[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

hungboy

Xe buýt
Nói chung nếu con có khả năng thì đầu tư 10-30% tài sản cho nó học cũng được. Ko thì học trong nước cũng có cơ hội du học sau đh hay j mà

Xe gia đình

Xe điện
Bán nhà cho con đi học còn hơn bán nhà mua chứng, coin...

Smile1102

Xe container
Nói chung nếu con có khả năng thì đầu tư 10-30% tài sản cho nó học cũng được. Ko thì học trong nước cũng có cơ hội du học sau đh hay j mà
Em định nhà có 4 người thì tài sản chia 4, của con thì để cho nó đi học thoải mái chứ ko muốn cho tiền hay nhà, học xong thì tự kiếm thôi.
Còn của 2 vợ chồng thì để dưỡng già.

Mzc

Xe điện
Mợ ấy bán được tầm này là rất giỏi.
Để qua năm sau chắc còn hai sọi.
Thoát đỉnh rất khá hơn nhiều cụ trên này ba hoa chích chòe.
Chuẩn. Chưa kể con nó mà học tốt thì hi sinh chút ít lợi ích cũng ổn, vì kiến thức theo cả đời. Chứ học ngu, nát thì nó đốt vài chục tỷ trong 1 đêm ấy chứ =))

dracula_bg

Xe điện
hài vãi cụ chủ, người ta bảo bán nhà cho con tiền du học, chứ có nói bán nhà cho con tiền đi du học để sau này nó mua nhà to hơn đâu mà đoán già đoán non, người ko có tiền thì mục đích cuối cùng là kiếm tiền, chứ người nhiều tiền rồi họ muốn kiếm cái khác thì ai mà biết đc.

thanhlam171

Xe tăng
Quan trọng ngưởi ta cho con đi du học để mở rộng tư duy, kiến thức, sự độc lập. Chứ có phải thiệt hơn ở trong đời thường đâu.

đi một ngày đàng học một sàng khôn

Đi nhiều hiểu rộng. Cốt cho nó đi học để trưởng thành, bớt lo khi mình tuổi già. Thế thôi

Pvsc

Xe ba gác
Nếu em mà bán đc coin đúng thời điểm thì đã đc về hưu ko phải nghĩ cụ ạ :D.
số chưa đc cô thương nên vẫn phải làm ng thường cụ ạ.
Đọc thớt e đoán ngay mợ chốt bđs cho con đi học, dư 20t gửi tk chờ BTC về 4k :D

hungboy

Xe buýt
Quan trọng ngưởi ta cho con đi du học để mở rộng tư duy, kiến thức, sự độc lập. Chứ có phải thiệt hơn ở trong đời thường đâu.

đi một ngày đàng học một sàng khôn

Đi nhiều hiểu rộng. Cốt cho nó đi học để trưởng thành, bớt lo khi mình tuổi già. Thế thôi
Cũng tuỳ nhiều ông đi học về chỉ học mấy món poker hay ăn chơi là nhanh

Smile1102

Xe container
Đọc thớt e đoán ngay mợ chốt bđs cho con đi học, dư 20t gửi tk chờ BTC về 4k :D
à mà nhà em chung với bạn nên chưa có đủ 1M usd :D
qua đỉnh coin rơi mất gần triệu usd (toàn lãi), may mà còn có tí nhà để bán chứ ham coin thì toi.
nhà em còn coin tương đối nên nó cứ lên đỉnh lại là có tiền, ko cần mua thêm ạ.

rongnho

Xe tăng
Dành cho giáo dục 5-12% thu nhập. Trong trường hợp đặc biệt có thể dùng 5-12% tổng tài sản. Nhưng đa số là thua.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Có thể chủ nhà họ muốn tích lũy để cho con đi du học, nhưng thay vì để ngân hàng thì để vào đất. Có gì khó hiểu đâu nhỉ?
Và sau này con của họ lại bắt con của các cụ sản xuất tiền ra để họ mua được vài căn thì có.

PhongFood

Xe điện
Đi du học, nếu về VN thì cũng lại ...vác hồ sơ xin việc, rồi lại tích lũy để mua nhà....xòng xoáy lặp lại.
Nếu bán gửi banks cũng đủ tiền du học rồi cụ. Mợ ấy đầu tư cho tương lai có thể mang lại giá trị cao hơn. Trai/gái khôn thì khi các cháu lập gia đình cũng nhìn vào tiềm năng sinh lời đối tác định kết hôn. Vậy nên việc tính cua trong lỗ cũng tùy đối tượng cụ. :)

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Các bác bàn tám xôm quá... du học hay không phụ thuộc và F1 nó có thích hay không nữa. Có phải đứa nào cũng thích đi đâu, mặc dù nhà thừa tiền. Đi du học thật thì cơ bản là khổ chết mẹ, sung sướng gì.

Smile1102

Xe container
Dành cho giáo dục 5-12% thu nhập. Trong trường hợp đặc biệt có thể dùng 5-12% tổng tài sản. Nhưng đa số là thua.
Nếu đầu tư mức này tức là nhà cụ thu nhập cực cao ạ hoặc đầu tư cho giáo dục quá ít.
Nhà em tùy thời điểm, tầm 10-15% thu nhập thường xuyên.
Còn đi học nc ngoài em xác định là nếu nó học tốt thì tất tay luôn phần của nó.
Nhà em là điển hình của việc đầu tư vào học hành là đúng đắn ạ.
Bố em bỏ cả sự nghiệp để quay về quê cho bọn em có đk đi học, bố mẹ em đã phải ăn đói, vay mượn khắp nơi cho bọn em đi học, lúc đó đất bán đc chắc cũng bán hết rồi.
Giờ nhà em có 1 bsi viện TƯ đầu ngành ở HN. 1 quản lý cấp khá cao ở 1 trong các cty lớn nhất VN. Em thì làm cho 1 trong các cty lớn nhất thế giới về lĩnh vực em làm. Với xuất phát điểm cực thấp về cả tiền và quan hệ, bọn em thấy cực kỳ may mắn vì đc đi học.
Tụi em chưa ai giàu, chỉ nhàng nhàng như em thôi vì đều ko quá ham hố quyền lực hay kiếm tiền, cũng như ko có nâng đỡ nào khác, đều phải tự thân vận động.
Thế nhưng kể cả trường hợp bố mẹ em có bán đất và giờ giá đất có cao hơn tài sản của bọn em, thì em tin gia đình em ko ai hối tiếc vì điều đó.
Em của hiện tại khá hơn rất rất nhiều lần bố mẹ em của quá khứ, em chưa phải hi sinh sự nghiệp, chưa phải vay mượn ai nên hà cớ gì em phải tiếc tiền cho con em đi học?
Chỉ sợ chúng nó ko xứng đáng để đầu tư thôi.
PS: Em là ng đầu tư cực kỳ thận trọng, và việc học ở nc ngoài cũng ko phải là thứ quá kinh khủng hay quá lấp lánh với em, nhưng em muốn con em có 1 mục tiêu và ước mơ mà nó cần nỗ lực để có, việc đi hay ko vẫn còn là 80-20.

trasuanong

Xe tải
Có tiền đầu tư cho con thì còn gì bằng, tất nhiên với bạn nào có khả năng học và hấp thụ dc kiến thức, giá trị của một con người có kiến thức học vấn nó sẽ theo mình mãi mãi, tạo ra của cải vật chất ko chỉ đời con mà còn thế hệ sau tiếp nối nữa, ngoài ra giá trị của sự trải nghiệm chắc tuyệt vời lắm vì đó là ước mơ e ko bao giờ có dc, ngày xưa xin tiền bố mẹ học tiếng anh còn ko dc.

Giờ bảo em đổi 5 tỷ với việc con em được đi du học với đầy đủ ý chí quyết tâm Hoài bão thì e cho con đi ngay, mà khổ nỗi con e nó ko thèm đi ạ.

TÔN

Xe container
Từ 2 chục năm trước mấy bà bạn thân của mẹ e đều bán nhà cho con đi du học, dĩ nhiên là các bà ý có vài ba cái nhà chứ ko phải độc 1 cái

duongqua

Xe container
E chỉ biết chỗ e các a chị cho con đi du học, cháu nào TA bt ko kiếm được học bổng mà đi tự túc thì mất kha khá đi 2-3 căn nhà là chuyện thường, xong về ko xin được việc,bố mẹ lại xin cho vào NN lương 3-4tr/1 tháng. Làm 1-2 năm chán,bỏ việc về nhà start up cũng ko xong giờ bố mẹ nuôi cả con cả cháu. Biết thế sao ko cho học trong nước rồi giữ cái nhà lại cho nó làm của để dành hoặc start up thoải mái. Còn trường hợp cháu nào TA tốt xin được học bổng toàn phần hoặc gần toàn phần,thì đi học cũng nhàn,nhưng bố mẹ cũng bay tầm 1 căn nhà là thường. Được cái những cháu này học xong đều tự xin được việc tại nước ngoài hoặc về nước xin được việc lương cao,khá,tự lo được bản thân. Những trường hợp này thì cũng bõ công bỏ cái nhà đi đầu tư cho tương lai của con.
Nhưng nếu ko có điều kiện thì tốt nhất cứ đầu tư cho cháu học trường xịn tại VN,có kiến thức tốt ra đi làm rồi tự xin học bổng Master or PhD rồi định cư lại thì vẫn tốt hơn và cũng đỡ tốn của gia đình hơn mà xác suất thành công lại cao hơn!