[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

Smile1102

Xe container
Đây là trung bình trong đầu cụ hay trung bình thống kê trên báo? Vì trung bình ngành hot hot ở Mỹ trong đầu em là 300k.
Em nghĩ trung bình 300K thì khủng quá, mợ có report ko ạ.
Có chị sếp em thi thoảng lại dằn vặt em vì tội ko chịu tìm đường sang Mỹ làm việc đây ạ.

starsn

Xe điện
Có chị sếp em thi thoảng lại dằn vặt em vì tội ko chịu tìm đường sang Mỹ làm việc đây ạ.
Em nói quá lên tí vì cụ ấy cũng nói quá mà :)) đấy là trung bình dev trong big tech.

Smile1102

Xe container
Ở VN mợ ạ, em thấy hồi đấy em cũng vớ vẩn thôi nhưng đi du học về nó có lợi thế đấy :)
Mới ra trường lương cao thế ạ, năm bao nhiêu mợ ơi?
Em ra trường làm cho cty VN lương đc 7tr, năm 27 tuổi.

Smile1102

Xe container
Em nói quá lên tí vì cụ ấy cũng nói quá mà :)) đấy là trung bình dev trong big tech.
Mợ lại lấy ví dụ của Google thì lại chán quá :D.
Mấy cty Big Tech mà thế hệ cũ hơn chắc ko đc vậy đâu.
Mà nói thêm là em thấy hối hận luôn :D

starsn

Xe điện
Mới ra trường lương cao thế ạ, năm bao nhiêu mợ ơi?
Em ra trường làm cho cty VN lương đc 7tr, năm 27 tuổi.
Cũng quanh quanh năm mợ đi làm, lúc đấy em đi làm hơn 3 năm rồi. Nghe thì cao thế nhưng hồi đấy giá chung cư cũng bằng bây giờ mợ ạ, nên đủ sống sung túc so với xung quanh chứ bảo giàu thì không.

Smile1102

Xe container
Cũng quanh quanh năm mợ đi làm, lúc đấy em đi làm hơn 3 năm rồi. Nghe thì cao thế nhưng hồi đấy giá chung cư cũng bằng bây giờ mợ ạ, nên đủ sống sung túc so với xung quanh chứ bảo giàu thì không.
Giá chung cư cao chắc tầm 2009-2010? Lúc đó em đc tầm 1.4K usd.

starsn

Xe điện
Mợ lại lấy ví dụ của Google thì lại chán quá :D.
Mấy cty Big Tech mà thế hệ cũ hơn chắc ko đc vậy đâu.
Mà nói thêm là em thấy hối hận luôn :D
trung bình người làm khá là 200k trong thị trường bình thường, các cụ ấy cứ đem mấy người top top ở VN ra so với trung bình ở Mỹ, nên em cãi thế cho nhanh. Thôi kệ đi mợ ơi, tiền có phải tất cả đâu, life ở Mỹ cũng career oriented & boring to some extent, không phải ai cũng hợp.

Smile1102

Xe container
trung bình người làm khá là 200k trong thị trường bình thường, các cụ ấy cứ đem mấy người top top ở VN ra so với trung bình ở Mỹ, nên em cãi thế cho nhanh. Thôi kệ đi mợ ơi, tiền có phải tất cả đâu, life ở Mỹ cũng career oriented & boring to some extent, không phải ai cũng hợp.
Nói đùa vậy thôi, sống ở VN cũng có cái sướng,nhất là dịch vụ.
Hôm trc em gặp bạn em xưa làm cùng cty mà em ở VN chị ấy ở Mỹ, chị ý bảo lần này về HN sau 16 năm thấy sao mà đẹp thế, phát triển hơn nhiều, csong cũng dễ chịu, tình cảm ko buồn, cô đơn như bên kia.
Em thì chỉ thấy ở VN saving đc ít tiền rồi lại mang cống hiến cho nc Mỹ hết (con đi du học), cũng hơi tiếc :D

Rô-Ron

Xe điện
Con em gái mình làm BA ở Bain company cách đây gần chục năm lương 350k

Smile1102

Xe container
Con em gái mình làm BA ở Bain company cách đây gần chục năm lương 350k
Bain Company là cty tư vấn chiến lược, bthuong cũng sẽ cao hơn các cty khác ấy chị.
Vào mấy cty này cũng ko đơn giản ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
Em thấy các thế hệ 6x, 7x trước đây khổ quá, tiếp cận tri thức cũng lạc hậu và bị chính cái nghèo cái khổ nó ám ảnh đến mức đến lúc sướng, lúc có tiền thì muốn con cái nó đc hưởng thứ mà mình ko đc. Ví dụ

1) ngoại ngữ: 6x, 7x tiếng anh phải nói là quá lởm => có tư tưởng thần thánh hoá ngoại ngữ. Ngoại ngữ cần thiết nhưng nó chỉ là phương tiện, quan trọng nhất vẫn là tư duy. Ko cần thiết ngoại ngữ phải quá xuất sắc làm gì. Tương đối là đủ

2) du học: cho rằng du học sẽ dễ đổi đời, học đc những bí kíp võ công thượng thừa, khiến con mình thay da đổi thịt lên một level mới, tương lai sáng lạn => sai lầm, du học thật ra hết sức bình thường, tây xịn nó học xong còn thất nghiệp đầy, chả đâu vào đâu nữa là ta.

3) môi trường: cho rằng môi trường tây ăn đứt ta => sai lầm, ở tây kiếm tiền để sống làng nhàng thì được chứ vươn lên để giàu nói thật khó hơn VN. Ra trường đi làm lương trung bình 60-70k $/ năm thì đến mọt kiếp mới giàu nổi, thua kiếm tiền ở VN. Cơ hội ở những nước phát triển ít hơn hẳn tại các nước đang pt. Chưa kể phân biệt chủng tộc khá mạnh, đi làm ở tây trong các cty lớn rất khó cạnh tranh nổi đám white vì pbct, trừ khi xuất chúng như đám india.

Câu nói có tiền ở VN là sướng nhất ko chỉ nói cho vui cho oai đâu. Theo em nó khá chuẩn xét trên nhiều góc độ: chủng tộc, văn hoá, cơ hội, kết nối...
Sao mấy cháu vô địch olympia học xong ko chịu về nước làm việc cụ nhỉ? Nếu ko có người đi sang Pháp du học mở mang tri thức thì giờ nhà cụ chắc vẫn lầm than dưới gót giày của thực dân đấy! :)) ko có cái phong trào đông du và tây du thì nước ta giờ chắc giống mấy nước yếu kém lạc hậu ở Châu Phi mà thôi.

114hangbong

Xe cút kít
Không vodka cụ được nữa , em rep kính cụ 1 ly !
Có gian nan mới thành công được cụ ạ !
Mỗi con người có vị trí và bước xuất phát khác nhau , nhưng có 1 cai rất chung là phải trải qua tôi luyện cuộc sống mới thành công được
Em gái em học thạc sỹ Mỹ, tiến sỹ Úc đều là tự xin học bổng theo job. Bố mẹ em chỉ mất mỗi tiền vé mb lần đầu cho nó đi Mỹ thôi. Giờ hai vc đều làm việc ở Úc, so với hội bên Úc là thành công vì cả hai vc đi làm lương cao. Năm nào nhà nó cũng về ăn dầm ở dề nhà em cả tháng giao lưu chơi bời với bạn bè. Nó bảo em sang Úc mất nhiều cơ hội quá, giờ nhìn lại thua xa các bạn trong lớp, ngay cả cuộc sống cũng không thoải mái như anh chị ở nhà. Mà lo nhất là sau này già nếu vào trại dưỡng lão xịn là tiền cọc mỗi người 1 triệu đô Úc, còn không xin mời vào nhà dưỡng lão công bị đối xử cực kỳ tệ. Con cái bên đó thì đúng kiểu Tây, tự bươn chải tự lo hết nên cũng không có tình cảm gia đình như bên này. Em phải an ủi nó Thôi già biết gì nữa mà lo, giờ sống nơi văn minh con cái được học hành chu đáo là xứng đáng với công sức bọn em rồi.

114hangbong

Xe cút kít
Em thấy các thế hệ 6x, 7x trước đây khổ quá, tiếp cận tri thức cũng lạc hậu và bị chính cái nghèo cái khổ nó ám ảnh đến mức đến lúc sướng, lúc có tiền thì muốn con cái nó đc hưởng thứ mà mình ko đc. Ví dụ

1) ngoại ngữ: 6x, 7x tiếng anh phải nói là quá lởm => có tư tưởng thần thánh hoá ngoại ngữ. Ngoại ngữ cần thiết nhưng nó chỉ là phương tiện, quan trọng nhất vẫn là tư duy. Ko cần thiết ngoại ngữ phải quá xuất sắc làm gì. Tương đối là đủ

2) du học: cho rằng du học sẽ dễ đổi đời, học đc những bí kíp võ công thượng thừa, khiến con mình thay da đổi thịt lên một level mới, tương lai sáng lạn => sai lầm, du học thật ra hết sức bình thường, tây xịn nó học xong còn thất nghiệp đầy, chả đâu vào đâu nữa là ta.

3) môi trường: cho rằng môi trường tây ăn đứt ta => sai lầm, ở tây kiếm tiền để sống làng nhàng thì được chứ vươn lên để giàu nói thật khó hơn VN. Ra trường đi làm lương trung bình 60-70k $/ năm thì đến mọt kiếp mới giàu nổi, thua kiếm tiền ở VN. Cơ hội ở những nước phát triển ít hơn hẳn tại các nước đang pt. Chưa kể phân biệt chủng tộc khá mạnh, đi làm ở tây trong các cty lớn rất khó cạnh tranh nổi đám white vì pbct, trừ khi xuất chúng như đám india.

Câu nói có tiền ở VN là sướng nhất ko chỉ nói cho vui cho oai đâu. Theo em nó khá chuẩn xét trên nhiều góc độ: chủng tộc, văn hoá, cơ hội, kết nối...
Đúng hoàn toàn cụ ạ. Ở nơi mình là công dân hạng 2 thì có gì sướng. Chỉ là ngày xưa đói khổ nên nghĩ sang được bên đó là đổi đời nên chấp nhận hy sinh để cố sang thôi giờ bọn trẻ cũng không khát khao du học như thế hệ 7x mình nữa rồi.
Như con gái em, em biết Mỹ thuật phải ra nước ngoài học mà mẹ gợi ý nó toàn từ chối nó bảo Con chỉ đi du lịch thôi, du học để cho các bạn có chí. :((

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện sơn tùng với htl cho xa xôi (ở đây mấy ai có nghề ca sỹ), cụ nói chuyện cụ kiếm tiền ở vn đi cho cccm tham khảo học theo, học được chắc nhiều người sẽ không cho con đi nn nữa :)
Cát xê ca sĩ đc trả dựa trên khả năng chi trả của người xem đấy cụ. Logic khi cát xê cao => tức là khán giả thu nhập cũng phải cao lên mới có tiền chi trả. Nó phản ánh nền kinh tế thôi

Du học thì nhà có đkien em cũng thấy nên cho con du học. Tuổi trẻ trải nghiệm, học cũng đc mà du lịch cũng đc, được đi đó đi đây cũng thích mà. Trừ vài chuyên ngành còn căn bản là lúc đi làm cũng phải học lại cả thôi, chả khác j

Nhà ko có đkien thì ko nên, vì các bạn học trong nước kiếm tiền giờ còn mạnh hơn cả các bạn du học, ko việc gì mà hy sinh chất lượng sống của cả gia đình để chiều theo thú vui trải nghiệm của con.

114hangbong

Xe cút kít
Nói chuyện sơn tùng với htl cho xa xôi (ở đây mấy ai có nghề ca sỹ), cụ nói chuyện cụ kiếm tiền ở vn đi cho cccm tham khảo học theo, học được chắc nhiều người sẽ không cho con đi nn nữa :)
Theo em ở nước ngoài trật tự xh nó định hình lâu rồi nên khó có cơ hội hơn trog nước. Ở VN giai đoạn năm 2000 nhiều bạn em phất lên nhanh cực. Lúc đó bỏ cấm vận, xây dựng bùng nổ, ai theo công nghệ ép cọc nhà cao tầng thì thành tỷ phú trong thời gian ngắn. Về sau thì có chứng khoán, đất nền nên nhiều ngừoi thành giàu có... nói chung cơ hội trong nước nhiều hơn mợ ạ.

Smile1102

Xe container
Em nghe người ta nói kiếm tiền ở vn dễ nên em cũng muốn biết thật lòng ấy cụ, một phần lý do phải đi làm công dân hạng 2 để kiếm tiền :))

Nhưng mà chuyện kiếm tiền dễ cũng giống như chuyện ma, nghe nói nhiều mà chưa gặp bao giờ, muốn gặp toàn phải lên tivi là chính :)

Cụ kể chuyện cụ đi, em nghe nè ;;)
Ôi thế nói dư này cho nhanh, doanh thu của Tổng công ty Hoa Kỳ là hơn 22K tỷ usd, còn cty VN có 362 tỷ năm 2021.
Cty Việt nam 100tr người nhưng doanh thu 1 năm còn ít hơn doan thu Amazon tầm gần 500 tỷ năm và chỉ gấp chưa tới 2 lần cty Apple.
Dự trữ tiền mặt của VN chưa đc 100 tỷ usd, còn có lần em đọc đâu đó Apple có tầm 1000 tỷ usd chạ biết làm giề.
Vậy nên mọi ng có thể biết VN dễ kiếm tiền như thế nào so với Mỹ :D

Còn cuộc sống là lựa chọn của mỗi người ạ. Ở đâu cũng có thể thấy happy, và kiếm đc tiền thỏa mãn nhu cầu bản thân và gia đình.

Smile1102

Xe container
Theo em ở nước ngoài trật tự xh nó định hình lâu rồi nên khó có cơ hội hơn trog nước. Ở VN giai đoạn năm 2000 nhiều bạn em phất lên nhanh cực. Lúc đó bỏ cấm vận, xây dựng bùng nổ, ai theo công nghệ ép cọc nhà cao tầng thì thành tỷ phú trong thời gian ngắn. Về sau thì có chứng khoán, đất nền nên nhiều ngừoi thành giàu có... nói chung cơ hội trong nước nhiều hơn mợ ạ.
Nói chính xác thì VN có nhiều cơ hội cho những người ko thực sự giỏi và ko có nhiều kiến thức, những người cơ hội và đặc biệt lừa đảo và chụp giật.
Còn cụ mợ đã thấy ở VN có ai start up trong vài năm kiếm đc tiền tỷ usd chưa?
Còn mình ko kiếm đc do mình ko có năng lực cạnh tranh ở tầng đỉnh cao của Mỹ.
Nói nôm na ở VN thì là thằng chột làm vua xứ mù thôi.

Smile1102

Xe container
Em ở bển gần 5 năm em chứng kiến yellow meat bị xếp đáy xã hội, còn thua cả bọn đen, rệp. Bọn trắng lươn lẹo thuộc loại thứ 2 thì ko ai chủ nhật. Chúng nó pbct lòi ra nhưng những thằng sang VN làm việc thì nice thôi rồi, còn thiếu nước đội quê ta lên đầu thờ luôn nên nhiều cụ cứ lầm tưởng. Cũng chính những thằng đó quay về cố quốc mà gặp dân Á đông thì lộ nguyên hình mất dạy ngay.

Trc đây 7x du học về có lợi thế vì cả xã hội đc mấy người du học, được o bế, hưởng những miếng ngon nhất. Chứ giờ nó lại quá bình thường, du học đông như grab, nhà nhà người người du học, tiếng anh thì cháu em học lớp 3-4 đã bắn như súng AK. Cạnh tranh nhau bây giờ bằng tư duy và năng lực chứ học ở đâu ko giải quyết gì.

Nhiều người trẻ giờ vẫn đi làm lương 15-20k/năm nhưng tay trái vẫn đánh hàng về buôn, vẫn mở đc 3-4 nhà hàng. Thu nhập theo năm 100-150k/năm là ko ít. Nhà đẹp xe sang ko thiếu gì, năm nào cũng đi du lịch châu âu chơi vài tuần, đồ hiệu xài cả cây.

Cửa kiếm tiền ở những nước đang pt nóng cao gấp nhiều lần các nước đã pt rồi, chỉ cần bạn đủ năng động.

Chú em ở Đức mở quán ăn mà kêu bị hành khốn khổ khốn nạn, hàng chục loại giấy phép, tax các loại. Chưa kể bị khách complain, report gì đó là nó lại dừng vài ngày để check. Ổng kể có tháng lãi của tao còn ko bằng lương thằng quản lý quán tao trả cho nó

Trước đây đám ca sĩ đua nhau chạy sang bển diễn với ở chứ giờ lại đua nhau chạy về VN ở với diễn vì cát xê ở bển giờ tuổi gì so với cát xê VN trả.
Cát xê sơn tùng 60k/3 bài
Hoàng thuỳ linh 30k
Ca sĩ hang A cũng dao động từ 15-20k

Chưa kể tiền bản quyền bài hát bán trên các nền tảng online, OTT...
Đôi khi mình ko đc tôn trọng do mình ko đáng đc tôn trọng :D
Dân VN là bố của kỳ thị luôn ấy ạ.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Nói chính xác thì VN có nhiều cơ hội cho những người ko thực sự giỏi và ko có nhiều kiến thức, những người cơ hội và đặc biệt lừa đảo và chụp giật.

định nghĩa thế nào là giỏi? Thế nào là kiến thức?

Trừ những chuyên ngành sâu về y khoa, kĩ thuật...thì còn lại đến 99% thì đều là những hiểu biết chung chung chả khác gì nhau. Bạn đều có thể học và vận dụng nó linh hoạt tuỳ theo môi trường.

Trừ khi bạn là bác sĩ, kĩ sư, nhà khoa học...bạn vỗ ngực tôi giỏi nhưng tôi kiếm ít tiền thì đồng ý chứ bạn ko thuộc nhóm đó mà nói như vậy nó rất hài hước =))

114hangbong

Xe cút kít
Em chỉ phục nước ngoài như Mỹ và châu Âu về quyền tự do dân chủ thôi còn kiến thức giờ là chung của nhân loại rồi nên người nào thấy
kiểu đào tạo nào phù hợp với mình thì theo thôi.