[Funland] Bài toán khó giải

Pumzen

Xe ba gác
Khả năng ngôi nhà của bố mẹ để lại, khi cậu em gặp khó khăn, 2 anh em thống nhất bán đi để dồn tiền cho cậu em, còn dư ít thì ông anh thêm xèng tích luỹ của mình, mua căn chung cư ở tạm chăng? Chứ nhà là tài sản riêng của 2 vc, bán đi để cứu ông em thì xh này rất hiếm có người như vậy.

TorienT

Xe container
Khả năng ngôi nhà của bố mẹ để lại, khi cậu em gặp khó khăn, 2 anh em thống nhất bán đi để dồn tiền cho cậu em, còn dư ít thì ông anh thêm xèng tích luỹ của mình, mua căn chung cư ở tạm chăng? Chứ nhà là tài sản riêng của 2 vc, bán đi để cứu ông em thì xh này rất hiếm có người như vậy.
:) Em còn biết vụ bán nhà cứu bạn cơ.

Roby JV

Xe đạp
Bà chị nói câu đấy thì khả năng biết nhà ông em sẵn 2-30 tỷ trong nhà rồi. Chỉ là cô e dâu tiếc tiền nên k muốn chi thôi. Nếu đúng trong nhà có 20-30 tỷ thì ông e trả luôn 15 tỷ là đẹp cả đôi, nếu trong nhà chỉ có 15 tỷ thì trả 10 tỷ xin nợ 5 tỷ để lấy vốn làm ăn, còn ae ruột nếu k vì con cái cho mạng còn được nữa là cho tiền

Nhimtiu

Xe container
Mấy ai được như anh em và vợ chồng nhà này.

Chúc hai bên sớm tìm ra PA giải quyết.

Cái gì giải quyết được bằng tiền là đơn giản nhất.
Chuẩn khỏi chỉnh vì giải quyết đc tình cảm mới là khó.

TXM3b

Xe buýt
Bà chị nói câu đấy thì khả năng biết nhà ông em sẵn 2-30 tỷ trong nhà rồi. Chỉ là cô e dâu tiếc tiền nên k muốn chi thôi. Nếu đúng trong nhà có 20-30 tỷ thì ông e trả luôn 15 tỷ là đẹp cả đôi, nếu trong nhà chỉ có 15 tỷ thì trả 10 tỷ xin nợ 5 tỷ để lấy vốn làm ăn, còn ae ruột nếu k vì con cái cho mạng còn được nữa là cho tiền
tùy thôi cụ, nhiều a e ruột còn chả giúp nhau, k bằng người ngoài ấy chứ kkk

PDlong

Xe điện
khó nhỉ

omerta77

Xe điện
Nếu trân trọng sự giúp đỡ của vợ chồng ông anh trong lúc đấy thì vợ chồng ông em không nên tính toán về tiền.
Những trường hợp kiểu này e đoán là do vợ ông em thôi

Xechaybangcom

Xe điện
Có khi lúc đấy ông em tâm sự với ông anh là nếu không lo được tiền thì ông em chỉ có nước c.hết, nên ông anh vận động vợ bán nhà cho ông em xoay sở.

Nói chung nếu giờ làm ăn được thì tính xem giá thị trường cái nhà đó hiện tại là bao nhiêu rồi cộng thêm ít nữa trả cho vợ chồng ông anh. Nếu còn khó khăn thì cũng có lời nói là sau này có thì em gửi thêm. Quan trọng là thái độ.
Đẹp nhất là mua một cái nhà tương tự gửi lại anh chị, nói với anh chị là nhờ có anh chị mà em còn đến hôm nay. Sau này có gì của ngon vật lạ thì biết đường nghĩ đến anh chị là được rồi.

con dơi 141

Xe tăng
chẳng hiểu nhiều cụ nghĩ gì. bạc như vôi mà bán nhà đi bỏ ra 6 tỏi cứu em chồng thì chắc đời này nhiều người thành trong veo luôn chứ chẳng trắng nổi. với một người bình thường nếu ck có muốn cứu em lắm thì chắc phương án bán nhà mua căn khác, số dư cưa đôi, một nửa anh cứu em anh, một nửa làm sổ tiết kiệm cho con thế đã là quá tốt rồi ấy chứ, chứ hiếm người đàn bà nào hi sinh hết cho em ck.
Khổ, Cụ ấy thả icon cười roài ạ. Bạc mà được vậy em cũng mong vợ em được vậy. Thôi chẳng góp ý được tới đâu. Mong cho gia đình vợ chồng người anh mạnh khỏe bình an, con cháu hạnh phúc thịnh vượng.

Vàng giá 37 tr/ lượng chắc cụ nhớ nhầm thời điểm cách đây 5-6 năm. Nên nhớ giá vàng giai đoạn trong câu chuyện của cụ chủ 2013 gần như đỉnh điểm nên giá bđs cũng bị đẩy lên cao ngất ngưởng.
Sau giai đoạn 2013- 2015 giá vàng bất ngờ hạ nhiệt, dẫn đến bđs bị đóng băng thời gian khá dài.
Chỉ đến giai đoạn Covid vàng bắt đầu tăng tốc theo kiểu phi mã, và đương nhiên giá bđs cũng bị đẩy theo.
Em chắc chắn không nhớ nhầm đâu ạ. Cuối 2014 mua đất thiếu tiền nên phải bán 100 cây, được có 3,5 tỷ. Lúc đấy vợ em còn tiếc mãi, bảo biết thế bán từ năm trước thì dôi ra được 200.

Roby JV

Xe đạp
tùy thôi cụ, nhiều a e ruột còn chả giúp nhau, k bằng người ngoài ấy chứ kkk
Mỗi nhà mỗi cảnh cụ ạ. Xưa chưa có gđ tôi nghĩ vì ông bà già vì ace mình sẵn sàng làm mọi việc. Có Gđ rồi mới biết chỉ có thể làm mọi việc trong khả năng thôi...

Có hai anh em trai rất hòa thuận và yêu thương nhau. Cả hai đều học hành tử tế và có trách nhiệm với gia đình. Năm 2013 người em tính toán sai, bị phá sản, không những nợ ngân hàng còn nợ ngoài khá nhiều tiền. Người anh bán ngôi nhà đang ở được 6 tỉ, chuyển hết cho người em trả nợ. Gia đình người anh dọn lên chung cư.

Người em trả hết nợ và hồi phục dần, năm 2024 tích được tiền trả nợ cho người anh. Ý của người em là năm 2013 anh giúp em 6 tỉ, bây giờ em trả anh 10 tỉ coi như cám ơn và cả lãi mấy năm qua. Người anh đồng ý.

Nhưng lúc này vợ người anh vào cuộc. Lý luận của người vợ là nhà đất đó bây giờ có giá những hơn 20 tỉ. Không lấy đến số đó nhưng bây giờ chú có tiền chú cũng phải trả anh chị tối thiểu 15 tỉ. Vì nếu không giúp chú thì lúc ấy anh chị sẽ không bán nhà và ngôi nhà chắc chắn sẽ còn đến bây giờ.

Người anh lâm vào thế kẹt vì người vợ là đồng sở hữu ngôi nhà và đương nhiên có quyền lên tiếng. Năm 2013 người vợ đã hy sinh rất lớn khi đồng ý bán nhà lấy hết tiền cứu em chồng mà không biết lúc nào mới trả được. Tuy nhiên 15 tỉ là 1 con số quá lớn và quá chênh so với 6 tỉ tiền gốc.

Hiện tại không khí giữa 2 gia đình anh em căng như dây đàn. 2 người vợ đã không nhìn mặt nhau.
Người vợ mà 11 năm trước đã rộng lượng bán cả căn nhà để cứu sụ nghiệp người em chồng thì 11 năm sau người vợ đó không bao giờ có tính hẹp hòi đâu (ông bà già xưa luôn luôn đúng khi nói"giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời"). Bạn nên bịa 1 sự việc có lý hơn :(

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Vàng giá 37 tr/ lượng chắc cụ nhớ nhầm thời điểm cách đây 5-6 năm. Nên nhớ giá vàng giai đoạn trong câu chuyện của cụ chủ 2013 gần như đỉnh điểm nên giá bđs cũng bị đẩy lên cao ngất ngưởng.
Sau giai đoạn 2013- 2015 giá vàng bất ngờ hạ nhiệt, dẫn đến bđs bị đóng băng thời gian khá dài.
Chỉ đến giai đoạn Covid vàng bắt đầu tăng tốc theo kiểu phi mã, và đương nhiên giá bđs cũng bị đẩy theo.
Đầu 2013 giá vàng 46tr. Cuối 2013 giá tụt xuống còn 34tr cụ ạ. Em nhớ năm ấy em bán lỗ mấy cây. Giá vàng đi ngang đến mãi 2018, đầu 2019 mới nhích lên được 36tr.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Câu chuyện này phục nhất là hai vợ chồng người Anh, nói thật là anh em kiến giả nhất phận, chuyện mà bán nhà để cho nhau vay sau khi lập gia đình rất là hiếm, chỉ có bán nhà của bố mẹ để chia nhau là nhanh mà thậm chí chia nhau xong còn mất đoàn kết.
Nếu người Anh bán nhà cứu em đã là người tốt rồi, thì người Vợ phải nói là hành động cực tốt, tích đức cho con cho cháu, chứ còn bình thường bảo bán nhà để giúp em Chồng vì làm ăn thua lỗ, được bao nhiêu người trong xã hội này dám làm thế.
Xã hội cũng có nhiều người lúc thất bại được đỡ dậy và lại thành công. Thậm chí nhiều lần.
Hôm trước em xem kênh Nhà to thấy trường hợp anh Thành đò ngoài Quảng Ninh là trường hợp như vậy. Những năm 2006 đã được bơm vốn hơn 100 tỷ để đánh hàng phôi thép từ Tàu về qua Móng Cái. Mỗi ngày nhập 5000 tấn , lãi 1tỷ/ ngày. Vậy mà cũng đến lúc sập khi quay ra buôn thịt đông lạnh. Lại được bơm vốn tiếp gây dựng lại.
Quá nể phục.
Đời người có mấy lần gặp được ân nhân như vậy.

con dơi 141

Xe tăng
Ca này có thật các cụ ợ, không phải chém gió. Chắc các cụ chưa gặp kiểu người khi cho thì bao nhiêu cũng không tính, nhưng khi tính thì chi ly từng đồng một. Vợ người anh đúng là người như thế.

Nhà người em hồi lại nhưng cũng không nhiều tiền đến mức có thể xuất hẳn đi 15 tỉ mà không ảnh hưởng đến công việc.

Cuối cùng thì nghe theo lời khuyên của tôi, tối qua 2 nhà đã đồng ý 15 tỉ. 10 tỉ trả trước, 5 tỉ còn lại trả sau 1-2 năm, nghĩa là sẽ trả trong thời gian tới nhưng không hạn định thời gian cứng.
(Vợ người anh là đứa em gái tôi. Tôi quý cả 4 đứa chúng nó nên cố khuyên bảo, may là chúng nó cũng nghe theo.)
Em thấy số cũng gần với số em nghĩ. Nhưng mà thế là tốt rồi khi thỏa hiệp được. Nhưng cũng phải nhắc vk chồng người em đừng quên cái ơn nghĩa người bán hơn nửa sản nghiệp để cứu giúp mình.

consokhong

Xe tải
Chưa nói đến khía cạnh tình nghĩa thì cũng phải trả 12-13 tỷ theo lãi bank rồi. 15 tỏi cho ngần ấy năm giúp đỡ + thiệt thòi gia đình anh chị thì em nghĩ là hợp lý, có khi còn phải thêm.
Cụ nói đúng. Vợ người anh đồng ý giúp như thế là ơn như núi rồi, bỏ ra cả 1 số tiền lớn và không biết ngày được bồi hoàn. Nhà người em nếu biết điều thì nên trả 15 tỷ, chưa đủ có thể xin từ từ hoặc xin giảm 1 ít, chứ thái độ không nhìn mặt nhau là ko ổn rồi.
Các cụ có câu "Một miếng khi đói bằng một gói khi no", nhưng sự đời thường tréo ngoe, thậm chí còn lấy oán báo ơn. Trường hợp này người em cũng cư xử không phải là tệ nhưng đoạn 2 bà vợ không nhìn mặt nhau thì em thấy uổng công giúp đỡ của anh chị quá!

Website
www.mocconghoa.com
có trả 15 tỉ cũng vẫn là QUÁ RẺ, bà chị dâu như vậy thì cậu em nên rất tự hào và mừng cho ông anh ruột. Hàng quá hiếm trong xã hội này!
Hãy nghĩ lại lúc cùng đường, ai chìa tay vớt mình lên, để mình có ngày hôm nay?

meoluoi

Xe điện
Vậy người anh đưa vợ 10 tỷ người em trả, và bảo đó là phần của vợ, phần của mình 1/2 ngôi nhà thì cho em trai. Coi như vẫn tính giá trị ngôi nhà ở hiện tại là 20 tỷ.
Ý hay