[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

dhela

Xe tăng
Không hiểu căn cứ vào đâu để lấy ai eo làm căn cứ xét tuyển đại học, thậm chí đại Y, dược, luật, kinh tế.
vậy là cứ giỏi tiếng Anh, còn toán, văn, lý, hoá dốt vẫ vào đh được à.
Em cùng lo lắng với cụ. Hôm trước nghe Dược cũng tuyển thẳng nhờ mấy cái chứng chỉ tiếng Anh mà em bất ngờ quá ạ #:-s

duyhung10

Xe buýt
Em cùng lo lắng với cụ. Hôm trước nghe Dược cũng tuyển thẳng nhờ mấy cái chứng chỉ tiếng Anh mà em bất ngờ quá ạ #:-s
Vãi... Mà học 1 khóa của nó gần 100 củ. Chắc bọn nó bơm cho mấy trường đh căng tí lên mới sinh ra cái kiểu...chứng chỉ át chuyên môn

duongqua

Xe container
trường nào ở Việt Nam này bắt vậy cụ?bắt thế thì trường thất thu đóng cửa thầy cô tự kỷ với nhau chăng :D
Còn việc ielts giờ là bình thường và rất bình thường đối với các cháu ở khu vực thành thị này rồi nếu bố mẹ có quan tâm đến học hành của con cái, dần dần cũng sẽ phổ cập ielts 6 trở lên với lũ trẻ hết thôi.

duongqua

Xe container
giờ ngay cả nhiều trường cấp 3 top đầu ở HN cũng xét tuyển đầu vào ưu tiên những bạn có ielts 7 7.5 rồi, thế là hay mà, khuyến khích các con phải cố mà học ngay từ các lớp dưới rồi,trừ các nhà có điều kiện còn thì chủ yếu do các con phải tự học tự ôn thì khả năng đạt được là ko phải ko thể.

kienvinh

Xe lăn
Vãi... Mà học 1 khóa của nó gần 100 củ. Chắc bọn nó bơm cho mấy trường đh căng tí lên mới sinh ra cái kiểu...chứng chỉ át chuyên môn
Con tôi lớp 7, không học thêm tiếng Anh ở ngoài, IELTS được 7 rồi. Tôi bảo thôi không cần cày môn này nữa.

quanduc

Xe buýt
Nhóc nhà em học hành cũng lười, đc cái ham mê nghe tụi nước ngoài nó review các game mới, giữa năm lớp 9 em cũng bắt thi ielt để chuẩn bị PA dự phòng, chả luyện gì trước khi thi còn chưa biết cấu trúc bài thi ielt, vậy mà làm phát 7.0, gấu choáng luôn vì học FTU ra, đã từng cày ngày đêm mãi mà chưa qua 6.5.

Khanhnho

Xe buýt
Hồi xưa em là học trò cô Hương Lan đây. Kiểu dạy nhồi nhét học thuộc lòng để thi vào chuyên Anh của cô bây giờ cũng lỗi thời rồi. Bây giờ chuyển sang học IELTS là rất chuẩn, vì IELTS không thể nhồi nhét học tủ học gạo được mà bắt buộc phải là thực lực.
IELTS vào tay các thầy các cô Việt Nam cũng nhồi nhét, giải đề, đoán đề học mẹo méo mặt ra đấy cụ, chán cực kì luôn.

Joker Tiger

Xe tăng
Mình ko có ý đánh giá cao thấp ai hơn ai.
Ý mình là phản đối việc để Tiếng Anh với những chứng chỉ quốc tế thay hết quyền được chọn các môn khác của các cháu là bất công thôi!
Giả sử, giờ bắt tất cả phải có cái chứng chỉ Toán, Lý hay Hoá gì gì đó mới xét tuyển ĐH xem các cụ có nhảy lên ko :P
Thì có trường xét cả điểm SAT mà cụ

C0c0

Xe tải
trường nào ở Việt Nam này bắt vậy cụ?bắt thế thì trường thất thu đóng cửa thầy cô tự kỷ với nhau chăng :D
Còn việc ielts giờ là bình thường và rất bình thường đối với các cháu ở khu vực thành thị này rồi nếu bố mẹ có quan tâm đến học hành của con cái, dần dần cũng sẽ phổ cập ielts 6 trở lên với lũ trẻ hết thôi.
IELTS 6 khó đấy cụ, phổ cập vẫn còn lâu, hiện tại chắc chỉ 2-3% số học sinh đạt 6.0 IELTS

TungThoc

Xe điện
Đến học sinh nước dùng tiếng Anh làm ngôn ngữ chính cũng thi IELTS đạt 7.5 trở lên đã là học sinh khá rồi.
Nên các cụ yên tâm sau ba bốn thế hệ nữa cụ nào còn sống thì chắc chắn chữ quốc ngữ VN bây giờ sẽ là ngoại ngữ (đi hành nghề cúng), giống những thầy cúng đọc văn khấn chữ nôm bây giờ.

Xe_vip

Xe tải
Thấy nói từ năm nay thi đh cũng bỏ xét ielts, nếu đúng vậy thì chắc cũng giảm áp lực học ielts

Hanamlut

Xe buýt
Em hóng. Năm tới không biết quy đổi ntn, quy đổi để xét đại học hay có quy đổi để tính cùng điểm tốt nghiệp

trungduong2211

Xe điện
Nhiều cụ giờ nuôi con mà cứ sợ con dẫm phải gai mùng tơi hay sao ấy nhỉ, học nó có chết được đâu, miễn đừng có gây áp lực, xỉa xói mà hãy động viên thì cũng là một cách giúp con mình chịu được áp lực, tốt cho cuộc sống sau này thôi.
Là bố mẹ thấy áp lực rồi lên mạng kêu gào chứ em thấy như con em, các bạn cùng lớp nó học nhàn tênh không à. Mà các tỉnh khác em không biết chứ Hà Nội chí ít nội đô em thấy các con đều 2 ngoại ngữ, k quá khó với các con. Các gia đình đều quan tâm cho con học ngoại ngữ từ sớm thì chắc đều k có áp lực gì cả. Đừng có lười quá, học trên lớp tới đâu về ôn tới đó thì kiến thức nó ngấm dần, chứ cứ muốn con được chơi, tối k phải ngồi bàn học thì chịu rồi.

TorienT

Xe container
Các cụ, các mợ đề cao tiếng Anh (ngoại ngữ) nói chung nhỉ.

HTDA

Xe buýt
Èo như bọn trẻ giờ giỏi thật, mấy năm trc 6.0 hay 6.5 là giỏi lắm rồi, thế mà giờ cứ 7., 7.5 hay 8. Học mãi lết đc 7.0 mà cũng chỉ tương đương 9 điểm quy đổi của FTU, trong khi học bạ gần 10,
Bọn trẻ giờ chịu học và đâu nhau học tốt thật, em sợ mấy năm nữa phải toàn 8.

Mytv

Xe điện
Nó chỉ là 1 phương án tuyển sinh thôi. Học hay ko thì tuỳ phương án của gđ.

TorienT

Xe container
Èo như bọn trẻ giờ giỏi thật, mấy năm trc 6.0 hay 6.5 là giỏi lắm rồi, thế mà giờ cứ 7., 7.5 hay 8. Học mãi lết đc 7.0 mà cũng chỉ tương đương 9 điểm quy đổi của FTU, trong khi học bạ gần 10,
Bọn trẻ giờ chịu học và đâu nhau học tốt thật, em sợ mấy năm nữa phải toàn 8.
Sau đấy China vươn lên trên Mỹ. Dân Việt lại nháo nhác đi học chữ Tàu, như đã từng với tiếng Pháp, tiếng Nga.

Các cụ, các mợ đề cao tiếng Anh (ngoại ngữ) nói chung nhỉ.
Suy nghĩ của em thế này.
Từ lúc con còn bé em đã định hướng lớn lên để tư bản xịn bóc lột chứ không để tư bản giả cầy bóc lột, mà muốn thế phải biết tiếng chúng nó.
Quan trọng hơn, thời đại internet kiến thức hoàn toàn rộng mở, em muốn nó có khả năng tiếp xúc học hỏi những kiến thức chính thống từ nguồn đáng tin cậy chứ không phải qua các bản dịch.
Em thấy nhiều cụ có vẻ căng thẳng chuyện học ngoại ngữ. Như em, từ lúc con mới lớp 4-5 em cho xem film phụ đề, Cướp biển Caribe, FF...lúc đầu nó không quen, dần là ổn.
Sau nó lớn thấy nó nghe toàn nhạc tiếng Anh, nghe CNN, BBC...
Lúc nó thi IELTS, ông chấm thi nói bảo nó nói giống giọng Texas =)), chẳng hiểu sao.