[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

red_dragon88

Xe buýt
Nhãn quan mỗi người khác nhau, các cụ tính lãi lỗ theo kiểu bán nhà và mua lại nhà thì là như vậy, nhưng có lẽ nhu cầu của mợ ấy là muốn cho con học tập trong môi trường nước ngoài, không cần biết sau này có về nước làm việc hay không thì mợ ấy sẵn sàng bán thôi. Nhu cầu chính của mợ ấy là muốn cho con học tập trong môi trường nước ngoài.
Em có xem qua thớt của mợ ấy thì khả năng kiếm tiền từ công việc chuyên môn lẫn từ chứng khoán và bất động sản là không hề ít,nên các cụ chớ có lo thay cho mợ ấy.

juve99

Xe cút kít
Thấy cụ chủ có nhiều topic trăn trở kiểu này, chắc cụ nhiều tâm tư lắm?

Quan điểm của em thì kiếm được tiền mua được nhà, sau đó bán đi lấy tiền cho F1 đi học nước ngoài. F1 về kiếm tiền cật lực để mua nhà, sau đó bán đi để lo cho F2 ... Nhìn thì tưởng là luẩn phuẩn, quên luẩn quẩn, nhưng còn hơn chán so với việc cả mấy thế hệ có 1 cái nhà, chẳng bán đi nhưng cũng chẳng kiếm thêm được gì, đại loại là ngồi yên tại chỗ.
Xác định đầu tư cho con cái mà còn cần tính lỗ lãi như bài toán kinh tế bình thường thì em nghĩ sẽ khó có thể quyết được cái gì cụ ạ.
Cụ này suy nghĩ chín chắn trưởng thành thật ;;)

cadan

Xe container
Cụ và mợ ấy đang ở 2 hệ quy chiếu khác nhau, một bên hệ quy chiếu là tiền, một bên hệ quy chiếu là tri thức. Ai cũng đúng trong hệ quy chiếu của mình, và không thể giải thích vì sao không cùng quan điểm.
tiền có giá trị bảo hiểm (trực tiếp)

đầu tư cho con người cũng nhằm bảo hiểm (gián tiếp)

một con người được trang bị đủ kiến thưc và kỹ năng có thể kiếm ra nhiều tiền hơn số được đầu tư

lý thuyết là vậy nhg ko có gì bảo đảm, nhưng khoản đầu tư nào chả thế ạ

bỏ tiền vào nhà đât cũng đầy lúc sún hết răng mà

cadan

Xe container
Nếu đầu tư mức này tức là nhà cụ thu nhập cực cao ạ hoặc đầu tư cho giáo dục quá ít.
Nhà em tùy thời điểm, tầm 10-15% thu nhập thường xuyên.
Còn đi học nc ngoài em xác định là nếu nó học tốt thì tất tay luôn phần của nó.
Nhà em là điển hình của việc đầu tư vào học hành là đúng đắn ạ.
Bố em bỏ cả sự nghiệp để quay về quê cho bọn em có đk đi học, bố mẹ em đã phải ăn đói, vay mượn khắp nơi cho bọn em đi học, lúc đó đất bán đc chắc cũng bán hết rồi.
Giờ nhà em có 1 bsi viện TƯ đầu ngành ở HN. 1 quản lý cấp khá cao ở 1 trong các cty lớn nhất VN. Em thì làm cho 1 trong các cty lớn nhất thế giới về lĩnh vực em làm. Với xuất phát điểm cực thấp về cả tiền và quan hệ, bọn em thấy cực kỳ may mắn vì đc đi học.
Tụi em chưa ai giàu, chỉ nhàng nhàng như em thôi vì đều ko quá ham hố quyền lực hay kiếm tiền, cũng như ko có nâng đỡ nào khác, đều phải tự thân vận động.
Thế nhưng kể cả trường hợp bố mẹ em có bán đất và giờ giá đất có cao hơn tài sản của bọn em, thì em tin gia đình em ko ai hối tiếc vì điều đó.
Em của hiện tại khá hơn rất rất nhiều lần bố mẹ em của quá khứ, em chưa phải hi sinh sự nghiệp, chưa phải vay mượn ai nên hà cớ gì em phải tiếc tiền cho con em đi học?
Chỉ sợ chúng nó ko xứng đáng để đầu tư thôi.
PS: Em là ng đầu tư cực kỳ thận trọng, và việc học ở nc ngoài cũng ko phải là thứ quá kinh khủng hay quá lấp lánh với em, nhưng em muốn con em có 1 mục tiêu và ước mơ mà nó cần nỗ lực để có, việc đi hay ko vẫn còn là 80-20.
tiền có giá trị bảo hiểm (trực tiếp)

đầu tư cho con người cũng nhằm bảo hiểm (gián tiếp)

một con người được trang bị đủ kiến thưc và kỹ năng có thể kiếm ra nhiều tiền hơn số được đầu tư

lý thuyết là vậy nhg ko có gì bảo đảm, nhưng khoản đầu tư nào chả thế ạ

bỏ tiền vào nhà đât cũng đầy lúc sún hết răng mà
học, nhiều khi còn là mở nhãn quan

và tất nhiênvì thế phụ thuộc rất nhiều vào nhãn quan người học và nguoi đầu tư cho việc học

Fraternité

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbieu.vn
VN giờ đào tạo tốt rồi, học sinh cuốc tế đến học đầy, việc gì phải đâu cho tốn các cụ nhỉ.

caisua

Xe lăn
F1 nhà em nó cũng xác định làm việc tại VN, nhưng bọn trẻ hay trở cờ, và gây bất ngờ cho bố mẹ, nên em cứ chuẩn bị cả việc phát sinh khác. Cơ mà làm việc ở quốc gia nào cũng không thành vấn đề, quan trọng nhất là nó giao lưu được với những người bên kia biên giới. Với thế hệ bọn nó, việc trở thành công dân quốc tế khả năng sẽ là xu thế, nên giờ này là phải bẩy nó đi, không bao bọc được cụ ạ. Hòa nhập với môi trường tốt thì trẻ nó sẽ phát triển tốt.
Chắc em cổ hủ quá rồi, có mỗi 2 nhóc nên em cứ muốn chúng học ở đây để hàng ngày cười đùa vui vẻ chia sẻ cùng nhau 20-30p là đỡ trống vắng hơn hẳn rồi. Trừ khi chúng muốn đi thì đành tạo đk thôi. Giờ chúng vẫn lý do đồ ăn HN ngon nên chưa khoái đi du học dù bên kia mời gọi các kiểu

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Em cũng không rõ em tiến bộ hay cổ hủ, nhưng bố em cũng có cùng quan điểm. Đứa nào sống ở đâu cũng được, miễn là có cuộc sống tốt. Cái quan trọng ở đây vẫn là sự tiến bộ, không vì bất kỳ điều gì mà phải bó chân chúng nó lại cụ ạ.
Chắc em cổ hủ quá rồi, có mỗi 2 nhóc nên em cứ muốn chúng học ở đây để hàng ngày cười đùa vui vẻ chia sẻ cùng nhau 20-30p là đỡ trống vắng hơn hẳn rồi

nowhereland

Xe điện
Nhà bà chị gái mình bán nhà cho con đi du học Mỹ, cháu cũng học Arm và dạng giỏi được 70% học bổng nhưng gia đình vẫn phải chi phí gần 3 tỷ. Đến nay cháu đã học xong ĐH và học tiếp cao học, đã lấy chồng Mỹ, mua được nhà trả góp. Tiền thì chưa trả lại được bố mẹ đồng nào nhưng nói chung cũng có cuộc sống ổn định nơi xứ người, mỗi tội xa xôi quá đi 6 năm mới về được 2 lần.
Còn anh bạn bán 1 mảnh đất cho con du học Canada, cháu học đến năm thứ 4 cũng hết hơn 2 tỷ. Vừa rồi lại gửi tiền cho mua ô tô ở bển, mà xe Canada cũng đắt phết, con Escape đời 2010 mà 11k$.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E đọc k thiếu còm nào vì e cũng là đối tượng sẽ bán nhà cho con du học đây. E cũng nói với cô tư vấn du học khi hỏi e “ Chị định đầu tư bao tiền/năm cho con” e trả lời “Chị k có giới hạn tiền, miễn là trường đó tốt và con có quyết tâm học thì bán hết cả nhà cho con đi học chị cũng sẵn sàng”.

Nhà mợ ấy là con gái càng cần phải đầu tư, để nó được sống trong môi trường tốt nhất có thể, nó có cơ hội gặp gỡ và làm quen với các chàng trai trong môi trường ấy. Nếu nó k lấy dc ng chồng tử tế nó vẫn có kiến thức, trình độ để tự kiếm tiền mà k bị phụ thuộc.

Cho con cái cần câu cơm chứ k phải cho con con cá. Nên e ủng hộ việc hi sinh tất cả trong khả năng của mình vì con cái và e ngưỡng mộ điều đó. Xưa bố mẹ e cũng từng phải cắt đất ra bán cho 4 đứa con học Đại học ở HN, giờ thì ông bà sướng nhất làng (đấy là mọi ng nói vậy), ông bà k còn nhà cửa để cho các con “hồi môn” nhưng chị e nhà e đến giờ cũng tự hào vì đứa nào cũng có học hành tử tế, có của ăn của để, tự mua dc nhà, dc xe, và đặc biệt là biết nghĩ, biết thương bố mẹ xưa vất vả hi sinh cho mình ăn học nên đều hiếu nghĩa, yêu thương nhau và k bao giờ trách bố mẹ k có của nả để “hồi môn” cho mình.

Huthasa

Xe container
Nhưng nhỡ thằng kia nó tị nạnh, bất mãn thì sao? Nó bảo "anh í đi du học về, tiêu hết căn nhà, giờ lại ăn bám bố mẹ. Trong khi con chấp nhận không đi du học, giữ lại căn nhà, vậy bố mẹ đối xử không công bằng".
Đọc chưa hết đã vặn. Thằng kia chỉ đc thêm tài sản khi thừa kế. Tức là đến lúc đấy thì được chia tiếp ts của bố mẹ. Còn cái nhà kia là ts của thẳng ở lại rồi, có còn của bm nữa đâu mà phải tỵ với nạnh. Đúng là luẩn quẩn =))

xukute

Xe tăng
Em đọc mà trăn trở quá.
Lực không đủ nên chỉ có thể lo cho con ở trong nước.
Đất thì có nhưng là của các cụ để lại nên không thể bán để thực hiện việc này được.

Nhưng em ủng hộ việc đầu tư cho con để nó có nhiều tri thức hơn, sau này con sống bằng khả năng kiếm tiền, bằng tri thức của mình. Chứ không có tri thức thì cả đời tằn tiện dù có ở cái nhà khổng lồ, trước sau gì cũng hết. Muốn nó giữ được đất của cha ông để lại, trước hết nó phải tự lo được bản thân của nó đã.

Tony_Le

Xe container
Cho con ra nước ngoài học là muốn nó học được những thứ khác ở VN chưa/không có. Mà tự nhiên tiền nhà nào nhà ấy sử dụng lại đi bình luận là sao nhỉ? Rồi ông thớt lại so sánh đứa đi du học cũng chả hơn đứa học ở nhà, đá đểu kiểu đi học phí tiền, rõ dở hơi. !!!

Trục

Xe ba gác
Đất cha ông thì 1000 lần nên giữ lại, đó không chỉ là tài sản vật chất, mà nó là tài sản tinh thần. Em với cụ có chung quan điểm, thà đi làm cửu vạn chứ không bao giờ động đến đất cha ông, mở rộng bờ tường thì được, chứ thu hẹp bờ tường là không được.
Em đọc mà trăn trở quá.
Lực không đủ nên chỉ có thể lo cho con ở trong nước.
Đất thì có nhưng là của các cụ để lại nên không thể bán để thực hiện việc này được.

Nhưng em ủng hộ việc đầu tư cho con để nó có nhiều tri thức hơn, sau này con sống bằng khả năng kiếm tiền, bằng tri thức của mình. Chứ không có tri thức thì cả đời tằn tiện dù có ở cái nhà khổng lồ, trước sau gì cũng hết. Muốn nó giữ được đất của cha ông để lại, trước hết nó phải tự lo được bản thân của nó đã.

haivanphe

Xe container
Nếu con mà có năng lực về ngoại ngữ, sức khỏe và ước mơ du học thì bố mẹ nên ủng hộ ạ. Cơ mà nên học cái ngành nào đó mà ở lại được chứ quay trở lại Việt Nam trong khi bố mẹ không có doanh nghiệp sẵn, không có quan hệ thì con sẽ rất vất vả để hòa nhập cộng đồng.

Việc con muốn đi và quyết tâm đi là rất quan trọng chứ mình không thể thúc ép được đâu. Như nhà em, em rất muốn cho con đi du học, đã chuẩn bị được cơ số tài chính đủ cho con, cũng đã có trường top đầu ở Úc nhận nhập học (có học bổng) và vào ngành mà Úc có nhu cầu lớn về nhân lực. Về nói chuyện với con thì con bảo cho 1 tuần suy nghĩ và nó quay lại bảo: "cho con ở nhà thi đại học Y". Số tiền dành dụm của em để cho con đi du học thì sau khi nó đỗ Đại học là em gọi nó ra ngân hàng làm 1 quyển sổ tiết kiệm bàn giao luôn.

Ga_son

Xe điện
E cũng đồng quan điểm với mợ Smile1102 , nhà em đầu tư cho giáo dục ko dưới 20% / năm tổng thu nhập, Chả ai nghĩ các con sau này có thể kiếm bằng cái chi phí mà bố mẹ đầu tư, nhưng cái được nhất là bố mẹ đã làm hoàn thành tốt trách nhiệm cho con và con cũng có cơ hội để trải nghiệm môi trường giáo dục tốt hơn và văn minh hơn.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
E trực tiếp hướng dẫn công việc cho một số bạn du học về rồi mà, các bạn ý cũng ngoan, trình độ cũng tạm khá, nhưng nhìn chung không vượt hơn các bạn học ở VN, cụ làm gì mà ca ngợi các bạn du học ghê quá ;))
Có thể trình độ trội hơn hẳn nó đã ở lại nước ngoài rồi Cụ ah
Hoặc 1 khả năng nữa là đứa trình độ hơn, giỏi hơn nó không chịu vào làm chỗ cụ luổn phuẩn để cho cụ ấy hướng dẫn. Chỉ những đứa làng nhàng mới chịu vào :)

Vuthuychi

Xe tải
Chú rửa xe gần nhà em cho con đi du học vì con có ý chí và muốn đi du học. Nhà đất khá rộng do ông bà để lại, chú bán từ từ để lo cho con 1 đứa bên Mỹ 1 đứa bên Hàn. Mấy năm đầu cũng rất cực khổ, nhưng giờ con gái chú lấy chồng là BS bên Mỹ, vừa về VN tổ chức đám cưới năm ngoái. Con trai thì học xong về làm cho cty của Mỹ tại VN.
Em mừng cho chú vì các con chú đều thành công, thời điểm chú bán liên tiếp 2 miếng đất em rất ái ngại, vì chú rửa xe máy có hai ba chục ngàn một chiếc, tiền đâu mà sắm lại những miếng đất đó. Con em có vẻ không thích xông pha, cũng như em sẽ không bao giờ dám liều như chú, nên không thể hiểu được tư tưởng của chú và các con nhưng thật tình rất ngưỡng mộ.

commitment

Xe đạp
Căng. Về kiếm bao giờ mới đc từng đó
Chì phí du học thấp hơn nhiều con số đó và mục đích đầu tiên cho con đi du học, là cho nó có trải nghiệm ở môi trường quốc tế, và học lấy kiến thức để ấm vào thân, phục vụ cho hành trang cả đoạn đời sau này của nó - chứ khg phải là kinh doanh, nên khg tính lãi lỗ ngay đc ah

Anita Emi

Xe điện
Nhưng họ không hiểu rằng VN đang ở một mặt bằng, một cái nền kém hơn rất nhiều nên cái đang xảy ra ở VN, cách người VN đang hành xử ở VN cơ bản là phù hợp vời điều kiện hoàn cảnh của VN và vì thế nó đang cơ bản là hợp lý. Muốn cải tạo, thay đổi cái gì, thì ngoài việc tìm ra nó đang không hợp lý ở chỗ nào (vốn rất nhanh và dễ với du học sinh về), thì quan trọng nhất là phải tìm ra nó đang hợp lý ở chỗ nào, tại sao nó lại như hiện tại?
Du học về là phải nhanh chóng tái hòa nhập cộng đồng, cố gắng hiểu đất nước và đồng bào của mình, rồi mới bắt đầu phát huy thế mạnh của mình để là một con ốc tốt, một bộ phận tốt của guồng máy xã hội và tìm cách vươn lên dần. Đó là bài học của 1 du học sinh trở về gần 20 năm trước sau 10 năm xa mẹ :D
Cụ nói đúng quá. Đấy là lý do những người hay bức xúc, kêu ca, phàn nàn... ít khi thành công.

Họ nhìn thấy những điểm không hợp lý mà chưa hoặc không chịu nhìn ra những cái hợp lý, không vận động được theo dòng chảy chung nên thường gặp khó khăn và thất bại, rồi lại càng bất mãn, tiêu cực hơn.

Lọ mọ

Xe buýt
Có một cách du học sao nhiều cụ không áp dụng nhỉ. đó Là các cháu học xong đại học tại Việt Nam lúc đó có 22 tuổi nếu gia đình và các cháu muốn có thêm cơ hội và trải nghiệm thì đăng ký đi học thạc sĩ có học bổng thì tốt không thì tự túc cũng chỉ tầm 3- 400 trăm triệu sau 2 năm nếu cháu nào thích hợp ở lại tìm việc định cư. Còn cháu nào có năng lực thực sự thì xin học tiếp tiến sĩ. còn không hòa nhập được thì về Việt Nam cũng tốt.