[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

Tuan Can

Xe container
Tố chất qt nhưng vẫn phải cần có phương pháp phù hợp nữa cụ ạ. Theo e để đạt dc kq tốt vẫn phải cần cả 2 yếu tố.

E xin lỗi níu cụ thêm phát nữa. Cháu 3 đứa. Học hệ cam. Ko cần học thêm bất cứ trung tâm hay thầy cô nào. Đi thi 2 đứa 7.5. 1 đứa 8.0. Chúng nó ko có j là quá giỏi cả. Trường hợp như 3 đứa cháu e ngoài xh e biết cả 1 rổ. Có nghĩa là ko cần đi học thêm, lò luyện chuyên về ie nào cả. Kq thi dc là do có cả 1 quá trình học tập
Hic, con em học tiểu học cũng học hệ CAM. Và em coi đó là phần học thêm :D

TorienT

Xe container
Em hỏi thật cụ chứ trong 1 tr học sinh đi học. Có bao nhiêu đứa tự học bằng cách tự tìm lại tiệu rồi tự học. Có thể con cụ nằm trong xác suất phần triệu ấy. Phần còn lại thì nhưu cụ trên với em nói. Em đưa con đi học thêm mới thấy các con học trường chuyên trường top vẫn đi học thêm.
Con người khác sao em biết được ạ. Con em vì bố nó quá lười chở nó đi học thêm thì nó còn cách nào ngoài chủ động học tập đâu.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cần gì cụ. Đầu tiên chơi game, rồi vào diễn đàn game chat bằng tiếng Anh, lúc chơi game cắm tay nghe nói chuyện trực tiếp bằng tiếng Anh, xem Nefilix nguyên gốc, xem bóng đá bình luận bằng tiếng Anh. Nguyên tắc của học ngoại ngữ là càng ngập trong nó càng tốt, lâu ngày thành phản xạ thôi. Sau rồi email bằng tiếng Anh, tìm tài liệu thứ mình thích (như con em là chiến tranh và vũ khí) rồi viết về các chủ đề đó.
Như cụ trên đã nói, nếu con cụ thực sự chỉ làm những việc đó mà thi IELTS đạt từ 7 điểm trở lên thì con cụ chắc nằm trong 1 trên 1 triệu đứa trẻ.

Tuan Can

Xe container
Con người khác sao em biết được ạ. Con em vì bố nó quá lười chở nó đi học thêm thì nó còn cách nào ngoài chủ động học tập đâu.
thế nên phần còn lại phải lao vào cuộc chiến học thêm cụ ạ. Con cụ nó còn có đam mê. Con em học dốt xong còn hỏi bố: Học giỏi để làm gì. Học đủ biết là được rồi :D ( thằng í đang học lớp 6)

TorienT

Xe container
Như cụ trên đã nói, nếu con cụ thực sự chỉ làm những việc đó mà thi IELTS đạt từ 7 điểm trở lên thì con cụ chắc nằm trong 1 trên 1 triệu đứa trẻ.
International English Language Testing System
Kỳ thi kiểm tra năng lực tiếng Anh quốc tế. Nó chỉ đơn giản là vậy thôi mà cụ.
Nếu một đứa trẻ đủ kiến thức khoa học và xã hội. Sử dụng tiếng Anh gần tương đương tiếng mẹ đẻ mà còn không đủ tiêu chuẩn nữa thì kỳ thi đó để làm gì vậy cụ?!

TorienT

Xe container
thế nên phần còn lại phải lao vào cuộc chiến học thêm cụ ạ. Con cụ nó còn có đam mê. Con em học dốt xong còn hỏi bố: Học giỏi để làm gì. Học đủ biết là được rồi :D
Hì, em nghĩ chúng ta nên lười một tí cho con cái nó nhờ.

Chatwork99

Xe máy
Tố chất qt nhưng vẫn phải cần có phương pháp phù hợp nữa cụ ạ. Theo e để đạt dc kq tốt vẫn phải cần cả 2 yếu tố.

E xin lỗi níu cụ thêm phát nữa. Cháu 3 đứa. Học hệ cam. Ko cần học thêm bất cứ trung tâm hay thầy cô nào. Đi thi 2 đứa 7.5. 1 đứa 8.0. Chúng nó ko có j là quá giỏi cả. Trường hợp như 3 đứa cháu e ngoài xh e biết cả 1 rổ. Có nghĩa là ko cần đi học thêm, lò luyện chuyên về ie nào cả. Kq thi dc là do có cả 1 quá trình học tập
Đúng rồi cụ, Hệ cam này nhiều cháu giỏi tiếng anh rồi, cụ đứng ở khu vực vùng này quan sát thì đúng các cháu toàn hội học giỏi thì thấy nhiều thôi. Học hệ Cam cũng dạng học thêm (tốn rất nhiều tiền so với học lớp thường).

nhatthang

Xe Cứu Trợ
International English Language Testing System
Kỳ thi kiểm tra năng lực tiếng Anh quốc tế. Nó chỉ đơn giản là vậy thôi mà cụ.
Nếu một đứa trẻ đủ kiến thức khoa học và xã hội. Sử dụng tiếng Anh gần tương đương tiếng mẹ đẻ mà còn không đủ tiêu chuẩn nữa thì kỳ thi đó để làm gì vậy cụ?!
Cụ đi quá xa chủ đề rồi. Cái em đang tranh luận ở đây (nếu trẻ học trường công) mà không học thêm thì khả năng đạt từ 7 IELTS trở lên là khó hơn lên giời. Nếu con cụ học hệ CAM hoặc tương đương trở lên thì so với trẻ học trường công thì cũng đã coi như là học thêm rồi nhé.

TorienT

Xe container
Cụ đi quá xa chủ đề rồi. Cái em đang tranh luận ở đây (nếu trẻ học trường công) mà không học thêm thì khả năng đạt từ 7 IELTS trở lên là khó hơn lên giời. Nếu con cụ học hệ CAM hoặc tương đương trở lên thì so với trẻ học trường công thì cũng đa coi như là học thêm rồi nhé.
Mỗi đứa trẻ nó có tố chất và hoàn cảnh riêng cụ ạ. Con em có hoàn cảnh riêng nên không so sánh làm gì. Ở đây vô danh nên em chia sẻ chém gió chút thôi, cá nhân em vẫn cho rằng IE nó không thần thánh gì cả.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Mỗi đứa trẻ nó có tố chất và hoàn cảnh riêng cụ ạ. Con em có hoàn cảnh riêng nên không so sánh làm gì. Ở đây vô danh nên em chia sẻ chém gió chút thôi, cá nhân em vẫn cho rằng IE nó không thần thánh gì cả.
Chẳng ai thần thánh gì cả nhưng nói gì thì cũng nên nói cho đúng sự thật. Em tôn trọng quyền riêng tư của Cụ nhưng ít nhất em cũng đã hiểu thêm được điều gì đó. Mình tạm dừng tranh luận chủ đề này tại đây nhé.

Chatwork99

Xe máy
Cụ đi quá xa chủ đề rồi. Cái em đang tranh luận ở đây (nếu trẻ học trường công) mà không học thêm thì khả năng đạt từ 7 IELTS trở lên là khó hơn lên giời. Nếu con cụ học hệ CAM hoặc tương đương trở lên thì so với trẻ học trường công thì cũng đã coi như là học thêm rồi nhé.
Con các cụ ở đây toàn hệ cam quít mà cụ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Con các cụ ở đây toàn hệ cam quít mà cụ.
Cảm ơn Cụ. Biết thế, ngay từ đầu em chẳng tranh luận làm gì, mất thời gian. Công nhận khả năng xảo biện trên OF này mà đứng thứ hai thì chẳng ai dám nhận là Chủ nhật.

TorienT

Xe container
Chẳng ai thần thánh gì cả nhưng nói gì thì cũng nên nói cho đúng sự thật. Em tôn trọng quyền riêng tư của Cụ nhưng ít nhất em cũng đã hiểu thêm được điều gì đó. Mình tạm dừng tranh luận chủ đề này tại đây nhé.
Cụ cứ gán sự bốc phét làm gì. Em nói rồi, mỗi đứa trẻ có hoàn cảnh riêng và không nhất thiết phải đi học thêm. Ví dụ nhà đó bố mẹ đều có khả năng nói chuyện bằng tiếng Anh, tủ sách nhà đó có đến mấy ngôn ngữ, đứa trẻ đó mỗi hè đều sang cô chú ở Úc, Anh, Mỹ chơi vài ba tháng hoặc gia đình đó là gia đình học thuật mấy đời gõ đầu thiên hạ thì cái "giáo dục gia đình" họ đã vượt xa giáo dục kể cả trường công hay song bằng rồi, trung tâm luyện thi nào cho lại. Giáo dục bắt đầu từ gia đình chứ không phải từ nhà trường hay xã hội cụ ạ.

huylinht

Xe buýt
là e ko tính vào đại học công lập, mà vào trường liên kết học bằng tiếng anh , e thì ko cho con học trường công lập, hay trường học theo giáo trình bộ giáo dục, phí thời gian và tiền bạc lắm, mất 1 năm học linh tinh triết học, kinh tế chính trị, mà thời gian nghỉ nhiều hơn học.
Không biết bây giờ như thế nào chứ trừ một số trường ĐH quốc tế và trường ĐH công lập tốp đầu có lớp tài năng, đào tạo 100% tiếng anh với giảng viên nước ngoài (không phải Philipino :)) ) thì mấy chương trình ĐH liên kết tiếng Anh thời em học nói thẳng ra là lởm, ko thi được ĐH mới vào đấy. Nhưng thi được IELTS điểm cao chỉ là cơ sở bước đầu thôi, sử dụng được vào đời sống với công việc nó còn là một chặng đường dài

huylinht

Xe buýt
Em nghĩ lối mòn "muốn giỏi phải đi học thêm" nên phải xóa bỏ. Giờ có quá nhiều tài liệu và nguồn thông tin tiếp cận nếu thực sự muốn học hỏi.
....
P/s: Mà các cụ phản đối không thấy các cháu đều được tiếp xúc với tiếng Anh từ rất sớm qua nhiều hình thức sao. Chơi game cũng là học, xem phim cũng là học...
Em thi IELTS hồi 2010, học ôn liên tục trong 1 tháng được 7.0 nhưng vì trước đó tiếp xúc TA thụ động qua lướt lát phim ảnh, sách báo nên điểm Viết với Nói kém còn điểm Nghe với Đọc lại max. Vậy nên với điều kiện của bọn trẻ con bây giờ nhiều đứa thi được 7.0, thậm chí 8.0 cũng không quá khó hiểu. Cũng chính vì thế mà e bây giờ rất ngại thi IELTS vì sợ ko lại được với đội trẻ, chúng nó giỏi quá, nâng cái mức độ đánh giá lên theo

landaumuaxe

Xe điện
Đúng rồi cụ, Hệ cam này nhiều cháu giỏi tiếng anh rồi, cụ đứng ở khu vực vùng này quan sát thì đúng các cháu toàn hội học giỏi thì thấy nhiều thôi. Học hệ Cam cũng dạng học thêm (tốn rất nhiều tiền so với học lớp thường).
cũng không hẳn đâu cụ ơi, đợt hs giỏi quận vừa rồi thì cháu top 1 là học lớp thường, top 2 là cam, top 3 là cam, top 4 là thường, và top 5 là cam, ...thì nó cũng hên xui thêm tí nữa

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ cứ gán sự bốc phét làm gì. Em nói rồi, mỗi đứa trẻ có hoàn cảnh riêng và không nhất thiết phải đi học thêm. Ví dụ nhà đó bố mẹ đều có khả năng nói chuyện bằng tiếng Anh, tủ sách nhà đó có đến mấy ngôn ngữ, đứa trẻ đó mỗi hè đều sang cô chú ở Úc, Anh, Mỹ chơi vài ba tháng hoặc gia đình đó là gia đình học thuật mấy đời gõ đầu thiên hạ thì cái "giáo dục gia đình" họ đã vượt xa giáo dục kể cả trường công hay song bằng rồi, trung tâm luyện thi nào cho lại. Giáo dục bắt đầu từ gia đình chứ không phải từ nhà trường hay xã hội cụ ạ.
Tranh luận nốt với cụ. Nhưng thứ như cụ nói thì chẳng bằng mấy lần học thêm. Đương nhiên, nếu cụ đề cập đến những thông tin này ngay từ đầu thì em cũng chẳng tranh luận với cụ làm gì cho mất thời gian.