[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

coolpix8700

Xe ngựa
Việt nam cũng như vậy cụ ạ.
...
giờ kể cả phổ thông, con cụ có thể học chương trình Anh, Mỹ, châu Âu online.
Vậy nên giá trị mang lại nhiều nhất là network và trải nghiệm văn hóa, ko khí học tập và sống cũng như khả năng thích nghi, hòa nhập và tự lập.
Rất khác nhau đấy mợ ạh!
Như cái dòng in đậm và nghiêng đấy.
Ngay cái chương trình Anh, mà ở ngay Anh thôi, cũng không giống nhau chứ đừng nói anh tẹc nết.
Cách giảng dậy, quản lý học sinh ở nhiều trường phổ thông của Anh vẫn được người Đức ngưỡng mộ. Người Đức nói "Đó là các trường dòng ở thế ký 18". Ở đấy hội hoàng gia, người sau này làm ch ính t rị được rèn!
Ở xã hội họ phân biệt đẳng cấp cực rõ ràng, chẳng có bình đẳng đâu. Nếu ra nước ngoài, mở mắt nhìn được thì xã hội châu Âu có rất nhiều thứ để học (hay trải nghiệm). Nếu không thì giống như ở VN mình, văn hóa Á Đông, nhưng phần lớn bây giờ chẳng phải Á Đông.
Như dân Nam Bộ Việt vẫn nói "Trông dậy, không phải dậy!".

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, e thấy rất lợi, về kiến thức thì thú thực e ko quan trọng, mà nó có đc môi trường xa lạ tuyệt vời để tự bươn và tự lập...
Đoạn bác viết về tự bươn và tự lập cực đúng luôn.
Du học sinh ra nước ngoài bây giờ có rất nhiều thành phần mà gia đình đưa ra nước ngoài để tách tụi bạn trong nước. Nhưng nhiều nơi hội sinh viên VN tụ tập cũng rất đông và gia đình "tránh vỏ dưa gặp lại vỏ dừa", mà dưới ngưỡng cảnh gia đình không còn kèm cặp theo dõi được nữa.
Ngoài những nơi cực thưa thớt học sinh Việt, thì những người không bị cuốn hút theo "phong trào" là những người cực kỳ bản lĩnh.
Thời tụi em du học dễ hơn rất nhiều. Ngoài sứ quán, ngay ở trường có các tổ chức kèm và giám sát để chỉ học, lẻn ra được để làm điều xấu cực khó. Mà đến mấy năm cụ thể em học thì cứ thi bị điểm trung bình là về nước học, chứ không được ở lại học tiếp!

• Vodka
Reactions: BKG

lookyoung

Xe tăng
Nếu sang Đức làm tiến sỹ thì bằng thạc sỹ sẽ không được hỏi đến. Sang Đức người ta chỉ quan tâm đến sự tương đương của các môn học ở đại học (đã thi và có điểm). Nếu thiếu hay các môn không tương đương thì phải học để thi. Đủ số môn thi (cả môn đã học ở đại học được coi là tương đương và môn học thêm để thi) thì được nộp luận án để bảo vệ.
Người học thạc sỹ ở Đức về là đã tham gia các khóa học họ tổ chức riêng cho người nước ngoài, vì ở nước họ không có cái bằng này!
Thông tin của cụ mới quá. Tôi xem qua 1 vài PhD jobs của Đức thì thấy vẫn yêu cầu master. Ví dụ https://www.ksop.kit.edu/downloads/jobangebote_phd/3DMM2O-PhD-Project-PrintedPhotonics.pdf

Vào website các trường ĐH Đức cũng chưa tìm thấy mục nào nói và thạc sỹ chỉ là các khoá học tổ chức riêng cho người nước ngoài https://www.sle.kit.edu/english/vorstudium/83.php

caisua

Xe lăn
Bằng ths là cái vô bổ để trường bán thêm cái bằng cho mấy ông lười dốt chứ hay ho gì.
Chả biết cụ học thạc sỹ chưa hay trường cụ học chỉ lùa đủ chỉ tiêu để lấy tiền! Luận văn thạc sỹ nó khác hẳn với đồ án tốt nghiệp đại học. Không khéo cụ cũng chả coi tiến sĩ ra gì luôn
Em bị vỡ kế hoạch do tầm lớp 10, 11 F1 nhà em nó nói chắc như đinh đóng cột là con không đi du học vì sợ về VN bị sốc văn hóa, cái mà nó nhìn được của cặp đôi sống trong cùng chung cư. Đùng cái, năm nay nó lại đề cập đến vấn đề là mong muốn đi, nhưng em có nói nếu không được nhận học bổng toàn phần thì học tại VN. Sau khi trao đổi vấn đề đó với em, khoảng 2 tháng sau thì nó đã xin được học bổng toàn phần tại VN. Với tính cách của nó thì từ nay đến cuối năm học, thì chưa biết nó sẽ làm được những gì nữa. Em lại chờ nó vận động tiếp.
Học bổng toàn phần tại VN là như nào ạ? Cụ chỉ rõ hơn cho em với. Con nhóc nhà em cũng vừa vào lớp 10, thằng anh thì đã xong RMIT ở HN. Bác và Cô nó ở bển thì cứ tỉ tê dụ nó sang Úc học, nó thì đang giữa 2 dòng nước vì em ko muốn cho đi lắm do nó là người kết nối và nguồn vui của cả nhà

coolpix8700

Xe ngựa
Thông tin của cụ mới quá. Tôi xem qua 1 vài PhD jobs của Đức thì thấy vẫn yêu cầu master. Ví dụ https://www.ksop.kit.edu/downloads/jobangebote_phd/3DMM2O-PhD-Project-PrintedPhotonics.pdf

Vào website các trường ĐH Đức cũng chưa tìm thấy mục nào nói và thạc sỹ chỉ là các khoá học tổ chức riêng cho người nước ngoài https://www.sle.kit.edu/english/vorstudium/83.php
Đúng là 1 vài job yêu cầu master, nhưng đại đa số trường hợp không yêu cầu.
Và cũng đúng là bây giờ họ cũng có đào tạo master cho người Đức tốt nghiệp đại học (vì bây giờ các trường cũng kinh doanh giáo dục): Insgesamt gibt es in Deutschland rund 700 Promotionsordnungen
Ví dụ yêu cầu của cái trường này ở Berlin để được làm tiến sỹ:
Promotionsordnung • Promotion/Habilitation • Fachbereich Biologie, Chemie, Pharmazie (fu-berlin.de)
Còn trường này cũng có yêu cầu cho từng khoa: Promotionsordnungen : Studium : Universität Hamburg (uni-hamburg.de)
...
Yêu cầu đầu vào không nói rõ là khi nộp luận án phải có đủ số môn đã học (cả các môn đã học ở đại học được coi tương đương và các môn học bổ sung thêm). Nếu đủ các môn đã học, trường hay khoa sẽ nhận và tổ chức hội đồng, định ngày bảo vệ!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Điều khó nhất để được nhận làm tiến sỹ ở Đức là phải được 1 ông giáo sư ở 1 trường đại học của họ nhận hướng dẫn.
Nếu không qua các cty dịch vụ mà tự tìm được thì đó là 1 "trải nghiệm" rất đáng. Để tìm được thì ngoài những người thường đi tham dự các hội nghị khoa học đã gặp gỡ họ, thì những người khác phải thường xuyên theo dõi để biết họ đang hay sắp có những dự án nghiên cứu nào, tìm được cái dự án phù hợp với mình để chọn hướng nghiên cứu. Qua trao đổi với họ, nếu họ đồng ý thì sẽ được hướng dẫn làm đề cương và sau đó mới làm các thủ tục xin học khác.
Với nghiên cứu sinh thì việc tìm học bổng không thành vấn đề lớn, vì khi được nhận làm tiến sỹ, tức là mình đã được nhận như 1 thành viên của bộ môn ông giáo sư đang làm chủ nhiệm. Khi tham gia đề tài nghiên cứu của ông ấy, sẽ có 1 phần lương (với nghiên cứu sinh nước ngoài thường chỉ là part time). Các giáo sư Đức cũng rất cần các cộng tác viên để giúp họ thực hiện các công trình nghiên cứu, vì trong bộ môn thì người được nhận lương trực tiếp của Nhà nước (có thể là Bang) chỉ có mỗi ông giáo sư và bà thư ký cho ông ấy, những người còn lại đều nhận lương từ tiền các dự án nghiên cứu ông ấy thực hiện. Không có các cộng tác viên thì ông ấy sẽ thành tướng không quân (và sẽ rất khó để ký tiếp hợp đồng với trường). Các đề tài nghiên cứu cũng là nguồn tri thức giúp ông ấy củng cố vốn kiến thức của ông ấy cả cho giảng dậy và tiếng tăm trong cộng đồng khoa học!

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Học bổng toàn phần tại VN là như nào ạ? Cụ chỉ rõ hơn cho em với. Con nhóc nhà em cũng vừa vào lớp 10, thằng anh thì đã xong RMIT ở HN. Bác và Cô nó ở bển thì cứ tỉ tê dụ nó sang Úc học, nó thì đang giữa 2 dòng nước vì em ko muốn cho đi lắm do nó là người kết nối và nguồn vui của cả nhà
Bọn HS chuyên nó có một kênh chia sẻ thông tin về các trường có các xuất học bổng trong từng năm, cụ thể là năm lớp 11, 12 cụ ạ. Tuy nhiên, việc phải làm trong các năm là có tham gia các Club để hình thành các dự án khởi nghiệp, bọn nó gọi là CV.
Chúng apply vào các trường có xuất học bổng để thi tuyển và phỏng vấn, nếu đỗ thì trường sẽ cấp học bổng. Đại khái thế Cụ ạ.

haivanphe

Xe container
Em ko hiểu mục đích mở sổ tk cho con ở tuổi đó làm gì ?
Em xác định dành 1 khoản cho con đi du học sẵn rồi, con không đi thì khoản đó là của nó, mở sổ tiết kiệm rồi nó tự lấy lãi mà đóng học phí đại học ở VN và sinh hoạt hàng ngày. Sau này ra trường coi như có khoản làm vốn. Còn nó thích đi học sau đại học ở nước ngoài thì tự mà trích từ khoản đấy ra.

Lọ mọ

Xe buýt
Cái mà cụ đang bàn đến khác cái mà em hay một số cụ khác mong muốn. Vậy nên mới nói tùy vào điều kiện, mong muốn, mục tiêu và nhân sinh quan của mỗi gia đình để có lựa chọn phù hợp.
Vâng. Em nói vậy là vì trên diễn đàn này có rất nhiều thớt nói về du học sinh đại học ở nước ngoài trở về Việt Nam đều bị chê là kém. khệnh khạng làm không được việc. Mà bố mẹ bỏ ra rất nhiều tiền để cho con đi học cấp 3 và đại học nên tới 5 -7 tỷ em thấy tiếc . Nếu ở lại nước ngoài định cư thì còn được. chứ về Việt Nam làm với mức lương 20-30 coi như là đầu tư không thành công.

caisua

Xe lăn
Bọn HS chuyên nó có một kênh chia sẻ thông tin về các trường có các xuất học bổng trong từng năm, cụ thể là năm lớp 11, 12 cụ ạ. Tuy nhiên, việc phải làm trong các năm là có tham gia các Club để hình thành các dự án khởi nghiệp, bọn nó gọi là CV.
Chúng apply vào các trường có xuất học bổng để thi tuyển và phỏng vấn, nếu đỗ thì trường sẽ cấp học bổng. Đại khái thế Cụ ạ.
Em cảm ơn cụ! Con em học CNN nên chắc nó cũng được chia sẻ việc chuẩn bị cho CV và tìm học bổng ở các trường nước ngoài. Em chỉ thắc mắc tẹo về "học bổng toàn phần tại VN" có phải là vẫn được học ĐH ở VN nhưng được tài trợ học bổng ko ạ? hay phải làm du học sinh đi ra nước ngoài học?
Em hỏi hơi ngớ ngẩn chút vì em chỉ muốn nó học ở VN cho vui cửa vui nhà, học RMIT hoặc BUV chẳng hạn. Còn nó muốn đi du học thì cũng phải chiều theo nếu nó kiếm được học bổng từ 75% trở lên

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Kể đông con mà cho một đứa học xong rồi mua nhà cho con định cư ở nước ngoài em thấy cũng hay, chứ học xong về nước em thấy môi trường và điều kiện làm việc ở mình không khớp với DHS về nước lắm!

Trục

Xe ba gác
Dạ, em nói là học bổng được cấp cho trường đóng tại Việt Nam và học tại Việt Nam cụ ạ. Tuy nhiên, các xuất này hằng năm không nhiều, rất khó vì tỉ lệ thi đấu khá cao.
Em đã hỏi con em là liệu con có xin được học bổng RMIT, nó bảo: "nhiệm vụ bất khả thi".
Em cảm ơn cụ! Con em học CNN nên chắc nó cũng được chia sẻ việc chuẩn bị cho CV và tìm học bổng ở các trường nước ngoài. Em chỉ thắc mắc tẹo về "học bổng toàn phần tại VN" có phải là vẫn được học ĐH ở VN nhưng được tài trợ học bổng ko ạ? hay phải làm du học sinh đi ra nước ngoài học?
Em hỏi hơi ngớ ngẩn chút vì em chỉ muốn nó học ở VN cho vui cửa vui nhà, học RMIT hoặc BUV chẳng hạn. Còn nó muốn đi du học thì cũng phải chiều theo nếu nó kiếm được học bổng từ 75% trở lên

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Cái này thì nó lại giống góc nhìn của đội: "Tại sao phải học đại học tốn kém, học hết 12 đi làm thợ có phải tốt hơn không? Vừa không tốn tiền lại ra đời sớm hơn, lương cao hơn..."
Em thấy sự lựa chọn là phù hợp, tốn hay không là do cách nhìn của từng người Cụ ạ.
Vâng. Em nói vậy là vì trên diễn đàn này có rất nhiều thớt nói về du học sinh đại học ở nước ngoài trở về Việt Nam đều bị chê là kém. khệnh khạng làm không được việc. Mà bố mẹ bỏ ra rất nhiều tiền để cho con đi học cấp 3 và đại học nên tới 5 -7 tỷ em thấy tiếc . Nếu ở lại nước ngoài định cư thì còn được. chứ về Việt Nam làm với mức lương 20-30 coi như là đầu tư không thành công.

caisua

Xe lăn
Dạ, em nói là học bổng được cấp cho trường đóng tại Việt Nam và học tại Việt Nam cụ ạ. Tuy nhiên, các xuất này hằng năm không nhiều, rất khó vì tỉ lệ thi đấu khá cao.
Em đã hỏi con em là liệu con có xin được học bổng RMIT, nó bảo: "nhiệm vụ bất khả thi".
RMIT thì đúng là quá khó, mỗi năm chỉ được 1-2 suất cho bạn nào cực kỳ xuất sắc. Thằng nhớn nhà em học chuyên KHTN, CV cũng nhiều thứ hay ho từ âm nhạc, thể thao rồi từ thiện các kiểu mà học bổng RMIT tại VN là bất khả thi cụ ạ

Trục

Xe ba gác
Câu hỏi: đầu tư cho giáo dục - đào tạo liệu có lãi?
Trả lời:
- nếu đứng trên góc độ về tiền thì chưa chắc lãi.
- nếu đứng trên góc độ phát triển về kỹ năng, kiến thức,... thì không quy được thành tiền... chắc hẳn nhìn không đã thấy Lỗ!
Câu hỏi: tại sao lại phải tốn tiền cho giáo dục - đào tạo?
Trả lời: đó là sự kỳ vọng trong tương lai, có thể thế hệ thứ nhất thất bại, nhưng thế hệ kế cận thì chưa chắc. Đầu tư món này khó nhìn thấy kết quả hữu hình, mà cái vô hình có được thì chỉ có người trong cuộc mới rõ.

Nếu các Cụ/mợ nghĩ học để kiếm tiền thì đó là một sai lầm!

Trục

Xe ba gác
RMIT thì đúng là quá khó, mỗi năm chỉ được 1-2 suất cho bạn nào cực kỳ xuất sắc. Thằng nhớn nhà em học chuyên KHTN, CV cũng nhiều thứ hay ho từ âm nhạc, thể thao rồi từ thiện các kiểu mà học bổng RMIT tại VN là bất khả thi cụ ạ
Em cũng đồng tình với nó là việc xin học bổng là bất khả thi, nghĩ nó trình độ abc giống bố thì thi thố gì. ;))
Trường con em apply trúng cũng là xuất duy nhất đó Cụ.

TN1805

Xe điện
Bán nhà cho con đi du học. Câu chuyện muôn thủ ở VN.
1. Nếu con đi du học mà thành tài thật sự và có thể kiếm việc, định cư luôn ở nước ngoài thì việc bán cái nhà là quá xứng đáng.
2. Nếu con đi du học sau đó lại về nước xin việc làm, thì quả là hơn luẩn quẩn, vì số tiền con kiếm ra khó có thể mua lại nhà đã bán, trừ phi có "dây nhợ" và mục đích để thăng quan tiến chức trong cơ quan công quyền / cty nhà nước...
3. Thực tế, nếu để làm việc ở VN thì học trong nước tốt hơn. Học là 1 chuyện, ra trường đi làm để thành công/thành danh được ở VN cần nhiều yếu tố khác nữa, những cô cậu ấm đi du học về VN thường như gà công nghiệp, có khi làm việc lại kém hiệu quả so hội học trong nước.

caisua

Xe lăn
Em cũng đồng tình với nó là việc xin học bổng là bất khả thi, nghĩ nó trình độ abc giống bố thì thi thố gì. ;))
Trường con em apply trúng cũng là xuất duy nhất đó Cụ.
Vậy thì tuyệt quá, vừa được xiền lại vừa khẳng định đc giá trị

Smile1102

Xe container
Bán nhà cho con đi du học. Câu chuyện muôn thủ ở VN.
1. Nếu con đi du học mà thành tài thật sự và có thể kiếm việc, định cư luôn ở nước ngoài thì việc bán cái nhà là quá xứng đáng.
2. Nếu con đi du học sau đó lại về nước xin việc làm, thì quả là hơn luẩn quẩn, vì số tiền con kiếm ra khó có thể mua lại nhà đã bán, trừ phi có "dây nhợ" và mục đích để thăng quan tiến chức trong cơ quan công quyền / cty nhà nước...
3. Thực tế, nếu để làm việc ở VN thì học trong nước tốt hơn. Học là 1 chuyện, ra trường đi làm để thành công/thành danh được ở VN cần nhiều yếu tố khác nữa, những cô cậu ấm đi du học về VN thường như gà công nghiệp, có khi làm việc lại kém hiệu quả so hội học trong nước.
Em hỏi cụ chút:
1. Khi đầu tư thì có ai chắc chắn là lãi hay lỗ ko? Đầu tư con ng thì càng khó khẳng định. Vậy có nên đầu tư ko?
2. Về VN làm việc sao mọi ng chỉ nghĩ là chỉ có quan chức mới tốt hay xứng đáng? các cty tư nhân lớn như Vin, Sun, VNG, khối Bank, cty nhà nc như Viettel, Petro vẫn có rất nhiều vị trí tốt, khối DN FDI, đại diên cty nc ngoài tại VN... đều có thể phù hợp để xem xét

Em ko biết nhiều cụ làm gì nhưng có cái nhìn khá phiến diện với thị trường lao động VN.