nếu chết vào những tháng sau đó, cứ hưởng thêm 01 tháng lương hưu thì mức trợ cấp giảm đi 0,5 tháng lương hưu, mức thấp nhất bằng 03 tháng lương hưu đang hưởng.3. Mức lương cơ sở dùng để tính trợ cấp tuất một lần là mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này chết.”
Theo luật đây cụ ơi. Cụ kiểm tra lại đi, em nghĩ tiền tuất này không ai dám ăn chặn đâu ạ.

Bang lang

Xe điện
Tại Khoản 2 Điều 70 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì mức hưởng trợ cấp tuất một lần được tính như sau:
“2. Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người đang hưởng lương hưu chết được tính theo thời gian đã hưởng lương hưu, nếu chết trong 02 tháng đầu hưởng lương hưu thì tính bằng 48 tháng lương hưu đang hưởng; nếu chết vào những tháng sau đó, cứ hưởng thêm 01 tháng lương hưu thì mức trợ cấp giảm đi 0,5 tháng lương hưu, mức thấp nhất bằng 03 tháng lương hưu đang hưởng.3. Mức lương cơ sở dùng để tính trợ cấp tuất một lần là mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này chết.”
Theo luật đây cụ ơi. Cụ kiểm tra lại đi, em nghĩ tiền tuất này không ai dám ăn chặn đâu ạ.
Em lĩnh 2003 cụ ạ

fanmu1234

Xe container
Chẳng khác gì nhau vì:
1. Trong thời gian làm việc họ cũng được NN đóng BH
2. Nếu không hưởng từ quỹ thì cũng hưởng từ thuế mà nhân dân đóng góp
3. Hưởng từ quỹ hơn những người khác thì cũng là tiền mà nhân dân đóng góp
Bản chất túi nọ bỏ túi kia thôi. Nếu họ ăn lương hưu riêng thì thuế sẽ phải đóng thêm ở khoản nào đó bù lại hưởng thêm ít lương hưu.
Như vậy là 15 triệu người lao động sẽ còng lưng để gánh khoản ưu đãi hưu trí đành cho CA và QĐ.

Mặc dù CA và QĐ phục cho cho cả nước Vn, và cho 100 triệu dân VN ????

Ngân sách NN là của chung 100 triêu dân, sao không dùng NS để ưu đãi QĐ và CA??

vnposh

Xe điện
7 tr trên tổng số tiền đóng bao năm đó có thể coi là mất trắng nhá cụ.
Mấy triệu gia đình cụ nhận là mai táng phí thôi.

Chế độ tử tuất có 2 loại: nhận 1 lần hoặc nhận hàng tháng. Tuỳ thuộc hoàn cảnh của người thân được hưởng mà họ chọn lựa.

Đa số chọn chế độ tử tuất hàng tháng vì cũng là một khoản thu nhập đều đặn.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Mới có quyết định về hưu thôi cụ.
Năm 2003 thì áp dụng quy định tại Nghị định 12/CP về ĐIều lệ BHXH, lúc đó chưa có Luật BHXH cụ ạ.

5 - CHẾ ĐỘ TỬ TUẤT:

Điều 31.- Người lao động đang làm việc; người lao động nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí; người lao động đang hưởng lương hưu hoặc trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng khi chết thì người lo mai táng được nhận tiền mai táng bằng 8 tháng tiền lương tối thiểu.

Điều 32.- Người lao động đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên; người lao động nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí hàng tháng; người đang hưởng lương hưu hoặc trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng và người lao động đang làm việc bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp bị chết thì những thân nhân do họ trực tiếp nuôi dưỡng sau đây được hưởng tiền tuất hàng tháng:

1/ Con chưa đủ 15 tuổi (bao gồm con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú được pháp luật công nhận, con đẻ mà khi người chồng chết người vợ đang mang thai). Nếu con còn đi học thì được hưởng tiền tuất hàng tháng đến khi đủ 18 tuổi.

2/ Bố, mẹ (cả bên vợ và bên chồng); vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp đã hết tuổi lao động (nam đủ 60 tuổi trở lên, nữ đủ 55 tuổi trở lên).

Điều 33.-

1/ Mức tiền tuất hàng tháng đối với mỗi thân nhân quy định tại khoản 1, 2 Điều 32 Điều lệ này bằng 40% mức tiền lương tối thiểu. Trong trường hợp thân nhân không có nguồn thu nhập nào khác và không còn người thân trực tiếp nuôi dưỡng thì mức tiền tuất hàng tháng bằng 70% mức tiền lương tối thiểu.

2/ Số thân nhân được hưởng tiền tuất hàng tháng không quá 4 người và được hưởng kể từ ngày người lao động chết. Trường hợp đặc biệt do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội xem xét giải quyết.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Như vậy là 15 triệu người lao động sẽ còng lưng để gánh khoản ưu đãi hưu trí đành cho CA và QĐ.

Mặc dù CA và QĐ phục cho cho cả nước Vn, và cho 100 triệu dân VN ????

Ngân sách NN là của chung 100 triêu dân, sao không dùng NS để ưu đãi QĐ và CA??
Cụ cứ tư duy thế này cho đơn giản: Nhóm đối tượng dc ưu đãi về chế độ hưu trí là CA, QĐ cũng giống như nhóm đối tượng là NLĐ dân sự làm công việc nặng nhọc độc hại, đặc biệt nặng nhọc độc hại thôi.
Còn việc coi ngành nghề CA, QĐ có như cv nặng nhọc độc hại ko thì em ko bàn đến.

cadan

Xe container
Cụ lập lờ nó vừa thôi, cụ bảo cụ đã từng nhận 7 triệu (tiền tuất???), trong khi trước đó chính cụ còm là người mất chưa kịp lĩnh lương thì không được đồng nào? Em nói cụ điêu ở chỗ này, chứ không tranh luận với cụ 7tr hay 35 năm đóng hay 50 năm gì đó
Mới có quyết định về hưu thôi cụ.
Mợ ấy nói vậy thì có gì mà mấy cụ nặng lời zữ zậy ạ

Ông cụ vừa có qđ về hưu đã mất, thì quả là chưa nhận đồng lương hưu nào

Phần tiền tuất tính phải tính riêng ko nhập nhèm vào “lương hưu” là đúng, vì thế mới gọi là “bù trừ” - Ngta dùng từ này hàm ý là tuất và lương hưu là hai khoản khác nhau

Ngoài ra còn có 10 tháng lương cơ sở tiền trợ cấp mai táng nữa. Khoản nàyđã khoảng 14-15 củ rồi, làm sao có chuyện cụ dc lĩnh có 7tr dc?

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cụ ý nhận từ 2003 cơ cụ ơi. Thời đó thì 7tr là cả 1 vấn đề đấy.

trungthu2020

Xe điện
Mợ ấy nói vậy thì có gì mà mấy cụ nặng lời zữ zậy ạ

Ông cụ vừa có qđ về hưu đã mất, thì quả là chưa nhận đồng lương hưu nào

Phần tiền tuất tính phải tính riêng ko nhập nhèm vào “lương hưu” là đúng
Tiền lương hưu và tiền tuất đều do quỹ hưu trí, tử tuất chi trả, khi người hưởng mất thi thân nhân được hưởng. không có gì gọi là nhập nhèm ở đây ạ, luật quy định rõ rồi

fanmu1234

Xe container
Cụ cứ tư duy thế này cho đơn giản: Nhóm đối tượng dc ưu đãi về chế độ hưu trí là CA, QĐ cũng giống như nhóm đối tượng là NLĐ dân sự làm công việc nặng nhọc độc hại, đặc biệt nặng nhọc độc hại thôi.
Còn việc coi ngành nghề CA, QĐ có như cv nặng nhọc độc hại ko thì em ko bàn đến.
Vấn đề là nhiều cụ trên room này chửi em, bảo rằng CA và QĐ khổ vì dân, nên đương nhiên được hưởng ưu đãi.

Em không phản đối QĐ và CA được ưu đãi hưu trí, nhưng em không muốn lấy quỹ lương hưu của 15 triệu lao động để ưu đãi. Lấy NS nhà nước ưu đãi CA và QĐ là hợp lý