[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

TÔN

Xe container
Đi du học, nếu về VN thì cũng lại ...vác hồ sơ xin việc, rồi lại tích lũy để mua nhà....xòng xoáy lặp lại.
Nghĩ như cụ thì chả ai đi du học :))
Chúng nó nhà ko có doanh nghiệp thì cũng đã sắp xếp hết ngồi chỗ nọ chỗ kia rồi chứ sao phải vác hồ sơ đi đâu
E xin lỗi chứ có thể tầm quan hệ hiểu biết của cụ có giới hạn nên cụ mới có suy nghĩ như vậy. Chứ chúng nó đi du học thì 1 là giỏi thật sự đâu cũng trải thảm chào mời, ko thì đi du học lấy cái bằng để hợp thức vị trí thôi
Còn chúng nó nhà ko thiếu như cụ để mà phải kiếm tiền mua nhà

Smile1102

Xe container
Ý mợ muốn nói đến cụ Trục phỏng ạ?
Cụ ấy cũng mới từ bỏ nghiệp kinh doanh để đi làm công ăn lương thôi nhưng đôi khi đó lại là lựa chọn hợp lý và nhẹ đầu nhất là thời buổi khó khăn này. Dù sao thì ngày xưa cụ ấy cũng dữ dội hơn mợ và e nhiều. Tất nhiên những trò nghịch ngợm thì ai cũng có chỉ là nhiều người năng khiếu tốt hơn.
E đánh giá cao mợ đấy, mợ mà có nhan sắc nữa thì hết nước chấm luôn.
Mỗi ng có cái hay riêng ạ, có nhiều cụ rất am hiểu kinh tế, có cụ dạy con cái giỏi, có cụ thu nhập khủng, đầu tư siêu, còn có cả đầu thai tốt, ai cũng đáng học.
Có thể em làm nghề chém gió kiếm tiền nên khoản nói, phân tích sẽ có chút lợi thế và cả đam mê tán phét :D
Luận về nhan sắc thì em ko cạnh tranh vì ko có bất cứ lợi thế nào.
Luận về thành tích quậy và ham chơi khi còn đi học thì em cũng khá là có số má ợ.

rongnho

Xe tăng
Nếu đầu tư mức này tức là nhà cụ thu nhập cực cao ạ hoặc đầu tư cho giáo dục quá ít.
Nhà em tùy thời điểm, tầm 10-15% thu nhập thường xuyên.
Còn đi học nc ngoài em xác định là nếu nó học tốt thì tất tay luôn phần của nó.
Nhà em là điển hình của việc đầu tư vào học hành là đúng đắn ạ.
Bố em bỏ cả sự nghiệp để quay về quê cho bọn em có đk đi học, bố mẹ em đã phải ăn đói, vay mượn khắp nơi cho bọn em đi học, lúc đó đất bán đc chắc cũng bán hết rồi.
Giờ nhà em có 1 bsi viện TƯ đầu ngành ở HN. 1 quản lý cấp khá cao ở 1 trong các cty lớn nhất VN. Em thì làm cho 1 trong các cty lớn nhất thế giới về lĩnh vực em làm. Với xuất phát điểm cực thấp về cả tiền và quan hệ, bọn em thấy cực kỳ may mắn vì đc đi học.
Tụi em chưa ai giàu, chỉ nhàng nhàng như em thôi vì đều ko quá ham hố quyền lực hay kiếm tiền, cũng như ko có nâng đỡ nào khác, đều phải tự thân vận động.
Thế nhưng kể cả trường hợp bố mẹ em có bán đất và giờ giá đất có cao hơn tài sản của bọn em, thì em tin gia đình em ko ai hối tiếc vì điều đó.
Em của hiện tại khá hơn rất rất nhiều lần bố mẹ em của quá khứ, em chưa phải hi sinh sự nghiệp, chưa phải vay mượn ai nên hà cớ gì em phải tiếc tiền cho con em đi học?
Chỉ sợ chúng nó ko xứng đáng để đầu tư thôi.
PS: Em là ng đầu tư cực kỳ thận trọng, và việc học ở nc ngoài cũng ko phải là thứ quá kinh khủng hay quá lấp lánh với em, nhưng em muốn con em có 1 mục tiêu và ước mơ mà nó cần nỗ lực để có, việc đi hay ko vẫn còn là 80-20.
Học nhiều ngành ra trường chỉ là vé vào cửa, còn phát triển như thế nào phụ thuộc vào nỗ lực và nhanh nhạy , yêu nghề sau này. Bây giờ thế giới phẳng, ở vn cũng học đx nhiều nghề, nhiều kiến thức. Nếu có ý định cư nước ngoài thì ko nói, còn để có cái nghề thì ko nên chi quá nhiều tiền vào đh mà nên để dành để tu nghiệp sau này. Cũng rất nhiều trường hợp quanh tôi nhìn thấy đa số đầu tư đi học Anh Mỹ cách đây 15-20 năm là thất bại, Vài lời chia sẻ..

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ như cụ thì chả ai đi du học :))
Chúng nó nhà ko có doanh nghiệp thì cũng đã sắp xếp hết ngồi chỗ nọ chỗ kia rồi chứ sao phải vác hồ sơ đi đâu
E xin lỗi chứ có thể tầm quan hệ hiểu biết của cụ có giới hạn nên cụ mới có suy nghĩ như vậy. Chứ chúng nó đi du học thì 1 là giỏi thật sự đâu cũng trải thảm chào mời, ko thì đi du học lấy cái bằng để hợp thức vị trí thôi
Còn chúng nó nhà ko thiếu như cụ để mà phải kiếm tiền mua nhà
E trực tiếp hướng dẫn công việc cho một số bạn du học về rồi mà, các bạn ý cũng ngoan, trình độ cũng tạm khá, nhưng nhìn chung không vượt hơn các bạn học ở VN, cụ làm gì mà ca ngợi các bạn du học ghê quá ;))

Smile1102

Xe container
Học nhiều ngành ra trường chỉ là vé vào cửa, còn phát triển như thế nào phụ thuộc vào nỗ lực và nhanh nhạy , yêu nghề sau này. Bây giờ thế giới phẳng, ở vn cũng học đx nhiều nghề, nhiều kiến thức. Nếu có ý định cư nước ngoài thì ko nói, còn để có cái nghề thì ko nên chi quá nhiều tiền vào đh mà nên để dành để tu nghiệp sau này. Cũng rất nhiều trường hợp quanh tôi nhìn thấy đa số đầu tư đi học Anh Mỹ cách đây 15-20 năm là thất bại, Vài lời chia sẻ..
Cái khác nhau là ở chỗ, cụ coi đi học là học nghề, còn em coi đi học là trải nghiệm cuộc sống thời tuổi trẻ bên cạnh học.
Học ở VN 12 năm rồi, vậy cho đi chỗ khác cho tự lập, giao lưu với thế giới.
Thành công hay thất bại đôi khi là lựa chọn, và chỉ bản thân họ biết là họ thế nào, ng ngoài ko đánh giá đc cụ ạ.
Em là ng làm đủ các môi trường và tiếp xúc đủ với mọi loại thành phần học khắp nơi trên thế giới.
Nhân viên của em cũng vậy, VN từ BK, KTQD, NT, Rmit... có cả, rồi Âu Mỹ, Úc.... Thực sự đều giỏi giang, TA tốt, bọn nc ngoài TA có khá hơn thì TV kém hơn. Nói chung ko hơn nhau nhiều ở entry level.
Nhưng bọn đc đi nhiều nó có nhiều thứ hay ho hơn để nhớ, quan hệ XH ko thu hẹp ở VN... và có vẻ có csong thú vị hơn, tiếp xúc văn hóa đa dạng hơn, gặp thầy giỏi hơn (kiểu ông thầy có khi đạt giải Nobel chả hạn)...
Mà em thì thích thế, còn nếu chỉ là kiến thức thì lên miền núi ở cho rẻ rồi học online cũng đc, coursera, Udemy, Havard, MIT... đủ cả.

TieuFu

Xe container
Như mợ ấy nói và mô tả thì e đoán căn này của mợ ấy Tây Bắc, diện tích 180m2 giá bán tầm 24tỷ.
Ban căng nếu để học xong kiếm lại như vậy.
Có khi nào thầy dạy đến xin học không nhỉ ? Tầm ý cu con thành triệu phú non rồi !

Tình cờ đọc thấy cụ này bán nhà đi lấy tiền cho con du học.
Nếu cụ đó có nhiều căn và bán đi 1 căn thì ko nói.
Nhưng sau vài năm du học về thì cháu nó lại đi xin việc, rồi tích lũy nhiều năm để mua nhà, liệu bao lâu mới mua lại được căn nhà bố mẹ đã bán nhỉ ?

Screenshot_2022-12-13-15-47-45-71_d45a6b1f496fd7b2f46f16431b6c173e.jpg
Như mợ ấy nói và mô tả thì e đoán căn này của mợ ấy Tây Bắc, diện tích 180m2 giá bán tầm 24tỷ.
Ban căng nếu để học xong kiếm lại như vậy.
Ngay như dân bản địa ở bển cũng chỉ mong cày đến lúc hưu để ra được 1 triệu usd, mà phần nhiều có mấy ai đạt được đâu ;))

Smile1102

Xe container
Sau khi đọc tranh luận của các cụ, em thấy chúng ta khác nhau về mục tiêu và kỳ vọng, có khi cả nhân sinh quan luôn ấy.
Nhiều cụ chỉ đánh giá và quyết trên 2 chỉ tiêu duy nhất là: 1. Có hơn người khác ko? 2. ROI?.

Còn em kỳ vọng thứ khác:
1. Con có muốn có nỗ lực ko?
2. Đủ năng lực vào môi trường tốt ko?
3. Trải nghiệm có phong phú và khác biệt hơn ko?
4. Gia đình có phải trả giá quá nhiều ko (ví dụ ko ảnh hưởng sinh hoạt gia đình, công bằng giữa các con..)? có đủ cho theo học ko đứt gãy ko?

2 yếu tố đầu để xác định sác xuất thành công ko quá thấp (thành công theo nghĩa sau này con có thể tự lập, sống thoải mái, ko cần so với ng khác).
yếu tố 4 là bố mẹ đã có chuẩn bị kỹ càng cho con.
yếu tố 3: em là người lãng mạn, thích trải nghiệm phong phú, đẹp đẽ, ko thực tế như các cụ, thế nên ko giàu đc :D

Chỉnh sửa cuối:

rongnho

Xe tăng
Cái khác nhau là ở chỗ, cụ coi đi học là học nghề, còn em coi đi học là trải nghiệm cuộc sống thời tuổi trẻ bên cạnh học.
Học ở VN 12 năm rồi, vậy cho đi chỗ khác cho tự lập, giao lưu với thế giới.
Thành công hay thất bại đôi khi là lựa chọn, và chỉ bản thân họ biết là họ thế nào, ng ngoài ko đánh giá đc cụ ạ.
Em là ng làm đủ các môi trường và tiếp xúc đủ với mọi loại thành phần học khắp nơi trên thế giới.
Nhân viên của em cũng vậy, VN từ BK, KTQD, NT, Rmit... có cả, rồi Âu Mỹ, Úc.... Thực sự đều giỏi giang, TA tốt, bọn nc ngoài TA có khá hơn thì TV kém hơn. Nói chung ko hơn nhau nhiều ở entry level.
Nhưng bọn đc đi nhiều nó có nhiều thứ hay ho hơn để nhớ, quan hệ XH ko thu hẹp ở VN... và có vẻ có csong thú vị hơn, tiếp xúc văn hóa đa dạng hơn, gặp thầy giỏi hơn (kiểu ông thầy có khi đạt giải Nobel chả hạn)...
Mà em thì thích thế, còn nếu chỉ là kiến thức thì lên miền núi ở cho rẻ rồi học online cũng đc, coursera, Udemy, Havard, MIT... đủ cả.
Cụ nói thế thì em đồng ý với cụ vì em cũng gần chục năm học và sống trời âu. Không rõ hoàn cảnh kinh tế và thu nhâph của cụ nên em chém mấy lời. Cách đây hơn 20 năm thì em thấy những gia đình cho con du học sai lầm khá nhiều về quyết định cũng như lựa chọn ngành nghề, chuẩn bị tư tưởng kiến thức xã hội để cho con xa nhà, có thể bây giờ khác. Chúc cụ lựa chọn đúng.

rongnho

Xe tăng
Ngay như dân bản địa ở bển cũng chỉ mong cày đến lúc hưu để ra được 1 triệu usd, mà phần nhiều có mấy ai đạt được đâu ;))
1 tr$ ngày xưa to thôi, bên Mỹ tăng tiêu chuẩn giàu rồi, ngày xưa là tổng tài sản 7tr $ bây giờ lên 14-15tr mới đc tính giàu bên Mỹ. Còn ngày xưa siêu giàu là 30tr$ giờ tăng lên 100tr$ mới đc là siêu giàu.

1 tr$ ngày xưa to thôi, bên Mỹ tăng tiêu chuẩn giàu rồi, ngày xưa là tổng tài sản 7tr $ bây giờ lên 14-15tr mới đc tính giàu bên Mỹ. Còn ngày xưa siêu giàu là 30tr$ giờ tăng lên 100tr$ mới đc là siêu giàu.
Có 1 triệu usd tiền mặt gửi bank thì ở bển không nhiều người có đâu cụ ơi. Cày cả đời để ra được 1 nửa số ấy là được coi là thành công rồi

Smile1102

Xe container
Cụ nói thế thì em đồng ý với cụ vì em cũng gần chục năm học và sống trời âu. Không rõ hoàn cảnh kinh tế và thu nhâph của cụ nên em chém mấy lời. Cách đây hơn 20 năm thì em thấy những gia đình cho con du học sai lầm khá nhiều về quyết định cũng như lựa chọn ngành nghề, chuẩn bị tư tưởng kiến thức xã hội để cho con xa nhà, có thể bây giờ khác. Chúc cụ lựa chọn đúng.
Cảm ơn cụ, em hi vọng cụ vẫn thấy vui vì những trải nghiệm đã có trong hơn 10 năm đó.
Em cũng ko cầu con em giàu có, em chỉ mong con là ng đàng hoàng, sống đc bằng kiến thức và có nhiều trải nghiệm thú vị, có tầm nhìn phóng khoáng ko hạn hẹp.
Con em thì có thể sẽ thích nghi tốt ở môi trường nc ngoài, em cũng có hỏi ý kiến cô giáo nó, cô bảo ko sợ nó đi ko học đc, chỉ sợ học ở VN sẽ làm nó ko phát huy đc hết khả năng, dù con nhà em cũng làng nhàng ở lớp, nhưng ai cũng cảm nhận nó có gì đó khá khác biệt so với các bạn, mà môi trường nc ngoài có thể hợp hơn với nó.
E cũng có thời gian ngắn ( gần 1 năm) ở châu Âu cách đây gần 20 năm. Em có thể kết bạn nhanh và dc đội Tây rất quý, mời về nhà chơi dự tiệc gia đình... khi em về VN các bạn từ các nc khác còn đến để nấu ăn và tiễn em về, còn có bạn nấu ăn cho trong mấy tháng. Nói chung em có thể thích nghi và hòa nhập môi trường khá tốt, hơn nhiều bạn VN khác nên rất enjoy.

TÔN

Xe container
E trực tiếp hướng dẫn công việc cho một số bạn du học về rồi mà, các bạn ý cũng ngoan, trình độ cũng tạm khá, nhưng nhìn chung không vượt hơn các bạn học ở VN, cụ làm gì mà ca ngợi các bạn du học ghê quá ;))
Những đứa e biết thì như e đã nói, chưa du học về đã biết nó làm ở đâu, vị trí nào rồi. Chúng nó toàn con nhà quan chức vừa có tiền vừa có quan hệ
Còn cái loại đi du học về rồi cầm hồ sơ đi xin việc thì toàn đua đòi đú đởn chẳng hạn.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Những đứa e biết thì như e đã nói, chưa du học về đã biết nó làm ở đâu, vị trí nào rồi. Chúng nó toàn con nhà quan chức vừa có tiền vừa có quan hệ
Còn cái loại đi du học về rồi cầm hồ sơ đi xin việc thì toàn đua đòi đú đởn chẳng hạn.
Du học về xong cầm hồ sơ xin việc nhiều mà, e thấy rất nhiều chứ có gì ghê gớm, mà nhiều bạn ngoan chứ ko phải đú đởn ăn chơi gì đâu.

TÔN

Xe container
Du học về xong cầm hồ sơ xin việc nhiều mà, e thấy rất nhiều chứ có gì ghê gớm, mà nhiều bạn ngoan chứ ko phải đú đởn ăn chơi gì đâu.
Đi du học xong về cầm hồ sơ đi xin việc kiếm dăm ba đồng, tích cóp đi mua nhà ... bọn đấy chắc là kiếm đc học bổng bằng thực lực. Chứ e chưa thấy thấy đứa nào nhà điều kiện đi du học tự túc mà phải cầm hs đi xin việc cả. Đi du học về vứt xó bằng cấp rồi ăn chơi nhảy múa thì e gặp nhiều :))
Bản thân e ngày xưa bà già bảo đi du học, e nói luôn là e đi nước ngoài 1 là đi du lịch, 2 là định cư hẳn thì e đi. Còn đi học với đi làm thì thôi. Vì e biết tính e, đầu tư thế chỉ có lỗ :))

• Vodka
Reactions: BKG

skype0211

Xe tăng
Con cái thành người và đạt được hết tầm phát triển của chúng nó là được, đầu tư cho con cái thì đến bán thân em còn bán nếu cần í chứ, bán nhà chưa là gì cả.😅

77665508

[Tịch thu bằng lái]
E có người quen cũng bán nhà cho con du học Đức. H cháu vẫn đang học, gia đình hiện đang thuê nhà ở. Mục đích là cháu sẽ học xong và ở lại Đức. Không biết kết cục cuối cùng ntn!
Cuối thì chắc là con gửi tiền về để bố mẹ thuê nhà dài hạn rùi hoặc mua lấy 1 căn khác ở. Cũng ổn mỗi tội xa con cháu.

ZARG

Xe container
Ông bạn vong niên của em bán hết nhà cửa đầu tư cho 2 con gái đi Mỹ.

Giờ Master Kiểm toán xong hết. Định cư ở lại lương cao cuộc sống tốt, nom cũng ổn.

Con em giờ cũng 600tr tiền học 1 năm đây chả biết nên cơm cháo gì không?!

Nhưng sau chục năm bôn ba hải ngoại em thấy đầu óc mở mang nhiều. Chứ ru rú ở VN làm nhân viên Bộ em thấy tẻ nhạt lắm (hồi đó em nghỉ nhà nước đi Tây Du).

starsn

Xe điện
Du học cũng đủ kiểu người nhưng hiện tại các cty lớn vẫn hướng về đối tượng đã học/ làm việc ở nn cho các vị trí cao cấp.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
Cụ có quan sát chính xác. Ở người VN cũng có nhưng tỷ lệ rất nhỏ, có trăn trở suy nghĩ tìm cách giải quyết đến cùng, hướng đến sự hoàn hảo hoặc ít ra cố gắng nâng bậc cấp độ hoàn thiện, trong những phạm trù không có lợi ích vật chất trực tiếp.
Có thể văn hóa đề cao thái quá "sự thích nghi", nên đa số dễ dãi chấp nhận sự kém hoàn thiện, dễ thích nghi với chúng.

Cá nhân tôi tiếp xúc với tây thấy có 1 đặc điểm rất ít gặp ở người VN là chúng nó có sự trăn trở trong công việc, đôi khi thành ám ảnh khi chưa giải quyết được mà trong khi việc ấy phi lợi nhuận :)) Điều này hình thành do mục tiêu, tôn chỉ sống chứ k đơn giản là cái từ “đam mê” đầy nguỵ biện :) Hơn thế nữa định nghĩa “thành công” ở ta và nhiều nước châu á có vẻ đặt nặng vật chất hơn là trải nghiệm.