[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

starsn

Xe điện
Thì em cũng đang đành theo ý F1, và cũng nghĩ gap year, nhưng mong muốn thực sự của em là sau này học đại học nước ngoài. Đại học VN nói ra cũng nhiều tranh cãi, nhưng trải nghiệm bản thân em ngày xưa ở 1 trường top đầu quốc gia thì thấy hơi tốn thời gian không cần thiết, kiểu học 5 năm thực chất ra chỉ cần 2-3 năm là đủ. Cảm giác lãng phí về mặt thời gian chứ không phải là về kinh tế :)
Nhiều bài học cuộc đời cần nhiều hơn 2, 3 năm để học nhiều ấy chứ cụ. Chuyện gặp khó khăn, tự tìm được phương hướng cho mình là rất có giá trị rồi, 2-3 năm cũng đáng, em nghĩ không vội.

Phải tự làm tự quyết nó mới có suy nghĩ & ngấm. Bm xen vào nghĩ là tốt nhiều khi không tốt.

Trục

Xe ba gác
Lội còm hết các trang, em thấy có nhiều thông tin rất hữu ích.
Phải có những cá nhân sẵn sàng đánh đổi / hy sinh lợi ích cá nhân thì mới mong xã hội có sự phát triển.
Chỉ cần 5-10% các bạn trẻ thành công, và một số quay trở lại thì đã là điều đáng mừng cho dân tộc. Trong nước còn đang SABC để các cháu có cơ hội vươn xa ra khỏi tư duy của thôn bản thì thành phố nên ủng hộ các cháu vươn ra thế giới, vượt qua tư duy của khu vực các cháu đang sống. Chứ quanh quanh tồn tại để đấu đá nhau trong mảnh đất lắm người nhiều ma làm gì.

114hangbong

Xe cút kít
Con đi học đh ở xa thì mẹ ở lại đó làm gì nhỉ, sao không về để vc có nhau? Có thể người ta tính đợi có quốc tịch rồi về, để khi về hưu cả gia đình quây quần bên đó.

Nói chung gia tài vẫn còn đến 10t thì chắc người ta không khó khăn, do tính toán & mong muốn trong cs của mỗi người mỗi khác thôi.
Thật sự là chuyện vc nhà ấy cũng khó nói lắm mợ ạ nên cô ý ra đi. Bạn em mạnh mẽ bên ngoài thôi nhưng tội lắm. =((

sinichit52

Xe container
Trước đi ở nhà thuê thì không có gì. Ít năm trước, nhà Cháu mua cho 2 chị em 1 căn 35ft x 105ft ở Toronto. Tết đầu tiên, nghe lời Mẹ dặn làm cái bàn, đặt hương hoa, cốc nước trắng cúng Giao thừa ngoài Trời. 2 chị em nó rất chu đáo, làm thêm cả bát cơm úp với quả trứng luộc đặt lên ! =)) Lúc Bu nó nhà Cháu video call bảo xem sao thì Bả: "Ối Giời ôi !" =)) Cụ ạ !
Khi tụi nhỏ tự làm điều gì lần đầu tiên cũng có thể lâm vào tình huống dở khóc dở cười cụ nhỉ.

bau67

Xe container
Với những cháu thực sự có chí hướng, xác định đi là được học và học được thì chúng sẽ tự hội nhập văn hóa bản địa. 18 tuổi là trưởng thành, dược mua và uống rượu, tự lập cuộc sống. Con nhà khá giả cũng vậy, không dựa dẫm gì vào Cha Mẹ, đi làm thêm để lấy tiền trang trải chi phí cuộc sống, nhờ mua gì là trả tiền, không trả cũng bị đòi, rõ ràng là vậy. bản địa thì vay tiền đi học ĐH, 1 số gia đình cũng cho tiền học phí. Con nhà Cháu cũng phải trả toàn bộ tiền học phi cho nó vì với tuổi đấy không thể kham nổi tầm 35 ngàn 1 năm được. Nghe chuyện 18 tuổi còn dựa dẫm Cha Mẹ là lạ lắm, buồn cười lắm ! Tiền giành để trả tiền thuê nhà lúc nào cũng để riêng ra cho vào cái phong bì, không bao giờ dám động vào. Tiêu pha gì cũng chỉ trong số tiền mình có. Mặc dù, trong tài khoản Cha Mẹ gửi cho, sẵn hơn 40 ngàn nhưng trong 2 năm cấp 3, 4 năm ĐH chưa bao giờ con nhà Cháu động vào. Vậy nên chúng nó chi ly, căn cơ và có phần keo kiệt hơn các cháu ở Việt nam nhiều. Những hôm thứ 7, CN, tuyết rơi rét buốt, mới năm lớp 12, vẫn lê đi bưng phở kiếm 12 đồng 1 giờ vì làm chui, 10 tiếng không được phép ngồi. Hôm nào đông khách thì Chủ mới cho lấy tiền tip của 1 vài khách. Người Cha nhìn qua khe cửa, thấy con bước đi mà quặn đau từng khúc ruột các Cụ ạ !
Nhưng nghĩ lại, mình 23 tuổi đầu, ra đi lập nghiệp với 2 bàn tay trắng, sau lưng là 1 khoảng trống mênh mông, ngã là xuống vực luôn. Còn nói vậy, sau lưng con là 1 hậu phương cực kỳ vững chắc. Thôi, thế cho con vững vàng. Nhà Cháu viết đến những dòng này vẫn đang cay mắt đây !

Chỉnh sửa cuối:

danlaptrinh_9x

Xe đạp
E thấy nhiều người đi du học về xong cũng đi vác hồ sơ đi xin việc làm như ai, chẳng thấy khác người học trong nước mấy. Nếu có điều kiện thì đi học cũng tốt, có thêm nhiều bài học, trải nghiệm. Nhưng nếu phải bán nhà để đi du học thì e cần xét nhiều yếu tố hơn. Những cái mình học được có thực tiễn ko? có đáng với số tiền mình bỏ ra ko? Con của cụ có phù hợp với môi trường du học ko? E chỉ khuyên cụ là môi trường tốt nhất chưa chắc đã là môi trường phù hợp nhất. Cụ cứ cân nhắc kĩ.

bau67

Xe container
E thấy nhiều người đi du học về xong cũng đi vác hồ sơ đi xin việc làm như ai, chẳng thấy khác người học trong nước mấy. Nếu có điều kiện thì đi học cũng tốt, có thêm nhiều bài học, trải nghiệm. Nhưng nếu phải bán nhà để đi du học thì e cần xét nhiều yếu tố hơn. Những cái mình học được có thực tiễn ko? có đáng với số tiền mình bỏ ra ko? Con của cụ có phù hợp với môi trường du học ko? E chỉ khuyên cụ là môi trường tốt nhất chưa chắc đã là môi trường phù hợp nhất. Cụ cứ cân nhắc kĩ.
Nhà Cháu có vài điều cần nói thế này !
Trái Đất này rộng lớn lắm !
Thế giới này bao la lắm !
Con người đông đúc lắm !
Có biết bao Cháu với tuổi đời, nền tảng giáo dục và tư duy khác nhau.....Có biết bao đất nước với những chương trình học khác nhau, cấp bậc học khác nhau, thứ hạng trường khác nhau....
Nếu chỉ dùng 1 vài từ để bảo nước ngoài thế nọ, du học thế kia thì rất phiến diện đấy !

Smile1102

Xe container
Du học cái khổ (duy) nhất là không có bố mẹ làm chỗ dựa tinh thần, mợ nghĩ là du học khổ chuyện gì? Về cơ bản học được, ra trường xin được việc, tâm lý ổn định (nhiều đứa tâm lý ổn định sau khi có người yêu :)) ) thì những chuyện khác sẽ ổn. Mợ nói bạn ý học vất vả rồi mà vẫn chưa quyết tâm là sao ạ?

Bạn ấy đã nghiên cứu + cố gắng biết đâu lại đỗ, cũng là một cơ hội để cố gắng & được phép thất bại. Cùng lắm là như người ta có 1 năm gap year.

Em nghĩ cụ có lựa chọn cho bạn ấy rồi, bạn ấy chọn thế nào cụ cứ ủng hộ đi. Bạn ấy đang có suy nghĩ & hành động là đúng hướng rồi. Đến tuổi tìm hiểu về bản thân, bm không quyết hộ mãi được.
Em thấy du học ko có gia đình sẽ vất hơn, cô đơn. Tự lập cũng vất hơn, cái gì cũng phải tự lo, nhưng cũng có cái sung sướng của tự do.
Xưa em chăm 1 bạn ng Ba lan ốm, bạn ý cảm động lắm, về nhà vẫn gửi quà cho em.
Bọn trẻ con giờ phải cạnh tranh tầm qte nên vất hơn.Chứ em hồi đi học chỉ cạnh tranh ở làng thôi nên chả học bao giờ :D

sinichit52

Xe container
[/QUOTE]
Với những cháu thực sự có chí hướng, xác định đi là được học và học được thì chúng sẽ tự hội nhập văn hóa bản địa. 18 tuổi là trưởng thành, dược mua và uống rượu, tự lập cuộc sống. Con nhà khá giả cũng vậy, không dựa dẫm gì vào Cha Mẹ, đi làm thêm để lấy tiền trang trải chi phí cuộc sống, nhờ mua gì là trả tiền, không trả cũng bị đòi, rõ ràng là vậy. bản địa thì vay tiền đi học ĐH, 1 số gia đình cũng cho tiền học phí. Con nhà Cháu cũng phải trả toàn bộ tiền học phi cho nó vì với tuổi đấy không thể kham nổi tầm 35 ngàn 1 năm được. Nghe chuyện 18 tuổi còn dựa dẫm Cha Mẹ là lạ lắm, buồn cười lắm ! Tiền giành để trả tiền thuê nhà lúc nào cũng để riêng ra cho vào cái phong bì, không bao giờ dám động vào. Tiêu pha gì cũng chỉ trong số tiền mình có. Mặc dù, trong tài khoản Cha Mẹ gửi cho, sẵn hơn 40 ngàn nhưng trong 2 năm cấp 3, 4 năm ĐH chưa bao giờ con nhà Cháu động vào. Vậy nên chúng nó chi ly, căn cơ và có phần keo kiệt hơn các cháu ở Việt nam nhiều. Những hôm thứ 7, CN, tuyết rơi rét buốt, mới năm lớp 12, vẫn lê đi bưng phở kiếm 12 đồng 1 giờ vì làm chui, 10 tiếng không được phép ngồi. Hôm nào đông khách thì Chủ mới cho lấy tiền tip của 1 vài khách. Người Cha nhìn qua khe cửa, thấy con bước đi mà quặn đau từng khúc ruột các Cụ ạ !
Nhưng nghĩ lại, mình 23 tuổi đầu, ra đi lập nghiệp với 2 bàn tay trắng, sau lưng là 1 khoảng trống mênh mông, ngã là xuống vực luôn. Còn nói vậy, sau lưng con là 1 hậu phương cực kỳ vững chắc. Thôi, thế cho con vững vàng. Nhà Cháu viết đến những dòng này vẫn đang cay mắt đây !
Đọc những dòng này của cụ em thấy có hình dáng của gia đình em trong đấy. Chỉ khác là con em thì làm trong gara. Hàng ngày phải vật lộn với đống dầu nhớt. Cháu cũng phải tự vật lộn với cuộc sống xa nhà. Em nhớ mãi lời con em nói sau khi đặt chân đến Đức nửa năm: Ổn thế nào được khi phải sống xa nhà, xa ông(do cháu ở với ông từ bé), xa bố mẹ.
,l

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Mợ quá thông minh. Em thích đọc bài mợ viết vì mợ giải thích mọi chuyện thật rõ ràng, dễ hiểu. Như cái cách mợ so sánh ở trên. Đó cũng là lý do sao mợ học ít lại hiểu nhiều nhưng số người như mợ trong lớp chắc chắn cũng đếm trên đầu ngón tay
Con mợ chắc theo gien mợ rồi. Đầu tư cho bạn ý cũng hợp lý thôi.
Em bị bệnh nghề nghiệp cụ ạ.
Kiểu nói cái gì cũng phải đầy đủ ấy.
Con em nó giống em đến kinh ngạc, vì thế giờ đây em thấy thật thương bố mẹ, và mới hiểu vì sao em ôn thi đại học mà bố em gầy hẳn đi còn em thì béo ú.

alceste

Xe điện
Mợ cần có nhiều người quen hơn nữa mợ ạ.

Bạn tôi, nữ, con ông to, bỏ Hà Nội vào SG lập nghiệp, rồi đi Gia Nã Đại. Thời điểm sang nước bạn, phải chứng minh tài chính đâu 20 tỷ gì đó. Tất cả phải là tiền sạch. Phải thuê dân chuyên làm cho.

Hôm rồi gặp, vui như Tết.
Canada có từng mức chứng minh tài chính tuỳ vào điều kiện năng lực, bằng cấp, khả năng tiếng Anh, kinh nghiệm, lĩnh vực, từ 100k đến 3 triệu cũng có, Mức của bạn bác là khoảng hơn 1 triệu đô, thì hồ sơ của bạn đó ko phải hồ sơ mạnh.
Còn vui hay ko vui, nó tuỳ thuộc tính cách, định hướng gia đình và công việc của từng người. Khó nói lắm. Đầy người cả Tây cả ta con nhà gia thế, rời ra nước ngoài chỉ vì mong muốn cao nhất, rời khỏi gia đình càng xa càng tốt.

bau67

Xe container
Đang trăn trở mất ngủ vì tiền bạc cho con cái thì gặp thớt này.
Em có 2 F1 là trai đang theo học ở Canada. Đứa lớn học năm 4 ở Van, đứa em học năm 2 ở To.
Vợ chồng em thu nhập rất thấp, sống ở SG thuộc dạng đủ ăn, đủ mặc, ít dư giả. Nhưng hai đứa con nó tham vọng và quyết tâm đi du học. Hoàn toàn tự túc, không học bổng. Làm thủ tục du học phải bùa phép các kiểu mới đậu visa.
Hai năm nay dịch bệnh, khó khăn bội phần, giật gấu vá vai, vay mượn để đóng tiền cho con ăn học. Thực sự áp lực. Vợ chồng gần như trắng tay, căn hộ đang sống cũng cầm cố ngân hàng. Tài sản đã hoá thành tiền bạc đóng góp cho đất nước Canada.
Nhưng bù lại, hai đứa chịu học, chịu làm thêm để hỗ trợ bố mẹ. Và chúng nó quyết tâm ở lại làm việc tìm cơ hội định cư.
Với em, những thứ của cải mất đi chẳng thấy tiếc. Sự trưởng thành, tự lập của hai đứa con mới là thứ vô giá. Mặc dù em còn phải vất vả thêm vài năm nữa.
Mỗi người một quan điểm sống, không ai giống ai và tuyệt nhiên đừng áp cách nghĩ, cách sống của mình vào người khác như vậy sẽ khập khiễng.
Nhà Cháu đã định chia sẻ với Cụ từ hôm qua nhưng lại quên tịt đi mất, tuổi này thỉnh thoảng nó thế ! :)
Không có con đường duy nhất đúng và duy nhất hay ! Đây là chuyện từ cá nhân nhà Cháu chia sẻ, cái gì Cụ đã biết hoặc không hợp thì bỏ qua ạ !
Trong quá trình học, các cháu nên tạo những mối quan hệ thật thân tình với những cháu người bản địa. 1 trong những điều có thể lưu tâm là cái accent cần cải thiện rõ. Các cháu bản địa nói rất nhanh, nuốt âm và dùng từ lóng (slang words) nhiều, do đó phải hòa nhập với chúng. Chúng có người thân, quen biết với rất nhiều mối quan hệ có sẵn. Mà ở Canada, trong việc xin việc có khái niệm hidden job. Gần như các thông tin về những công việc, vj trí tốt đều là những thông tin ngầm. Nếu mình không có mối quan hệ thì khi những thông tin đó đến tai mình mọi việc đã xong rồi. Tất nhiên, khi phongr vấn thì mình phải đạt tốt những tiêu chí, yêu cầu nhà tuyển dụng đưa ra. Các mối quan hệ không có tác dụng ở đây nữa.
Các Cháu sang nên học trường có thứ hạng cao, tìm được việc tốt, phù hợp với những tiêu chí để nhập cư. Sau đó theo chương trình định cư Express Entry, rất nhanh và không quá khó Cụ ạ !
Thường điểm draw quanh mức 480, muốn lên vài chục điểm phải cực kỳ cố gắng để cải thiện số điểm. Thế mà những năm dịch vừa qua có lúc điểm xuống đến 75, ngàn năm có 1. Những cháu nào chuẩn bị tốt thì định cư rất dễ.

Cầu vượt

Xe tải
Nhà Cháu đã định chia sẻ với Cụ từ hôm qua nhưng lại quên tịt đi mất, tuổi này thỉnh thoảng nó thế ! :)
Không có con đường duy nhất đúng và duy nhất hay ! Đây là chuyện từ cá nhân nhà Cháu chia sẻ, cái gì Cụ đã biết hoặc không hợp thì bỏ qua ạ !
Trong quá trình học, các cháu nên tạo những mối quan hệ thật thân tình với những cháu người bản địa. 1 trong những điều có thể lưu tâm là cái accent cần cải thiện rõ. Các cháu bản địa nói rất nhanh, nuốt âm và dùng từ lóng (slang words) nhiều, do đó phải hòa nhập với chúng. Chúng có người thân, quen biết với rất nhiều mối quan hệ có sẵn. Mà ở Canada, trong việc xin việc có khái niệm hidden job. Gần như các thông tin về những công việc, vj trí tốt đều là những thông tin ngầm. Nếu mình không có mối quan hệ thì khi những thông tin đó đến tai mình mọi việc đã xong rồi. Tất nhiên, khi phongr vấn thì mình phải đạt tốt những tiêu chí, yêu cầu nhà tuyển dụng đưa ra. Các mối quan hệ không có tác dụng ở đây nữa.
Các Cháu sang nên học trường có thứ hạng cao, tìm được việc tốt, phù hợp với những tiêu chí để nhập cư. Sau đó theo chương trình định cư Express Entry, rất nhanh và không quá khó Cụ ạ !
Thường điểm draw quanh mức 480, muốn lên vài chục điểm phải cực kỳ cố gắng để cải thiện số điểm. Thế mà những năm dịch vừa qua có lúc điểm xuống đến 75, ngàn năm có 1. Những cháu nào chuẩn bị tốt thì định cư rất dễ.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ!
Em may mắn là 2 nhóc nhà tiếng Anh rất khá. Chúng nó giỏi tiếng Anh lúc còn học lớp 9-10. Thằng em (sn 2003) thi TN PTTH 2021 điểm 10 tiếng Anh. IELTS đạt 8.0 được làm trợ giảng cho vài Trung tâm Tiếng Anh ở SG. Nên khi sang Can không gặp khó khăn về ngôn ngữ.
Em cũng nghe anh em nó bàn về tích điểm gì đó để sau này xin định cư cho thuận lợi. Tụi trẻ nó rành rẽ việc đó, em chả biết mù tịt gì.

• Vodka
Reactions: UFA

bau67

Xe container
Đọc những dòng này của cụ em thấy có hình dáng của gia đình em trong đấy. Chỉ khác là con em thì làm trong gara. Hàng ngày phải vật lộn với đống dầu nhớt. Cháu cũng phải tự vật lộn với cuộc sống xa nhà. Em nhớ mãi lời con em nói sau khi đặt chân đến Đức nửa năm: Ổn thế nào được khi phải sống xa nhà, xa ông(do cháu ở với ông từ bé), xa bố mẹ.
,l
[/QUOTE]
Đấy là năm lớp 12 Cụ ạ ! Khi học ở đại học York, được phép làm thêm và có nhiều mối quan hệ người lớn hơn thì làm cho hãng Pizza Pizza, rồi Winner Cụ ạ !

bau67

Xe container
Cảm ơn cụ đã chia sẻ!
Em may mắn là 2 nhóc nhà tiếng Anh rất khá. Chúng nó giỏi tiếng Anh lúc còn học lớp 9-10. Thằng em (sn 2003) thi TN PTTH 2021 điểm 10 tiếng Anh. IELTS đạt 8.0 được làm trợ giảng cho vài Trung tâm Tiếng Anh ở SG. Nên khi sang Can không gặp khó khăn về ngôn ngữ.
Em cũng nghe anh em nó bàn về tích điểm gì đó để sau này xin định cư cho thuận lợi. Tụi trẻ nó rành rẽ việc đó, em chả biết mù tịt gì.
Đúng đấy Cụ ! Nếu theo chương trình EE thì mở hồ sơ, các cháu học xong chương trình từ 2 năm trở lên sẽ có giấp phép lao động 3 năm và theo diện CEC. Học chương trình nào ở Can được tính bao nhiêu điểm, Ielts bao nhiêu thì bao nhiêu điểm, tuổi dưới 30 thì bao nhiêu điểm.... Công việc thuộc (trước là NOC) TEER nào.....khá minh bạch, rõ ràng. Nếu có thêm đề cử Tỉnh Bang PNP thì đương nhiên được cộng thêm 600 điểm, chắc suất có ITA luôn ạ !

starsn

Xe điện
Em thấy du học ko có gia đình sẽ vất hơn, cô đơn. Tự lập cũng vất hơn, cái gì cũng phải tự lo, nhưng cũng có cái sung sướng của tự do.
Xưa em chăm 1 bạn ng Ba lan ốm, bạn ý cảm động lắm, về nhà vẫn gửi quà cho em.
Bọn trẻ con giờ phải cạnh tranh tầm qte nên vất hơn.Chứ em hồi đi học chỉ cạnh tranh ở làng thôi nên chả học bao giờ :D
Ai rồi sớm muộn cũng phải đương đầu với việc trưởng thành và độc lập thôi. Nói là cạnh tranh tầm qt nhưng qt nó cũng có từ receptionist đến CEO, sức đến đâu làm đến đó. Cái khó của immigrant thường là không giỏi nói, còn vào làm rồi em thấy ổn hết. Theo em biết xin việc fresh grad accounting/ financial analyst ở Úc, Can, Mỹ không quá khó (visa thì em không biết), còn business/ marketing em không quen ai nên mù tịt.

Cuộc đời thật khó nói trước, nhiều khi cứ phải làm rồi đến đâu thì đến. Bạn ấy mà vào được top 30 thì chắc không cần lo lắm.

Cảm ơn cụ đã chia sẻ!
Chúc mừng cụ có con ngoan, học giỏi, biết tự lo. Thế này có bán nhà cũng đáng :)

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các thế hệ 6x, 7x trước đây khổ quá, tiếp cận tri thức cũng lạc hậu và bị chính cái nghèo cái khổ nó ám ảnh đến mức đến lúc sướng, lúc có tiền thì muốn con cái nó đc hưởng thứ mà mình ko đc. Ví dụ

1) ngoại ngữ: 6x, 7x tiếng anh phải nói là quá lởm => có tư tưởng thần thánh hoá ngoại ngữ. Ngoại ngữ cần thiết nhưng nó chỉ là phương tiện, quan trọng nhất vẫn là tư duy. Ko cần thiết ngoại ngữ phải quá xuất sắc làm gì. Tương đối là đủ

2) du học: cho rằng du học sẽ dễ đổi đời, học đc những bí kíp võ công thượng thừa, khiến con mình thay da đổi thịt lên một level mới, tương lai sáng lạn => sai lầm, du học thật ra hết sức bình thường, tây xịn nó học xong còn thất nghiệp đầy, chả đâu vào đâu nữa là ta.

3) môi trường: cho rằng môi trường tây ăn đứt ta => sai lầm, ở tây kiếm tiền để sống làng nhàng thì được chứ vươn lên để giàu nói thật khó hơn VN. Ra trường đi làm lương trung bình 60-70k $/ năm thì đến mọt kiếp mới giàu nổi, thua kiếm tiền ở VN. Cơ hội ở những nước phát triển ít hơn hẳn tại các nước đang pt. Chưa kể phân biệt chủng tộc khá mạnh, đi làm ở tây trong các cty lớn rất khó cạnh tranh nổi đám white vì pbct, trừ khi xuất chúng như đám india.

Câu nói có tiền ở VN là sướng nhất ko chỉ nói cho vui cho oai đâu. Theo em nó khá chuẩn xét trên nhiều góc độ: chủng tộc, văn hoá, cơ hội, kết nối...

starsn

Xe điện
Em thấy các thế hệ 6x, 7x trước đây khổ quá, tiếp cận tri thức cũng lạc hậu và bị chính cái nghèo cái khổ nó ám ảnh đến mức đến lúc sướng, lúc có tiền thì muốn con cái nó đc hưởng thứ mà mình ko đc. Ví dụ

1) ngoại ngữ: 6x, 7x tiếng anh phải nói là quá lởm => có tư tưởng thần thánh hoá ngoại ngữ. Ngoại ngữ cần thiết nhưng nó chỉ là phương tiện, quan trọng nhất vẫn là tư duy. Ko cần thiết ngoại ngữ phải quá xuất sắc làm gì. Tương đối là đủ

2) du học: cho rằng du học sẽ dễ đổi đời, học đc những bí kíp võ công thượng thừa, khiến con mình thay da đổi thịt lên một level mới, tương lai sáng lạn => sai lầm, du học thật ra hết sức bình thường, tây xịn nó học xong còn thất nghiệp đầy, chả đâu vào đâu nữa là ta.

3) môi trường: cho rằng môi trường tây ăn đứt ta => sai lầm, ở tây kiếm tiền để sống làng nhàng thì được chứ vươn lên để giàu nói thật khó hơn VN. Ra trường đi làm lương trung bình 60-70k $/ năm thì đến mọt kiếp mới giàu nổi, thua kiếm tiền ở VN. Cơ hội ở những nước phát triển ít hơn hẳn tại các nước đang pt. Chưa kể phân biệt chủng tộc khá mạnh, đi làm ở tây trong các cty lớn rất khó cạnh tranh nổi đám white vì pbct, trừ khi xuất chúng như đám india.

Câu nói có tiền ở VN là sướng nhất ko chỉ nói cho vui cho oai đâu. Theo em nó khá chuẩn xét trên nhiều góc độ: chủng tộc, văn hoá, cơ hội, kết nối...
Cụ chỉ cách làm giàu ở VN, với giàu được đến thế nào đi ạ.

Smile1102

Xe container
Ai rồi sớm muộn cũng phải đương đầu với việc trưởng thành và độc lập thôi. Nói là cạnh tranh tầm qt nhưng qt nó cũng có từ receptionist đến CEO, sức đến đâu làm đến đó. Cái khó của immigrant thường là không giỏi nói, còn vào làm rồi em thấy ổn hết. Theo em biết xin việc fresh grad accounting/ financial analyst ở Úc, Can, Mỹ không quá khó (visa thì em không biết), còn business/ marketing em không quen ai nên mù tịt.

Cuộc đời thật khó nói trước, nhiều khi cứ phải làm rồi đến đâu thì đến. Bạn ấy mà vào được top 30 thì chắc không cần lo lắm.

Chúc mừng cụ có con ngoan, học giỏi, biết tự lo. Thế này có bán nhà cũng đáng :)
Em đang sợ ko biết vào đc ko, hoặc là vào với giá nào nữa.
Budget của em cũng giới hạn thôi.
Anyway cả nhà cũng cố gắng, đc thì tốt ko thì ở nhà cũng vui, quan trọng là ko hối tiếc thôi.