[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế hơi bất công nhỉ...con gái thì có cơ hội mở mang tri thức, trải nghiệm trời tây...con trai thì bị kìm kẹp ở lại không được trải nghiệm văn hóa trời tây.
Cụ con nhà em chắc bảo thủ giống bố, chỉ thích ở nhà với mẹ. Bé tý toàn nói về BĐS và khá thạo về nhận biết các dòng gỗ từ cẩm, hương, mun, trắc từ khi mới 6 tuổi :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thực ra nói là trải nghiệm, với hưởng hiếc gì nơi trời tây với em thì nói thế cho nó nhã thôi. Con nhà em thì em luôn nhắc nhở nếu trong nước con cố gắng, nỗ lực 1 thì khi ra nước ngoài học tập, làm việc và sinh sống con phải cố gắng, nỗ lực gấp 3 lần ở nhà vì nơi phương trời xa đấy chỉ có mình con, bố mẹ không có bên cạnh và không biết/không trợ giúp gì cho con được nhiều nên con phải tự mình học hỏi và phấn đấu!

114hangbong

Xe cút kít
Mợ cần có nhiều người quen hơn nữa mợ ạ.

Bạn tôi, nữ, con ông to, bỏ Hà Nội vào SG lập nghiệp, rồi đi Gia Nã Đại. Thời điểm sang nước bạn, phải chứng minh tài chính đâu 20 tỷ gì đó. Tất cả phải là tiền sạch. Phải thuê dân chuyên làm cho.

Hôm rồi gặp, vui như Tết.
Em có nhất thiết phải lôi hết người quen của em lên đây kể chuyện cho cụ nghe không đấy. Tiễn cụ !

bau67

Xe container
Đúng là các cụ có câu sinh con ra mới biết lòng cha mẹ !
Em trước cũng từng du học , em may mắn đứng thứ 2 trong 1 cuộc thi , và được tài trợ 70% cho học phí ở UNI Siegen tại Đức . thời ấy cha mẹ làm gì có mà cho,
Đầu tiên , là cái khoản chứng minh tài chính , đi vay cho đủ rồi trình , sau đó trả , và tay trắng vào đời !
Ngày đó với em tất những gì phim , ảnh không có trong từ điển !
Em vừa học vừa làm , trượt mất 1 khóa do đi làm , mà càng học càng khó , rất khó , cực khó , và khó không tưởng !
Những đêm ngủ giật mình những dãy số lao vào đầu trong giấc mộng mị !
Những sáng sớm tinh mơ vừa đi vừa chạy cho kịp giờ học sau đêm đi làm thêm , lên GĐ vừa viết vừa nhắm mắt lơ tơ mơ !!!
Bên cạnh áp lực học là áp lực kinh tế , em rất sợ ngày mùng 2 hàng tháng , bởi đó là ngày tất cả các hóa đơn được bưu điện gửi đến ...... cực đau đầu !
Rồi như trong một cơn mơ em vượt qua và lấy bằng ngoạn mục !
Chia sẻ thật với các cụ. Mợ là 90% sinh viên việt nam tèo ngay từ khóa thứ 2 , họ vẫn tiếp tục đi học cho đến khi nào nhận được hộ chiếu mà thôi , chỉ 5% sinh viên Việt còn tồn tại được đến ngày nhận được bằng !
Nếu không vững chí thì đi du học là một sai lầm !
Sai lầm dẫn đến thay đổi cả cuộc đời 1 con người
Đi du học , ở ta nghe oai lắm , nhưng đó là thử thách lớn
Có rất nhiều sinh viên đã đốt tan tài sản của bố mẹ vào cuộc sống thường nhật ở nước ngoài và vẫn không lấy được bằng !
.....
..... Nhưng giờ để đổi lại em mà là chủ thớt thì ........ em vẫn bán nhà cho con đi du học !
Chúc Mợ thành công !
Đọc hết 15 trang nhà Cháu giờ mói gặp 1 Cụ, với sự trải nghiệm thực tế của mình nói đúng 1 phần của sự du học !

Dacia90

Xe tăng
Đi du học theo nghĩa đen là đi bộ nhiều. Mà các cụ biết đấy, đi bộ là tốt cho sức khỏe, nhất là từ khi còn trẻ rèn luyện thói quen đó.

bau67

Xe container
Đi du học theo nghĩa đen là đi bộ nhiều. Mà các cụ biết đấy, đi bộ là tốt cho sức khỏe, nhất là từ khi còn trẻ rèn luyện thói quen đó.
Đi bộ tốt lắm, chả ra tý mồ hôi nào, hít căng lồng ngực không khí mát lạnh Cụ ạ ! Chỉ cần tý Đường, tý Chanh là pha được cốc Chanh đá dồi ! Ngăn đá tủ lạnh nhà mình chưa là gì đâu ! :))

waterlilyhn

Xe tải
Haha đọc còm này của mợ xong nghĩ đến trường hợp bạn nhà mình. Bạn ý quyết tâm cực cao khi nhất quyết sẽ đi du học từ lớp 10. Bạn thích học, thích trải nghiệm. Sau 3 năm cấp 3 và 1 năm đại học về bạn bảo với chị là : giờ con mới nói thật với mẹ nhá, động lực lớn nhất khiến con muốn đi du học là được thoát khỏi sự kiểm soát của mẹ! May quá, lúc ấy mà mình có tý ý định nào đi theo có khi hỏng kế hoạch du học của con 🤣
Ôi chị ơi con em cũng thế, nó nói thẳng mẹt em luôn chứ k ý nhị gì đâu. 😂

bau67

Xe container
Ôi chị ơi con em cũng thế, nó nói thẳng mẹt em luôn chứ k ý nhị gì đâu. 😂
Yên tâm đi Mợ, còn bé đứa nào cũng thế đấy, đi chơi nó cũng chả thích đi cùng mình. :)
Lớn rồi, sang Xứ người rồi, trải qua những ngày Đông cô đơn cùng cực, bù đầu vào học dưới tầng hầm nhà thuê, lê bước chân dưới trời giá lạnh ra bus để đi đến chỗ làm thêm ....là thấm ngay. Con nhà Cháu, ổn định cái là làm bảo lãnh cho Bố Mẹ ngay, suốt ngày nhớ Bố, nhớ Mẹ rồi giục sang với nó ! Đi cả chục năm rồi đấy Mợ ạ ! :))

Mít tố nữ

Xe tăng
Năm bạn của thằng bé nhà em học lớp 9. Cha mẹ quyết định cho nó đi du học Úc.
Cha mẹ ly hôn (giả). Ba thằng bé bỏ công việc ở VN theo nó sang Úc. Mẹ nó ở lại VN với 2 đứa em. Nhà nó đoàn tụ bên Úc 2 năm trước.
Thằng bé tâm sự với con em là nó muốn học luật. Nhưng giờ thì nó đi học nấu ăn bên đó.
Không thể nói là quyết định di cư có đúng không nhưng hành trình cho con đi học thật cũng rất gian nan có những lúc thằng bé kể rằng gia đình nó, cha mẹ thật sự suýt tan vỡ.

sinichit52

Xe container
Chỉ cần tý Đường, tý Chanh là pha được cốc Chanh đá dồi ! Ngăn đá tủ lạnh nhà mình chưa là gì đâu ! :))
Cụ làm em cười không ngậm được mồm. Con em cũng toàn ném thịt ra tủ đông ngoài trời.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em cũng đồng ý với cụ. Học đại học là cơ bản bố mẹ nên cố, du học là xa xỉ, nên chọn khi kinh tế ko có khó khăn.
Giống như ô tô Nhật hay Ô tô Đức thôi.
Mợ quá thông minh. Em thích đọc bài mợ viết vì mợ giải thích mọi chuyện thật rõ ràng, dễ hiểu. Như cái cách mợ so sánh ở trên. Đó cũng là lý do sao mợ học ít lại hiểu nhiều nhưng số người như mợ trong lớp chắc chắn cũng đếm trên đầu ngón tay
Con mợ chắc theo gien mợ rồi. Đầu tư cho bạn ý cũng hợp lý thôi.

bau67

Xe container
Cụ làm em cười không ngậm được mồm. Con em cũng toàn ném thịt ra tủ đông ngoài trời.
Trước đi ở nhà thuê thì không có gì. Ít năm trước, nhà Cháu mua cho 2 chị em 1 căn 35ft x 105ft ở Toronto. Tết đầu tiên, nghe lời Mẹ dặn làm cái bàn, đặt hương hoa, cốc nước trắng cúng Giao thừa ngoài Trời. 2 chị em nó rất chu đáo, làm thêm cả bát cơm úp với quả trứng luộc đặt lên ! =)) Lúc Bu nó nhà Cháu video call bảo xem sao thì Bả: "Ối Giời ôi !" =)) Cụ ạ !

rongnho

Xe tăng
Có những kiến thức học nhanh lắm, có những trải nghiệm muộn chút cũng không sao. Trong một hội nghị khoa học tất cả đều lắng nghe một kĩ sư ấn độ nói về một đề tài khoa học rất hay với một thứ tiếng anh nặng ấn độ, rất khó nghe nhưng mọi người vô cùng tập trung. Nhiều người lấy lý do cho con đi du học để giỏi tiếng anh thì đúng là thừa ở thời điểm này, ở cũng có thể học được, rồi có những người dành hết tiền cho con đi học như thể gia đình không còn việc gì khác cần tiêu ngoài du học, như thể mọi người trong nhà lúc nào cũng khoẻ mạnh, như thể công việc lúc nào cũng thuận buồm xuôi gió. Tiền ai nhiều ai ít thì chỉ người đấy biết, nên khuyên nên hay không thì nó vô cùng. Còn bọn tây nó đưa ra % hết. Ngay ở Vn vào những năm 90 còn có người bán nhà đi mua xe máy đi cho nó sướng còn được. Nói đến chữ sướng thì nó vô cùng, cho con trải nghiệm cho nó sướng...

chientran8888

Xe hơi
Cụ so sánh khập khiễng quá. Cả xã hội chạy theo buôn bán đất, thì thế nào

Tommy79

Xe máy
Hic nó học chắc vất hơn mình hồi xưa.
Em vẫn là đang 80/20 coi xem con nó quyết tâm như nào. Chứ nó ko quyết tâm thì đi du học khổ hơn ở nhà thì chịu sao đc.
Mà giờ nó mới hô mồm thôi chứ chưa thấy thực sự quyết tâm mợ ạ. Khổ thật ý :(
Em cũng định để F1 80-20 như mợ, nhưng F1 nhà em sau một hồi nghiên cứu tự thấy bản thân không kiếm đc học bổng dù chỉ là một phần. Xong rồi tự nghiên cứu theo bạn bè học thêm luyện thi định thi đại học ở VN, trong khi cũng đang học trường quốc tế ( xác định chỉ có đi du học hoặc học đại học kiểu RMIT)

Em cũng tính lấy bài 80-20 để tạo thêm chút áp lực , trách nhiệm cho F1 mà có vẻ nó lại đi theo hướng mình không mong muốn.

Hiện tại mà bảo cho full hết muốn đi đâu thì đi nó lại không cố gắng nữa, mà cứ để cho tự đi luyện thi tới lúc trượt thì lại ít thời gian để chuẩn bị chọn trường chọn lớp cũng dở..

Em cũng đang trăn trở, mà còn có hơn 1 năm thôi. Mợ có cao kiến gì ko?

starsn

Xe điện
Hic nó học chắc vất hơn mình hồi xưa.
Em vẫn là đang 80/20 coi xem con nó quyết tâm như nào. Chứ nó ko quyết tâm thì đi du học khổ hơn ở nhà thì chịu sao đc.
Mà giờ nó mới hô mồm thôi chứ chưa thấy thực sự quyết tâm mợ ạ. Khổ thật ý :(
Du học cái khổ (duy) nhất là không có bố mẹ làm chỗ dựa tinh thần, mợ nghĩ là du học khổ chuyện gì? Về cơ bản học được, ra trường xin được việc, tâm lý ổn định (nhiều đứa tâm lý ổn định sau khi có người yêu :)) ) thì những chuyện khác sẽ ổn. Mợ nói bạn ý học vất vả rồi mà vẫn chưa quyết tâm là sao ạ?

Em cũng định để F1 80-20 như mợ, nhưng F1 nhà em sau một hồi nghiên cứu tự thấy bản thân không kiếm đc học bổng dù chỉ là một phần. Xong rồi tự nghiên cứu theo bạn bè học thêm luyện thi định thi đại học ở VN, trong khi cũng đang học trường quốc tế ( xác định chỉ có đi du học hoặc học đại học kiểu RMIT)

Em cũng tính lấy bài 80-20 để tạo thêm chút áp lực , trách nhiệm cho F1 mà có vẻ nó lại đi theo hướng mình không mong muốn.

Hiện tại mà bảo cho full hết muốn đi đâu thì đi nó lại không cố gắng nữa, mà cứ để cho tự đi luyện thi tới lúc trượt thì lại ít thời gian để chuẩn bị chọn trường chọn lớp cũng dở..

Em cũng đang trăn trở, mà còn có hơn 1 năm thôi. Mợ có cao kiến gì ko?
Bạn ấy đã nghiên cứu + cố gắng biết đâu lại đỗ, cũng là một cơ hội để cố gắng & được phép thất bại. Cùng lắm là như người ta có 1 năm gap year.

Em nghĩ cụ có lựa chọn cho bạn ấy rồi, bạn ấy chọn thế nào cụ cứ ủng hộ đi. Bạn ấy đang có suy nghĩ & hành động là đúng hướng rồi. Đến tuổi tìm hiểu về bản thân, bm không quyết hộ mãi được.

Chỉnh sửa cuối:
Em thì hơi ngược với cụ, con gái thì em thích cho đi du học và định cư ở nước ngoài còn ông cu con phải ở trong nước thờ tự tổ tiên :))
Ở đâu cũng thờ cúng được mà cụ, đâu phải cứ ở 1 chỗ mới là thờ cúng các cụ đâu ạ.
( Mới lại em theo duy vật nên không tin chuyện chết rồi vẫn thèm ăn xôi gà, chuối, oản... :)) )

• Vodka
Reactions: BKG

Taihoatu

Xe lăn
Cái này như là câu cửa miệng của mấy cụ sale bds ý mà, nào là đi định cư nc ngoài bán, cho con đi học bán...
Nhưng mà nếu có điều kiện đầu tư cho tương lai cũng tốt

Tommy79

Xe máy
Du học cái khổ (duy) nhất là không có bố mẹ làm chỗ dựa tinh thần, mợ nghĩ là du học khổ chuyện gì? Về cơ bản học được, ra trường xin được việc, tâm lý ổn định (nhiều đứa tâm lý ổn định sau khi có người yêu :)) ) thì những chuyện khác sẽ ổn. Mợ nói bạn ý học vất vả rồi mà vẫn chưa quyết tâm là sao ạ?

Bạn ấy đã nghiên cứu + cố gắng biết đâu lại đỗ, cũng là một cơ hội để cố gắng & được phép thất bại. Cùng lắm là như người ta có 1 năm gap year.

Em nghĩ cụ có lựa chọn cho bạn ấy rồi, bạn ấy chọn thế nào cụ cứ ủng hộ đi. Bạn ấy đang có suy nghĩ & hành động là đúng hướng rồi. Đến tuổi tìm hiểu về bản thân, bm không quyết hộ mãi được.
Thì em cũng đang đành theo ý F1, và cũng nghĩ gap year, nhưng mong muốn thực sự của em là sau này học đại học nước ngoài. Đại học VN nói ra cũng nhiều tranh cãi, nhưng trải nghiệm bản thân em ngày xưa ở 1 trường top đầu quốc gia thì thấy hơi tốn thời gian không cần thiết, kiểu học 5 năm thực chất ra chỉ cần 2-3 năm là đủ. Cảm giác lãng phí về mặt thời gian chứ không phải là về kinh tế :)