[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

Thanhz

Xe tăng
Em hỏi cụ chút:
1. Khi đầu tư thì có ai chắc chắn là lãi hay lỗ ko? Đầu tư con ng thì càng khó khẳng định. Vậy có nên đầu tư ko?
2. Về VN làm việc sao mọi ng chỉ nghĩ là chỉ có quan chức mới tốt hay xứng đáng? các cty tư nhân lớn như Vin, Sun, VNG, khối Bank, cty nhà nc như Viettel, Petro vẫn có rất nhiều vị trí tốt, khối DN FDI, đại diên cty nc ngoài tại VN... đều có thể phù hợp để xem xét

Em ko biết nhiều cụ làm gì nhưng có cái nhìn khá phiến diện với thị trường lao động VN.
Khi đã là "công dân quốc tế" thì làm việc ở đâu chả được. Chả đầy công dân quốc tế đang làm việc ở Việt Nam đó sao.
Nên, bố mẹ băn khoăn cho con đi hay không, kiếm lại tiền đầu tư hay không ... thì tốt nhất không nên đi du học, vì một số lý do: 1) học để kiếm tiền nuôi thân đâu nhất thiết phải học mãi ở bển; 2) học mà băn khoăn có thể làm gì là chưa thực sự học, vẫn là học lấy tấm bằng xin việc kiếm tiền nuôi thân; 3) chủ yếu không phải học cho bản thân mà học cho và/hoặc theo mong muốn của bố mẹ; ngoài ra nếu còn lý do khác thì cũng đều là không tích cực.

tieunhupha

Xe điện
Cho con đi học để học được cái tư duy nữa chứ có phải chỉ để kiếm tiền đâu mà so sánh nhà với đất. Vậy nên nhiều nhà thuê hay mua cái nhà nhỏ ở HN để con được đi học trong môi trường HN chứ nhất quyết ko về quê dù đất rộng rãi, thoải mái hơn. Nhưng nếu ở quê mà ko được học cẩn thận thì đến lúc sốt đất được mớ tiền to giải phóng mặt bằng thì con cũng biết làm gì ngoài ăn chơi, hút chích.

sinichit52

Xe container
Đang trăn trở mất ngủ vì tiền bạc cho con cái thì gặp thớt này.
Em có 2 F1 là trai đang theo học ở Canada. Đứa lớn học năm 4 ở Van, đứa em học năm 2 ở To.
Vợ chồng em thu nhập rất thấp, sống ở SG thuộc dạng đủ ăn, đủ mặc, ít dư giả. Nhưng hai đứa con nó tham vọng và quyết tâm đi du học. Hoàn toàn tự túc, không học bổng. Làm thủ tục du học phải bùa phép các kiểu mới đậu visa.
Hai năm nay dịch bệnh, khó khăn bội phần, giật gấu vá vai, vay mượn để đóng tiền cho con ăn học. Thực sự áp lực. Vợ chồng gần như trắng tay, căn hộ đang sống cũng cầm cố ngân hàng. Tài sản đã hoá thành tiền bạc đóng góp cho đất nước Canada.
Nhưng bù lại, hai đứa chịu học, chịu làm thêm để hỗ trợ bố mẹ. Và chúng nó quyết tâm ở lại làm việc tìm cơ hội định cư.
Với em, những thứ của cải mất đi chẳng thấy tiếc. Sự trưởng thành, tự lập của hai đứa con mới là thứ vô giá. Mặc dù em còn phải vất vả thêm vài năm nữa.
Mỗi người một quan điểm sống, không ai giống ai và tuyệt nhiên đừng áp cách nghĩ, cách sống của mình vào người khác như vậy sẽ khập khiễng.
Còm của cụ làm em phải nổi lên tham gia. Chị dâu em ở tình trạng còn khó khăn hơn cụ. Ngay từ sớm, 2anh chị đã xác định cho con trai đi du học (cùng con trai em). Nhưng cháu không quyết đi lắm. Đến mấy năm trước thì tất cả tiền dành dụm đã được đổ vào chữa bệnh cho anh. Vợ chồng em đã nhận lo cháu chuyện học hành vì khi tụi em cơ cực nhất thì anh chị ấy đa đứng ra gánh vác.
Chị và cháu em bị sốc 1 thời gian. May mắn là cháu kịp lấy lại tinh thần, tập trung thì TN. Lúc này chị quyết định bán nhà để cho cháu đi học. Còn bản thân lên HN đi làm giúp việc để trang trải cuộc sống cũng như tiền tiêu vặt cho con mà không cần lấy từ tiền em cho cháu hàng tháng.
Chúc cụ và bà xã vững bước ạ.

mat mo chan cham

Xe tải
Nhà E cho f1 đi vì đó là lựa chọn của con. Chọn giữa học ĐH trong nước, ra trường bố mẹ mua cho 1 căn chung cư để ở và đi du học về sẽ ko có gì hết, phải tự lo mua nhà, mua xe, con chọn đi du học nên con đi thôi

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
Có những cái ko phải cứ có tiền có nên em thấy bình thường

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em thì động viên gái thứ 2, đang học trong nước đi du học nó còn chả chịu, cứ bám bố mẹ. Em thích Canada, điều kiện sống tốt, nhà đất chắc cũng rẻ vì đất rộng để cho một đứa định cư ở đó thỉnh thoảng còn được ra nước ngoài :))

Smile1102

Xe container
Giả định ở đây là cụ nghĩ có được những thứ đó sẽ tốt hơn trong nước nhưng thực tế thì chưa biết ntn! Còn tính chất đa dạng văn hoá và trải nghiệm của du học thì rõ rồi!
Oh em ko nói tốt hơn, mà em nói là giả định đội du học gà, và đội du học chỉ nên về nếu có bố mẹ đặt sẵn vị trí trong nhà nc là sai. Việc sống độc lập (cả trong và ngoài nc) sẽ làm cho các bạn học cách tự lập và thích nghi.
Về cviec có rất nhiều vị trí sẽ phù hợp với ng có hiểu biết và đc đào tao ở nc ngoài ví dụ làm trong FDI...
Còn mọi thứ đc tới đâu sẽ phụ thuộc từng con, cũng ko nên so sánh ng này với ng khác mà chỉ nên so với chính chúng nó mà thôi.

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhỡ nhà mợ ấy đang có 5-7 căn như vậy. giờ bán đi căn để mưu cầu cho con cái chữ của Tây, mong cầu về giáo hóa dân chúng, giúp dân giúp đời thì sao. Đều hợp lý cả.

114hangbong

Xe cút kít
Cái khác biệt đó là thời thanh xuân trải nghiệm nó khác mợ ơi.
Bạn mợ chắc vẫn rất hạnh phúc vì con nên người.
Con nhà em nó ko quyết tâm cao thế, chứ nếu nó cực giỏi và qtam rất cao, thì em cũng sẵn sàng bỏ việc đi theo nó. Vì đó là niềm vui của em mợ ạ.
Thế mới nói lựa chọn thế nào phì hợp gia đình và hoàn cảnh là đc, miễn sao ai trong cuộc cũng cảm thấy ko hối tiếc vì nó.
Cái gọi là trải nghiệm thì là đặc quyền của người giàu rồi mợ. Mấy năm đi học bằng lãi một cái nhà thì khỏi phải nghĩ. Nhưng hy sinh để cho con được trải nghiệm như bạn em thì cả bạn bè em không có ai làm như vậy. May mà bạn em có sức khỏe nên dậy sớm, lái xe hàng chục cây số trời mùa đông bên đó để đi làm, về thì muộn trong khi con cái giờ đi học đại học ở xa hết. Em không hiểu tuổi già bạn em sẽ ntn nữa. =((

Thanhz

Xe tăng
Nhà cô bạn em bán luôn biệt thự trong Vin Riverside đi lấy tiền để 3 mẹ con sang Canada, chồng là chuyên viên kiếm được tiền thì vẫn ở lại trong nước. Tiền chỉ đủ mua căn chung cư cho chồng còn mang hết tài sản đi.
Lý do cô ấy sang Canada là để con cái có điều kiện học tốt hơn, và dễ xin ở lại Mỹ. Hy sinh hết cả vì 2 đứa con và bọn nó học rất giỏi đạt nhiều thành tích bên đó. Mẹ thì xếp bằng tiến sỹ Úc cấp để đi bán hàng thuê. Thi thoảng có sự kiện gì ở trường thì bố mới sang.
Nhiều người bán hết tài sản đi cho con du học. Nhưng em không hiểu được họ, nếu con giỏi có nhiều cơ hội ở chính Việt nam hoặc đi đào tạo trong công việc do cơ quan bố trí. Ngay trong vp em các bạn học ở khoa chất lượng cao làm việc rất tốt, rất được tín nhiệm giao cho các công việc chủ chốt và đi đào tạo qua công việc ở Nhật, Sing, Angie, Nga.. nhìn lại thấy hơn hội du học.
Một doanh nhân đi dạo bãi biển gặp ngư dân đang nằm ghế hóng gió ... Cuối cùng cũng lại là nằm ghế hóng gió.
Nên, thấy đủ là đủ. Chưa đủ vì không biết thế nào cho đủ.
Mỗi người đều có phân số cuộc đời. Mà, tử số là những gì đang có, mẫu số là những gì muốn có. Chi phí hay nói trả giá cũng được là phần chênh lệch phân số cuộc đời của người đó, gia đình đó, với cộng đồng mà người đó đang sống, muốn sống. Dư giả thì dương, âm thì chạy đuổi mãi tới suốt cuối những cuộc đời.
Haizz.
PS: nhà cháu khuyến khích bọn trẻ chọn học tập và sinh sống ở nơi có thể đứng trong khoảng 1/3 phía trên. Lên đến 1/10 thì chuyển lên cộng đồng khác. Xuống dưới 1/3 nên chấp nhận chuyển sang nơi khác.

Chỉnh sửa cuối:

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Một doanh nhân đi dạo bãi biển gặp ngư dân đang nằm ghế hóng gió ... Cuối cùng cũng lại là nằm ghế hóng gió.
Nên, thấy đủ là đủ. Chưa đủ vì không biết thế nào cho đủ.
Mỗi người đều có phân số cuộc đời. Mà, tử số là những gì đang có, mẫu số là những gì muốn có. Chi phí hay nói trả giá cũng được là phần chênh lệch phân số cuộc đời của người đó, gia đình đó, với cộng đồng mà người đó đang sống, muốn sống. Dư giả thì dương, âm thì chạy đuổi mãi tới suốt cuối những cuộc đời.
Haizz.
PS: nhà cháu khuyến khích bọn trẻ chọn học tập và sinh sống ở nơi có thể đứng trong khoảng 1/3 phía trên. Lên đến 1/10 thì chuyển lên cộng đồng khác. Xuống dưới 1/3 nên chấp nhận chuyển sang nơi khác.
Thế để đo lường 1/3 hay 1/10 thì lại dùng tiền để đo cụ nhỉ.

Thanhz

Xe tăng

Húp sụp sụp

Xe điện
Có vụ đi du học nhưng lại...té về nước và lĩnh nguyên trợ cấp để ăn chơi mãi sau bố mẹ mới biết :)
Thời đó không có video call
May rủi nó ở những sự vụ kiểu này chứ không phải so đo bao giờ mới thu lại vốn

Rô-Ron

Xe điện
Cái khác biệt đó là thời thanh xuân trải nghiệm nó khác mợ ơi.
Bạn mợ chắc vẫn rất hạnh phúc vì con nên người.
Con nhà em nó ko quyết tâm cao thế, chứ nếu nó cực giỏi và qtam rất cao, thì em cũng sẵn sàng bỏ việc đi theo nó. Vì đó là niềm vui của em mợ ạ.
Thế mới nói lựa chọn thế nào phì hợp gia đình và hoàn cảnh là đc, miễn sao ai trong cuộc cũng cảm thấy ko hối tiếc vì nó.
Haha đọc còm này của mợ xong nghĩ đến trường hợp bạn nhà mình. Bạn ý quyết tâm cực cao khi nhất quyết sẽ đi du học từ lớp 10. Bạn thích học, thích trải nghiệm. Sau 3 năm cấp 3 và 1 năm đại học về bạn bảo với chị là : giờ con mới nói thật với mẹ nhá, động lực lớn nhất khiến con muốn đi du học là được thoát khỏi sự kiểm soát của mẹ! May quá, lúc ấy mà mình có tý ý định nào đi theo có khi hỏng kế hoạch du học của con 🤣

kiendaydien

Xe buýt
Hầu các Cụ chuyện cu nhà em đi du học :
Hồi đầu năm học lớp 12 , 2 bố con ăn cơm em mới hỏi nó . Liệu sức này có thi đc Ngoại Thương hay ko . Nó bảo 50/50 , em mới bảo nó tao có 1 củ định để mày ra trường xin việc . Giờ mày thích du học thì dùng trước , hoặc sau của mày thì tuỳ . 2 hôm sau nó trả lời nó muốn đi du học . Học lực cu nhà em thì cũng bình thường , năm lớp 11 còn xếp thứ 43/44 . Nó trình bày kế hoạch , dự định và cả ngân sách , nó chọn KU Louven ở Bỉ . Con mẹ nó còn ko biết là có nước Bỉ nữa . Lúc đấy mới cầy tiếng Anh đc 6 tháng , cho luyện thêm 3 tháng nữa thì thi . Toàn bộ quá trình đều học Online hết , may cũng vừa đủ 6.5 nên xong tiếng Anh . Tiếp đến là thi Toán , ôn 1 tuần rồi thì cũng đc 97/100 coi như là xong . Nhận giấy gọi rồi đi làm Visa . Mỗi khoản Visa là 2 bố mẹ phải đi cùng vì cu nhà em chưa đủ 18t . Học phí thì 2000E/ năm , ăn ở 1 tháng 950E . Em tính 1 năm học hết khoảng 350tr , chấp nhận đc . Giờ nó đang học cũng đc 3 tháng , mọi thứ đều ổn . Thằng cu nhà em tuy ít tuổi nhưng đc cái nhanh nhẹn nên cũng chả lo lắm . Em thấy về kinh tế thì hợp lý như học ở VN đỡ phải quản lý các anh ý . Ảnh hôm nọ chụp đi đón bác Thủ Tướng sang thăm chính thức Bỉ

Smile1102

Xe container
Haha đọc còm này của mợ xong nghĩ đến trường hợp bạn nhà mình. Bạn ý quyết tâm cực cao khi nhất quyết sẽ đi du học từ lớp 10. Bạn thích học, thích trải nghiệm. Sau 3 năm cấp 3 và 1 năm đại học về bạn bảo với chị là : giờ con mới nói thật với mẹ nhá, động lực lớn nhất khiến con muốn đi du học là được thoát khỏi sự kiểm soát của mẹ! May quá, lúc ấy mà mình có tý ý định nào đi theo có khi hỏng kế hoạch du học của con 🤣
Con em nó cũng đang bảo thế chị ơi, chả mơ ước cao sang chỉ mơ đc độc lập.
Mà bạn nhà chị ngoan thế mà chị cũng quản chặt vậy cơ à.

Maner Bolsol

Xe tăng
Hầu các Cụ chuyện cu nhà em đi du học :
Hồi đầu năm học lớp 12 , 2 bố con ăn cơm em mới hỏi nó . Liệu sức này có thi đc Ngoại Thương hay ko . Nó bảo 50/50 , em mới bảo nó tao có 1 củ định để mày ra trường xin việc . Giờ mày thích du học thì dùng trước , hoặc sau của mày thì tuỳ . 2 hôm sau nó trả lời nó muốn đi du học . Học lực cu nhà em thì cũng bình thường , năm lớp 11 còn xếp thứ 43/44 . Nó trình bày kế hoạch , dự định và cả ngân sách , nó chọn KU Louven ở Bỉ . Con mẹ nó còn ko biết là có nước Bỉ nữa . Lúc đấy mới cầy tiếng Anh đc 6 tháng , cho luyện thêm 3 tháng nữa thì thi . Toàn bộ quá trình đều học Online hết , may cũng vừa đủ 6.5 nên xong tiếng Anh . Tiếp đến là thi Toán , ôn 1 tuần rồi thì cũng đc 97/100 coi như là xong . Nhận giấy gọi rồi đi làm Visa . Mỗi khoản Visa là 2 bố mẹ phải đi cùng vì cu nhà em chưa đủ 18t . Học phí thì 2000E/ năm , ăn ở 1 tháng 950E . Em tính 1 năm học hết khoảng 350tr , chấp nhận đc . Giờ nó đang học cũng đc 3 tháng , mọi thứ đều ổn . Thằng cu nhà em tuy ít tuổi nhưng đc cái nhanh nhẹn nên cũng chả lo lắm . Em thấy về kinh tế thì hợp lý như học ở VN đỡ phải quản lý các anh ý . Ảnh hôm nọ chụp đi đón bác Thủ Tướng sang thăm chính thức Bỉ
Học ở Bỉ rẻ thế cụ? Ăn ở có thoải mái không ạ

starsn

Xe điện
Cái gọi là trải nghiệm thì là đặc quyền của người giàu rồi mợ. Mấy năm đi học bằng lãi một cái nhà thì khỏi phải nghĩ. Nhưng hy sinh để cho con được trải nghiệm như bạn em thì cả bạn bè em không có ai làm như vậy. May mà bạn em có sức khỏe nên dậy sớm, lái xe hàng chục cây số trời mùa đông bên đó để đi làm, về thì muộn trong khi con cái giờ đi học đại học ở xa hết. Em không hiểu tuổi già bạn em sẽ ntn nữa. =((
Con đi học đh ở xa thì mẹ ở lại đó làm gì nhỉ, sao không về để vc có nhau? Có thể người ta tính đợi có quốc tịch rồi về, để khi về hưu cả gia đình quây quần bên đó.

Nói chung gia tài vẫn còn đến 10t thì chắc người ta không khó khăn, do tính toán & mong muốn trong cs của mỗi người mỗi khác thôi.

Smile1102

Xe container
Con đi học đh ở xa thì mẹ ở lại đó làm gì nhỉ, sao không về để vc có nhau? Có thể người ta tính đợi có quốc tịch rồi về, để khi về hưu cả gia đình quây quần bên đó.

Nói chung gia tài vẫn còn đến 10t thì chắc người ta không khó khăn, do tính toán & mong muốn trong cs của mỗi người mỗi khác thôi.
con có khi mấy đứa đi từ C2-3 tới đại học nên mẹ đi cùng để chăm sóc và quản lý ấy mợ.
Em cũng thích con em đi để năm em đi thăm nó 1-2 tháng cho đổi ko khí đây ạ :D