[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

TorienT

Xe container
Tranh luận nốt với cụ. Nhưng thứ như cụ nói thì chẳng bằng mấy lần học thêm. Đương nhiên, nếu cụ đề cập đến những thông tin này ngay từ đầu thì em cũng chẳng tranh luận với cụ làm gì cho mất thời gian.
Thì đó mà cụ. Tất nhiên các cháu đạt trên 7.0 là tốt nhưng không nhất thiết phải học thêm (hay học thêm quá nhiều - cúng tiền, tốn thời gian). Môi trường tốt, tố chất tốt, phương pháp tốt là đủ rồi cụ.
P/s: Em viết nốt. Mỗi đứa trẻ có tố chất khác nhau, hoàn cảnh khác nhau, năng lực tiếp cận và lợi thế khác nhau nên cần có những cách tiếp cận phù hợp khác nhau. Không nên lấy tiêu chuẩn của cháu này áp cho cháu kia, mỗi cháu nên có một lộ trình phù hợp.

Thực tế em cũng nói thiếu 1 vế, đó là con em học hệ Cam bắt đầu từ cấp 2. Vì vậy đến hết lớp 10 thì tiếng Anh cũng khá tốt 1 phần là do học hệ CAM và sống trong môi trường tiếng Anh khá nhiều. Chỗ này nhiều cụ nói đúng, nếu thiếu cái này thì phải bù vào bằng cách cho đi học thêm thôi, vì về cơ bản là thiếu môi trường nói tiếng Anh.

Em nghĩ cứ chém gió nhẹ nhàng, chia sẻ thông tin, có gì hay thì mình học tập nhau :)

Nhiều cụ vào đây có thể cũng đọc thêm được nhiều thứ hay ho thú vị nhưng lại lại nói mát mẻ :D ... thực ra cũng chả ai động lòng đâu he he ... nói ra như vậy là tự nhận mình không có khả năng tiếp thu cái mới :D ... đơn giản thế thôi.

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Không biết bây giờ như thế nào chứ trừ một số trường ĐH quốc tế và trường ĐH công lập tốp đầu có lớp tài năng, đào tạo 100% tiếng anh với giảng viên nước ngoài (không phải Philipino :)) ) thì mấy chương trình ĐH liên kết tiếng Anh thời em học nói thẳng ra là lởm, ko thi được ĐH mới vào đấy. Nhưng thi được IELTS điểm cao chỉ là cơ sở bước đầu thôi, sử dụng được vào đời sống với công việc nó còn là một chặng đường dài
liên kết thì từ lâu đều nhiều lởm, bây giờ cũng vậy. còn có 7.0 hay 8.0 thì cũng chỉ là học sách vở, đi làm nó khác nhiều. còn học bằng tiếng anh, giao tiếp trên lớp với thầy bằng tiếng anh, dù là thầy từ đâu , việt , phil, âu, mỹ , úc nhưng nói nhiều sử dụng nhiều sẽ tốt hơn ko sử dụng, hay dùng ít.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thực tế em cũng nói thiếu 1 vế, đó là con em học hệ Cam bắt đầu từ cấp 2. Vì vậy đến hết lớp 10 thì tiếng Anh cũng khá tốt 1 phần là do học hệ CAM và sống trong môi trường tiếng Anh khá nhiều. Chỗ này nhiều cụ nói đúng, nếu thiếu cái này thì phải bù vào bằng cách cho đi học thêm thôi, vì về cơ bản là thiếu môi trường nói tiếng Anh.

Em nghĩ cứ chém gió nhẹ nhàng, chia sẻ thông tin, có gì hay thì mình học tập nhau :)

Nhiều cụ vào đây có thể cũng đọc thêm được nhiều thứ hay ho thú vị nhưng lại lại nói mát mẻ :D ... thực ra cũng chả ai động lòng đâu he he ... nói ra như vậy là tự nhận mình không có khả năng tiếp thu cái mới :D ... đơn giản thế thôi.
Chẳng phải mát mẻ gì đâu Chã. Sự thật luôn chỉ có 1 mà thôi. Thông tin đưa ra đến đâu thì người tiếp nhận thông tin phản ứng tương tự đến đó. Như em đã nói ở trên rồi nếu cụ TorienT đưa ra thông tin đầy đủ từ đầu thì em cũng chẳng tranh luận với cụ đó làm gì (có gì mà tranh luận nhỉ). Mượn tạm lời của cụ bên dưới "Con nhà em có học gì đâu, cháu nó tự giỏi".

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Tình cờ

Xe tải
Ôi em nghĩ những cụ phản ứng mạnh là đang không đọc hết những gì mà mọi người nói ở đây.
Thứ nhất, ko học thêm ko có nghĩa là ko học, mà là tiếp xúc tại nhà, từ nhỏ, tạo môi trường t.Anh giả qua phim ảnh sách báo. Tốn chi phí mua sách thôi. Sau này em mua con kindle 3 củ, sách truyện trên các trang chia sẻ vô biên. 3 củ 2 đứa đọc tầm 7 8 năm nay.
Thứ hai, để có kqua Ielts tốt, ko phải ko ôn ko cày nhưng vì có nền sẵn nên nó nhanh gọn. Vdu con em, thi tay bo 7 chấm nhưng nó ko cam tâm, nó muốn 8. Mà 8 là cần thầy thợ rồi. Em cho luôn lớp 1 kèm 1 cho nhanh, 30 củ, học đâu 4 tháng, tuần 2 ca. Thi lần 1 đc 8.5. Nghe 30 củ thì to nhưng lấy kqua này vô ĐH, bỏ qua GPA rồi ôn thi ĐGNL, cả thi TN. Cái được nhất là ko lãng phí thời gian của con để ôn thi quá dàn trải. Mà sau cú 8.5 đó, nó hích con em sang 1 bc ngoặt mới, đi dạy T Anh, kiếm vài củ tiêu vặt 1 tháng khi đang lớp 11.
Thứ 3, ko hiểu sao các cụ cứ phải khăng khăng là nhà có đk và con có tố chất. Vì em ko nhìn từ 1 sản phẩm. Quanh em, nhóm mà chúng em hỗ trợ nhau, đều cùng 1 phương pháp và tâm huyết của cha mẹ, tầm c3 tự thi 7 chấm hết. Đi ôn1 2 khóa là muốn đẩy hẳn 8 chấm cho rộng đg lựa chọn. Thế thôi. IE ko thần thánh nhưng các cụ mà xem các phương án TS hiện tại, thấy chỉ IE và ĐGNL là tạm thực chất. Còn lại, ảo và ko hề công bằng.

Sieger

Xe tải
Em làm trong ngành đây. Việc ra một bài thi chuẩn hoá mà đánh giá chính xác năng lực thí sinh là không hề đơn giản.

VD như IELTS tuần nào cũng có bài thi. Họ phải nghiên cứu soạn đề từng kỹ năng, để ông nào trình độ 6.0 thi phải được đúng 6.0. Cụ sẽ thấy khối lượng công việc là rất lớn, họ phải test thử bộ đề trên vài trăm thí sinh để đánh giá độ chính xác rồi mới cho áp dụng được.

Chưa kể vấn đề nữa là phải đảm bảo độ công bằng, không có tiêu cực.

VN mình đã thử tự tổ chức đánh giá trình độ tiếng Anh qua bằng ABC và một số kỳ thi khác. Kết cục là vứt hết, độ chính xác kém, và trò toàn đi phong bì thầy cô để chạy điểm.
Cảm ơn cụ đã phổ cập thêm giúp em. Nhưng có vấn đề em lăn tăn, tiếng anh chỉ là công cụ giao tiếp, các cháu chỉ cẩn giao tiếp ổn, khả năng cập nhật tài liệu chuyên ngành tốt là ổn rồi. Em cảm thấy xã hội đang thần thánh hóa tiếng anh, dẫn đến áp lực bằng cấp như ielts là hơi thừa.

dhela

Xì hơi lốp
Cảm ơn cụ đã phổ cập thêm giúp em. Nhưng có vấn đề em lăn tăn, tiếng anh chỉ là công cụ giao tiếp, các cháu chỉ cẩn giao tiếp ổn, khả năng cập nhật tài liệu chuyên ngành tốt là ổn rồi. Em cảm thấy xã hội đang thần thánh hóa tiếng anh, dẫn đến áp lực bằng cấp như ielts là hơi thừa.
Phú quý sinh lễ nghĩa. Đại khái thế ạ ^^

khanhnguyen09

Xe container
Nói về học ngoại ngữ, chắc em thuộc dạng phát xít vì ép con cực nặng. Hồi hơi xưa tí, các cụ mà có con luyện thi chuyên Ams chắc nghe tiếng cô Hương Lan. Em đã nhét con em vào lớp cô Hương Lan đó :D

Nhưng việc nhiều cụ chê cụ thớt "bênh con" thì cũng zì zì quá. Không phải cháu nào cũng có khả năng ngoại ngữ. Với nhiều cháu, tiếng Anh là cực hình.
Biết và giỏi ngoại ngữ là tốt nhưng để nó trở thành môn có thể thay thế các môn khác thì lại là bất công! Ý kiến cá nhân ạ!
Chuẩn cụ, em thấy ở mình đua nhau đi học TA từ bé, nhiều nhà cũng áp lực phết, giờ lại đua IELTS nữa. E chằng ép gì F1 học ngoại ngữ từ nhỏ và thấy nó cũng ko phải năng khiếu gì, nên lớp 11 em cho du học luôn, coi như tập trung học vào giai đoạn cuối thôi, sang đó cũng chẳng cần IELTS gì cả.

Mt6366

Xe buýt
Thứ nhất, kèm dc con như cụ trên thì nó chả bằng bố của đi học thêm.

Nhà có điều kiện, thì phải là nói chung, chứ ko chỉ là nhà giàu. Cha mẹ ko có nền tảng, kiến thức, thời gian, công sức... thì theo con từ bé đến lớn như vậy kiểu gì. Ví dụ bố mẹ học thấp, làm đầu tắt mặt tối, thì lấy đâu những thứ trên để kèm con... k cho đi học thêm dc tí nào hay tí đấy, thì đua làm sao dc với con các cụ.

Trẻ không có tố chất, rèn kiểu gì cho ra 7-8 điểm như cụ. Cụ lấy ví dụ xung quanh nhóm bạn bè cụ (cùng kiểu như cụ thì mới thành nhóm), là toàn hệ có đk (có đk như e nói ở trên), có tố chất cả, chứ số đông lấy đâu ra. Ielts là bài thi chuẩn hoá lâu đời, ngoài kỹ năng tiếng anh, thì các kỹ năng: đọc - nghe hiểu, nói - viết logic, nó cũng yêu cầu rất cao. Những cái này trường công dạy cũng ít, ko có tố chất có mà học vào mắt.

Các cụ cứ nói từ đầu là con em cũng khá, em đồng hành với con từ nhỏ, nên thì Ielts điểm cao phát một, thì ai chả tin.

Chứ lại "Con em có học gì đâu", thì...

Tình cờ

Xe tải
Vâng, đó là lý do mà em phải kiên trì tranh luận trong thớt này để chứng minh cho quan điểm của mình "Trẻ học trường công mà tự học không cần học thêm để đạt được từ 7 điểm IELTS trở lên thì khó hơn là lên giời".
Nếu tiếp xúc từ nhỏ thì ko hề khó cụ ạ. Học thêm t.Anh ở mình đâu có hiệu quả. Cháu em tốn hàng trăm củ mấy năm ròng rã học toàn Apollo, cuối cùng nó kết luận cũng ko bằng con em. Mỗi tuần 2 3b đến trung tâm có 2 tiếng sao bằng ngấm hàng ngày ở nhà. Tiếng Anh là ngôn ngữ, ko phải toán, lý. Học ngôn ngữ dễ nhất, chỉ khó khi cần lên 1 trình kiểu như chuyên sâu.

dhela

Xì hơi lốp
Chuẩn cụ, em thấy ở mình đua nhau đi học TA từ bé, nhiều nhà cũng áp lực phết, giờ lại đua IELTS nữa. E chằng ép gì F1 học ngoại ngữ từ nhỏ và thấy nó cũng ko phải năng khiếu gì, nên lớp 11 em cho du học luôn, coi như tập trung học vào giai đoạn cuối thôi, sang đó cũng chẳng cần IELTS gì cả.
Em thì ko phản đối việc học ngoại ngữ nói chung và tiếng Anh nói riêng. Càng găm vào người càng nhiều ngoại ngữ càng tốt :D

Nhưng đến mức để nó che mờ hết các môn khác như Toán, Lý, Hoá, Sinh.. thì lại là quá đà rồi :|

lau ga gia

Xe buýt
Em thấy đến lạ, cả xã hội đang chay đua ELTS , áp lực cho các con 1 cách khủng khiếp, em có mấy đưa bạn, gia đình ko có điều kiện, phai đi vay lãi để cho con học ELTS . Bố mẹ vật vả cày cuốc hàng ngày, nghĩ thấy tội quá.

vihali

Xe container
Em thấy các cụ đang vênh nhau khái niệm "học thêm". Với em thì trừ chương trình cứng của Bộ GD ra, còn lại học ở trung tâm, tự học trên net...thì cũng là học thêm. Em dạy các bạn ôn thi cũng phải nhắn PH là con các bác 1 tuần học 2h với tôi thì phải tự cày ít nhất 5 lần như thế. Trung tâm chỉ là người cầm nhịp thôi, kiểu lên võ đường thì thầy dạy căn bản, về nhà phải dậy sớm luyện công, thức khuya gánh nước, xong có gì ko hiểu thì lẻn cửa sau, hỏi thầy giải đáp, thì mới có 72 phép thần thông.

À mà nhiều cụ có con sb, A-level nhể, khéo lại bạn zalo ở các nhóm PH-GV không chừng :)

Thêm nữa, nhiều cụ "khoe" cách học của con thì các cụ khác đừng nghĩ người ta nói ra rồi khuyên các cháu khác đi theo. Nhìn 1 cách tích cực thì đó là 1 cách đi, nếu ta đang theo con đường đó thì thấy đã có người đi trước như thế, vững tâm hơn chứ.

Em giống một số cụ trên đây, rất lười đưa con đi học các môn học thêm trên trường, bảo con thích học môn gì thì tự đi, nhưng các môn ngoài chtr như IETLS, đàn hát...là em chăm đưa đi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xì hơi lốp
Nếu tiếp xúc từ nhỏ thì ko hề khó cụ ạ. Học thêm t.Anh ở mình đâu có hiệu quả. Cháu em tốn hàng trăm củ mấy năm ròng rã học toàn Apollo, cuối cùng nó kết luận cũng ko bằng con em. Mỗi tuần 2 3b đến trung tâm có 2 tiếng sao bằng ngấm hàng ngày ở nhà. Tiếng Anh là ngôn ngữ, ko phải toán, lý. Học ngôn ngữ dễ nhất, chỉ khó khi cần lên 1 trình kiểu như chuyên sâu.
Ngay trong ví dụ này của bạn đã thấy là Do Tố Chất Từng Cháu rùi nhé. Con dạy đc, sao ko khuyên dạy cháu như thế luôn để nó khỏi tốn hàng trăm củ :D

Tình cờ

Xe tải
Các cụ cho là chỉ có đk mới kèm đc con thì đọc Face em Mai Huong Le ạ. Và 1 số nhóm face các mẹ ở tỉnh kết nối nhau dạy con. Phong trào dạy con t.anh rất mạnh ở WTT đâu đó cách đây chục năm, con của các mẹ tham gia đa phần đều thành thạo TA một cách ngon bổ rẻ. Còn cha mẹ mất công sức tìm hiểu và đồng hành là đúng rồi. Tính ra rẻ hơn thời gian đưa đón, học thêm... Tiếng Anh em B1, chỉ đọc ổn còn ko nói đc, viết tệ. Em vẫn chấm bài con em tự làm các q ngữ pháp vì có key cả, mức b2, 2 3 ngày lại bỏ 30, 45p chấm bài cho con, chả hơn mẹ con tha nhau đi học thêm. Nhờ vậy mình cũng duy trì đc tí t.Anh còm của mình. Em kiên trì nhận định: học ngôn ngữ ko phân biệt tố chất nhiều như các môn tự nhiên. Và cha mẹ có vai trò vô cùng quan trọng trong định hướng, công sức. Nếu các con đuối thì lỗi ở cha mẹ, vì ngày nay kte tốt hơn, internet,thông tin đầy ra.

TorienT

Xe container
Em thấy các cụ đang vênh nhau khái niệm "học thêm". Với em thì trừ chương trình cứng của Bộ GD ra, còn lại học ở trung tâm, tự học trên net...thì cũng là học thêm. Em dạy các bạn ôn thi cũng phải nhắn PH là con các bác 1 tuần học 2h với tôi thì phải tự cày ít nhất 5 lần như thế. Trung tâm chỉ là người cầm nhịp thôi, kiểu lên võ đường thì thầy dạy căn bản, về nhà phải dậy sớm luyện công, thức khuya gánh nước, xong có gì ko hiểu thì lẻn cửa sau, hỏi thầy giải đáp, thì mới có 72 phép thần thông.

À mà nhiều cụ có con sb, A-level nhể, khéo lại bạn zalo ở các nhóm PH-GV không chừng :)

Thêm nữa, nhiều cụ "khoe" cách học của con thì các cụ khác nghĩ đừng nghĩ người ta nói ra rồi khuyên các cháu khác đi theo. Nhìn 1 cách tích cực thì đó là 1 cách đi, nếu ta đang theo con đường đó thì thấy đã có người đi trước như thế, vững tâm hơn chứ.

Em giống một số cụ trên đây, rất lười đưa con đi học các môn học thêm trên trường, bảo con thích học môn gì thì tự đi, nhưng các môn ngoài chtr như IETLS, đàn hát...là em chăm đưa đi lắm.
Oh, em thích cách của thầy thế.

Chẳng phải mát mẻ gì đâu Chã. Sự thật luôn chỉ có 1 mà thôi. Thông tin đưa ra đến đâu thì người tiếp nhận thông tin phản ứng tương tự đến đó. Như em đã nói ở trên rồi nếu cụ TorienT đưa ra thông tin đầy đủ từ đầu thì em cũng chẳng tranh luận với cụ đó làm gì (có gì mà tranh luận nhỉ). Mượn tạm lời của cụ bên dưới "Con nhà em có học gì đâu, cháu nó tự giỏi".
He he ... cũng ko cần căng đâu ạ. Chém cho vui mà, ví dụ 1 trường hợp như này là ko cần học này. Con nhà em học hết lớp 7 đã đọc xong bộ Harry Porter ... nếu gia đình tạo điều kiện cho có môi trường tiếng Anh tốt thì ko cần học thật. Cái này bình thường mà ... các cụ cứ khăng khăng mệt lắm :D