[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

cusao

Xe lăn
E thấy cả xh bh gần như đề cao quá NN, suy cho cùng nó cũng chỉ là 1 công cụ giao tiếp. Ngay cả vấn đề chứng chỉ ie cũng vậy. Cảm giác nó như chìa khoá vạn năng.
Đấy là cách hiểu của dân chúng thôi bác ạ. Các cơ sở đào tạo có uy tín học cũng không phải không biết đâu. Ví dụ, cũng cùng đạt điểm ilets như nhau khi trúng tuyển thì những bạn có điểm tốt các môn toán,lý... hoặc các môn chính thì được xếp vào ngành có chất lượng. Còn điểm môn ý kém hơn thì toàn ngành phọt phẹt kiểu cho đủ chỉ tiêu. Đấy là em chỉ xét trong phạm vi tuyển ĐH ở VN thôi nhé

edc

Xe lăn
Không phải C3 yêu cầu IELTS 7.5 đâu cụ.
Điểm IELTS cao để được tuyển thẳng vào trường chuyên thôi cụ, đỡ phải thi đầu vào cụ ơi.
Trường chuyên nào tuyển thẳng IE 7.5 vậy cụ? Thi chuyên NN mà IE 7.5 thi vẫn trượt TA nếu không ôn luyện đủ dài. :D

vihali

Xe container
Ngắn gọn thế này thôi nhé
- Ielts là 1 tiêu chuẩn tiếng Anh để phục vụ các điều kiện dự tuyển và học tập.
- Nếu có ý định sử dụng tiêu chuẩn này để dự tuyển ĐH thì chỉ cần tập trung ôn luyện khoảng 1 năm tức là đầu năm lớp 11 để cuối lớp 11 có được chứng chỉ ielts. Xong thì cất đấy, tập trung luyện văn hoá mà thi ĐH vì chứng chỉ ielts chỉ có thời hạn 2 năm.
- Nếu muốn sử dụng ielts vào mục đích khác như du học, đổi điểm....thì cũng nên chuẩn bị sớm, cất đấy rồi tập trung vào văn hoá vì ngoại ngữ chỉ có vai trò như một phương tiện học tập hay giao tiếp và điều kiện dự tuyển.
- Về mức độ thì cần căn cứ vào khả năng của người học và mục tiêu hướng tới để chuẩn bị cho phù hợp. Việc này cần nghiên cứu kỹ kết hợp đánh giá sát năng lực của nhân vật chính tránh tình trạng chỉ để đổi điểm tốt nghiệp mà đặt tiêu chí 7.5 hay đạt 8.5 rồi mà ngồi giảng đường vẫn không hiểu giáo sư nói gì để viết luận hoạc không hiểu bạn cùng phòng muốn gì (do ngữ điệu vùng miền...).

Cuối cùng và quan trọng nhất là cần đánh giá đúng năng lực người học. Điều này sẽ trả lời cho câu hỏi : Với mức điểm ielts kỳ vọng sẽ là áp lực hay không ?
Đạt 7.5 rồi 8.5 IETLS mà lo không hiểu GS nói thì em nghĩ khó có trường hợp ấy lắm. Nó là thước đo chưa hoàn hảo nhưng là loại tốt thuộc loại tốt nhất bây giờ, nếu ta vẫn nghi ngờ thì có cái gì thay thế được? Em ko nghĩ bài thi 10₫ môn TA của Bộ GD đáng tin hơn 7.5 IETLS.

Vuthuychi

Xe tải
Cháu e 3 đứa ko hề luyện lò ie nào. Thi 1 đứa 8.0, 2 đứa 7.5. Mọi kỹ năng, kiến thức đều trải qua cả 1 quá trình học tập, giao tiếp, sinh hoạt trong cs...

Chúng nó đi du học về kể ko ít bạn ie 7-7.5 sang học ko theo dc. Hỏi thì nó giải thích là vì kiến thức các môn khác kém nên học rất vất vả.

E thấy cả xh bh gần như đề cao quá NN, suy cho cùng nó cũng chỉ là 1 công cụ giao tiếp. Ngay cả vấn đề chứng chỉ ie cũng vậy. Cảm giác nó như chìa khoá vạn năng.
Con trai em năm 2 ĐH, vừa thi ielts ngày 29/4 và có kết quả 8.0.
Từ bé đến giờ, em chưa bao giờ cho nó học thêm bất cứ môn gì và ielts nó cũng cũng tự luyện từ Tết đến giờ sau khi đăng ký thi ở IDP.
Nó trêu em: mẹ lúc nào cũng thấy con mẹ ngon lành mà :D nhưng thành thật là em cảm thấy nó rất ổn, ielts không phải chìa khóa vạn năng gì cả, nhưng phải có tư duy tốt, đủ kiến thức và khả năng diễn đạt mới làm được bài viết mượt mà trơn tru dù là tiếng Việt hoặc tiếng Anh.

trungduong2211

Xe điện
Ielts 7.5 thì không quá khó và hoàn toàn không bị áp lực gì cả, với 1 em học sinh / sinh viên có lực học khá.

Tương lai, các em sinh viên nên học ít nhất 1 ngoại ngữ, tiếng Anh nên là ngoại ngữ thứ nhất, tiếng Nhật/Trung/Hàn/Pháp nên là ngoại ngữ thứ 2.
Các đô thị lớn, em ở Hà Nội thì biết chắc có Hà Nội, giờ các con 2 ngoại ngữ từ cấp 2 tỉ lệ khá lớn rồi, nhất là nội thành. Từ con em thì thấy học tới đâu ngấm tới đó thì k có gì áp lực cả, mỗi lần thi lấy chứng chỉ chúng nhẹ như không ý, không như thế hệ em mỗi kỳ thi bò ra học ngày lẫn đêm. F1 lớn nhà em vào cấp 2 mới chính thức học tiếng Anh nghiêm chỉnh, cấp 3 đỗ CNN thì học chuyên tiếng Hàn, bắt đầu từ đầu, (tiếng Anh thành ngoại ngữ 2) vậy mà chưa hết 2 năm học nó đã đỗ chứng chỉ cao nhất tiếng Hàn topik 6, xong quay lại ôn thi Ielts chỉ 3 tháng thì được ielts 7.0. Ap được học bổng du học Hàn thì chinh chiến cả tiếng Anh lẫn tiếng Hàn điểm các môn hầu hết A+ và A. F1 bé thì đang học cấp 3 cũng vừa tiếng Anh vừa tiếng Nhật.

vihali

Xe container
Cháu e 3 đứa ko hề luyện lò ie nào. Thi 1 đứa 8.0, 2 đứa 7.5. Mọi kỹ năng, kiến thức đều trải qua cả 1 quá trình học tập, giao tiếp, sinh hoạt trong cs...

Chúng nó đi du học về kể ko ít bạn ie 7-7.5 sang học ko theo dc. Hỏi thì nó giải thích là vì kiến thức các môn khác kém nên học rất vất vả.

Hình như cụ chưa đọc đề án tuyển sinh dùng IELTS để chuyển đổi môn TA. Ngoài nó ra, bên tuyển sinh còn dựa vào các điểm khác chứ. Đâu phải chỉ mỗi IETLS 9.0 là được nhận học Computer Science của Bách Khoa.

gotoancau

Xe buýt
F1 nhà em lELTS 7.5 mới tốt nghiệp trường đại học ktqd, cháu chưa lấy bằng nhưng có vị trí chính thức trong tập đoàn Mỹ, lELTS giờ rất quan trọng đấy ạ.
Chúc mừng gia đình cụ! Cụ có thể bật mý cháu học chuyên ngành gì không ạ? Em cũng đang tìm hiểu dần cho F1 nhà em, hai năm nữa cũng nhanh lắm. Cảm ơn cụ!

trungduong2211

Xe điện
khổ thân, miến bánh giáo dục có 1 miếng gọi là tiếng anh ai eo, tây nó còn chẳng đòi mình lại lấy cớ để hành học sinh.
E chẳng ở Tây nên k biết, nhưng con e ap học bổng du học thì ngay vòng hồ sơ đã phải có chứng chỉ tiếng Anh, đứa lớn ap ở Hàn thì đã ap xong, đứa bé đang định hướng ap Nhật, Sinh tìm hiểu quy chế, tiêu chuẩn thì đều phải chứng chỉ tiếng Anh cả.

caisua

Xe lăn
Tất nhiên rồi cụ. Ý em nói là IE nó là một kỳ thi tiếng Anh thôi, nó quan trọng nhưng không phải là quan trọng nhất. Em có đọc qua bài cụ, như F1 nhà cụ là nằm trong nhóm 5% về mặt năng lực tiếp thu rồi. Gia đình cũng đầu tư chuẩn xác về mặt đường hướng (thể thao, âm nhạc, KHTN, giáo dục gia đình..) chứ có phải là chỉ tiếng Anh đâu. Thế là giáo dục toàn diện rồi còn gì. Và căn bản không thể lấy nhóm 5% làm tiêu chí được.
Có thể em nói hơi quá lên nhưng em thấy nó là hành trang cần thiết khi các con bước vào ĐH vì nó sẽ giúp ích rất nhiều ở bất kỳ chuyên ngành nào. Là phụ huynh thì nên lưu tâm chuẩn bị cho con món này chứ đừng xem nhẹ quá. Còn mấy vụ thể thao, âm nhạc là để đời sống phong phú hơn và là công cụ giải tỏa ức chế hữu hiệu mà ai ai cũng sẽ gặp phải

CuThangBeo

Xe đạp
Em hỗ trợ thi IELTS và các chứng chỉ khác, cá cụ cần cứ nhắn em

vihali

Xe container
Em nghĩ cái cao nhất của việc học là "khả năng tự học". Nghĩa là với em giáo dục được coi thành công khi đứa trẻ có khả năng tự học hầu hết các môn để đạt được kết quả từ tốt chở lên. Giáo viên nào rèn được học sinh khả năng tự học cao em cho là thành công (Tất nhiên học sinh đó cũng phải có tố chất tốt).
Thường thì cứ vứt bài cho hs chuyên là chúng cày tốt nhưng bảo chúng tự học thì vẫn chỉ google mấy web tiếng Việt, rồi lại há mỏ chờ thầy gửi bài. Giờ bọn em phải bắt mấy chú chuyên có TA đủ tốt để tự đọc sách, đọc xong thì tổng hợp lại và nói lại cho người khác hiểu. Nếu chỉ dừng ở giao tiếp thì ko cần IELTS nhưng để viết báo cáo, phân tích, tổng hợp thì IETLS là khá tốt, học nó thì biết câc kĩ năng trên. Hiện nay, trong hệ thống GD của ta, ko có môn nào dạy các kĩ năng đó hoặc dạy kém.

Em dạy A-level Physics, nhận thấy chú nào có IETLS là làm khá tốt vì nó cần đọc thông tin từ bảng biểu, đồ thị, lên kế hoạch đo đạc, thí nghiệm. Mấy chú chuyên tự nhiên quen giải bt đã cô đọng thành một câu chuyện hay cụ thể là phương trình thì giải nhanh lắm, gặp đề bài kiểu nhiều thông tin bày ra trước mắt là ko biết làm thế nào. Đó là lí do thầy Lương HT chuyên KHTN buộc hs cần IELTS để qua đó học đc các pp mà ko học đc ở trên trường (do chủ yếu là dạy kiến thức).

Mytv

Xe điện
Hình như cụ chưa đọc đề án tuyển sinh dùng IELTS để chuyển đổi môn TA. Ngoài nó ra, bên tuyển sinh còn dựa vào các điểm khác chứ. Đâu phải chỉ mỗi IETLS 9.0 là được nhận học Computer Science của Bách Khoa.
Cụ hiểu sai ý e về câu nói trên rồi. E hiện đang công tác 1 trường ĐH ạ:D

vihali

Xe container
Cụ hiểu sai ý e về câu nói trên rồi. E hiện đang công tác 1 trường ĐH ạ:D
Hì, Cụ viết "E thấy cả xh bh gần như đề cao quá NN, suy cho cùng nó cũng chỉ là 1 công cụ giao tiếp. Ngay cả vấn đề chứng chỉ ie cũng vậy. Cảm giác nó như chìa khoá vạn năng".

thì em phải hiểu sao? Bên tuyển dụng đâu coi nó là vạn năng. Cụ cảm thấy thế thì em mới còm như trên chứ :)

chickbong2106

Xe tải
GS Lương, trùm toán luyện thi ĐH thế hệ 7x, HT trường chuyên KHTN mà giờ cũng thấy TA là ko thể thiếu. Đợt này cụ cho hs làm hội thảo nhưng yêu cầu viết TA, nói bằng TA, chú nào ko nói đc thì ngồi ở nhà làm bài tập.

Chục năm trước, các đoàn nứic ngoài vào các lớp, em phải dịch cho hs. Họ chọn vài em đi học hè, tài trợ 100%, trường giới thiệu mấy chú đội tuyển, hoặc điểm TBM cao nhưng qua vài câu là họ biết, ko chê ngay mà viết email là ko biết TA thì sang làm gì. Sau, em tuyển chú nào để giới thiệu là phải biết TA đã, học lực xét sau. Có chuyên môn nhưng ko có khả năng đọc thêm, ko nói được cho người khác hiểu là vứt.
Mr Nguyễn Vũ Lương Tổng hợp Toán đúng ko cụ?

wavethai

Xe tăng
Hiện nay, các trường đại học có nhiều phương thức xét tuyển như: xét bằng kết quả thi tốt nghiệp THPT, xét tuyển bằng học bạ, xét tuyển thẳng, xét tuyển ưu tiên và xét tuyển bằng kỳ thi riêng của trường.
EILTS chỉ là 1 trong các tiêu chí kết hợp với các tiêu chí khác để xét tuyển thẳng như: đánh giá năng lực, đánh giá tư duy; kết quả học 3 năm THPT, học sinh đạt giải quốc gia, quốc tế...

Thanhz

Xe tăng
Hây già.
Giờ mà Bộ cấm không cho chuyển đổi điểm, không cho xét tuyển ai eo, lại thành to chuyện.
Cái khó của người VN mình là luôn kêu khó trong khi vẫn phải và có thể, thậm chí dễ dàng vượt qua. Luôn có khả năng thích ứng nhưng cứ phải kêu như vạc đã rồi kiểu gì cũng vẫn thích ứng được.
Cơ mà lựa chọn thế nào là do mình: vẫn cứ thích thế nhưng vẫn cứ kêu thế là đặc con cháu bà trưng roài.
Haizz

Tình cờ

Xe tải
Bé nhà em vào c3 xong bắt đầu bị áp lực IELTS 7.5 đè thấy thương. K biết từ khi nào các trường ĐH top lấy cái này làm chuẩn đầu vào lẫn đầu ra vậy các cụ?
E cũng thấy nhiều cháu sv năm cuối mãi k lấy đc bằng vì món IElts này.

K biết nhà nước có quy định cụ thể về chuẩn ielts cho các trường hay k
Cụ/mợ có lẽ chưa hiểu rõ vấn đề rồi.
1. Tuyển sinh ĐH hiện tại có rất nhiều phương án xét tuyển để học sinh lựa chọn, Ielts chỉ là 1 trong các phương án mà thôi. Không thích thì mình xài loại ko cần Ielts.
2. Điều kiện tiếng Anh để tốt nghiệp ĐH hiện nay rất thấp, thấp thảm luôn. Sv không tốt nghiệp nổi là do quá lười, quá kém.
3. Học tiếng Anh thì ấm vào thân, thêm nhiều cơ hội, học bình tĩnh, từ từ, chắc chắn thì 7 chấm cấp 3 không hề khó. Con em lớp 11 vừa đạt 8.5 ạ, cháu sức học bình thường nhưng đi đúng hướng. Em xin hết.

Mytv

Xe điện
Hì, Cụ viết "E thấy cả xh bh gần như đề cao quá NN, suy cho cùng nó cũng chỉ là 1 công cụ giao tiếp. Ngay cả vấn đề chứng chỉ ie cũng vậy. Cảm giác nó như chìa khoá vạn năng".

thì em phải hiểu sao? Bên tuyển dụng đâu coi nó là vạn năng. Cụ cảm thấy thế thì em mới còm như trên chứ :)
Sr cụ vì e nói hơi quá vấn đề lên:D. Quan điểm của e cũng như nhiều cụ trên này còm thôi. Ngoại ngữ nói chung & chứng chỉ ie nó cũng chỉ là 1 công cụ. NN là cái cần thiết nhưng ko phải là thứ quá quan trọng để xh đổ xô đi ôn luyện, tập trung vào ạ.

TorienT

Xe container
Thường thì cứ vứt bài cho hs chuyên là chúng cày tốt nhưng bảo chúng tự học thì vẫn chỉ google mấy web tiếng Việt, rồi lại há mỏ chờ thầy gửi bài. Giờ bọn em phải bắt mấy chú chuyên có TA đủ tốt để tự đọc sách, đọc xong thì tổng hợp lại và nói lại cho người khác hiểu. Nếu chỉ dừng ở giao tiếp thì ko cần IELTS nhưng để viết báo cáo, phân tích, tổng hợp thì IETLS là khá tốt, học nó thì biết câc kĩ năng trên. Hiện nay, trong hệ thống GD của ta, ko có môn nào dạy các kĩ năng đó hoặc dạy kém.

Em dạy A-level Physics, nhận thấy chú nào có IETLS là làm khá tốt vì nó cần đọc thông tin từ bảng biểu, đồ thị, lên kế hoạch đo đạc, thí nghiệm. Mấy chú chuyên tự nhiên quen giải bt đã cô đọng thành một câu chuyện hay cụ thể là phương trình thì giải nhanh lắm, gặp đề bài kiểu nhiều thông tin bày ra trước mắt là ko biết làm thế nào. Đó là lí do thầy Lương HT chuyên KHTN buộc hs cần IELTS để qua đó học đc các pp mà ko học đc ở trên trường (do chủ yếu là dạy kiến thức).
Cái này đúng quá rồi. Tiếng Anh là một công cụ tốt (vô cùng tốt) trừ người làm ngành ngôn ngữ thì nó là công cụ để phục vụ mục đích khác. Tất nhiên thành thạo công cụ (các bạn giỏi tiếng Anh tự tìm kiếm, tổng hợp dữ liệu từ nguồn tiếng Anh) rõ ràng có ưu thế vượt trội so với các bạn khác rồi.