[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

Đúng vậy, ngồi một chỗ tiếp người tìm đến mình có việc cần cũng kín lịch rồi :D
Con em luôn được cô giáo nhận xét là trầm tĩnh, ít nói. Mặc dù những lúc cần phải lên bảng thuyết minh, diễn giải bạn ấy nói rất tốt. Nhưng sau đó lại thu mình vào 1 góc. Thế mới mệt!

TorienT

Xe container
Ui, em thích tụi nhỏ là cứ phải năng động, kết giao nhiều bạn cho nó mở mang đầu óc ấy ah.
Mỗi khi trường tổ chức đi chơi là em đều khuyến khích bạn ấy đi và tham gia các trò chơi mà các bạn ấy có thể chơi. Nhưng cũng chỉ được bạn lớn. Còn bạn bé thì cũng đi nhưng toàn lang thang 1 mình.
Mở mang đầu óc thì mình đọc sách, nghiên cứu, sáng tạo, tưởng tượng chứ ạ.

Hồi đi học em tư duy hơi "ngạo mạn", mặt trời thì cần gì quay quanh đứa nào.
Các bạn nhà em đều khiêm tốn. Nhưng phương châm của các bạn là thay vì ngồi với đám bạn nói chuyện tào lao mà mình k thích. Thì thà rằng ngồi 1 mình mà làm chuyện mình thích còn hơn.

TorienT

Xe container
Các bạn nhà em đều khiêm tốn. Nhưng phương châm của các bạn là thay vì ngồi với đám bạn nói chuyện tào lao mà mình k thích. Thì thà rằng ngồi 1 mình mà làm chuyện mình thích còn hơn.
Khiêm tốn với "tỏ ra khiêm tốn" khác nhau đấy ạ.

Mở mang đầu óc thì mình đọc sách, nghiên cứu, sáng tạo, tưởng tượng chứ ạ.
Cái đó là kiến thức về học thuật. Còn kiến thức, cách cư xử trong xã hội thì học bố mẹ, thầy cô, bạn bè mà cụ.
Lớp bạn lớn nhà em có 1 bạn nam, bạn ấy có khả năng giao lưu đỉnh cao. Chuyện gì của trường bạn ấy cũng biết. Tâm lí và quan tâm tới tất cả các bạn trong trường.
Phụ huynh nào là mẹ của bạn nào mà bạn ấy cũng biết. Có hôm em đang đi đường mà có đứa gọi giật em lại và hỏi bác có phải mẹ bạn này không rồi chào mà em còn giật cả mình.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Đấy cứ thích ngồi một mình không chơi với ai bảo sao sau này kỹ năng mềm nó kém :))
Vậy nên em mới cứ phải khuyến khích các bạn ấy giao lưu, kết bạn. Nhưng các bạn ấy đều từ chối.
Về nhà nói chuyện với mẹ thì cứ leo lẻo. Nhưng lại chả chịu nói chuyện với các bạn cùng lứa tuổi.
Em mới chém gió vụ này với f1 nhà em. Cái này có nhiều cái lắm. Nhưng chủ yếu là do các cháu nó chưa tìm được sở thích giống nhau. :D

Khiêm tốn với "tỏ ra khiêm tốn" khác nhau đấy ạ.
Tỏ ra khiêm tốn là thế nào hả cụ? Con em nó khiêm tốn thật. Hồi thi vào lớp 10 rõ ràng nó làm bài rất tốt. Mà khi ra ngoài các bác phụ huynh hỏi các bạn trong đó có cả nó. Các bạn khác thì hồ hơi bảo làm tốt lắm. Nó chỉ bảo cũng tạm được ah. Em còn gặng hỏi nó tạm được là sao. Nó bảo là con làm được bài. Đến lúc có kq toàn trên 9 điểm.

Em mới chém gió vụ này với f1 nhà em. Cái này có nhiều cái lắm. Nhưng chủ yếu là do các cháu nó chưa tìm được sở thích giống nhau. :D
Vâng! Đúng là thế ah. Nhưng nếu là các bạn khác thì kể cả k thích lắm các bạn ấy vẫn có thể nói chuyện cho qua thời gian. Còn các bạn nhà em thì không tham gia luôn.

TorienT

Xe container
Tỏ ra khiêm tốn là thế nào hả cụ? Con em nó khiêm tốn thật. Hồi thi vào lớp 10 rõ ràng nó làm bài rất tốt. Mà khi ra ngoài các bác phụ huynh hỏi các bạn trong đó có cả nó. Các bạn khác thì hồ hơi bảo làm tốt lắm. Nó chỉ bảo cũng tạm được ah. Em còn gặng hỏi nó tạm được là sao. Nó bảo là con làm được bài. Đến lúc có kq toàn trên 9 điểm.
Khó định nghĩa lắm ạ. Nói chung là có những người "kiêu ngạo" tận trong xương tủy dù bên ngoài rất hòa nhã, quảng giáo, ăn nói cẩn trọng.

TorienT

Xe container
Cái đó là kiến thức về học thuật. Còn kiến thức, cách cư xử trong xã hội thì học bố mẹ, thầy cô, bạn bè mà cụ.
Lớp bạn lớn nhà em có 1 bạn nam, bạn ấy có khả năng giao lưu đỉnh cao. Chuyện gì của trường bạn ấy cũng biết. Tâm lí và quan tâm tới tất cả các bạn trong trường.
Phụ huynh nào là mẹ của bạn nào mà bạn ấy cũng biết. Có hôm em đang đi đường mà có đứa gọi giật em lại và hỏi bác có phải mẹ bạn này không rồi chào mà em còn giật cả mình.
Vấn đề "quảng giao" để làm gì ạ?!

Khó định nghĩa lắm ạ. Nói chung là có những người "kiêu ngạo" tận trong xương tủy dù bên ngoài rất hòa nhã, quảng giáo, ăn nói cẩn trọng.
À, Thế thì chắc chắn là con em không phải thuộc loại đó rồi. Nó là đứa khiêm tốn thực thụ đấy ah.

TorienT

Xe container
Cho nó năng động ấy cụ. Tất nhiên là em không cần con em quảng giao tới mức đó. Nhưng học từ đó ít nhiều thì cũng nên phải k ah.
Năng động để làm gì ạ?! CEO thì lúc nào chả ngồi riêng một phòng mà nhân viên thì bao giờ chả phải ngồi chung.

Năng động để làm gì ạ?! CEO thì lúc nào chả ngồi riêng một phòng mà nhân viên thì bao giờ chả phải ngồi chung.
Ở tuổi các bạn ấy thì nên năng động. Còn sau này đi làm rồi thì nó lại khác.
Tầm này em chỉ quan tâm tới việc bạn ấy phát triển bình thường, tinh thần luôn vui vẻ. Nào có mong ước cao xa sau này con mình phải làm ông nọ bà kia gì đâu cụ.

TorienT

Xe container
Ở tuổi các bạn ấy thì nên năng động. Còn sau này đi làm rồi thì nó lại khác.
Tầm này em chỉ quan tâm tới việc bạn ấy phát triển bình thường, tinh thần luôn vui vẻ. Nào có mong ước cao xa sau này con mình phải làm ông nọ bà kia gì đâu cụ.
"năng động" hay không em nghĩ nó là thiên tính như kiểu "thông minh" làm sao nên hay không nên được ạ. Căn bản mợ là người có sẵn sự "năng động", quảng giao trong người nên mợ thấy nó dễ thôi. Với nhiều người năng động khó phết đấy ạ.

PhongFood

Xe điện
Vâng! Đúng là thế ah. Nhưng nếu là các bạn khác thì kể cả k thích lắm các bạn ấy vẫn có thể nói chuyện cho qua thời gian. Còn các bạn nhà em thì không tham gia luôn.
Vấn đề là sở thích từng cháu khác nhau. Cháu thích games, cháu thích mạng XH, cháu thì thích chủ đề học tập, cháu thích thể thao......nên chưa có điểm chung.
VD; Thằng nhà em nó ít quan tâm tin mạng XH như; FB, tiktok..vậy nên khi các bạn nói chuyện đó nhiều chuyện đó, con em không quan tâm. Nó bảo tìm niềm vui ở lớp học thêm nhiều hơn. Vì có nhiều bạn nói chuyện cùng sở thích với nó :)

"năng động" hay không em nghĩ nó là thiên tính như kiểu "thông minh" làm sao nên hay không nên được ạ. Căn bản mợ là người có sẵn sự "năng động", quảng giao trong người nên mợ thấy nó dễ thôi. Với nhiều người năng động khó phết đấy ạ.
Vâng, cái này thì cụ nói chuẩn. Con em nó cũng đã nghe em và đã thử. Xong nó về chia sẻ là con ngồi với các bạn ấy, nói mấy câu xong là hết chuyện chẳng biết nói cái gì nữa. Xong nó bảo sao mẹ ngồi với ai cũng có thể nói chuyện được lâu thế?
Còn em thì do đặc thù công việc, ngồi với kiểu người nào em cũng nói chuyện được. Và luôn cố gắng không để cho cuộc nói chuyện ngắt quãng.

Vấn đề là sở thích từng cháu khác nhau. Cháu thích games, cháu thích mạng XH, cháu thì thích chủ đề học tập, cháu thích thể thao......nên chưa có điểm chung.
VD; Thằng nhà em nó ít quan tâm tin mạng XH như; FB, tiktok..vậy nên khi các bạn nói chuyện đó nhiều chuyện đó, con em không quan tâm. Nó bảo tìm niềm vui ở lớp học thêm nhiều hơn. Vì có nhiều bạn nói chuyện cùng sở thích với nó :)
Vấn đề là cả lớp học chính và lớp học thêm bạn nhà em vẫn chưa tìm được người nói chuyện cùng sở thích :(( :(( :((

TorienT

Xe container
Vâng, cái này thì cụ nói chuẩn. Con em nó cũng đã nghe em và đã thử. Xong nó về chia sẻ là con ngồi với các bạn ấy, nói mấy câu xong là hết chuyện chẳng biết nói cái gì nữa. Xong nó bảo sao mẹ ngồi với ai cũng có thể nói chuyện được lâu thế?
Còn em thì do đặc thù công việc, ngồi với kiểu người nào em cũng nói chuyện được. Và luôn cố gắng không để cho cuộc nói chuyện ngắt quãng.
Vâng, cái này là "thiên tính". Em có người chị họ cũng có khả năng giao tiếp với cả thế giới và có người con chỉ có nhu cầu
giao tiếp không quá 20 người. 2 người tranh luận 20 năm rồi chưa có hồi kết.
P/s: Em mà thấy "cuộc nói chuyện vô bổ" là em lượn ngay, kể cả có sếp thì cũng thế thôi - em không chịu được những cuộc giao tiếp ít mục đích.

Vâng, cái này là "thiên tính". Em có người chị họ cũng có khả năng giao tiếp với cả thế giới và có người con chỉ có nhu cầu giao tiếp không quá 20 người. 2 người tranh luận 20 năm rồi chưa có hồi kết.
Nhà em không có tranh luận. Em chỉ có khuyến khích và định hướng. Được cái bạn nhà em cũng rất chịu khó thử. Nhưng đều không khả thi nên ... bỏ cuộc.