[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

bau67

Xe container
3. Nếu muốn đại học học các môn bằng tiếng Anh hoặc đi du học thì giỏi IELTS là yếu tố quan trọng hàng đầu. Nó là cơ sở để học được các môn khác và để tồn tại ở nước ngoài nếu muốn ở lại sống và đi làm, tất nhiên không cần giỏi quá. Nhưng trên 6.5 đến 8 là đủ, ko cần cố thêm.
Ở Canada, 1 trong những điều kiện để lấy PR ở nhiều chương trình định cư là phải có điểm Ielts. Điểm Ielts càng cao thì được cộng càng nhiều điểm Cụ ạ !

bau67

Xe container
Thi IELTS cho điểm cao xong vào ĐH lại đào tạo toàn bằng Tiếng Việt. Phí phạm cả thời gian cả công sức các con, tiền bạc của bố mẹ
Nhiều trường giờ có hệ Chất lượng cao đào tạo SV 1 phần hoặc hoàn toàn bằng tiếng Anh. Kỹ năng và kiến thức bằng tiếng Anh không đủ là không theo được Cụ ạ !.

C0c0

Xe tải
Con trai em năm 2 ĐH, vừa thi ielts ngày 29/4 và có kết quả 8.0.
Từ bé đến giờ, em chưa bao giờ cho nó học thêm bất cứ môn gì và ielts nó cũng cũng tự luyện từ Tết đến giờ sau khi đăng ký thi ở IDP.
Nó trêu em: mẹ lúc nào cũng thấy con mẹ ngon lành mà :D nhưng thành thật là em cảm thấy nó rất ổn, ielts không phải chìa khóa vạn năng gì cả, nhưng phải có tư duy tốt, đủ kiến thức và khả năng diễn đạt mới làm được bài viết mượt mà trơn tru dù là tiếng Việt hoặc tiếng Anh.
Em search thử google thì chỉ có <3% người thi IELTS đạt được 8.0 IELTS, 9% đạt 7.0. Con cụ tự luyện mà đạt 8.0 thì năng lực học tập thuộc dạng xuất sắc, các môn khác học chắc cũng giỏi.
Năng lực học tập chắc cũng thuộc top 1% người thông minh nhất.

C0c0

Xe tải
Có gì đâu mà kêu như vạc vậy.
Bọn trẻ nhà em học TA qua hoạt hình, qua game thì 7.0 dễ.
Mà FTU thì cũng chỉ miễn tin chỉ TA.
Chỉ 9% số người thi IELTS đạt 7.0, lọt top 10% điểm cao nhất thì không có dễ đâu cụ à.

Vuthuychi

Xe tải
Em search thử google thì chỉ có <3% người thi IELTS đạt được 8.0 IELTS, 9% đạt 7.0. Con cụ tự luyện mà đạt 8.0 thì năng lực học tập thuộc dạng xuất sắc, các môn khác học chắc cũng giỏi.
Năng lực học tập chắc cũng thuộc top 1% người thông minh nhất.
Em cảm ơn Cụ. Tiếng Anh của em như đấm vào tai người nghe nên con em đạt 8.0 em mừng lắm, nên mới “khoe” trên đây 😁
Có thể con em có tố chất sẵn môn TA, nhóc toàn xem phim bằng TA và em cũng mua truyện sách TA về cho nhóc đọc. Cấp 2 và 3 luôn trong đội tuyển TA, lên ĐH nó đi dạy ở Trung tâm Anh ngữ. Luôn trong môi trường tiếp xúc TA nên em nghĩ cháu cũng có lợi thế.
Các môn khác cháu học không tệ ạ. Thi vào ĐH Toán, Hóa, Anh cháu được tổng 27,8đ
Ở đây không biết em là ai nên hơi cao hứng, mong mọi người thông cảm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lamhaha191

Xe điện
Chúc mừng gia đình cụ! Cụ có thể bật mý cháu học chuyên ngành gì không ạ? Em cũng đang tìm hiểu dần cho F1 nhà em, hai năm nữa cũng nhanh lắm. Cảm ơn cụ!
Cháu học khoa quản lý chuỗi cung ứng & Logistics cụ ạ, do cháu không du học nên em chốt và định hướng luôn ở Việt Nam.

Vuthuychi

Xe tải
Chúc mừng cụ nhé, con nhóc nhà em 1 năm nữa hết lớp 11 cũng phải thi lại, hy vọng cũng được như con cụ vì giữa lớp 9 cũng đc 7.0 để dự phòng tuyển thẳng vào LTT nếu chẳng may trượt công lập
Em cảm ơn Cụ, em chúc cụ và cháu đạt được sở nguyện ạ.

Tình cờ

Xe tải
[

E cùng định hướng quan điểm như mợ. E cho con chiến A-lever, giắt lưng thêm ie nữa là ok. Nếu ko đi du học thì chơi trong nc cũng ko sao. H nhiều trường có phương án tuyển sinh qua bằng A-lever rồi. :D.

3 thằng cháu e bố mẹ nó định hướng như mợ. Cày Sat + thêm ie. Chứ phương án học bạ, đánh giá năng lực...vất phết ạ.
Bàn sang chuyện học hành chung. Trong cơn lốc nhà nhà học thêm người người học thêm ở đất HN này, nhà em đứng ngoài cuộc. Và em thấy từng cấp học, nếu nghiên cứu kĩ mọi thứ thì đều có lối đi phù hợp với từng cháu và từng gia đình.Ngay cả cuộc thi cấp 3 khốc liệt ở HN, con nhà em đúng hè 8 mới bắt đầu 3 môn để thi chuyên, lớp 9 học kĩ thầy cô trên lớp để thi công lập. Kết quả: Đỗ chuyên, đỗ NTT, điểm Sở đủ vào Chu. Con em có lần bảo: con biết ơn mẹ vì mẹ đã cho con... chơi nhiều mà kết quả học vẫn ở mức ổn. Phụ huynh lớp con em năm đó, nhiều nhà còn giắt sẵn 1 trường c3 tư và cho con thi chuyên, bỏ hẳn kì thi sở, nên tụi nó học cũng khá nhẹ, không bị dàn trải quá nhiều môn và quá nhiều kì thi.
Tóm lại, nghiên cứu và định hướng cho từng cấp rất quan trọng. Em dám hơi hơi tự tin nói trên này, không phải vì con em có tố chất gì, vì lúc nào con em cũng chỉ ở giữa giữa lớp, thậm chí lớp 10 còn ở nhóm bét lớp. Nhưng những kì thi quan trọng như thi chuyển cấp, ko phải cứ cày ra học mà sẽ có kết quả như ý. Phải có tí tính toán đường đi nước bước. Em áp thành công cho hai đứa nhà em đến giờ phút này. Còn giai đoạn sau em đang dò dẫm lại vác rá khắp nơi học hỏi. Bạn em bảo em, chưa thấy ai lì như em trước làn sóng học hành của con cái. Nhiều lúc em thấy một số cha mẹ tàn phá sức lực của con quá, và mài mòn cả hứng thú học hành của các con.
Em mạn phép buôn, có thể nhiều cụ/mợ giỏi giang trong nuôi dạy con sẽ cười em, nhưng thôi buôn về con cái luôn là chủ đề hứng thú bất tận của em ạ. Hi hi.

Chỉnh sửa cuối:

Chatwork99

Xe máy
Bàn sang chuyện học hành chung. Trong cơn lốc nhà nhà học thêm người người học thêm ở đất HN này, nhà em đứng ngoài cuộc. Và em thấy từng cấp học, nếu nghiên cứu kĩ mọi thứ thì đều có lối đi phù hợp với từng cháu và từng gia đình.Ngay cả cuộc thi cấp 3 khốc liệt ở HN, con nhà em đúng hè 8 mới bắt đầu 3 môn để thi chuyên, lớp 9 học kĩ thầy cô trên lớp để thi công lập. Kết quả: Đỗ chuyên, đỗ NTT, điểm Sở đủ vào Chu. Con em có lần bảo: con biết ơn mẹ vì mẹ đã cho con... chơi nhiều mà kết quả học vẫn ở mức ổn. Phụ huynh lớp con em năm đó, nhiều nhà còn giắt sẵn 1 trường c3 tư và cho con thi chuyên, bỏ hẳn kì thi sở, nên tụi nó học cũng khá nhẹ, không bị dàn trải quá nhiều môn và quá nhiều kì thi.
Tóm lại, nghiên cứu và định hướng cho từng cấp rất quan trọng. Em dám hơi hơi tự tin nói trên này, không phải vì con em có tố chất gì, vì lúc nào con em cũng chỉ ở giữa giữa lớp, thậm chí lớp 10 còn ở nhóm bét lớp. Nhưng những kì thi quan trọng như thi chuyển cấp, ko phải cứ cày ra học mà sẽ có kết quả như ý. Phải có tí tính toán đường đi nước bước. Em áp thành công cho hai đứa nhà em đến giờ phút này. Còn giai đoạn sau em đang dò dẫm lại vác rá khắp nơi học hỏi. Bạn em bảo em, chưa thấy ai lì như em trước làn sóng học hành của con cái. Nhiều lúc em thấy một số cha mẹ tàn phá sức lực của con quá, và mài mòn cả hứng thú học hành của các con.
Em mạn phép buôn, có thể nhiều cụ/mợ giỏi giang trong nuôi dạy con sẽ cười em, nhưng thôi buôn về con cái luôn là chủ đề hứng thú bất tận của em ạ. Hi hi.
Các cụ mợ ở đây toàn con học giỏi, có tố chất và được đầu tư từ nhỏ nên thấy ielts 7-8.0 nó bình thường quá chứ như lớp trường làng con e lớp 9 khu vực nội đô thì để được 5-6.0 Cũng chỉ đếm đầu ngón tay nói gì đến 7-8 chấm, nhiều thế kia thì e nghĩ vn hóa rồng từ lâu rồi ạ.

L0SEDOW

Xe tải
Bé nhà em vào c3 xong bắt đầu bị áp lực IELTS 7.5 đè thấy thương. K biết từ khi nào các trường ĐH top lấy cái này làm chuẩn đầu vào lẫn đầu ra vậy các cụ?
E cũng thấy nhiều cháu sv năm cuối mãi k lấy đc bằng vì món IElts này.

K biết nhà nước có quy định cụ thể về chuẩn ielts cho các trường hay k
Chỉ cần học giỏi tiếng Anh, có IELTS là sau này tự khắc là bố thiên hạ cụ ạ. IELTS là thứ duy nhất, những thứ khác như toán văn lý hoá sử địa, có hay không, không quan trọng.

Tình cờ

Xe tải
Các cụ mợ ở đây toàn con học giỏi, có tố chất và được đầu tư từ nhỏ nên thấy ielts 7-8.0 nó bình thường quá chứ như lớp trường làng con e lớp 9 khu vực nội đô thì để được 5-6.0 Cũng chỉ đếm đầu ngón tay nói gì đến 7-8 chấm, nhiều thế kia thì e nghĩ vn hóa rồng từ lâu rồi ạ.
Cụ ơi, chính vì tư tưởng này mà mình bỏ qua cơ hội của các con đó ạ. Em kể cụ nghe, con em cấp 1 trường làng ở ngoại thành HN, lớp kém nhất khối, cháu nó chỉ giữa giữa lớp, văn còn gần bét lớp. Nhưng em hồi ấy theo nhóm các mẹ trên Wtt, cho con tiếp xúc tiếng Anh từ nhỏ qua bài hát, phim hoạt hình, loa ống bơ 100k của Tàu cắm usb nghe audio. Tốn nhõn tiền mạng và thời gian đi load tài liệu... Từ c2 đúng là em cho học tư, nhưng riêng tiếng Anh vẫn cứ đi theo hướng đều đặn nghe, đọc... truyện, sách, tự học ở nhà là chính. Mỗi năm xách đến cô Hương Lan test thử 1 lần xem ở mức nào, tầm A3 của chỗ cô ấy, lại xách về tự học. 8.5 IE của con em có may mắn, nhưng cũng chỉ may đến 0.5, còn lại là do có nền, ko học mẹo, ko dồn dập vất vả. Cụ có thể search mẹ của em Mai Hương nông dân chính hiệu Ninh Bình đã đào tạo đc 1 em bé giữa đất nông thôn mà tiếng Anh siêu ntn, hoàn toàn từ internet. Đó chính là 1 trong những tấm gương để em học hỏi theo họ trong nghề làm cha mẹ của mình. Cho nên cụ nói tố chất thì em khẳng định con em không tố chất. Đầu tư từ nhỏ thì đúng nhưng đầu tư thời gian của bố mẹ để tìm hiểu và tự học cùng con, ko hề đầu tư đi học thêm. Em tin nhiều cụ, mợ trên này cũng như vậy vì đọc nhiều còm có thể thấy rõ phương pháp học giống nhau.

Arizona

Xe tăng
[

E cùng định hướng quan điểm như mợ. E cho con chiến A-lever, giắt lưng thêm ie nữa là ok. Nếu ko đi du học thì chơi trong nc cũng ko sao. H nhiều trường có phương án tuyển sinh qua bằng A-lever rồi. :D.

3 thằng cháu e bố mẹ nó định hướng như mợ. Cày Sat + thêm ie. Chứ phương án học bạ, đánh giá năng lực...vất phết ạ.
AS-A level đạt A với A* là không đơn giản đâu cụ ạ. F1 nhà cụ siêu thì mới chiến đơn giản, hầu hết đều thấy khoai :D

Mytv

Xe điện
Quan điểm phương pháp rất hay đáng để tham khảo học hỏi. E vốn định cho con chiến cả 3 mặt trận. Sb3 Am, chuyên lý Chu, công lập. Nhưng đọc qua các còm mợ chắc e sẽ bỏ chuyên và công lập. Tập trung duy nhất sb. Nếu tạch quay sang tư học vậy.

Mytv

Xe điện
AS-A level đạt A với A* là không đơn giản đâu cụ ạ. F1 nhà cụ siêu thì mới chiến đơn giản, hầu hết đều thấy khoai :D
Vâng đúng là rất khoai nếu đi theo hướng A-level. Cu nhà e nó rất thích theo chương trình này & tạm thời bh e thấy cũng ổn. Bảo nó ngồi học chương trình theo Bộ thấy mệt mỏi lắm. Nhưng các môn cam thì phấn chấn lạ thường:D . Hy vọng những năm tới vẫn giữ dc sự thích thú đó là e mừng lắm rồi

Chatwork99

Xe máy
Cụ ơi, chính vì tư tưởng này mà mình bỏ qua cơ hội của các con đó ạ. Em kể cụ nghe, con em cấp 1 trường làng ở ngoại thành HN, lớp kém nhất khối, cháu nó chỉ giữa giữa lớp, văn còn gần bét lớp. Nhưng em hồi ấy theo nhóm các mẹ trên Wtt, cho con tiếp xúc tiếng Anh từ nhỏ qua bài hát, phim hoạt hình, loa ống bơ 100k của Tàu cắm usb nghe audio. Tốn nhõn tiền mạng và thời gian đi load tài liệu... Từ c2 đúng là em cho học tư, nhưng riêng tiếng Anh vẫn cứ đi theo hướng đều đặn nghe, đọc... truyện, sách, tự học ở nhà là chính. Mỗi năm xách đến cô Hương Lan test thử 1 lần xem ở mức nào, tầm A3 của chỗ cô ấy, lại xách về tự học. 8.5 IE của con em có may mắn, nhưng cũng chỉ may đến 0.5, còn lại là do có nền, ko học mẹo, ko dồn dập vất vả. Cụ có thể search mẹ của em Mai Hương nông dân chính hiệu Ninh Bình đã đào tạo đc 1 em bé giữa đất nông thôn mà tiếng Anh siêu ntn, hoàn toàn từ internet. Đó chính là 1 trong những tấm gương để em học hỏi theo họ trong nghề làm cha mẹ của mình. Cho nên cụ nói tố chất thì em khẳng định con em không tố chất. Đầu tư từ nhỏ thì đúng nhưng đầu tư thời gian của bố mẹ để tìm hiểu và tự học cùng con, ko hề đầu tư đi học thêm. Em tin nhiều cụ, mợ trên này cũng như vậy vì đọc nhiều còm có thể thấy rõ phương pháp học giống nhau.
Ý e chỉ muốn nói là để đạt ielts 7-8 nó không nhiều ngoài xã hội như các cụ nghĩ đâu ạ, mà vào đây thấy các cụ nói dễ như ăn kẹo, ai chả cho con học từ nhỏ nhưng đứa trẻ nó có chịu học và tiếp thu được không mới là vấn đề. Đứa có tố chất thì tự biết vươn lên học giỏi, ielts 7 trở lên đã đòi hỏi hiểu biết về nhiều lĩnh vực khác rồi ạ, Bản thân thầy cô đã chắc đạt trên 7 mà các cụ cứ kêu giờ đầy đường, tại con các cụ học toàn những chỗ tốt thôi nên thấy nhiều thế thôi.

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Ý e chỉ muốn nói là để đạt ielts 7-8 nó không nhiều ngoài xã hội như các cụ nghĩ đâu ạ, mà vào đây thấy các cụ nói dễ như ăn kẹo, ai chả cho con học từ nhỏ nhưng đứa trẻ nó có chịu học và tiếp thu được không mới là vấn đề. Đứa có tố chất thì tự biết vươn lên học giỏi, ielts 7 trở lên đã đòi hỏi hiểu biết về nhiều lĩnh vực khác rồi ạ, Bản thân thầy cô đã chắc đạt trên 7 mà các cụ cứ kêu giờ đầy đường, tại con các cụ học toàn những chỗ tốt thôi nên thấy nhiều thế thôi.
Thầy cô ko đạt dc 7.0 thì là thầy cô cấp 2, chứ cấp 3 và đại học thì 7.0 là dễ, 8.0 mới phải cố gắng. Còn cứ 7.0 hay 8.0 ngoại thương ra, mà đi học cao học BUV cũng kêu oai oái,

Tình cờ

Xe tải
Vâng cụ nói đúng ở khía cạnh xã hội ko quá nhiều các cháu trên 7. Nhưng từ quan sát của em, các cháu khác do học ko đúng cách hoặc ko đủ chăm chỉ chứ ko hề do kém. Cái này định hướng của cha mẹ quan trọng. Rất nhiều nhóm hội cho con học tiếng Anh ở face, là từ wtt trước kia khởi xướng, con các mẹ ở tỉnh, ở nông thôn đều báo kết quả tự học mà hết lớp 6, 7 đều B1, B2 thì c3 7 chấm là trong tầm tay. Tóm lại, việc học tiếng Anh hiện nay không trông chờ được từ nhà trường, cũng ko cần mất tiền cho các trung tâm đắt đỏ. Chỉ cần mày mò và kiên trì là thừa dùng trong giao tiếp và đủ cho cả học thuật, kể cả du học. Nhóm chúng em tầm 5, 7 mẹ đều áp dụng cách học như em đã chia sẻ, các cháu đều ko cần học thêm mà đến lớp 7, 8 đã đọc hết những quyển như Bố già, Harry poter nguyên gốc tiếng Anh. Bọn chúng đều đặt mục tiêu cấp 3 phải 8 chấm và học sang ngoại ngữ 2. À nói thêm là ko tốn tiền học thêm nhưng giá sách nhà em 50% là tiếng Anh, cũng phải đầu tư tí để mua sách vở, gồm các tp văn học và sách địa lý, khoa học... Read to learn chứ đâu chỉ học như cái vỏ ngôn ngữ trống rỗng ạ.

Tình cờ

Xe tải
Vâng đúng là rất khoai nếu đi theo hướng A-level. Cu nhà e nó rất thích theo chương trình này & tạm thời bh e thấy cũng ổn. Bảo nó ngồi học chương trình theo Bộ thấy mệt mỏi lắm. Nhưng các môn cam thì phấn chấn lạ thường:D . Hy vọng những năm tới vẫn giữ dc sự thích thú đó là e mừng lắm rồi
Nếu cu nhà mợ kiểu này thì bỏ thi công lập là đúng đấy ạ. Vì kể cả đỗ công lập top 1, tụi nó vẫn ko happy nổi đâu. Không hợp. Đứa 2 nhà em, em cũng chuẩn bị tinh thần chỉ thi 1 trg chuyên và nhòm sẵn 1 trường tư. Thế cho nó nhẹ nhõm.

gocart

Xe cút kít
Chỉ 9% số người thi IELTS đạt 7.0, lọt top 10% điểm cao nhất thì không có dễ đâu cụ à.
Con nhà em nó xem TV thôi nhé, không học thêm TA, đến khi chuẩn bị thi thì mua chương trình về học.
TA của bọn nó là ngôn ngữ thứ 2 rồi.