[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

alceste

Xe điện
Trường nào cũng thế ạ.
Những tình huống như thế mình phải thông cảm cho con mình ạ. Vấn đề không phải ở F1 mà.
F1 em hồi lớp 1 phải học thuộc bài thơ Nam quốc sơn hà nguyên tác tiếng Hán Việt

Nam quốc sơ hà Nam đế cư
Tiệt nhiên định phận tại thiên thư...

Em chỉ giải nghĩa cho nó hiểu và cho phép nó không cần học thuộc lòng, em bảo nó là em chịu trách nhiệm với cô giáo nếu nó bị phạt.
Sao lớp 1 lại học bài đó được hả cụ?
Hoặc nó nằm trong mục đánh vần, tập đọc?

TorienT

Xe container
Hôm nay em nhận quả báo rồi ạ. Sáng nay nói chuyện với bạn nhỏ về việc bạn ấy cần cố gắng từ "siêu lười lên hơi lười" - từ em dùng. Bạn ấy bảo "con không thấy có lí do để phải trở thành xuất sắc". Quả báo luôn đến.

Anhdex

Xe tăng
Hôm nay em nhận quả báo rồi ạ. Sáng nay nói chuyện với bạn nhỏ về việc bạn ấy cần cố gắng từ "siêu lười lên hơi lười" - từ em dùng. Bạn ấy bảo "con không thấy có lí do để phải trở thành xuất sắc". Quả báo luôn đến.
Rồi sự việc tiếp theo đến đâu 😬

Moriarty

Xe container
Nó chả biết thừa lý do để phải xuất sắc. Đến lớp thấy đứa khác đc khen, thấy cái con bé mình thích nó lại ngưỡng mộ thằng học giỏi hơn lại chả nóng mắt ghen tỵ, đấy là bản năng của con người rồi. Nói câu đấy chỉ là tự an ủi bản thân và chống chế lại lời bố mẹ thôi.

TorienT

Xe container
Rồi sự việc tiếp theo đến đâu 😬
Em đi bơi, bạn, ấy đi học thôi ạ. Việc ai người nấy làm, nguyên nhân cuộc nói chuyện là tối qua cô CN nhắn là bạn ấy bỏ thi đội tuyển vì không "hứng thú", em chỉ muốn biết nguyên nhân.

TorienT

Xe container
Nó chả biết thừa lý do để phải xuất sắc. Đến lớp thấy đứa khác đc khen, thấy cái con bé mình thích nó lại ngưỡng mộ thằng học giỏi hơn lại chả nóng mắt ghen tỵ, đấy là bản năng của con người rồi. Nói câu đấy chỉ là tự an ủi bản thân và chống chế lại lời bố mẹ thôi.
Nó nẩy lên lòng "ham hố, ghen tị" thì em mừng quá.

Anhdex

Xe tăng
Em đi bơi, bạn, ấy đi học thôi ạ. Việc ai người nấy làm, nguyên nhân cuộc nói chuyện là tối qua cô CN nhắn là bạn ấy bỏ thi đội tuyển vì không "hứng thú", em chỉ muốn biết nguyên nhân.
Có cá tính ko hứng thú bỏ ngay 😀 tối qua em vừa tâm sự với cô nhóc nhà em đây . Con bé ở lớp ko chơi với các bạn có xu hướng tự cô lập mình .Giờ ra chơi chỉ thích ngồi 1 chỗ vẽ vời nghịch lung tung . Hỏi bé bảo con ko thích buôn chuyện cùng các bạn nên con ko chơi 😀 đang động viên cháu phải hoà đồng chịu khó giao lưu cùng các bạn mà ko biết sao 😀

TorienT

Xe container
Có cá tính ko hứng thú bỏ ngay 😀 tối qua em vừa tâm sự với cô nhóc nhà em đây . Con bé ở lớp ko chơi với các bạn có xu hướng tự cô lập mình .Giờ ra chơi chỉ thích ngồi 1 chỗ vẽ vời nghịch lung tung . Hỏi bé bảo con ko thích buôn chuyện cùng các bạn nên con ko chơi 😀 đang động viên cháu phải hoà đồng chịu khó giao lưu cùng các bạn mà ko biết sao 😀
Cụ cệ nó thôi, miễn là nó thấy ổn. Em nghĩ việc bố mẹ là đảm bảo con mình có tự cảm thấy "ổn" không. Nó ổn nghĩa là ổn chứ không cần phải chăm chỉ, nỗ lực, hòa đồng gì đâu ạ. Cá nhân em giao tiếp khá tốt nhưng thuần túy là vấn đề kỹ năng - bạn thân thật sự em rất ít.

moly

Xe điện
con bạn em đỗ chuyên mặc dù trước đó lười, học hành kém. Lý do vươn lên là thích một bạn gái cùng lớp mà bạn này học cũng tốt lại không để mắt đến bạn nam học kém. Bạn em thường khích , học kém thì làm sao TA nó thèm để ý . mà TA công nhận xinh, học giỏi, có bạn gái thế cũng thích... Thế là thằng bé quyết tâm thể hiện bản thân, thế là đỗ chuyên với số điểm khá cao

TorienT

Xe container
con bạn em đỗ chuyên mặc dù trước đó lười, học hành kém. Lý do vươn lên là thích một bạn gái cùng lớp mà bạn này học cũng tốt lại không để mắt đến bạn nam học kém. Bạn em thường khích , học kém thì làm sao TA nó thèm để ý . mà TA công nhận xinh, học giỏi, có bạn gái thế cũng thích... Thế là thằng bé quyết tâm thể hiện bản thân, thế là đỗ chuyên với số điểm khá cao
Chết vì gái là cái chết tê tái... Hihi

Anhdex

Xe tăng
Có tí gái vào thằng lớn thằng bé đều khác ngay ạ 😬
Cụ cệ nó thôi, miễn là nó thấy ổn. Em nghĩ việc bố mẹ là đảm bảo con mình có tự cảm thấy "ổn" không. Nó ổn nghĩa là ổn chứ không cần phải chăm chỉ, nỗ lực, hòa đồng gì đâu ạ. Cá nhân em giao tiếp khá tốt nhưng thuần túy là vấn đề kỹ năng - bạn thân thật sự em rất ít.
Thì em động viên cháu vậy chứ cá tính con như nào em để con tự do thôi miễn con thấy ổn .Nhóc mới lớp 2 nên còn rất nhiều thời gian để quan sát ạ .

Yeuaibaygio

Xe container
Cá nhân em giao tiếp khá tốt nhưng thuần túy là vấn đề kỹ năng - bạn thân thật sự em rất ít.
Em cũng giống Cụ ở điểm này.
Nếu cần thiết cho việc gì thì em cũng tìm cách làm cho được. Cách đây 2 chục năm ở Công ty cũ có những việc Sếp em xác định bó tay, cử em đi chắp mối vẫn giải quyết xong. Kỹ năng tìm hiểu, trình bày và giải quyết vấn đề của em khá tốt; và em rất muốn F1 cũng được như em ở khoản này.
Còn bình thường thì em không có nhu cầu mở rộng các mối quan hệ, thậm chí còn giảm bớt những mối quan hệ em thấy không cần thiết, không hứng thú.
Kết quả là nhiều lúc đi đâu đó, tự nhiên có 1 vài người chạy ra hỏi han em mà em chịu chết không nhớ ra họ là ai. :D

Con em cũng ít chịu giao lưu với các bạn. Thường chỉ ngồi 1 chỗ làm việc mình thích. Có thể là đọc chuyện tranh hoặc vẽ vời. Em cũng khuyên con đi tìm bạn để nói chuyện nhưng các nàng đều k thích.

TorienT

Xe container
Con em cũng ít chịu giao lưu với các bạn. Thường chỉ ngồi 1 chỗ làm việc mình thích. Có thể là đọc chuyện tranh hoặc vẽ vời. Em cũng khuyên con đi tìm bạn để nói chuyện nhưng các nàng đều k thích.
Em nghĩ đây là ưu điểm chứ nhỉ. Người giỏi có ai chạy loăng quăng đâu.

XSim

Xe container
Đấy cứ thích ngồi một mình không chơi với ai bảo sao sau này kỹ năng mềm nó kém :))

Em nghĩ đây là ưu điểm chứ nhỉ. Người giỏi có ai chạy loăng quăng đâu.
Ui, em thích tụi nhỏ là cứ phải năng động, kết giao nhiều bạn cho nó mở mang đầu óc ấy ah.
Mỗi khi trường tổ chức đi chơi là em đều khuyến khích bạn ấy đi và tham gia các trò chơi mà các bạn ấy có thể chơi. Nhưng cũng chỉ được bạn lớn. Còn bạn bé thì cũng đi nhưng toàn lang thang 1 mình.

Đấy cứ thích ngồi một mình không chơi với ai bảo sao sau này kỹ năng mềm nó kém :))
Vậy nên em mới cứ phải khuyến khích các bạn ấy giao lưu, kết bạn. Nhưng các bạn ấy đều từ chối.
Về nhà nói chuyện với mẹ thì cứ leo lẻo. Nhưng lại chả chịu nói chuyện với các bạn cùng lứa tuổi.

Anhdex

Xe tăng
Vậy nên em mới cứ phải khuyến khích các bạn ấy giao lưu, kết bạn. Nhưng các bạn ấy đều từ chối.
Về nhà nói chuyện với mẹ thì cứ leo lẻo. Nhưng lại chả chịu nói chuyện với các bạn cùng lứa tuổi.
Giống y con bé nhà em 😂 tâm sự ỉ ôi buôn chuyện ở nhà thành thánh ra ngoài là im im luôn 🙄