[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

Altis 2011

Xe điện
Có một cách du học sao nhiều cụ không áp dụng nhỉ. đó Là các cháu học xong đại học tại Việt Nam lúc đó có 22 tuổi nếu gia đình và các cháu muốn có thêm cơ hội và trải nghiệm thì đăng ký đi học thạc sĩ có học bổng thì tốt không thì tự túc cũng chỉ tầm 3- 400 trăm triệu sau 2 năm nếu cháu nào thích hợp ở lại tìm việc định cư. Còn cháu nào có năng lực thực sự thì xin học tiếp tiến sĩ. còn không hòa nhập được thì về Việt Nam cũng tốt.
Thực ra, em đã đi học nước ngoài hơn 2 năm nên hiểu khi đi lúc sau 22 tuổi nó khác nhiều so với 18 về khả năng hội nhập, về tiếp thu cái mới. con em học ngành kỹ thuật nên khả năng cao em ủng hộ cho đi sớm.

Lọ mọ

Xe buýt
Thực ra, em đã đi học nước ngoài hơn 2 năm nên hiểu khi đi lúc sau 22 tuổi nó khác nhiều so với 18 về khả năng hội nhập, về tiếp thu cái mới. con em học ngành kỹ thuật nên khả năng cao em ủng hộ cho đi sớm.
Cũng tùy thôi cụ ơi.F1 nhà em đã tốt nghiệp đại học và thạc sĩ Toán tin Bách Khoa bằng giỏi. Đủ điều kiện đi học tiến sĩ nhưng cháu nó không nhận học bổng Tiến sĩ mà xin bổng Thạc sĩ 1 năm bên Pháp rồi mới xin học tiếp tiến sĩ. Vừa rồi thầy giáo có bảo sang công ty Michelin làm và thầy giáo hướng dẫn bảo vệ đề tài tiến sĩ luôn mức lương khoảng 3.000 eu một tháng Nhưng cháu nó muốn học xong tiến sĩ thì mới đi làm.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Tôi hoàn toàn đồng ý với cụ về thực trạng xã hội ở ta và tây, có thể nói ta đang ở giai đoạn sơ khai, bắt đầu tích luỹ tư bản như tây hàng trăm năm trước! Ngoài ra 1 số tính cách còn do sắc tộc, ví dụ như tính cách ưa mạo hiểm, thích chinh phục, khám phá thì tây nó làm từ khi nó cũng còn hoang dã thiếu thốn chứ k phải nó giàu rồi mới vậy :)) Cụ cứ xem những địa danh nó khám phá ra ở VN là thấy. Kết quả đến đôi khi từ những tư duy như vậy, lúc bọn khác an phận thủ thưởng thì chúng nó dong buồm ra khơi đi khám phá, chiếm thuộc địa và rồi thu lợi :)) Quay lại với tinh thần xã hội chung và việc du học: thang điểm về vật chất có thể phù hợp chung với 1 quốc gia đang phát triển như ta nhưng với hoàn cảnh cá nhân của du học sinh thì có lẽ rất tuỳ thuộc. Đa phần các bạn có điều kiện tương đối khá nên có quyền nghĩ về những thứ kiểu “lãng mạn, phù phiếm” như cụ nói. Tất nhiên là phải gạt bỏ các mệnh đề đao to búa lớn kiểu ra đi để xây dựng nước nhà hay mang lại vinh dự cho dòng họ :)) Vì vậy nếu gạt bỏ thang điểm “thành công” đo bằng vật chất thì tôi cho rằng việc du học được lớn về mặt trải nghiệm, rèn luyện tư duy, phong cách sống.
Hì, em vẫn quan niệm vật chất quyết định ý thức. Bọn Tây nó dong buồm chinh phục phần lớn cũng từ cuối thời Trung Cổ, đầu thời Phục Hưng thôi.
Máu chinh phục của các cụ nhà mình cũng không nhỏ đâu. Không phải ngẫu nhiên mà biên giới phía Nam của ta lại mở rộng từ Nghệ An ra đến Cà Mau, biên giới phía Tây của VN có lúc còn gồm phần lớn Campuchia, Lào và sát Thái Lan đấy.
Tuy nhiên có vẻ cụ cũng vẫn có lý khi nói về tính cách dân tộc. Ví dụ em cũng thấy các cụ nhà ta có vẻ ưa du lịch bằng đường bộ chứ có vẻ không thích đi xa bằng đường biển lắm.

Chỉnh sửa cuối:

sunflower09

Xe hơi
Em thích nhất post này của mợ nên phải nổi lên để comment. Nhà em cũng kỳ vọng 2 cái đầu nên đặt mục tiêu top 30 NU và hỗ trợ ít nhất 70%, may sao bạn ấy đạt đúng mục tiêu và còn được hỗ trợ 100% nên em rất yên tâm để cho đi.
Ngoài kỳ vọng 2 điều đầu, em mong muốn con em được cái thứ 3: trải nghiệm phong phú, va chạm nhiều nền văn hóa và biết tôn trọng sự khác biệt.

Mong muốn đối với các con là vậy, nhưng cũng tùy thuộc vào tính cách và năng lực của từng đứa con nữa. Bạn lớn thì quyết tâm và nỗ lực nên yên tâm cho đi, bạn bé dù sinh sau được đầu tư tốt hơn nhưng vẫn hời hợt "đi du học làm gì, học ở nhà với bố mẹ chả sướng hơn à", "sau này con mà không kiếm được nhiều tiền, con đến làm ô sin cho chị là xong"

Sau khi đọc tranh luận của các cụ, em thấy chúng ta khác nhau về mục tiêu và kỳ vọng, có khi cả nhân sinh quan luôn ấy.
Nhiều cụ chỉ đánh giá và quyết trên 2 chỉ tiêu duy nhất là: 1. Có hơn người khác ko? 2. ROI?.

Còn em kỳ vọng thứ khác:
1. Con có muốn có nỗ lực ko?
2. Đủ năng lực vào môi trường tốt ko?
3. Trải nghiệm có phong phú và khác biệt hơn ko?
4. Gia đình có phải trả giá quá nhiều ko (ví dụ ko ảnh hưởng sinh hoạt gia đình, công bằng giữa các con..)? có đủ cho theo học ko đứt gãy ko?

2 yếu tố đầu để xác định sác xuất thành công ko quá thấp (thành công theo nghĩa sau này con có thể tự lập, sống thoải mái, ko cần so với ng khác).
yếu tố 4 là bố mẹ đã có chuẩn bị kỹ càng cho con.
yếu tố 3: em là người lãng mạn, thích trải nghiệm phong phú, đẹp đẽ, ko thực tế như các cụ, thế nên ko giàu đc :D

nguoibatdau

Xe tăng
Cũng tùy thôi cụ ơi.F1 nhà em đã tốt nghiệp đại học và thạc sĩ Toán tin Bách Khoa bằng giỏi. Đủ điều kiện đi học tiến sĩ nhưng cháu nó không nhận học bổng Tiến sĩ mà xin bổng Thạc sĩ 1 năm bên Pháp rồi mới xin học tiếp tiến sĩ. Vừa rồi thầy giáo có bảo sang công ty Michelin làm và thầy giáo hướng dẫn bảo vệ đề tài tiến sĩ luôn mức lương khoảng 3.000 eu một tháng Nhưng cháu nó muốn học xong tiến sĩ thì mới đi làm.
Nhà mình có 2 anh họ học xong Tiến sĩ bên Pháp, 1 ông học INSA Lyon, 1 ông Ecole Polytechnique, làm vài năm bên Pháp và bỏ về VN hết, ở Pháp cơ bản an ninh không tốt, và nhiều cái không tốt với dân nhập cư. Còn Mỹ, canada toàn thấy ở lại.

Trục

Xe ba gác

luutu21

Xe buýt
Em không có nhà để bán nhưng hết cấp 2 em cũng cho F1 đi du học.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu học lên tiến sĩ thì bằng Ths nào được chấp nhận anh?
Nếu sang Đức làm tiến sỹ thì bằng thạc sỹ sẽ không được hỏi đến. Sang Đức người ta chỉ quan tâm đến sự tương đương của các môn học ở đại học (đã thi và có điểm). Nếu thiếu hay các môn không tương đương thì phải học để thi. Đủ số môn thi (cả môn đã học ở đại học được coi là tương đương và môn học thêm để thi) thì được nộp luận án để bảo vệ.
Người học thạc sỹ ở Đức về là đã tham gia các khóa học họ tổ chức riêng cho người nước ngoài, vì ở nước họ không có cái bằng này!

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Giờ không để ý. Món này quy định theo từng trường.
Nếu sang Đức làm tiến sỹ thì bằng thạc sỹ sẽ không được hỏi đến. Sang Đức người ta chỉ quan tâm đến sự tương đương của các môn học ở đại học (đã thi và có điểm). Nếu thiếu hay các môn không tương đương thì phải học để thi. Đủ số môn thi (cả môn đã học ở đạo học được coi là tương đương và môn học thêm để thi) thì được nộp luận án để bảo vệ.
Người học thạc sỹ ở Đức về là đã tham gia các khóa học họ tổ chức riêng cho người nước ngoài, vì ở nước họ không có cái bằng này!
TS ở bển dễ hơn VN cụ. :)

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ không để ý. Món này quy định theo từng trường.

TS ở bển dễ hơn VN cụ. :)
Cũng giống như đi học đại học ở Đức, muốn làm tiến sỹ ở Đức thì dễ hơn ở VN, nhưng làm được (tức là viết xong luận án và bảo vệ được) lại khó hơn rất nhiều.
Có rất nhiều môn học, không chỉ ở các trường đại học ở VN, mà ngay rất nhiều trường ở Mỹ không được công nhận tương đương, nên sẽ phải học để thi lại.
Ngay cả nộp luận án rồi mà bảo vệ được cũng không phải dễ (có nhiều trường còn yêu cầu số bài báo tối thiểu đăng trên các tạp chí chuyên ngành khi nộp luận án).
Với nghiên cứu sinh nước ngoài họ cho nhận bằng 1 tháng sau khi bảo vệ thành công. Còn nghiên cứu sinh Đức phải chờ 1 năm. Luận án phải in rồi gửi ở thư viện các trường đại học khác, chờ đủ thời gian không có người khiếu nại (về nội dung, bản quyền,...) họ mới phát bằng.
Người đã bảo vệ thành công luận án tiến sỹ ở Đức sẽ không gặp vấn đề như mới có 1 cái topic về trình bày ở hội thảo.
Khi mới về nước em đi dự khá nhiều các cuộc hội thảo, hội nghị khoa học, bảo vệ luận án,... thấy rất buồn cười cách trình bầy báo cáo của nhiều người. Nhất là những slice chiếu lên dầy đặc chữ số,...!

Chỉnh sửa cuối:

Lọ mọ

Xe buýt
Bằng ths là cái vô bổ để trường bán thêm cái bằng cho mấy ông lười dốt chứ hay ho gì.
Ối bằng thạc sĩ và tiến sĩ nước ngoài là dành cho mấy ông lười học học dốt. vậy các cụ cứ muốn cho con du học đại học ở nước ngoài là sao? Và hàng năm có hàng trăm suất học bổng Thạc sĩ Tiến sĩ châu Âu và Mỹ.. về các trường đại học ở Việt Nam vậy Mấy ông đấy cũng là học dốt hết phải không.

Lọ mọ

Xe buýt
Ths có 2 loại; Ths học 2 năm. Ths học 1 năm cụ. Loại 1 năm thì chỉ ôn lại kiến thức ĐH thôi :D
Không phải vậy đâu. do quy định của từng trường em được biết ở châu Âu nếu có bằng kỹ sư hoặc thạc sĩ ở Việt Nam thì sang chỉ cần học một năm Master 2.còn bằng cử nhân phải học 2 năm đến hai năm rưỡi.

Lọ mọ

Xe buýt
Nhà mình có 2 anh họ học xong Tiến sĩ bên Pháp, 1 ông học INSA Lyon, 1 ông Ecole Polytechnique, làm vài năm bên Pháp và bỏ về VN hết, ở Pháp cơ bản an ninh không tốt, và nhiều cái không tốt với dân nhập cư. Còn Mỹ, canada toàn thấy ở lại.
Giờ đi làm Tiến sĩ thì cứ lo học và làm cho tốt. có bằng xong thì Tìm môi trường phù hợp thích ở đâu thì ở. đâu có bắt buộc Cứ phải ở chỗ mình theo học.

Chỉnh sửa cuối:

Lọ mọ

Xe buýt
Em thấy toàn loại 1 năm à. 2 năm thì 1 năm là học tiếng.
Ở các nước châu Âu đào tạo thạc sĩ và tiến sĩ đều có khoa quốc tế dạy bằng tiếng Anh thường thì học phí sẽ đắt hơn. Và tiếng bản địa nữa. Vả lại đã ra nước ngoài làm thạc sĩ Tiến sĩ thì các cháu đều có bằng tiếng Anh 6.0 trở lên rồi.

Hà Tam

Xe điện
Còn tùy đại học chứ cụ.
Nhiều đại học Mỹ xem xét cấp học bổng cho cử nhân mới tôt nghiệp ĐH, với thời gian 5 năm học cao học để làm PhD luôn.
Trong 5 năm cao học, thường ở năm thứ 3 có cuộc thi vài môn học, để đánh giá xem xét tư cách nghiên cứu sinh, nếu qua được thì học tiếp 2 năm, làm cho xong PhD; nếu không qua được kỳ thi này thì nhận bằng Thạc sĩ.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Em thấy toàn loại 1 năm à. 2 năm thì 1 năm là học tiếng.
Không phải vậy đâu. do quy định của từng trường em được biết ở châu Âu nếu có bằng kỹ sư hoặc thạc sĩ ở Việt Nam thì sang chỉ cần học một năm Master 2.còn bằng cử nhân phải học 2 năm đến hai năm rưỡi.
Cái này đúng là do từng trường. Trường hợp Ths này em chỉ nói đến VN thôi cụ. Chắc cụ gặp toàn Ths học xong ĐH, có nhiều chưa xin được việc, nên ra học Ths học 1 năm cụ. Rất nhiều người học Ths 2 năm cụ ah :D
Đến BK ngày trước cũng có 2 loại ThS; ThS học 1 năm là ThS kỹ thuật. ThS học 2 năm gọi ThS Khoa học cụ.

Cũng giống như đi học đại học ở Đức, muốn làm tiến sỹ ở Đức thì dễ hơn ở VN, nhưng làm được (tức là viết xong luận án và bảo vệ được) lại khó hơn rất nhiều.
Có rất nhiều môn học, không chỉ ở các trường đại học ở VN, mà ngay rất nhiều trường ở Mỹ không được công nhận tương đương, nên sẽ phải học để thi lại.
Ngay cả nộp luận án rồi mà bảo vệ được cũng không phải dễ (có nhiều trường còn yêu cầu số bài báo tối thiểu đăng trên các tạp chí chuyên ngành khi nộp luận án).
Với nghiên cứu sinh nước ngoài họ cho nhận bằng 1 tháng sau khi bảo vệ thành công. Còn nghiên cứu sinh Đức phải chờ 1 năm. Luận án phải in rồi gửi ở thư viện các trường đại học khác, chờ đủ thời gian không có người khiếu nại (về nội dung, bản quyền,...) họ mới phát bằng.
Người đã bảo vệ thành công luận án tiến sỹ ở Đức sẽ không gặp vấn đề như mới có 1 cái topic về trình bày ở hội thảo.
Khi mới về nước em đi dự khá nhiều các cuộc hội thảo, hội nghị khoa học, bảo vệ luận án,... thấy rất buồn cười cách trình bầy báo cáo của nhiều người. Nhất là những slice chiếu lên dầy đặc chữ số,...!
Xưa thì em không biết, nhưng tầm hơn chục năm trở lại đây thì làm NCS ở VN khó hơn Đức. Đa số đều chọn qua bển đó làm cho nhẹ cái đầu cụ (Đối tượng là giảng viên/nghiên cứu có vài năm kinh nghiệm, đi làm NCS nghiêm túc) Dễ hay khó nó tùy ngành/ Bộ môn. Làm thật thì Việt - Đức nó khó như nhau cả. Nhưng cái củ chuối NCS ở ta nó rất nhiều cái thủ tục trên giời mà ở Đức không có được cụ.

Chỉnh sửa cuối: