[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

Anhdex

Xe tăng
Chúng nó lại oánh nhau rồi 😂 bọn trẻ giờ học khó thật con bé lớp 2 nhà em học toán kém suốt ngày cứ đến học toán là mẹ con oánh nhau 🤣

Smile1102

Xe container
Vâng, chắc em chìm trong sách vở từ bé nên em sống khá là mơ mộng không thực tế.
Mơ mộng là chuyện khi đủ điều kiện thôi cụ, chứ vào công việc em nguyên tắc và mục tiêu lắm.
Cụ càng nói em càng thấy giống em quá ợ, mơ thì vẫn mơ, mộng thì vẫn mộng mà vào việc thì có thể làm cả ngày cả đêm luôn.
Tuy nhiên như em thì kỷ luật kém và việc gì ko quan trọng là em từ chối làm luôn, kiểu họp hành ko hiệu quả là em té luôn, thà đi cà phê còn hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
Chúng nó lại oánh nhau rồi 😂 bọn trẻ giờ học khó thật con bé lớp 2 nhà em học toán kém suốt ngày cứ đến học toán là mẹ con oánh nhau 🤣
Giống em hồi trước thôi. Em học tốt toán nên em nghĩ đương nhiên F1 phải tốt toán bằng hoặc hơn em. Em sai rồi ạ.

phonggiat

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Em thấy em giống cụ quá, chả thích học thích làm mà chỉ thích chơi. Mỗi tội 45 vẫn chưa nghỉ hưu được, đang có xem 50 nghỉ dc ko.
Rất nhiều cụ trên này giống 2 cụ lắm

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chết cười với cụ, kèm con học đau đầu lắm, nên e chỉ nhắc: con học bài chưa, con e bảo con học xong rồi, thế là đi ngủ, e chả thèm ktra luôn, nên nhà e k bao giờ có quát mắng việc học.

starsn

Xe điện
1 năm khoảng 3-4 lần đi cùng gđ a chị e họ hàng 2 ben. Mỗi lần chắc khoảng 4 5 ngày. Còn vc e hay có trò là hứng lên phi về hp, qn,... quanh hn tầm hơn 100km chỉ để ăn 1 vài món vỉa hè & ngủ NN bình dân:D . Còn ở hn thì lúc vc e trốn con đi ra phố đi bộ cả đêm.
Gd nhỏ của cụ không đi riêng ạ? Nhà em năm ngoái đi 5 lần, cộng lại 8 tuần :D năm nay mới plan 4 tuần. Mỗi lần đi chơi về bạn nhà em lại bận như điên :( Em thích đi với con, chúng nó ngây thơ hào hứng lắm, mà phải có bố nó mới vui. Đợt em qua Sing hôm đầu bị jetlag, cả nhà dậy lúc 3h sáng đi mò hàng desert, vừa ngon vừa vui, cả nhà ai cũng hào hứng. Hè này em chỉ đi 3 tuần (trong khi chúng nó nghỉ 10 tuần), lúc đầu em định thuê người hay nhờ ông bà đưa chúng nó đi chơi (quanh ĐNA cũng rẻ, summer camp ở đây còn đắt gấp mấy lần mà đưa đón hết cả hơi), xong nghĩ đi chơi không có bố hay mẹ chả vui mấy nên lại thôi.

Em nghĩ những niềm vui, hào hứng kiểu magical moments như thế này sẽ bớt dần khi chúng nó 15-16 tuổi, nên giờ còn thì cố tận hưởng. Nhưng không bỏ việc được, vì đến lúc chúng nó 15-16t mình lại chơi với ai :)

gocart

Xe cút kít
Chúng nó lại oánh nhau rồi 😂 bọn trẻ giờ học khó thật con bé lớp 2 nhà em học toán kém suốt ng
Bố vào dạy con gái đi.
Sau đó mẹ sẽ chiến với bố.
Con sẽ được giải vây hay ít nhất có đồng đội cùng chia sẻ đắng cay.

TorienT

Xe container
Bố vào dạy con gái đi.
Hic, lớp 2 học lắm làm gì ạ, cả nhà buổi tối chơi với nhau cho nó vui.

Anhdex

Xe tăng
Bố vào dạy con gái đi.
No no đừng xui dại em thế chứ . 2 quả bom đấy nổ cùng lúc là em banh xác =)) Em kệ bọn hắn đánh nhau đợi xong việc em nịnh nọt con bé thôi 😀 2 bố con em tâm sự suốt 😀

TorienT

Xe container
No no đừng xui dại em thế chứ . 2 quả bom đấy nổ cùng lúc là em banh xác =)) Em kệ bọn hắn đánh nhau đợi xong việc em nịnh nọt con bé thôi 😀 2 bố con em tâm sự suốt 😀
Chuẩn bài cụ ơi. Em không có con gái chứ có con gái em chả tội gì phải quát, cứ nịnh với chiều là đủ rồi. Mà cấp 1 căng thẳng làm gì cụ, cứ bảo nóc nhà thế. Đằng nào chả biết đọc, biết viết hết í mà.

Anhdex

Xe tăng
Hic, lớp 2 học lắm làm gì ạ, cả nhà buổi tối chơi với nhau cho nó vui.
Có muốn đâu cụ nhưng ko học ko theo nổi chương trình học 🙄 vậy nên cuối tuần em mà đc nghỉ thì cho các con chọn chỗ chơi chỗ ăn theo ý con để con xả hơi đấy ạ .

TorienT

Xe container
Có muốn đâu cụ nhưng ko học ko theo nổi chương trình học 🙄 vậy nên cuối tuần em mà đc nghỉ thì cho các con chọn chỗ chơi chỗ ăn theo ý con để con xả hơi đấy ạ .
Năm nào cũng lên lớp là đựoc rồi cụ, các cô với các mẹ cứ trọng thành tích chứ lo dì

Mít tố nữ

Xe tăng
Lớp 1 đã khó rồi. Con bé nhà em còn có bài toán thế này cơ “ An có 16 viên bi, An cho bạn một số bi và còn lại số bi trong lọ ( trong lọ em đếm toét mắt được 11 viên). Hỏi An đã cho bạn mấy viên bi?”
Con bé nhà em nó lười, viết một tí mỏi tay là nó quăng bút. Bài ở lớp nhìn viết mà viết sai chữ thì nó gạch chữ sai nhưng không viết lại. Kiểu viết cho nhanh để còn chơi.
Bữa thi học kì 1 toán có bài đếm số hình vuông, chữ nhật, tam giác lồng vào nhau, em kêu nó làm đến bài thứ 3 là nó mếu máo ăn vạ vì chán rồi. Thôi thế là cất sách khỏi học, 2 mẹ con đều vui.
Em nói nhẹ thế vì nó út ít chứ như các anh nó lúc trước thì chưa xong bài chưa đi ngủ. Được cái mình già đi mình cũng nhẫn nhịn, bớt căng thẳng chuyện sách vở với con hơn khi mình trẻ.

Yeuaibaygio

Xe container
Lớp 1 đã khó rồi. Con bé nhà em còn có bài toán thế này cơ “ An có 16 viên bi, An cho bạn một số bi và còn lại số bi trong lọ ( trong lọ em đếm toét mắt được 11 viên). Hỏi An đã cho bạn mấy viên bi?”
Nếu như chỗ màu xanh là em cho phép F1 bỏ qua vì đề bài hoặc cô giáo có vấn đề.
Không nên mất thời gian, công sức vào những thứ sai ngay từ đầu như thế.
Cần thiết thì viết vào bên cạnh đề bài là hình vẽ không rõ nên không nhìn được và nộp.

Mít tố nữ

Xe tăng
Nếu như chỗ màu xanh là em cho phép F1 bỏ qua vì đề bài hoặc cô giáo có vấn đề.
Không nên mất thời gian, công sức vào những thứ sai ngay từ đầu như thế.
Cần thiết thì viết vào bên cạnh đề bài là hình vẽ không rõ nên không nhìn được và nộp.
Con em học trường công. Sách cũng là sách các cô photo cho các con. Không biết là cô tự soạn hay lấy từ đâu. Vì cô đã có lòng nên em cũng cố gắng hướng dẫn con, ý em chỉ là dạng bài đấy có lẽ hơi khó với học sinh lớp 1.
Khó nhìn vì đen trắng nên em tô màu vào cho dễ nhìn ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Con em học trường công. Sách cũng là sách các cô photo cho các con. Không biết là cô tự soạn hay lấy từ đâu. Vì cô đã có lòng nên em cũng cố gắng hướng dẫn con, ý em chỉ là dạng bài đấy có lẽ hơi khó với học sinh lớp 1.
Khó nhìn vì đen trắng nên em tô màu vào cho dễ nhìn ạ.
Trường nào cũng thế ạ.
Những tình huống như thế mình phải thông cảm cho con mình ạ. Vấn đề không phải ở F1 mà.
F1 em hồi lớp 1 phải học thuộc bài thơ Nam quốc sơn hà nguyên tác tiếng Hán Việt

Nam quốc sơ hà Nam đế cư
Tiệt nhiên định phận tại thiên thư...

Em chỉ giải nghĩa cho nó hiểu và cho phép nó không cần học thuộc lòng, em bảo nó là em chịu trách nhiệm với cô giáo nếu nó bị phạt.

deathmetal

Xe tải
Con trai đa số đều học thiên về các môn tự nhiên và hơi đuối môn văn. Nhưng cũng phục cô giáo CN lớp 9 của con em. Cô ấy dạy thế nào mà các bạn nam của lớp đều được điểm cao môn văn trong kỳ thi vào lớp 10. Hệ lụy của chuyện đó là vào được lớp 10 rồi thì các bạn ấy không chịu đi học thêm môn văn nữa :)
Cô dạy lớp nào trường nào cụ cho e xin thông tin với.

Mít tố nữ

Xe tăng
Trường nào cũng thế ạ.
Những tình huống như thế mình phải thông cảm cho con mình ạ. Vấn đề không phải ở F1 mà.
F1 em hồi lớp 1 phải học thuộc bài thơ Nam quốc sơn hà nguyên tác tiếng Hán Việt

Nam quốc sơ hà Nam đế cư
Tiệt nhiên định phận tại thiên thư...

Em chỉ giải nghĩa cho nó hiểu và cho phép nó không cần học thuộc lòng, em bảo nó là em chịu trách nhiệm với cô giáo nếu nó bị phạt.
Vâng mợ ạ. Đúng là bọn trẻ con giờ khổ vì học.
Bài thơ con mợ phải học thì đến em cũng chịu không học thuộc được ấy chứ. Là em thì em cũng tặc lưỡi bỏ qua như mợ thôi, ép con học làm gì cho mệt.