[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

TorienT

Xe container
Suy nghĩ của em thế này.
Từ lúc con còn bé em đã định hướng lớn lên để tư bản xịn bóc lột chứ không để tư bản giả cầy bóc lột, mà muốn thế phải biết tiếng chúng nó.
Quan trọng hơn, thời đại internet kiến thức hoàn toàn rộng mở, em muốn nó có khả năng tiếp xúc học hỏi những kiến thức chính thống từ nguồn đáng tin cậy chứ không phải qua các bản dịch.
Em thấy nhiều cụ có vẻ căng thẳng chuyện học ngoại ngữ. Như em, từ lúc con mới lớp 4-5 em cho xem film phụ đề, Cướp biển Caribe, FF...lúc đầu nó không quen, dần là ổn.
Sau nó lớn thấy nó nghe toàn nhạc tiếng Anh, nghe CNN, BBC...
Lúc nó thi IELTS, ông chấm thi nói bảo nó nói giống giọng Texas =)), chẳng hiểu sao.
À em cũng không phủ nhận vai trò của tiếng Anh. Con em cũng Tiếng Anh + 1 ngoại ngữ. Nhưng nhiều gia đình em thấy cực đoan chỉ học tiếng Anh mà bỏ lơ các môn khác. Bản chất ngoại ngữ là để giao tiếp, giao tiếp tốt rồi thì phải có gì để giao tiếp chứ đúng không ạ.

theanh90

Xì hơi lốp
khổ thân, miến bánh giáo dục có 1 miếng gọi là tiếng anh ai eo, tây nó còn chẳng đòi mình lại lấy cớ để hành học sinh.

TN1805

Xe điện
Ielts 7.5 thì không quá khó và hoàn toàn không bị áp lực gì cả, với 1 em học sinh / sinh viên có lực học khá.

Tương lai, các em sinh viên nên học ít nhất 1 ngoại ngữ, tiếng Anh nên là ngoại ngữ thứ nhất, tiếng Nhật/Trung/Hàn/Pháp nên là ngoại ngữ thứ 2.

dhela

Xì hơi lốp
Ielts 7.5 thì không quá khó và hoàn toàn không bị áp lực gì cả, với 1 em học sinh / sinh viên có lực học khá.

Tương lai, các em sinh viên nên học ít nhất 1 ngoại ngữ, tiếng Anh nên là ngoại ngữ thứ nhất, tiếng Nhật/Trung/Hàn/Pháp nên là ngoại ngữ thứ 2.
"Nên" nó khác với "Phải" cụ ạ!
Nếu chỉ là Nên thì ai nói gì đâu. Tại vô hình chung, nó trở thành bắt buộc nên mới mọi người mới có ý kiến thôi.

Khanhnho

Xe buýt
Mấy lớp học IELTS kiểu truyền thống nhồi nhét đấy đảm bảo là học sinh không được điểm cao đâu cụ. Em chơi với một giám khảo chấm thi IELTS người Anh. Ông ấy bảo chỉ cần nghe mấy đứa thí sinh mở miệng nói một câu theo kiểu học thuộc lòng công thức mẫu, là ông ấy auto trừ điểm ngay.

Thậm chí có những lần có nhiều thí sinh cùng mặc áo của một trung tâm vào thi. Ông nhìn một cái là lắc đầu ngao ngán, vì biết kiểu gì bọn nó cũng sẽ nói theo khuôn mẫu giống hệt nhau.

Giám khảo được Cambridge đào tạo kỹ lưỡng để phát hiện những kiểu học tủ học gạo, không có chuyện qua mặt họ được. Cho nên cách duy nhất là học bằng thực lực và khả năng của mình. Bởi vậy những ai được điểm cao IELTS là chắc chắn kỹ năng tư duy ngôn ngữ cũng rất tốt chứ không chỉ đơn thuần học nhồi nhét là được.
Bây giờ mà được vậy thì tốt quá rồi cụ. Chả là em cũng từng tham gia vào cái thị trường Tiếng Anh Ai Eo này tầm chục năm trước. Phải nói hồi đó rộn ràng lắm, đủ thứ mánh mung thậm chí lừa đảo. Lứa giáo viện tầm đó có đợt ăn phốt toàn fake điểm, mua đề. Em cũng out tầm 6-7 năm rồi, chắc giờ có khá khẩm hơn?

hoangcjc

Xe hơi
Cu con nhà mình học TA rải rải từ lớp 3. Đến lớp 9 thi IELTS được 7,5 để tuyển vào trường THPT chuyên.
Cuối 11 thi lại được 8.
Điểm cao xét tuyển các trường ĐH nhiều lợi thế mà.

bau67

Xe container
F1 nhà em lELTS 7.5 mới tốt nghiệp trường đại học ktqd, cháu chưa lấy bằng nhưng có vị trí chính thức trong tập đoàn Mỹ, lELTS giờ rất quan trọng đấy ạ.
Chuẩn đầu ra tiếng Anh của NEU cao nhất đối với Ngôn ngữ Anh, hệ Tiên tiến điểm Ielts mới là 6,5. Vừa đủ điều kiện để đi du học đối với bậc ĐH ở 1 số nước..
Với hệ CLC điểm Ielts là 6.0. Vừa đủ điều kiện để du học bậc Trung học.
Các ngành khác là 5.5.
Cấp 3 mà trường nào đòi Ielts 7,5 vậy các Cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

thuyhtt

Xe tăng
Nói về học ngoại ngữ, chắc em thuộc dạng phát xít vì ép con cực nặng. Hồi hơi xưa tí, các cụ mà có con luyện thi chuyên Ams chắc nghe tiếng cô Hương Lan. Em đã nhét con em vào lớp cô Hương Lan đó :D

Nhưng việc nhiều cụ chê cụ thớt "bênh con" thì cũng zì zì quá. Không phải cháu nào cũng có khả năng ngoại ngữ. Với nhiều cháu, tiếng Anh là cực hình.
Biết và giỏi ngoại ngữ là tốt nhưng để nó trở thành môn có thể thay thế các môn khác thì lại là bất công! Ý kiến cá nhân ạ!
vào lớp cô HL è cổ chép bài, chứ báu bở gì.
Học tiếng mà học kiểu thế, phí tiền phí sức cụ ạ.
Con em lớp 8 lên 9, nó tiếp xúc tiếng anh từ nhỏ, chém gió với các chị nó ở nước ngoài hàng ngày qua skype zalo, tiếng anh còn thạo hơn cả tiếng việt, có mệt mỏi gì đâu.
Nói về học tiếngđơn thuần, thì trẻ con 15-17 tháng nó cũng họcđược, kể cả là ngoại ngữ chứ ko phải mẹ đẻ. Con em 2đứađều tự học tiếnganh như tiếng việt.

dhela

Xì hơi lốp
vào lớp cô HL è cổ chép bài, chứ báu bở gì.
Học tiếng mà học kiểu thế, phí tiền phí sức cụ ạ.
Con em lớp 8 lên 9, nó tiếp xúc tiếng anh từ nhỏ, chém gió với các chị nó ở nước ngoài hàng ngày qua skype zalo, tiếng anh còn thạo hơn cả tiếng việt, có mệt mỏi gì đâu.
Nói về học tiếngđơn thuần, thì trẻ con 15-17 tháng nó cũng họcđược, kể cả là ngoại ngữ chứ ko phải mẹ đẻ. Con em 2đứađều tự học tiếnganh như tiếng việt.
Con nhà em vừa Hội Đồng Anh, vừa cô Hương Lan ạ :D

thuyhtt

Xe tăng
Nhóc nhà em học hành cũng lười, đc cái ham mê nghe tụi nước ngoài nó review các game mới, giữa năm lớp 9 em cũng bắt thi ielt để chuẩn bị PA dự phòng, chả luyện gì trước khi thi còn chưa biết cấu trúc bài thi ielt, vậy mà làm phát 7.0, gấu choáng luôn vì học FTU ra, đã từng cày ngày đêm mãi mà chưa qua 6.5.
FTU đầu vào khối A thì dốt TA lòi kèn có gì mà choáng cụ, em là điển hình FTU dốt TA đây mà, hehe.

thuyhtt

Xe tăng
Chết hay ko tuỳ đứa :D
Vào Hội Đồng Anh còn dễ xin hơn vào lớp cô HL :D
à, chắc cụ ko hiểu ý em, ý em là nó đang học HĐA sướng thế thì vào lớp cô HL làm gì.
Lớp cô HL em biếtđộ khó thế nào =)). Nhưng em cười 1 phát nhé. học kiểu cô cho qua kỳ thi thôi thì ok, chứ ko sướng. Mà cô HL luyện thi chuyên anh thôi chứ cụ, có luyện Ieltsđâu nhỉ???
Concái em koxuất sắc, nhưng em luôn hướng chúngđến cảmgiác sướng khi học. Học saođể ko khó chịu,ko mất nhiều thời gian cày, mà vân hiệu quả, học tốt, chơi tốt mới khoái.
Còn cắmđầu học chả biết gì, sau lỡ có bước ra ngoài aolàng cũngúớ chả biết gì.

dhela

Xì hơi lốp
à, chắc cụ ko hiểu ý em, ý em là nó đang học HĐA sướng thế thì vào lớp cô HL làm gì.
Lớp cô HL em biếtđộ khó thế nào =)). Nhưng em cười 1 phát nhé. học kiểu cô cho qua kỳ thi thôi thì ok, chứ ko sướng. Mà cô HL luyện thi chuyên anh thôi chứ cụ, có luyện Ieltsđâu nhỉ???
Mục đích đầu tiên là vào chuyên Ams. E nói ngay đầu tiên òy mà :D
Còn lúc thi lấy chuẩn đi du học, tụi nó thi Toefl chứ cũng ko thi ai eo :D

thuyhtt

Xe tăng
À em cũng không phủ nhận vai trò của tiếng Anh. Con em cũng Tiếng Anh + 1 ngoại ngữ. Nhưng nhiều gia đình em thấy cực đoan chỉ học tiếng Anh mà bỏ lơ các môn khác. Bản chất ngoại ngữ là để giao tiếp, giao tiếp tốt rồi thì phải có gì để giao tiếp chứ đúng không ạ.
ko phủ nhận giờ nhiều cháu học ta xuất sắc thực sự. Giỏi bằng thực lực luôn.
Nhưng vìđứa nào cũng giỏi, nên ta giỏi ko còn là lợi thế cạnh tranh nữa.
Phải giỏi môn gì khácđể có lợi thế, ví dụ giỏi văn/tranh biện chả hạn.
TA cũng nhưTV, nếu ko chuyên về ngôn ngữ, ko kiếm cơm bằng ngôn ngữ kiểu viết văn, viết kịch, biên soạn sách, phiên dịch, thì nó chỉ là một ngôn ngữ, công cụ giao tiếp màthôi.

thuyhtt

Xe tăng
Mục đích đầu tiên là vào chuyên Ams. E nói ngay đầu tiên òy mà :D
Còn lúc thi lấy chuẩn đi du học, tụi nó thi Toefl chứ cũng ko thi ai eo :D
à, chắc con cụ thi ams2. đứa lớn em học ams2, đứa 2 chắc em hướng trường khác. Ams thực sự ko lấp lánh như chúng ta nhìn vào, hoặc con em nó ko hợp. Con em đầu vào ta ams2 9.4, điểm ta gánh toán được 4.5, mà còn đứng top 40 đầu vào :D.
Đứa 2 chắc em luyện thêm kỹ năngđể xin học bổng trường tư thôi.

• Vodka
Reactions: Ter

Mzc

Xe điện
Tiếng Anh tốt thì rất tốt nhưng chỉ là 1 kỹ năng, điểm cộng thôi. Học từ bé thì tầm 7.0 dễ mà. Chục năm trước em say rượu tối hôm trước hôm sau đi thi vẫn đc 7.0, mà em nói kém. Chứ giờ tụi nhỏ nói tốt và thế là đủ để sống rồi. Bên cạnh đó phải có nghề nghiệp, kiến thức nền kha khá. Chứ nhiều nhà bảo tập trung cày mỗi tiếng Anh thì em thấy hơi lệch.
Toán mới là chân ái, nhá :))

edc

Xe lăn
Nó do các cụ lớn lên trong thời kỳ mở cửa, cấp 3 mấy được học TA, thời đó ai học không tốt mấy xếp học lớp TA, ngon thì học tiêng Nga. :D
Sau trưởng thành đi làm thì vướng NN trong khi làm việc. Nên đa phần yêu cầu CV phải giỏi TA, nó thành nếp rồi cụ. TA chỉ là ngôn ngữ phục vụ công việc.
Hiện tại ở HN các cháu đa phần tốt nghiêpj C3 để vào ĐH có số tí TA toàn 5.0 -8.0 cả, ra trường SV tối thiểu 5.0 đủ giao tiếp. Cái quan trọng nhất SV khi ra trường là kỹ năng và tư duy làm việc thì không đề cao (hiện rất hiếm Cty còn phiên dịch). Cứ cực đoan đề cao NN :D

Mzc

Xe điện
Nó do các cụ lớn lên trong thời kỳ mở cửa, cấp 3 mấy được học TA, thời đó ai học không tốt mấy xếp học lớp TA, ngon thì học tiêng Nga. :D
Sau trưởng thành đi làm thì vướng NN trong khi làm việc. Nên đa phần yêu cầu CV phải giỏi TA, nó thành nếp rồi cụ. TA chỉ là ngôn ngữ phục vụ công việc.
Hiện tại ở HN các cháu đa phần tốt nghiêpj C3 để vào ĐH có số tí TA toàn 5.0 -8.0 cả, ra trường SV tối thiểu 5.0 đủ giao tiếp. Cái quan trọng nhất SV khi ra trường là kỹ năng và tư duy làm việc thì không đề cao (hiện rất hiếm Cty còn phiên dịch). Cứ cực đoan đề cao NN :D
Đúng rồi. Để ielts 5.0 thì 1 năm học tử tế là thoải mái rồi.