[Funland] Bài toán khó giải

Haiprozzz

Xe buýt
Hy sinh sao còn đòi lại? Nếu đã đòi lại thì không tính là hy sinh. Mà phải là CHO VAY.
Dễ thế sao cụ ko cho vay đi :)), trong tình huống đó có người cho vay là quí rồi, người cho vay chả khác nào chơi đánh bạc mà tỉ lệ thua cao lắm.

Website
www.mocconghoa.com
Hy sinh sao còn đòi lại? Nếu đã đòi lại thì không tính là hy sinh. Mà phải là CHO VAY.
Bà chị nhập nhèm tình với tiền nên nó mới thế.

Cho 6 tỷ, giờ em nó trả lại 10 tỷ cũng là đàng hoàng, sống có trước sau. Mà biết em nó vẫn đang cố mà trả nợ còn lèn thêm 5 tỷ nữa mới đủ thì đúng là tham chứ tình nghĩa mẹ gì ở đây.
Còn tính kiểu cái nhà ngày xưa thế này, nay thế nọ...thì nó vô cùng lắm, chả ai tính kiểu đấy cả nhất là khi anh em giúp đỡ lẫn nhau. Giờ em nó có điều kiện , nó trả ơn lại thì tính toán quá mất hay, mất cái tình ngày xưa đi mà khéo còn bị vợ chồng người em nó coi thường cho.
Bạc thật
Hoặc em lạc hậu quá (ngôn ngũ giờ là loại tối cổ)

TorienT

Xe container

Cho 6 tỷ, giờ em nó trả lại 10 tỷ cũng là đàng hoàng, sống có trước sau. Mà biết em nó vẫn đang cố mà trả nợ còn lèn thêm 5 tỷ nữa mới đủ thì đúng là tham chứ tình nghĩa mẹ gì ở đây.
Còn tính kiểu cái nhà ngày xưa thế này, nay thế nọ...thì nó vô cùng lắm, chả ai tính kiểu đấy cả nhất là khi anh em giúp đỡ lẫn nhau. Giờ em nó có điều kiện , nó trả ơn lại thì tính toán quá mất hay, mất cái tình ngày xưa đi mà khéo còn bị vợ chồng người em nó coi thường cho.
Cho nên để khỏi mang tiếng tham thì ngày xưa đừng có bán nhà cứu nó (có thể cho nó vài trăm) thì nhà còn nguyên lại được tiếng cho nó vài trăm. Đúng là cho người ăn mày 10k mỗi ngày đến ngày thứ 30 không cho là mình đã cướp trắng của người ăn mày 10k ngày hôm đó.
P/s: Em thấy không ít người chê trách vợ người anh tham nhỉ, đúng đời bạc như vôi.

agrimeco

Xe lăn
Chuyện kể như phim vtv, nhân vật chính anh Trí trong Người 1 nhà :D

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nếu đã mang tiếng bạc thì xưa nhận 6 tỷ, giờ trả lại đúng 6 tỷ là xong, tình nghĩa anh em cũng coi như xong luôn ;)))

Xưa đưa tiền vì nghĩa ,không tính toán. Giờ nhận tiền lại tính toán , là sao nhỉ? Thế mới bảo là phải có cơ sở mới tính toán, nếu người em thành đại gia rồi thì không nói, nhưng vẫn phải vất vả mưu sinh, vất vả chục năm trời dành dụm được ít tiền trả nợ cho anh chị cả, mà giờ chị dâu lại lèn thêm 5 tỷ nữa , thì không biết ai mới là người sống bạc nhỉ?

Bạc thật
Hoặc em lạc hậu quá (ngôn ngũ giờ là loại tối cổ)
Cho nên để khỏi mang tiếng tham thì ngày xưa đừng có bán nhà cứu nó (có thể cho nó vài trăm) thì nhà còn nguyên lại được tiếng cho nó vài trăm. Đúng là cho người ăn mày 10k mỗi ngày đến ngày thứ 30 không cho là mình đã cướp trắng của người ăn mày 10k ngày hôm đó.
P/s: Em thấy không ít người chê trách vợ người anh tham nhỉ, đúng đời bạc như vôi.

Website
www.mocconghoa.com
Nếu đã mang tiếng bạc thì xưa nhận 6 tỷ, giờ trả lại đúng 6 tỷ là xong, tình nghĩa anh em cũng coi như xong luôn ;)))

Xưa đưa tiền vì nghĩa ,không tính toán. Giờ nhận tiền lại tính toán , là sao nhỉ? Thế mới bảo là phải có cơ sở mới tính toán, nếu người em thành đại gia rồi thì không nói, nhưng vẫn phải vất vả mưu sinh, vất vả chục năm trời dành dụm được ít tiền trả nợ cho anh chị cả, mà giờ chị dâu lại lèn thêm 5 tỷ nữa , thì không biết ai mới là người sống bạc nhỉ?
chị dâu ấy sống bạc ạ :))

hunggal

Xe tăng
Vì họ chưa rơi vào tình huống đó thôi. Ngồi ngoài phán có mất xu teng nào đâu ợ.
(Mà khả năng là họ không bao giờ gặp tình huống đó ý vì mấy ai đủ "tham" để bán nhà cho vay đâu, hehe)

koala2023

Xe buýt

Tại sao cho vay 6 tỷ, sau 11 năm trả 10 tỷ lại là đàng hoàng. Đàng hoàng thì ra ngân hàng vay xem trả cả gốc lẫn lãi là bao nhiêu?

TorienT

Xe container

Tính toán bình thường cụ. Xưa là thời điểm cần cứu mạng người trong nhà nên nhà cửa, tiền bạc là chuyện nhỏ. Giờ hóa ra mình coi họ là người nhà nhưng họ coi mình là người dưng. Em là anh trai thì em sẽ không cầm tiền mà cât đứt vĩnh viễn quan hệ, tiền đó coi như bài học. Em là bà vợ thì cũng không cầm tiền và cắt đứt quan hệ, nếu anh trai đòi tiếp tục quan hệ thì đá nốt ck, coi như mất 6 tỉ mua một lần mù mắt và chúc gia đình họ tiền muôn bạc vạn.

TorienT

Xe container
Vì họ chưa rơi vào tình huống đó thôi. Ngồi ngoài phán có mất xu teng nào đâu ợ.
(Mà khả năng là họ không bao giờ gặp tình huống đó ý vì mấy ai đủ "tham" để bán nhà cho vay đâu, hehe)
Cá nhân e thấy ông anh vĩ đại còn bà vợ thì là á thánh rồi. Người e với bà vợ người em thì bạc bẽo.

Hự.

Xe điện
Các bác phải xét 6 tỷ kia hồi xưa từ đâu mà ra. Ân tình nặng hay nhẹ để trả cho phù hợp còn phụ thuộc vào bối cảnh người cho vay lúc đó nữa. Người anh có sẵn 6 tỷ tiền mặt để cho vay thì khác. Nhưng ko, lúc đó tài sản cho thể giúp em chỉ có mỗi ngôi nhà mới đủ. Khác gì đưa nhà cho em rồi em bán đi lấy 6 tỷ trả nợ đâu. Hồi xưa giúp thì nay ko còn nhà, hồi xưa ko giúp thì nay còn nhà. Em mà hiểu đưọc ân tình của anh thì phải nghĩ như vậy. Ko có tiền thì thôi, chứ em có tiền mà lại lăn tăn trả bằng giá nhà hiện tại mình có thiệt ko nhỉ thì đúng là nước mắt chảy xuôi, chỉ có anh là hết lòng vì em thôi.

Lấy 1 ví dụ kì quặc nhưng để minh hoạ. Giả sử trước anh bán 1 quả thận đi lấy tiền cứu nợ cho em. Giờ giá thận lên gấp 3, nhưng mua là có thể ghép lại được cho anh. Nhưng em bảo ko, trước tiền anh giúp em bằng này, giờ em trả anh bằng này thôi, ko đủ tiền mua thận ghép lại là chuyện của anh. Được ko nhỉ?

con dơi 141

Xe tăng
Người vợ (của người anh, chị dâu) KHÔNG HỀ SAI, khả năng rất cao là bác không có khả năng đánh giá đúng sự hy sinh và giúp đỡ của vợ người anh với gia đình người em chồng.
Thật :(
Nếu chẳng hạn người em nói là em có để dành được 10 tỷ gửi người anh và nói để dành được ít tiền gửi lại cho anh, ơn nghĩa của anh không thể đo đếm được và em khắc cốt ghi tâm. Nhưng nếu nói như người em là "cám ơn và cả lãi mấy năm qua" thì ko ngửi được. Người chị làm như vậy chưa hẳn đã là vì tiền. Mà để vk chồng người em hiểu là chỉ riêng về tiền nong, chưa kể ơn nghĩa thì chỗ tiền em trả 10 tỷ chẳng phải là cám ơn mà càng chưa đủ để tính lãi.
Vay Bank, vay xã hội đời nào vay được lúc đó, mà vay thì nó phải xiết lãi luôn, kể cả làm ăn được nhưng may ra đủ trả lãi, còn gốc thì còn khướt mới trả được.

Khi nào rảnh em kể chuyện ơn nghĩa đời trước nhà em. Mới gọi là chán thật sự.

con dơi 141

Xe tăng
Vâng em cũng công nhận. Nếu em là ông anh có lẽ cũng không dám làm thế. Nể nhà này thật.
Nể cả cô vợ ông anh luôn. Thế mà giờ vẫn còn ông chê vợ ông anh ko biết điều. Vợ ông anh ko chỉ biết điều mà còn rất khôn ngoan đấy. Vk ông anh dám nói ra điều ông anh biết nhưng ko dám nói ra vì vướng tình nghĩa với em.

TXM3b

Xe buýt
thôi trả thôi, e nghĩ ng vợ anh mà dám đồng ý cho chồng bán hết nhà giao 6 tỉ cho e chồng cũng là can đảm và trách nhiệm rồi, giờ nếu có đòi 15 tỉ thì ng e và vợ cũng nên vui vẻ, vì nhờ 6 tỉ đó mà mới có làm lại cuộc đời, nhưng xin trả dần, trả tiếp
Năm 2013 e mua cái nhà 2.3 tỉ giờ nó 23 tỉ rồi, nên mọi thứ tính toán đều vô nghĩa so với tình cảm, nhưng đã nói ra vậy ròi thì nên trả cho bà vợ, tiếc cho 1 tình cảm gia đình lại k còn như xưa

dracula_bg

Xe điện
chị dâu ấy sống bạc ạ :))
chẳng hiểu nhiều cụ nghĩ gì. bạc như vôi mà bán nhà đi bỏ ra 6 tỏi cứu em chồng thì chắc đời này nhiều người thành trong veo luôn chứ chẳng trắng nổi. với một người bình thường nếu ck có muốn cứu em lắm thì chắc phương án bán nhà mua căn khác, số dư cưa đôi, một nửa anh cứu em anh, một nửa làm sổ tiết kiệm cho con thế đã là quá tốt rồi ấy chứ, chứ hiếm người đàn bà nào hi sinh hết cho em ck.

Batman

Xe container
Không phải cụ ợ, tôi có 1 chị và 1 em gái.
Kệ hai anh em nhà đó thôi anh ạ, rất khó biết đúng/sai trong vấn đề của người khác. Biết chuyện để biết nhân tình thế thái thôi, lòng người là khó lường nhất mà.

TXM3b

Xe buýt
chẳng hiểu nhiều cụ nghĩ gì. bạc như vôi mà bán nhà đi bỏ ra 6 tỏi cứu em chồng thì chắc đời này nhiều người thành trong veo luôn chứ chẳng trắng nổi. với một người bình thường nếu ck có muốn cứu em lắm thì chắc phương án bán nhà mua căn khác, số dư cưa đôi, một nửa anh cứu em anh, một nửa làm sổ tiết kiệm cho con thế đã là quá tốt rồi ấy chứ, chứ hiếm người đàn bà nào hi sinh hết cho em ck.
đúng rồi cụ, đến chị e e, nhiều khi e hỏi vay vài trăm còn cảm thấy ngại, mà nói dở m giúp kiếm tiền bằng đi tìm mua đất thì tìm luôn, mua giúp cho, kiếm cũng đôi tỉ, nhưng bảo vay vài trăm nhiều khi còn ngại rút vì đang lãi bank, nên bà chị dâu này e cho là bản lĩnh, dám đồng ý cho chồng bán nhà và dám nói lên việc chênh giá nhà, dù sao vẫn là người đáng trọng hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng nghĩ cụ thớt ra tình huống thôi :D ví dụ nhà ông anh giàu có vài cái nhà bán 1 cái giúp ông em còn tin đc chứ đang ở nhà to bán đi lên ở cc thì ... méo tin :))
Có khi lúc đấy ông em tâm sự với ông anh là nếu không lo được tiền thì ông em chỉ có nước c.hết, nên ông anh vận động vợ bán nhà cho ông em xoay sở.

Nói chung nếu giờ làm ăn được thì tính xem giá thị trường cái nhà đó hiện tại là bao nhiêu rồi cộng thêm ít nữa trả cho vợ chồng ông anh. Nếu còn khó khăn thì cũng có lời nói là sau này có thì em gửi thêm. Quan trọng là thái độ.