[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

Demchinhhang.net

Xe container
Nhìn ở đại cục thì đầu tư cho giáo dục không bao giờ lỗ.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Trong các ví dụ của cụ thì a Đức dòng ít học nhất, kiếm tiền kiểu đường phố. Ví dụ về lãnh đạo thì đa số học các course ngắn em k nghĩ hàm lượng kiến thức lớn và giả như có lớn thì nền văn hoá - chính trị khác nhau khả năng cao cũng chả áp dụng được, có lẽ lãnh đạo ở ta cần nhiều skill khác :)) Ví dụ về nhóm Đông Âu rất hay, nó gợi lên 1 vấn đề rất triết học gà - trứng là: du học thì thành người giỏi hay là người giỏi thì đi du học hoặc cách hiểu khác là hoàn cảnh hay con người tạo ra kết quả!? Họ ngay từ khi ở trong nước đã thuộc nhóm khá giỏi, sang Đông Âu vào thời kì nhạy cảm rồi tận dụng được, quay về nước cũng tạo dựng được nghiệp lớn vậy do bản thân họ khá hay do môi trường - thời điểm đó tạo nên? Hay đủ cả thiên thời - địa lợi - nhân hoà? Tại sao team đi Âu - Mỹ sau này có khi còn xuất sắc hơn mà k được như vậy? Việc này cũng giống trường phổ thông có tỉ lệ đỗ đại học cao thì do trường dạy tốt hay bản thân học sinh vào được trường cũng khá sẵn :)) Tôi nghĩ đây cũng là điều các phụ huynh nên cân nhắc vì du học theo kiểu gì cũng chỉ là 1 quãng thời gian ngắn trong cuộc đời, được mất tuỳ thuộc vào: nghành học, tố chất, thời điểm và cả nhân sinh quan từng người! Đừng đặt quá nặng chuyện thành - bại, lãi - lỗ vì mọi thứ chỉ là tương đối. Ngay cả việc có nhiều cụ nói em mong sau này cháu nó chỉ cần thế này thế kia… vấn đề ở đây là đấy là “em mong”, còn phải tính cả việc “cháu nó mong” nữa, và rồi thành hay bại, hạnh phúc hay không cũng là việc chỉ có “cháu nó” là người cảm nhận rõ nhất, bản thân mình chỉ là người hướng chứ đừng đứng ở vị trí quyết định. Chính vì vậy tôi nghĩ việc “bán nhà cho con đi du học” chỉ đúng khi nó là 1 việc k quá ảnh hưởng đến cuộc sống cũng như kinh tế của 1 gia đình, cuối cùng cũng vẫn là đời cua cua máy đời cáy cáy đào thôi :)) Đừng tất tay mang danh “hy sinh”, “đầu tư” để rồi hy vọng hay thất vọng :) Đơn giản nó cũng chỉ là 1 bước đệm nhỏ trong hành trình dài của cả đời người thôi!
Cụ nói chính xác này. Nhà có điều kiện dư thừa thì cho con du học ok chứ nhà bình thường có mấy đồng đem đặt cả vào món du học thì quá sai. Chả giải quyết gì

Smile1102

Xe container
Thực ra cụ ấy nói hơi quá nhưng ko sai lắm đâu.
Em đỗ trường top VN, sau 1 năm thì du học. Về toàn làm cho top FDI.
Đến giờ sau khi trải nghiệm đầy đủ em nhận ra đại học là 1 trò kiếm tiền, vẽ ra khá nhiều các khoá, các hoạt động để moi tiền của du học sinh, nhiều khi chiếm đến 1/3 học phí.
Trừ các trường dạy chuyên ngành sâu kĩ thuật, y khoa, hội hoạ...thì còn lại đào tạo cũng khá chung chung. Em tốt nghiệp về nước đi làm cũng phải học lại hết.
Cái được lớn nhất là trải nghiệm thời sinh viên sướng, nghỉ hè nghỉ đông là vác balo du lịch khắp nơi.
Suy cho cùng, quan trọng nhất là đầu vào, đứa nào thông minh nó vẫn cứ ok dù học ở đâu, đứa dốt thì ở đâu cũng hoàn dốt.
Ôi thế tại cụ ko học VN rồi, em thật :D
Em học BK đây, chưa hôm nào em đi học đúng giờ, toàn cuối tiết 2 đi học. Có 1 kỳ em ngủ cả kỳ trên lớp luôn, thầy giáo Toán của tụi em còn tưởng em bị bệnh làm sao vì em ko ngẩng lên 1 lần nào cho cả kỳ học.
Còn chơi thì ngày nào cũng lượn mấy vòng HN, cơ mà em thấy 5 năm dù tất các môn học em đều chả dùng tới bây giờ, cơ mà hóa ra em cũng có nền tảng phết :D
từ xem đọc bản vẽ 2D, 3D, tới chém AI, Cloud, DA tới ngôn ngữ máy, mạng máy tính... đến chém gió tán phét em đều ổn cả :D.

Cầu vượt

Xe tải
Đang trăn trở mất ngủ vì tiền bạc cho con cái thì gặp thớt này.
Em có 2 F1 là trai đang theo học ở Canada. Đứa lớn học năm 4 ở Van, đứa em học năm 2 ở To.
Vợ chồng em thu nhập rất thấp, sống ở SG thuộc dạng đủ ăn, đủ mặc, ít dư giả. Nhưng hai đứa con nó tham vọng và quyết tâm đi du học. Hoàn toàn tự túc, không học bổng. Làm thủ tục du học phải bùa phép các kiểu mới đậu visa.
Hai năm nay dịch bệnh, khó khăn bội phần, giật gấu vá vai, vay mượn để đóng tiền cho con ăn học. Thực sự áp lực. Vợ chồng gần như trắng tay, căn hộ đang sống cũng cầm cố ngân hàng. Tài sản đã hoá thành tiền bạc đóng góp cho đất nước Canada.
Nhưng bù lại, hai đứa chịu học, chịu làm thêm để hỗ trợ bố mẹ. Và chúng nó quyết tâm ở lại làm việc tìm cơ hội định cư.
Với em, những thứ của cải mất đi chẳng thấy tiếc. Sự trưởng thành, tự lập của hai đứa con mới là thứ vô giá. Mặc dù em còn phải vất vả thêm vài năm nữa.
Mỗi người một quan điểm sống, không ai giống ai và tuyệt nhiên đừng áp cách nghĩ, cách sống của mình vào người khác như vậy sẽ khập khiễng.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Em có 2 F1 là trai đang theo học ở Canada. Đứa lớn học năm 4 ở Van, đứa em học năm 2 ở To.
Vợ chồng em thu nhập rất thấp, sống ở SG thuộc dạng đủ ăn, đủ mặc, ít dư giả. Nhưng hai đứa con nó tham vọng và quyết tâm đi du học. Hoàn toàn tự túc, không học bổng. Làm thủ tục du học phải bùa phép các kiểu mới đậu visa.
Hai năm nay dịch bệnh, khó khăn bội phần, giật gấu vá vai, vay mượn để đóng tiền cho con ăn học. Thực sự áp lực. Vợ chồng gần như trắng tay, căn hộ đang sống cũng cầm cố ngân hàng. Tài sản đã hoá thành tiền bạc đóng góp cho đất nước Canada.
Nhưng bù lại, hai đứa chịu học, chịu làm thêm để hỗ trợ bố mẹ. Và chúng nó quyết tâm ở lại làm việc tìm cơ hội định cư.
Với em, những thứ của cải mất đi chẳng thấy tiếc. Sự trưởng thành, tự lập của hai đứa con mới là thứ vô giá. Mặc dù em còn phải vất vả thêm vài năm nữa.
Mỗi người một quan điểm sống, không ai giống ai và tuyệt nhiên đừng áp cách nghĩ, cách sống của mình vào người khác như vậy sẽ khập khiễng.
Vâng, tuỳ quan điểm thôi mà cụ, có người làm những việc mà theo logic của mình thì mình ko bao giờ làm và ngược lại.

2 bạn nhà cụ quyết tâm thế là tốt. Em tin là nếu 2 bạn ấy có học ở VN thì với cùng quyết tâm ấy cũng vẫn tốt, chả kém gì đâu mà bố mẹ đỡ khổ, đỡ vất vả.

Cuộc sống của con cái quan trọng nhưng cuộc sống của bố mẹ cũng quan trọng ko kém. Quan điểm của em là ko nên hy sinh đời bố củng cố đời con. Đời nào cũng xứng đáng đc sống một cách thoải mái vì đời gì thì cũng chỉ có 1 lần.

Smile1102

Xe container
Hoàn cảnh của cụ thì em lại thấy hơi cố quá và ko khuyến khích mọi người theo, vì gánh nặng và sức ép tài chính quá lớn. Là em thì ko biết em có đủ dũng cảm như cụ ko. Tuy nhiên với nhà cụ thì có vẻ là quyết định đúng, chúc nhà cụ vượt qua thời điểm khó khăn và hai cháu sớm đỡ đần đc bố mẹ.

Em chỉ cho con nhà em nó đi nếu nó thực sự muốn và phải đạt đc 1 số tiêu chí em đề ra ví dụ trường Top 40 NU trở lên, Top 30 ngành, và có hỗ trợ 50% chi phí, còn ko thì cho học Rmit ạ, học tốt thì năm 2 cho đi Úc nếu muốn.

Smile1102

Xe container
Vâng, tuỳ quan điểm thôi mà cụ, có người làm những việc mà theo logic của mình thì mình ko bao giờ làm và ngược lại.

2 bạn nhà cụ quyết tâm thế là tốt. Em tin là nếu 2 bạn ấy có học ở VN thì với cùng quyết tâm ấy cũng vẫn tốt, chả kém gì đâu mà bố mẹ đỡ khổ, đỡ vất vả.

Cuộc sống của con cái quan trọng nhưng cuộc sống của bố mẹ cũng quan trọng ko kém. Quan điểm của em là ko nên hy sinh đời bố củng cố đời con. Đời nào cũng xứng đáng đc sống một cách thoải mái vì đời gì thì cũng chỉ có 1 lần.
Em cũng đồng ý với cụ. Học đại học là cơ bản bố mẹ nên cố, du học là xa xỉ, nên chọn khi kinh tế ko có khó khăn.
Giống như ô tô Nhật hay Ô tô Đức thôi.

Cầu vượt

Xe tải

Không cụ ạ! Nếu ở SG học hành thì hai nhóc nhà em chúng nó không biết làm bất cứ việc gì, chỉ ăn ngủ và đến trường. Mọi thứ có bố mẹ lo. Ăn, uống, giặt giũ...
Khi chúng nó sang Can thì em mới bất ngờ với sự cố gắng tột bậc của con mình. Chúng làm được những việc mà bố mẹ không tin nổi.
Chuyện: đứa lớn nhà em nó xin đi làm thêm, (ở SG sống với bố mẹ, chưa bao giờ làm việc gì quá 30 phút, như công tử bột), làm trong nhà hàng của Tây trắng. Nhóc được giao làm phục vụ khâu cuối của bếp, là rửa bát đĩa thìa dao...Khi mọi người ra về thì cu cậu mới bắt đầu công việc. Làm được một thời gian thì cu cậu gọi cho bố hỏi về loại thuốc thảo dược chống lở loét tay và móng tay. Thì ra cu cậu không dùng bao tay khi rửa bát đĩa nên bị nước tẩy làm loét tay. Dùng bao tay cao su trơn bị vỡ bát đĩa, chủ nhà hàng bắt bồi thường nên cu cậu chơi tay trần luôn. Bố sốt ruột bảo con nghỉ, xin làm chỗ khác. Nhưng con không nghe, bảo: con sẽ làm cho tụi Tây nó biết để không khinh thường :(
Thế đấy, cho đến giờ cu cậu đã tự lập tuyệt đối. Còn mua đồ về tự đóng bàn, tủ, kệ...Công việc ở nhà hàng đã được điều làm quản lý. Quan trọng nữa là có người yêu quốc tịch Canada :) :) :)

Cầu vượt

Xe tải
Hoàn cảnh của cụ thì em lại thấy hơi cố quá và ko khuyến khích mọi người theo, vì gánh nặng và sức ép tài chính quá lớn. Là em thì ko biết em có đủ dũng cảm như cụ ko. Tuy nhiên với nhà cụ thì có vẻ là quyết định đúng, chúc nhà cụ vượt qua thời điểm khó khăn và hai cháu sớm đỡ đần đc bố mẹ.

Em chỉ cho con nhà em nó đi nếu nó thực sự muốn và phải đạt đc 1 số tiêu chí em đề ra ví dụ trường Top 40 NU trở lên, Top 30 ngành, và có hỗ trợ 50% chi phí, còn ko thì cho học Rmit ạ, học tốt thì năm 2 cho đi Úc nếu muốn.
Không giấu gì cụ, em có tiêu chuẩn ưu tiên cho con vào học trường đại học của LLVT (quân đội hoặc công an) nhưng hai đứa con em không đứa nào muốn vào. Học lớp 11 là chúng nó đã xin bố mẹ đi du học. Khi thi Tốt nghiệp c3 xong là chúng nó cũng có visa đi du học.
Đứa lớn học ngành Khoa học máy tính. Thằng em học Khoa học dinh dưỡng ( ngành khá lạ ở VN)
Hè vừa rồi cả hai đứa về VN, nhìn con cái trưởng thành đôi chút, bố mẹ thấy nhẹ lòng!

Dacia90

Xe tăng
Có mỗi hai bàn tay trắng Người còn đi nữa là bây gia đình có điều kiện. Con nó thích du học thì chi, đi học tri thức mới, trải nghiệm và so sánh. Nói kiểu VN là đừng nên thắc mắc người có trình độ nghĩ gì, hay người có tiền tiêu ra sao. Ít nhất sống và học tập ở nơi khí hậu tốt cũng khỏe hơn và ít ốm vặt. Trong thời gian ngắn hạn du học (4-5 năm) được làm điều mình thích, thí dụ từ VN đi du lịch châu Mỹ, châu Phi lằng nhằng thủ tục, trong khi DHS nghỉ hè hay nghỉ đông là vù đi luôn được.

114hangbong

Xe cút kít
Mợ này có mấy nhà liền nên tính bán bớt đi lấy tiền chi tiêu mục đích lớn. Nếu mợ ấy chỉ có duy nhất một bất động sản đang ở thì chắc là không bán rồi.
Nhà cô bạn em bán luôn biệt thự trong Vin Riverside đi lấy tiền để 3 mẹ con sang Canada, chồng là chuyên viên kiếm được tiền thì vẫn ở lại trong nước. Tiền chỉ đủ mua căn chung cư cho chồng còn mang hết tài sản đi.
Lý do cô ấy sang Canada là để con cái có điều kiện học tốt hơn, và dễ xin ở lại Mỹ. Hy sinh hết cả vì 2 đứa con và bọn nó học rất giỏi đạt nhiều thành tích bên đó. Mẹ thì xếp bằng tiến sỹ Úc cấp để đi bán hàng thuê. Thi thoảng có sự kiện gì ở trường thì bố mới sang.
Nhiều người bán hết tài sản đi cho con du học. Nhưng em không hiểu được họ, nếu con giỏi có nhiều cơ hội ở chính Việt nam hoặc đi đào tạo trong công việc do cơ quan bố trí. Ngay trong vp em các bạn học ở khoa chất lượng cao làm việc rất tốt, rất được tín nhiệm giao cho các công việc chủ chốt và đi đào tạo qua công việc ở Nhật, Sing, Angie, Nga.. nhìn lại thấy hơn hội du học.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Học nhiều ngành ra trường chỉ là vé vào cửa, còn phát triển như thế nào phụ thuộc vào nỗ lực và nhanh nhạy , yêu nghề sau này. Bây giờ thế giới phẳng, ở vn cũng học đx nhiều nghề, nhiều kiến thức. Nếu có ý định cư nước ngoài thì ko nói, còn để có cái nghề thì ko nên chi quá nhiều tiền vào đh mà nên để dành để tu nghiệp sau này. Cũng rất nhiều trường hợp quanh tôi nhìn thấy đa số đầu tư đi học Anh Mỹ cách đây 15-20 năm là thất bại, Vài lời chia sẻ..
E trực tiếp hướng dẫn công việc cho một số bạn du học về rồi mà, các bạn ý cũng ngoan, trình độ cũng tạm khá, nhưng nhìn chung không vượt hơn các bạn học ở VN, cụ làm gì mà ca ngợi các bạn du học ghê quá ;))
Kiến thức học ở nước ngoài hay trong nước hơn kém thế nào thì cũng tùy trường.
Kiến thức nhà trường dạy tiếp thu được bao nhiêu thì còn tùy người.
Ra đi làm có thành công hay không chủ yếu là do yêu tố con người. Thằng giỏi thì nó học ở đâu nó cũng giỏi, dốt thì đắp thêm vài cái bằng quốc tế thì bản chất vẫn vậy.
Du học bây giờ thì cũng không có gì quá đặc biệt nhưng cái hơn của du học chỉ là trải nghiệm và cơ hội và thế cũng là đáng đồng tiền bát gạo.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Tầm nhìn kiểu ngang mũi nên dừng lại ở câu hỏi bao giờ hòa vốn :))
Trong khi, nếu ko bán nhà cho đi du học, ở nhà sa ngã nghiện ngập hút chích cờ bạc hỏng luôn con - cái này tiền ko mua nổi đâu ;))

raisomoon

Xe tăng
Em hỏi cụ chút:
1. Khi đầu tư thì có ai chắc chắn là lãi hay lỗ ko? Đầu tư con ng thì càng khó khẳng định. Vậy có nên đầu tư ko?
2. Về VN làm việc sao mọi ng chỉ nghĩ là chỉ có quan chức mới tốt hay xứng đáng? các cty tư nhân lớn như Vin, Sun, VNG, khối Bank, cty nhà nc như Viettel, Petro vẫn có rất nhiều vị trí tốt, khối DN FDI, đại diên cty nc ngoài tại VN... đều có thể phù hợp để xem xét

Em ko biết nhiều cụ làm gì nhưng có cái nhìn khá phiến diện với thị trường lao động VN.
Việc này mợ đã nói rõ là thế giới quan và phông VH, mục tiêu khác nhau nên ko thể thảo luận đc đâu.
Chuyện với GĐ mợ thì là đầu tư cho trải nghiệm, kiến thức và 1 thế giới quan rộng hơn cho con trẻ thì bao nhiêu tiền cực kỳ khó đánh giá. Còn các cụ khác chỉ nghĩ về hiệu quả về tiền bạc. Ko lẽ đời người chỉ cho con ít vốn để nó đi buôn đất? :D
Em cũng dân tỉnh, nhờ ông bà già tiết kiệm cho đi học và kiếm tiền đc cũng nhờ cái gốc học hành nên em nghĩ chuyện đầu tư cho GD bao nhiêu cũng ko đủ, miễn là dkien cho phép

Smile1102

Xe container
Tôi đồng ý nhất với đoạn này của cụ! Còn những thứ trên cụ nói thì bản thân cụ cũng đang ở “giả định” vì chẳng có gì chứng minh được lợi ích hay khác biệt của việc du học so với học trong nước đối với các “mục tiêu” mà cụ nhắm tới! Kiến thức hay thậm chí ngoại ngữ cũng k hẳn là ưu thế của du học trong thời đại 4.0 này. Còn phong cách sống, thẩm mỹ, kiến thức, nhân cách đều là những việc hình thành cả đời, từ khi nhỏ đến qua cả giai đoạn bản lề và trưởng thành chứ k chỉ đến trong vài năm du học, du học chỉ góp phần đa dạng hoá nó mà thôi! Đừng thần thánh hoá cũng như đừng so sánh tiêu cực việc du học vì nó chỉ là 1 quãng ngắn trong đời người. Việc nhiều “giả định” này làm em nhớ đến mấy người bạn mình chuyển định cư Âu- Mỹ khi con còn nhỏ, từ bỏ nhiều điều kiện tốt ở VN với “giả định”: hy sinh đời mình để con cái có điều kiện tốt hơn. Khi đứa trẻ trưởng thành thì việc thành công hay thế này thế khác thì chưa luận nhưng cũng chẳng có gì chứng minh là nếu đứa trẻ trưởng thành ở VN trong điều kiện khá giả thì có tốt hơn không vì thời điểm đó đã qua rồi, có còn đâu mà đối chứng :)) Vì vậy em nghĩ mọi thứ chỉ là tương đối, cứ phù hợp hoàn cảnh, quan điểm của từng gia đình là ok, k có thang điểm nào chung cả!
Ơ, em chả có mục tiêu gì ngoài cho con ra ngoài trải nghiệm, gặp nhiều ng khác nhau, sống ở nc khác có văn hóa khác. Đc vào trường tốt bạn tốt thầy tốt thì đi ko thì thôi.
Điều em nói ở trên là có phân tích và có fact, sao cụ lại nói là giả định.
Mọi ng nói bọn nc ngoài về là gà- em phân tích vì sao nó ko là gà :), còn tất nhiên ko có gì là tuyệt đối cả, ở đâu cũng có gà và cáo :D

Hà Tam

Xe điện

Cụ lên kế hoạch thật chi tiết và có cả kế hoạch dự phòng nữa. Chúc cháu cụ thành công.

Smile1102

Xe container
Nhà cô bạn em bán luôn biệt thự trong Vin Riverside đi lấy tiền để 3 mẹ con sang Canada, chồng là chuyên viên kiếm được tiền thì vẫn ở lại trong nước. Tiền chỉ đủ mua căn chung cư cho chồng còn mang hết tài sản đi.
Lý do cô ấy sang Canada là để con cái có điều kiện học tốt hơn, và dễ xin ở lại Mỹ. Hy sinh hết cả vì 2 đứa con và bọn nó học rất giỏi đạt nhiều thành tích bên đó. Mẹ thì xếp bằng tiến sỹ Úc cấp để đi bán hàng thuê. Thi thoảng có sự kiện gì ở trường thì bố mới sang.
Nhiều người bán hết tài sản đi cho con du học. Nhưng em không hiểu được họ, nếu con giỏi có nhiều cơ hội ở chính Việt nam hoặc đi đào tạo trong công việc do cơ quan bố trí. Ngay trong vp em các bạn học ở khoa chất lượng cao làm việc rất tốt, rất được tín nhiệm giao cho các công việc chủ chốt và đi đào tạo qua công việc ở Nhật, Sing, Angie, Nga.. nhìn lại thấy hơn hội du học.
Cái khác biệt đó là thời thanh xuân trải nghiệm nó khác mợ ơi.
Bạn mợ chắc vẫn rất hạnh phúc vì con nên người.
Con nhà em nó ko quyết tâm cao thế, chứ nếu nó cực giỏi và qtam rất cao, thì em cũng sẵn sàng bỏ việc đi theo nó. Vì đó là niềm vui của em mợ ạ.
Thế mới nói lựa chọn thế nào phì hợp gia đình và hoàn cảnh là đc, miễn sao ai trong cuộc cũng cảm thấy ko hối tiếc vì nó.

Smile1102

Xe container
Việc này mợ đã nói rõ là thế giới quan và phông VH, mục tiêu khác nhau nên ko thể thảo luận đc đâu.
Chuyện với GĐ mợ thì là đầu tư cho trải nghiệm, kiến thức và 1 thế giới quan rộng hơn cho con trẻ thì bao nhiêu tiền cực kỳ khó đánh giá. Còn các cụ khác chỉ nghĩ về hiệu quả về tiền bạc. Ko lẽ đời người chỉ cho con ít vốn để nó đi buôn đất? :D
Em cũng dân tỉnh, nhờ ông bà già tiết kiệm cho đi học và kiếm tiền đc cũng nhờ cái gốc học hành nên em nghĩ chuyện đầu tư cho GD bao nhiêu cũng ko đủ, miễn là dkien cho phép
Hihi, đúng là rất khó tranh cãi cụ ạ, tranh cãi cũng chỉ cho vui thôi. Còn ai cũng sẽ vẫn giữ suy nghĩ của mình.

Trục

Xe ba gác
Ko ạ, học để kiếm tiền thì mới chỉ là học về lượng (ăn no kiến thức) gọi tắt là có học.
Mục tiêu của học là mở mang nhân sinh quan (học về chất) gọi là học thức.
Nếu hỏi câu: Học để làm gì thì em trả lời không nổi.
Hiện tại thì bằng cấp em có được cũng chỉ đem ra dọa trẻ con. ;)