[Funland] Bài toán khó giải

Diep1979

Xe container
Khi người ta giầu
Tình cảm sẽ được đo bằng tiền

vanlinhchi

Xe buýt
Chỉ cần xét đến nguồn gốc ngôi nhà 6 tỷ năm 2013 là đc,.
Nếu nhà do bố mẹ của 2 ae để lại thì 10 tỷ là ok.
Nếu nhà do 2 vợ chồng người anh làm ra thì phải 15 tỷ.
Nếu nhà của bố vợ người anh cho thì phải 30 tỷ.

rachfan

Xe container
Ca này có thật các cụ ợ, không phải chém gió. Chắc các cụ chưa gặp kiểu người khi cho thì bao nhiêu cũng không tính, nhưng khi tính thì chi ly từng đồng một. Vợ người anh đúng là người như thế.

Nhà người em hồi lại nhưng cũng không nhiều tiền đến mức có thể xuất hẳn đi 15 tỉ mà không ảnh hưởng đến công việc.

Cuối cùng thì nghe theo lời khuyên của tôi, tối qua 2 nhà đã đồng ý 15 tỉ. 10 tỉ trả trước, 5 tỉ còn lại trả sau 1-2 năm, nghĩa là sẽ trả trong thời gian tới nhưng không hạn định thời gian cứng.
(Vợ người anh là đứa em gái tôi. Tôi quý cả 4 đứa chúng nó nên cố khuyên bảo, may là chúng nó cũng nghe theo.)

nguyenx

Xe điện
Lúc khốn khó còn cưu mang được nhau, lúc có tiền lại không nhìn mặt nhau được thì chán nhỉ.
Mà bài này dễ giải mà, nhưng đáp số thì ông em trai mệt đấy
Người VN ta nó là như thế,cơ hàn thì đoàn kết. Tí mứt dính mít là muốn chối bỏ thủa hàn vi.

Matizcoi

Xe cút kít
Căng cái gì nhỉ, trước khi căng thì chỉ cần nghĩ tới cái ngày anh chị ký giấy bán nhà để giúp sẽ hết căng và tìm cách để trả lễ, còn không thì .....

Có sao đâu

Xe buýt
chị dâu thế là khá OK đấy, bán nhà cho em ck vay 6 tỷ dọn lên chung cư ở không phải nhà nào cũng làm đc đâu, cho thằng phá sản vay thì cũng chả tính đến bao giờ nó trả lại đc. còn em dâu mà ko nhìn mặt chị dâu trong truong hợp này thì ko ổn rồi
Tình anh em trai nhà này rất tốt đấy, gia đình em trai nên nói với chi dâu sẽ góp trả dần thêm cho chị là mới hợp tình hợp lý

vieteuro

Xe container
Quan trọng giờ người em có bao nhiêu tỷ

Pumzen

Xe ba gác
Vàng 2013 khoảng 37 triệu bác ạ, 6 tỷ là khoảng 160 cây. Nhưng bây giờ mua 160 cây có dễ đâu, đăng ký onl mua từng cây 1 mà chưa chắc đã mua được.
Vàng giá 37 tr/ lượng chắc cụ nhớ nhầm thời điểm cách đây 5-6 năm. Nên nhớ giá vàng giai đoạn trong câu chuyện của cụ chủ 2013 gần như đỉnh điểm nên giá bđs cũng bị đẩy lên cao ngất ngưởng.
Sau giai đoạn 2013- 2015 giá vàng bất ngờ hạ nhiệt, dẫn đến bđs bị đóng băng thời gian khá dài.
Chỉ đến giai đoạn Covid vàng bắt đầu tăng tốc theo kiểu phi mã, và đương nhiên giá bđs cũng bị đẩy theo.

LuckyCar

Xe container
Ca này có thật các cụ ợ, không phải chém gió. Chắc các cụ chưa gặp kiểu người khi cho thì bao nhiêu cũng không tính, nhưng khi tính thì chi ly từng đồng một. Vợ người anh đúng là người như thế.

Nhà người em hồi lại nhưng cũng không nhiều tiền đến mức có thể xuất hẳn đi 15 tỉ mà không ảnh hưởng đến công việc.

Cuối cùng thì nghe theo lời khuyên của tôi, tối qua 2 nhà đã đồng ý 15 tỉ. 10 tỉ trả trước, 5 tỉ còn lại trả sau 1-2 năm, nghĩa là sẽ trả trong thời gian tới nhưng không hạn định thời gian cứng.
(Vợ người anh là đứa em gái tôi. Tôi quý cả 4 đứa chúng nó nên cố khuyên bảo, may là chúng nó cũng nghe theo.)
Thế là đẹp.

Sứa.

Xe điện

Thực ra có 1 cái sai ở đây là:
Lúc vc người anh bán nhà hỗ trợ vc người em ko nói rõ là cho hay cho vay lúc nào làm ăn đc thì trả (và trả theo gtri ban đầu, theo thời giá hay theo giá vàng, giá đô).
Nếu bảo bán nhà cho thì về nguyên tắc vc ông em ko phải trả, chỉ là đưa bao nhiêu là đền ơn thôi.

tamtu34

Xe buýt
Vụ này chị dâu, em chồng mỗi bên lùi 1 tí, giữ êm ấm tình cảm.

Về phía người em, nếu phá sản tiếp thì công cốc, vợ chồng người anh chả nhận được đồng nào. Thậm chí nếu người em ăn nên làm ra mà chẳng trả đồng nào thì về pháp lý cũng chỉ ghét nhau chứ cũng chẳng làm gì được. Nếu làm ăn trúng quả lớn thì người em nên trả tăng thêm cho bà chị dâu vui lòng, dù gì chị dâu cũng có công lớn.

Về phía chị dâu, trong quá khứ đã xác định cho đi không hẹn vốn trở lại, thì cũng xác định là cho, giờ em nó trả 10 tỷ cũng ghi nhận chứ đòi thêm thì xóa sạch tấm lòng vị tha, lúc nghèo thì tình cảm nhưng khi tiền xen vào là tan nát.

Tony_Le

Xe container
Đã ngồi nói chuyện với nhau chuyện tiền chục tỷ thì chả ai khó khăn cái ăn cái mặc cái ở cả.
Cuộc sống khi nghèo thì còn tình cảm, có tiền vào lại chả còn như xưa.
Thế bọn tiền ngàn tỷ nó tranh nhau cái gì hả cụ? 2 anh em chưa có chuyện gì, chị dâu ý kiến thì như xưa hay không như xưa gì chứ?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.mocconghoa.com
Cụ thớt kể câu chuyện thiếu dữ kiện.

Nếu người em khá giả, tài sản cỡ trăm tỷ thì bà vợ người anh đúng.

Nếu người em vẫn chưa giàu, mà chỉ đủ tiền để trả nợ cho anh, thì người vợ sai.
Người vợ (của người anh, chị dâu) KHÔNG HỀ SAI, khả năng rất cao là bác không có khả năng đánh giá đúng sự hy sinh và giúp đỡ của vợ người anh với gia đình người em chồng.
Thật :(

duythaimh

Xe buýt
Người vợ (của người anh, chị dâu) KHÔNG HỀ SAI, khả năng rất cao là bác không có khả năng đánh giá đúng sự hy sinh và giúp đỡ của vợ người anh với gia đình người em chồng.
Nói đúng theo dữ kiện đầu bài thì suy nghĩ của cô vk là "tôi sống với bạn hết mình thì bạn cũng phải trả nó tương xứng KHI CÓ THỂ ( ng ta đã chấp nhận rủi ro ảnh hưởng tới cả tiền bạc cuộc sống của mình để cứu bạn thì khi thành công ng ta muốn có sự đáp trả phù hợp, chưa kể là khoản đáp trả đó theo như đầu bài là chắc chắn k ảnh hưởng tới căn cơ của cậu e bằng cái cách họ bán nhà cho vay lúc trước )

Cucumin

Xe tăng

Câu chuyện này phục nhất là hai vợ chồng người Anh, nói thật là anh em kiến giả nhất phận, chuyện mà bán nhà để cho nhau vay sau khi lập gia đình rất là hiếm, chỉ có bán nhà của bố mẹ để chia nhau là nhanh mà thậm chí chia nhau xong còn mất đoàn kết.
Nếu người Anh bán nhà cứu em đã là người tốt rồi, thì người Vợ phải nói là hành động cực tốt, tích đức cho con cho cháu, chứ còn bình thường bảo bán nhà để giúp em Chồng vì làm ăn thua lỗ, được bao nhiêu người trong xã hội này dám làm thế.

Xechaybangcom

Xe điện
Năm 2013 gúp đỡ em chồng vì tình cảm không nghĩ đến chuyện lấy lại được 6 tỷ, sau lại lấy chuyện tiền ra để tính toán thiệt hơn thì theo em chắc có lý do gì đấy giữa 2 chị em dâu
Đúng là thế.
Nhiều khi chỉ là sự biết điều.

Xechaybangcom

Xe điện
Vấn đề không phải là 2 anh em mà là vợ người em các cụ ợ. Vợ người em mấy năm đã chung hoạn nạn gánh vác cùng chồng nên bây giờ số tiền đó người em không thể 1 mình quyết định được.

Vợ người em vì mấy năm trước quá vất vả nên giờ tiếc tiền, không muốn bỏ ra đến mức 15 tỉ.
Giờ phải đả thông tư tưởng của vợ người em thôi.
Nếu tính vay lãi suất 6%, 7%, 8%, 9% và 10% thì số tiền gốc và lãi của khoản vay 6 tỉ kia của 11 năm trôi qua phải trả lần lượt là 11.4 tỉ, 12.6 tỉ, 14 tỉ, 15,5 tỉ và 17.1 tỉ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Hy sinh sao còn đòi lại? Nếu đã đòi lại thì không tính là hy sinh. Mà phải là CHO VAY.
Bà chị nhập nhèm tình với tiền nên nó mới thế.

Cho 6 tỷ, giờ em nó trả lại 10 tỷ cũng là đàng hoàng, sống có trước sau. Mà biết em nó vẫn đang cố mà trả nợ còn lèn thêm 5 tỷ nữa mới đủ thì đúng là tham chứ tình nghĩa mẹ gì ở đây.
Còn tính kiểu cái nhà ngày xưa thế này, nay thế nọ...thì nó vô cùng lắm, chả ai tính kiểu đấy cả nhất là khi anh em giúp đỡ lẫn nhau. Giờ em nó có điều kiện , nó trả ơn lại thì tính toán quá mất hay, mất cái tình ngày xưa đi mà khéo còn bị vợ chồng người em nó coi thường cho.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Anh em cho nhau mượn nhà để làm ăn rồi thua lỗ phải bán nhà trả nợ thì em thấy nhiều rồi. Nhưng làm ăn thua lỗ xong nợ nần khiến anh em phải bán nhà để trả nợ thay cho rồi vợ chồng dắt díu nhau lên chung cư ở thì em mới thấy lần đầu. Nể ông anh 1 thì nể vợ ông anh 1 tỷ lần.

Câu chuyện này phục nhất là hai vợ chồng người Anh, nói thật là anh em kiến giả nhất phận, chuyện mà bán nhà để cho nhau vay sau khi lập gia đình rất là hiếm, chỉ có bán nhà của bố mẹ để chia nhau là nhanh mà thậm chí chia nhau xong còn mất đoàn kết.
Nếu người Anh bán nhà cứu em đã là người tốt rồi, thì người Vợ phải nói là hành động cực tốt, tích đức cho con cho cháu, chứ còn bình thường bảo bán nhà để giúp em Chồng vì làm ăn thua lỗ, được bao nhiêu người trong xã hội này dám làm thế.