[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

shazam

[Tịch thu bằng lái]
E có người quen cũng bán nhà cho con du học Đức. H cháu vẫn đang học, gia đình hiện đang thuê nhà ở. Mục đích là cháu sẽ học xong và ở lại Đức. Không biết kết cục cuối cùng ntn!
Kết là cháu vẫn phải về và gia đình thì ở thuê tiếp vì ko thể kiếm nổi tiền mua nhà :D

Thanhz

Xe tăng
Sau khi đọc tranh luận của các cụ, em thấy chúng ta khác nhau về mục tiêu và kỳ vọng, có khi cả nhân sinh quan luôn ấy.
Nhiều cụ chỉ đánh giá và quyết trên 2 chỉ tiêu duy nhất là: 1. Có hơn người khác ko? 2. ROI?.

Còn em kỳ vọng thứ khác:
1. Con có muốn có nỗ lực ko?
2. Đủ năng lực vào môi trường tốt ko?
3. Trải nghiệm có phong phú và khác biệt hơn ko?
4. Gia đình có phải trả giá quá nhiều ko (ví dụ ko ảnh hưởng sinh hoạt gia đình, công bằng giữa các con..)? có đủ cho theo học ko đứt gãy ko?

2 yếu tố đầu để xác định sác xuất thành công ko quá thấp (thành công theo nghĩa sau này con có thể tự lập, sống thoải mái, ko cần so với ng khác).
yếu tố 4 là bố mẹ đã có chuẩn bị kỹ càng cho con.
yếu tố 3: em là người lãng mạn, thích trải nghiệm phong phú, đẹp đẽ, ko thực tế như các cụ, thế nên ko giàu đc :D
Tiền nhiều để làm gì.
Có tiền chắc gì đã mua được trải nghiệm. Trải nghiệm mỗi người lại khác nhau. Thích là nhích thôi.
Cơ mà nhà mợ F1 cũng cách khá xa nhau nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Nhiều cụ hiểu đơn giản đi học xong để kiếm tiền gỡ lại như đi buôn thế (tất nhiên lớn phải đi làm kiếm tiền nuôi thân hoặc để phát triển bản thân). Đôi khi người có nhiều nhà bán đi 1 cái cho con cái đi học để cháu nó phát triển bản thân, phát huy hoặc giữ được đống TS của bố mẹ cũng tốt. Ví dụ thế.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều cụ hiểu đơn giản đi học xong để kiếm tiền gỡ lại như đi buôn thế (tất nhiên lớn phải đi làm kiếm tiền nuôi thân hoặc để phát triển bản thân). Đôi khi người có nhiều nhà bán đi 1 cái cho con cái đi học để cháu nó phát triển bản thân, phát huy hoặc giữ được đống TS của bố mẹ cũng tốt. Ví dụ thế.
Nghĩa vụ bản năng của cha mẹ là tạo điều kiện tối đa cho tụi F1.
Như các cụ đã nói "Đi 1 đàng, học sàng khôn", vượt ra khỏi biên giới nhìn cuộc sống xung quanh là đã vượt ra khỏi lũy tre làng, chỉ khi không có điều kiện thì mới phải chịu. Không phải cứ đi ra nước ngoài học là phải tìm cách ở lại hoặc như nhiều người viết trong này, đầu tư cho tụi F1 xong thì chúng phải làm ra đủ tiền đã đầu tư,...
Mà có phải đứa F1 nào cũng muốn đi du học đâu, nhất là ở những nhà có điều kiện. Thím bà xã vừa gọi điện cho cô em họ đang học ở Anh xong, bà hàng xóm nói luôn: "Nó vừa ở đầu phố đấy, Anh với em gì!". Cô ấy lẻn về lúc nào gia đình không hay biết, lại phải tìm ép để cô ấy quay lại học. May cuối cùng cũng học xong, về lấy chồng, sinh con và cũng chẳng cần phụ huynh xin việc!
Ngay cái việc giữ tiền phụ huynh để lại cũng vậy, nhiều F1 có tố chất làm ăn kinh doanh thì không nói, còn đại đa số cứ an phận thủ thường, học xong về làm thuê đâu đó thì yên tâm tài sản sẽ giữ để tiêu, còn lại cứ phải kinh doanh, có khi chẳng cần lâu, phụ huynh chưa đi là sạch sành sanh!

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Chính xác là khác ở nhân sinh quan cụ ạ! Tôi thực sự k hiểu lắm về tư duy của xã hội tại thời điểm hiện tại, có vẻ như mọi thứ đều quy ra tiền :) Cá nhân tôi tiếp xúc với tây thấy có 1 đặc điểm rất ít gặp ở người VN là chúng nó có sự trăn trở trong công việc, đôi khi thành ám ảnh khi chưa giải quyết được mà trong khi việc ấy phi lợi nhuận :)) Điều này hình thành do mục tiêu, tôn chỉ sống chứ k đơn giản là cái từ “đam mê” đầy nguỵ biện :) Hơn thế nữa định nghĩa “thành công” ở ta và nhiều nước châu á có vẻ đặt nặng vật chất hơn là trải nghiệm. “Thành công” là có tiền, hơn người khác điểm nọ điểm kia, luôn sống trong sự phán xét của xã hội kém chú ý đến trải nghiệm bản thân và rất hay lẫn lộn “thành công” và “hạnh phúc”. Đơn giản như việc đi du lịch, cùng 1 địa điểm Á hay chụp ảnh check in và ít tham gia các trò mạo hiểm, Âu - Mỹ thì ngược lại. Chính những điều này dẫn đến việc nếu coi du học là 1 dạng đầu tư mà đòi “kết quả” là vật chất thì khả năng fail khá cao nhưng nếu là trải nghiệm, phong cách sống thì thắng tuyệt đối.
Theo em lý do vẫn là tiền thôi cụ. Xã hội phương Tây nó đã qua cái thời phải lo ăn, lo mặc lâu rồi. Mặt bằng chung của cuộc sống đủ cao rồi thì họ sẽ thoải mái hơn để nghĩ đến những thứ lãng mạn hơn, phù phiếm hơn, bay bổng hơn. Lúc đó thì thước đo giá trị sẽ bao gồm nhiều thứ khác nữa ngoài tiền. Việt Nam mình còn nghèo, thu nhập trung bình bằng cỡ 1/10 - 1/20 các nước phát triển thì hiển nhiên mặt bằng suy nghĩ sẽ nghèo hơn, hèn hơn, thực dụng và ngắn hạn hơn, nghĩ về tiền nhiều hơn thôi cụ.
Ngay như bây giờ bọn GenZ ở VN cũng đã suy nghĩ rất khác thời của U40, U50 rồi.

Comment thêm chút cho khỏi lạc đề du học: chính do đi học về rồi suốt ngày nói và nghĩ ở Tây nước nó thế này, Tây nó nghĩ thế này, Tây nó làm thế này, còn VN thì .... là 1 trong những nguyên nhân để nhiều bạn du học về không hoặc ít thành công ở VN. Họ mong muốn và hành động làm sao để thay đổi VN nhanh chóng giống như Tây của các bạn. Nhưng họ không hiểu rằng VN đang ở một mặt bằng, một cái nền kém hơn rất nhiều nên cái đang xảy ra ở VN, cách người VN đang hành xử ở VN cơ bản là phù hợp vời điều kiện hoàn cảnh của VN và vì thế nó đang cơ bản là hợp lý. Muốn cải tạo, thay đổi cái gì, thì ngoài việc tìm ra nó đang không hợp lý ở chỗ nào (vốn rất nhanh và dễ với du học sinh về), thì quan trọng nhất là phải tìm ra nó đang hợp lý ở chỗ nào, tại sao nó lại như hiện tại?
Du học về là phải nhanh chóng tái hòa nhập cộng đồng, cố gắng hiểu đất nước và đồng bào của mình, rồi mới bắt đầu phát huy thế mạnh của mình để là một con ốc tốt, một bộ phận tốt của guồng máy xã hội và tìm cách vươn lên dần. Đó là bài học của 1 du học sinh trở về gần 20 năm trước sau 10 năm xa mẹ :D

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Chỗ em thấy đang bán nhà để tránh nhảy cầu

Smile1102

Xe container
Những đứa e biết thì như e đã nói, chưa du học về đã biết nó làm ở đâu, vị trí nào rồi. Chúng nó toàn con nhà quan chức vừa có tiền vừa có quan hệ
Còn cái loại đi du học về rồi cầm hồ sơ đi xin việc thì toàn đua đòi đú đởn chẳng hạn.
Bây giờ đi học nc ngoài có full học bổng là cực kỳ cực kỳ khó, nhất là Mỹ Anh.
Phần lớn chỉ có hỗ trợ tài chính kiểu giảm 50-70% chi phí, phần còn lại không nhỏ là utachi, trường tốt đóng 40-50K năm là bthuong.
Và đứa nào học xong cũng xin việc cả, trừ 1 số nhỏ con quan chức hay chủ DN. Mà nhiều đứa bố mẹ sẵn nó còn ko thèm, thích tự đi xin việc cơ cụ ạ.
Con nhà em bố mẹ làm công ăn lương nên nuôi học xong thì thích xin việc đâu thì xin thôi.

Batman

Xe điện
Tư duy nhà cháu thì rất đơn giản, tiền không quan trọng, chỉ cần đủ làm đòn bẩy cho thế hệ kế cận là được.
Mỗi thế hệ hơn nhau một chút, về tri thức, tài chính thì đều tốt cả.
Hãy thành một gia tộc phát triển sẽ tốt hơn là một cá nhân phát triển.

Smile1102

Xe container
Tiền nhiều để làm gì.
Có tiền chắc gì đã mua được trải nghiệm. Trải nghiệm mỗi người lại khác nhau. Thích là nhích thôi.
Cơ mà nhà mợ F1 cũng cách khá xa nhau nhỉ
vâng nhà em cũng xa nên cũng rảnh để lo từng đứa cụ ạ.

Phòng và vé

Xe tải
oh, các cụ bàn về nhà em ạ :D
Em cũng ko có nhiều nhà đâu, hiện cũng ở chung cư thôi, nhưng mà từ kinh nghiệm gia đình em thì đầu tư cho giáo dục là sinh lời nhất.
Em nói với con em là muốn đi du học thì việc của bố mẹ là chuẩn bị tài chính, việc của con là học và chuẩn bị hồ sơ, mẹ đảm bảo đủ tiền cho con đi học nếu xin đc trường tôt với mức học bổng 50% trở lên, còn lại tùy thuộc vào con. Nói chung con ng thì nên có mong muốn vươn lên và khám phá thế giới, tiền có chết cũng ko mang đi đc ạ.
Nhà em đầu tư tiền lãi đủ để cho con đi học, vốn để đầu tư chỗ khác.
Nói hẳn luôn là lương của mình em cũng đủ nuôi con đi học nc ngoài thoải mái mà ko có trở ngại gì nếu em đi làm đầy đủ. Nhưng em ko muốn có bất kỳ rủi ro gì (trc em bỏ hết tiền vào mua nhà đất, còn nợ vài tỷ) cũng như cho con thấy quyết tâm của em coi nó đối ứng đc tới đâu.
Nhà em bình thường, ko giàu như các cụ ở đây, nhưng em cũng ko cần ở nhà to, cũng ko cần có quá nhiều tiền. Và đối với em thì giáo dục là ưu tiên số 1 nên em sẵn sàng đầu tư, tất nhiên chỉ đầu tư khi con em đc chấp nhận ở trường đủ tốt, với chi phí hợp lý (ko đc thì cho học Rmit ở nhà).
Nói chung mọi quyết định ko có sai hay đúng, chỉ có quyết định phù hợp với hoàn cảnh và mong muốn của cả gia đình.
Em cũng vậy, luôn coi đầu tư cho giáo dục là khoản đầu tư hợp lý nhất. Tất nhiên là cũng phải xét tới thực lực của con chứ không phải loại chơi bời lêu lổng, được bố mẹ bỏ tiền ra đẩy đi với hy vọng nó sẽ tốt hơn.
Con em lớp 10 và cũng tính cho đi du học mà đang mông lung quá. Vì bạn ý thích vẽ và muốn theo các ngành liên quan tới việc này. Em đọc đâu đó trên diễn đàn, mợ có còm là con mợ cũng đang hướng theo ngành này mà em tìm lại thông tin để tham khảo thêm ko ra

cadan

Xe container
Bạn e 2 ngừoi ( 1 nam 1 nữ ). 20 năm trc bố mẹ (kte bt) dồn toàn bộ ( ko biết có vay mượn thêm j ko) để 2 bạn đi du học. Hiện h 2 bạn đều thành đạt. Công lao bố mẹ đc đền đáp toại nguyện cả.
Hàng xóm nhà e trc ở Định Công. Bán nhà ( duy nhat ) cho con đi du học Mỹ. Hiện cháu nó đang học tiếp lên cao. Ko biết tương lai thế nào. Nghe thì có vẻ có triển vọng. Hiện bố mẹ đang ở cc.
Còn gđ e thì cũng đình hướng cho cu đầu đi du học. Tiền chuẩn bị xong. Nhà cho 2 đứa mỗi đứa 1 cái. Tự tính toán cuộc sống về sau. Với vc e như vậy là hết trách nhiệm.
cccm thử quy ra giá trị cái thẻ xanh néu đầu tư dạng EB 5
Giả sử người đi học ở lại đuọc

Thì trị giá có bằng cái nhà không?

Trục

Xe ba gác
F1 nhà em bay một mình, em hỏi có cần người đón ở SB hay người đi cùng từ HN vào không? Nó bảo, ba để con đi một mình, trong Tp. HCM con tự xoay sở được, chi phí bay con tự bỏ, ăn ở con tự lo, thi cử con tự liệu. Ba cứ lo cho con thì sau này con đi du học, con sao tự lo cho mình được.
Vậy là em bị nó cho ở nhà.
Nghĩa vụ bản năng của cha mẹ là tạo điều kiện tối đa cho tụi F1.
Như các cụ đã nói "Đi 1 đàng, học sàng khôn", vượt ra khỏi biên giới nhìn cuộc sống xung quanh là đã vượt ra khỏi lũy tre làng, chỉ khi không có điều kiện thì mới phải chịu. Không phải cứ đi ra nước ngoài học là phải tìm cách ở lại hoặc như nhiều người viết trong này, đầu tư cho tụi F1 xong thì chúng phải làm ra đủ tiền đã đầu tư,...
Mà có phải đứa F1 nào cũng muốn đi du học đâu, nhất là ở những nhà có điều kiện. Thím bà xã vừa gọi điện cho cô em họ đang học ở Anh xong, bà hàng xóm nói luôn: "Nó vừa ở đầu phố đấy, Anh với em gì!". Cô ấy lẻn về lúc nào gia đình không hay biết, lại phải tìm ép để cô ấy quay lại học. May cuối cùng cũng học xong, về lấy chồng, sinh con và cũng chẳng cần phụ huynh xin việc!
Ngay cái việc giữ tiền phụ huynh để lại cũng vậy, nhiều F1 có tố chất làm ăn kinh doanh thì không nói, còn đại đa số cứ an phận thủ thường, học xong về làm thuê đâu đó thì yên tâm tài sản sẽ giữ để tiêu, còn lại cứ phải kinh doanh, có khi chẳng cần lâu, phụ huynh chưa đi là sạch sành sanh!

Altis 2011

Xe điện
E trực tiếp hướng dẫn công việc cho một số bạn du học về rồi mà, các bạn ý cũng ngoan, trình độ cũng tạm khá, nhưng nhìn chung không vượt hơn các bạn học ở VN, cụ làm gì mà ca ngợi các bạn du học ghê quá ;))
Có thể trình độ trội hơn hẳn nó đã ở lại nước ngoài rồi Cụ ah

coolpix8700

Xe ngựa
F1 nhà em bay một mình, em hỏi có cần người đón ở SB hay người đi cùng từ HN vào không? Nó bảo, ba để con đi một mình, trong Tp. HCM con tự xoay sở được, chi phí bay con tự bỏ, ăn ở con tự lo, thi cử con tự liệu. Ba cứ lo cho con thì sau này con đi du học, con sao tự lo cho mình được.
Vậy là em bị nó cho ở nhà.
Mô hình em đang thực hiện là tụi F1 học ĐH trong nước, chỉ cao học mới ra nước ngoài để chúng có thời gian "học" cuộc sống trong nước tốt hơn. Đứa đầu đã xong và đang làm việc, còn đứa út mới năm thứ 2, chắc năm cuối em sẽ cho nó đi, nhưng nó có vẻ hờ hững với du học, thì có thể cao học mới đi (mọi điều kiện, kể cả tiếng Anh với nó không thành vấn đề nếu ra ngoài phải học ngay, không cần bồi dưỡng thêm).
Đứa đầu khi đi làm cao học thì em và bà xã phải kèm nó ra sân bay. Ngồi trên xe tới tận lúc qua cửa vào sảnh chờ nó không nói 1 câu, nhưng học xong về nó cũng thấy có ích (mà nó học kết lớp 3 phổ thông ở Đức mới về)!

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Mô hình em đang thực hiện là tụi F1 học ĐH trong nước, chỉ cao học mới ra nước ngoài để chúng có thời gian "học" cuộc sống trong nước tốt hơn. Đứa đầu đã xong và đang làm việc, còn đứa út mới năm thứ 2, chắc năm cuối em sẽ cho nó đi, nhưng nó có vẻ hờ hững với du học, thì có thể cao học mới đi (mọi điều kiện, kể cả tiếng Anh với nó không thành vấn đề nếu ra ngoài phải học ngay, không cần bồi dưỡng thêm).
Đứa đầu khi đi làm cao học thì em và bà xã phải kèm nó ra sân bay. Ngồi trên xe tới tận lúc qua cửa vào sảnh chờ nó không nói 1 câu, nhưng học xong về nó cũng thấy có ích (mà nó học kết lớp 3 phổ thông ở Đức mới về)!
2 đứa nhà cụ đều về VN làm việc à?

Smile1102

Xe container
Em cũng vậy, luôn coi đầu tư cho giáo dục là khoản đầu tư hợp lý nhất. Tất nhiên là cũng phải xét tới thực lực của con chứ không phải loại chơi bời lêu lổng, được bố mẹ bỏ tiền ra đẩy đi với hy vọng nó sẽ tốt hơn.
Con em lớp 10 và cũng tính cho đi du học mà đang mông lung quá. Vì bạn ý thích vẽ và muốn theo các ngành liên quan tới việc này. Em đọc đâu đó trên diễn đàn, mợ có còm là con mợ cũng đang hướng theo ngành này mà em tìm lại thông tin để tham khảo thêm ko ra
cụ cho con đến ArtPink coi, bên đoa chuyên du học ngành Art.
Con em sau khi học kêu khó nên quay sang Business rồi cụ ạ

Trục

Xe ba gác
F1 nhà em nó cũng xác định làm việc tại VN, nhưng bọn trẻ hay trở cờ, và gây bất ngờ cho bố mẹ, nên em cứ chuẩn bị cả việc phát sinh khác. Cơ mà làm việc ở quốc gia nào cũng không thành vấn đề, quan trọng nhất là nó giao lưu được với những người bên kia biên giới. Với thế hệ bọn nó, việc trở thành công dân quốc tế khả năng sẽ là xu thế, nên giờ này là phải bẩy nó đi, không bao bọc được cụ ạ. Hòa nhập với môi trường tốt thì trẻ nó sẽ phát triển tốt.

Altis 2011

Xe điện
Nếu đầu tư mức này tức là nhà cụ thu nhập cực cao ạ hoặc đầu tư cho giáo dục quá ít.
Nhà em tùy thời điểm, tầm 10-15% thu nhập thường xuyên.
Còn đi học nc ngoài em xác định là nếu nó học tốt thì tất tay luôn phần của nó.
Nhà em là điển hình của việc đầu tư vào học hành là đúng đắn ạ.
Bố em bỏ cả sự nghiệp để quay về quê cho bọn em có đk đi học, bố mẹ em đã phải ăn đói, vay mượn khắp nơi cho bọn em đi học, lúc đó đất bán đc chắc cũng bán hết rồi.
Giờ nhà em có 1 bsi viện TƯ đầu ngành ở HN. 1 quản lý cấp khá cao ở 1 trong các cty lớn nhất VN. Em thì làm cho 1 trong các cty lớn nhất thế giới về lĩnh vực em làm. Với xuất phát điểm cực thấp về cả tiền và quan hệ, bọn em thấy cực kỳ may mắn vì đc đi học.
Tụi em chưa ai giàu, chỉ nhàng nhàng như em thôi vì đều ko quá ham hố quyền lực hay kiếm tiền, cũng như ko có nâng đỡ nào khác, đều phải tự thân vận động.
Thế nhưng kể cả trường hợp bố mẹ em có bán đất và giờ giá đất có cao hơn tài sản của bọn em, thì em tin gia đình em ko ai hối tiếc vì điều đó.
Em của hiện tại khá hơn rất rất nhiều lần bố mẹ em của quá khứ, em chưa phải hi sinh sự nghiệp, chưa phải vay mượn ai nên hà cớ gì em phải tiếc tiền cho con em đi học?
Chỉ sợ chúng nó ko xứng đáng để đầu tư thôi.
PS: Em là ng đầu tư cực kỳ thận trọng, và việc học ở nc ngoài cũng ko phải là thứ quá kinh khủng hay quá lấp lánh với em, nhưng em muốn con em có 1 mục tiêu và ước mơ mà nó cần nỗ lực để có, việc đi hay ko vẫn còn là 80-20.
Rất đồng cảm với Mợ vì em cũng có một hoàn cảnh khá tương đồng. Em nghĩ mợ là người thông minh, quyết đoán tây tàu đã trải thì hãy tự tin với quyết định của mình. Chỉ có Mợ mới hiểu con Mợ nhất và tư vấn tốt nhất cho nó. Mọi người ở đây mỗi người đưa ra những ví dụ mà họ đã trải qua, để mình ngẫm ra một cái gì đó, rút kinh nghiệm thôi, còn quyết là ở mình. Em cũng đang ở vị trí như Mợ, cũng phải cân nhắc cho con gái em đi học nước ngoài hay học VN, học ở đâu....
Nhân bàn chuyện học cho con, đầu tư cho con cái học hành là đầu tư tốt nhất nhưng đầu tư thế nào lại là một câu chuyện rất dài, phụ thuộc vào mỗi đứa trẻ. Có thể các Cụ Mợ hay nói con là ngày xưa khổ thế Bố mẹ vẫn vươn lên được nhưng các C/M hãy hiểu rằng hoàn cảnh khó khăn cũng là một yếu tố rất quan trọng để góp phần để vươn lên, thành công. Các cháu bây giờ có câu giàu vượt sướng là vậy, có khi giàu vượt sướng còn khó hơn và nghèo vượt khó.
Em gặp nhiều trường hợp đi tốn tiền đi du học nhưng chưa thành công, có thể trường hợp thành công các cháu ở nước ngoài không về. Cơ quan em rất nhiều cháu học 10 năm Âu Mỹ, giờ về làm công chức lương 3-4tr (nhiều cháu gia đình đào tạo bài bản, nhìn đã thấy tương lai có hàm có phẩm không nói), nhiều cháu nhàng nhàng cho qua ngày đoạn tháng. Rồi nhiều cháu học xong đi làm VN không xong, ở nước ngoài cũng không trụ được.
Cho nên, chỉ có bố mẹ mới hiểu được và tư vấn được cho con nên đi hay không thôi ah.

sakai_yo

Xe lăn
Em vào hóng cccm chia sẻ, nhà em thì vẫn tiểu học, cũng làm mọi cách cho con thích TA.

Batman

Xe điện
Cụ và mợ ấy đang ở 2 hệ quy chiếu khác nhau, một bên hệ quy chiếu là tiền, một bên hệ quy chiếu là tri thức. Ai cũng đúng trong hệ quy chiếu của mình, và không thể giải thích vì sao không cùng quan điểm.
Ở hệ quy chiếu thứ 2, kể cả thế hệ hiện tại có thất bại (trong mắt người khác), nhưng họ vẫn nỗ lực để cải thiện vấn đề của mình và hướng cho thế hệ tiếp theo cách đi đúng hơn. Nhóm người của hệ quy chiếu thứ 2 thì tiền chỉ dùng làm đòn bẩy, một phương thức phục vụ kế hoạch đào tạo.
Ở hệ quy chiếu thứ 1, thì vẫn có một xu hướng giống 2, đó là người có Tiền thì đều cho con đi học trường tốt hơn, là dùng tiền phục vụ việc đào tạo để thế hệ kế cận có tri thức tốt hơn.
Mọi con đường đều dẫn đến thành Rome thôi Cụ.