[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

PhongFood

Xe điện
Vấn đề là cả lớp học chính và lớp học thêm bạn nhà em vẫn chưa tìm được người nói chuyện cùng sở thích :(( :(( :((
Cái này nó lại đá sang người lớn chút. Tụi trẻ nó quan sát nhanh lắm, đừng nghĩ nó trẻ con. Cụ/mợ cứ nói chuyện với cháu sâu thêm đê, có nhiều thứ hay lắm; Bạn này nhà giàu, bạn kia chảnh, bạn da trắng cao lại đẹp giai nhưng lại hay chửi bậy, bố bạn A bùng học phí....Em phải thả dần, giờ mua cái xe Cub cho chạy lung tung.:))

thongoc2020

Xe hơi
học ít thôi, cho ra ngoài lao động vui chơi mới nhanh khôn đc

Cái này nó lại đá sang người lớn chút. Tụi trẻ nó quan sát nhanh lắm, đừng nghĩ nó trẻ con. Cụ/mợ cứ nói chuyện với cháu sâu thêm đê, có nhiều thứ hay lắm; Bạn này nhà giàu, bạn kia chảnh, bạn da trắng cao lại đẹp giai nhưng lại hay chửi bậy, bố bạn A bùng học phí....Em phải thả dần, giờ mua cái xe Cub cho chạy lung tung.:))
Vâng, cũng tâm sự nhiều lắm ah. Em chỉ chưa gặp mặt thôi chứ biết rõ bạn nào lớp nào hát hay, nhảy giỏi. Bạn nào được nhiều bạn trai để ý.
Vụ xe cộ thì con em nó nhát. Nó nhìn thấy bạn Nam cùng lớp đi xe đạp bốc đầu là nó k bao giờ dám nhờ bạn ấy chở nó đi. Không biết đến bao h nó mới dám tự đi xe máy. Mặc dù em cũng cho đi thử mấy lần quanh khu nhà rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ cho em hỏi. Hiện Cty hay ngành nào tuyển lao động lương khá; mà học ít, lao đông và vui chơi không?
Hay lại phải có kinh nghiệm lĩnh vực A, biết cái B...:D
Giờ căng lắm Cụ ạ, vừa phải biết làm, vừa phải biết chơi.
Em đi làm hơn chục năm còn phải tập hát, tập uống bia rượu, tập chơi cầu lông :D

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, cũng tâm sự nhiều lắm ah. Em chỉ chưa gặp mặt thôi chứ biết rõ bạn nào lớp nào hát hay, nhảy giỏi. Bạn nào được nhiều bạn trai để ý.
Vụ xe cộ thì con em nó nhát. Nó nhìn thấy bạn Nam cùng lớp đi xe đạp bốc đầu là nó k bao giờ dám nhờ bạn ấy chở nó đi. Không biết đến bao h nó mới dám tự đi xe máy. Mặc dù em cũng cho đi thử mấy lần quanh khu nhà rồi.
Chỗ màu xanh: Em vẫn dạy F1 nhà em thế: bạn nào chở con mà đi ẩu là đề nghị dừng và xuống xe luôn. Tính mạng và sức khỏe của chính bạn, bạn còn không giữ thì giữ gì cho mình. Đi ẩu là hại thân và hại những người đi cùng, người đi đường khác.

F1 nhà em từ bé tí 1-2 tuổi em đã hỏi han, trò chuyện hàng ngày, nhất là sau khi bạn ấy đi đâu về (không có mẹ đi cùng), kể cả đi học về hàng ngày (mầm non - tiểu học - cấp 2 ...). Nên ngày nào cũng thế, gặp mẹ buổi trưa, buổi chiều là tíu tít, có gì kể luôn. Nên em cũng nắm được nhiều chuyện. EM vẫn nhắc con là gia đình là nơi đáng tin cậy nhất, không được giấu gia đình chuyện gì. Có những chuyện nó yêu cầu kể cho mẹ nghe xong là phải giữ kín, không được buôn lại với các phụ huynh khác vì cô bảo không được kể cho bố mẹ. ;))

PhongFood

Xe điện
Giờ căng lắm Cụ ạ, vừa phải biết làm, vừa phải biết chơi.
Em đi làm hơn chục năm còn phải tập hát, tập uống bia rượu, tập chơi cầu lông :D
Hehe. Cái sự chơi của mình nó khác sự chơi các cháu. Em giờ chả dám chơi ấy :))

vumen1412

Xe tải
Quan điểm của bạn nhà cụ em đồng ý đấy, cảm giác không an toàn ngồi sau xe bạn kia là em cũng không ngồi, sợ lắm ạ.

vumen1412

Xe tải
Có mợ nào có con giống em ko ạ, cấp 1 rồi mà đến bữa ăn con em ăn cơm như nhai rơm, dù em đã đổi đủ món cho F1 yêu thích rồi, òa òa

Yeuaibaygio

Xe container
Cho nó nhịn đói 3 ngày.
Hồi trước F1 tầm 3 tuổi, em cho nhịn bữa trưa, đến tầm 2-3h chiếu thấy cuống lên đi lục tủ lạnh, em cấm không cho bánh, kẹo, sữa gì nữa.
Ngoài cho nhịn ra còn bắt lao động thêm nữa ấy, chứ không phải nhịn rồi đi nằm queo.
Bữa tới cho rau dưa thôi, đúng kiểu mầm đá ấy ạ.

TorienT

Xe container
Hồi trước F1 tầm 3 tuổi, em cho nhịn bữa trưa, đến tầm 2-3h chiếu thấy cuống lên đi lục tủ lạnh, em cấm không cho bánh, kẹo, sữa gì nữa.
Ngoài cho nhịn ra còn bắt lao động thêm nữa ấy, chứ không phải nhịn rồi đi nằm queo.
Bữa tới cho rau dưa thôi, đúng kiểu mầm đá ấy ạ.
Vâng, món mầm đá trừ phi bệnh lý còn không giải quyết tất cả các vấn đề về ăn uống.

PhongFood

Xe điện
Đi xe thì con trai dễ hơn, em day đi có 1 buổi chiều là biết đi. Nhưng mất 2 tháng, tối nào em cũng đi đón bằng 2 bánh, tiện dạy đi xe luôn. Em cho xe clip nói chuyện những việc như; oánh võng, bốc đầu, vưotj đèn....nguy hiểm ra sao.
Em nói về sự chơi trong sáng thôi đã khó rồi Cụ ơi.
Chơi trong tối thì em không dám ý kiến :P
Mợ nhạy cảm quá. Em chỉ nói chủ đề trong sáng. :)

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ nhạy cảm quá. Em chỉ nói chủ đề trong sáng. :)
Vâng Cụ, chơi khó hơn làm.
Chơi trong sáng cũng vô cùng mà. Những thú chơi độc, lạ mình xem còn chẳng hiểu. Ý em là học chơi những thứ giúp mình hòa đồng với số đông đã khó rồi ạ.

PhongFood

Xe điện
Vâng Cụ, chơi khó hơn làm.
Chơi trong sáng cũng vô cùng mà. Những thú chơi độc, lạ mình xem còn chẳng hiểu. Ý em là học chơi những thứ giúp mình hòa đồng với số đông đã khó rồi ạ.
Tiện chém cái sự chơi. Chơi thì cá nhân em thấy dễ (trừ những thứ gọi là độc lạ, vì k thích cái này). Em vốn là thằng ham chơi từ nhỏ, biết khá nhiều thứ, chơi đến nỗi tí tạch năm ĐH (vốn dĩ em là thằng khá nhanh, nhìn qua là copy được). Nhưng không sa đà vào bất kể cái gì.
Trưởng thành hơn thì giật mình nhận thấy, chơi càng nhiều thì mọi cơ hội nó dần qua. Vậy nên khi có gấu, đi làm xong là chỉ muốn về nhà với GD nhỏ bình yên. Em cũng không mong f1 biết chơi nhiều. Biết vừa đủ và biết sâu việc mình muốn theo đuổi.

Amethyst2020

Xe buýt
Con em lại bị “đuổi” khỏi trường mầm non, lần thứ n, haiz. Ở đây chắc ko cụ nào trải qua cảnh này, càng ko hiểu nổi sao lại có chuyện đó, mầm non thôi mà.

Em luôn muốn cho nó vào những trường tốt, nhưng ở những môi trường đó họ ko chấp nhận những đứa cá biệt như nó. Nghênh ngang, lơ đễnh, đôi khi hành xử kỳ quặc, bất quy tắc.

Đã từng cho đi học trường mẫu giáo công thì nó ghét và sợ. Nhưng ở đấy là nơi người ta ít phàn nàn nhất vì nó chịu vào khuôn khổ.

Chẳng biết nó sẽ lớn lên thế nào, chẳng biết giai đoạn này khi nào sẽ qua…

Thế mà hồi đi làm sinh trắc vân tay họ bảo nó là thiên tài lập dị, huhuhu, giờ chỉ toàn thấy thiên tai, mệt mỏi quá đi mất.

starsn

Xe điện
Con em lại bị “đuổi” khỏi trường mầm non, lần thứ n, haiz. Ở đây chắc ko cụ nào trải qua cảnh này, càng ko hiểu nổi sao lại có chuyện đó, mầm non thôi mà.

Em luôn muốn cho nó vào những trường tốt, nhưng ở những môi trường đó họ ko chấp nhận những đứa cá biệt như nó. Nghênh ngang, lơ đễnh, đôi khi hành xử kỳ quặc, bất quy tắc.

Đã từng cho đi học trường mẫu giáo công thì nó ghét và sợ. Nhưng ở đấy là nơi người ta ít phàn nàn nhất vì nó chịu vào khuôn khổ.

Thế mà hồi đi làm sinh trắc vân tay họ bảo nó là thiên tài lập dị, huhuhu, giờ chỉ toàn thấy thiên tai, mệt mỏi quá đi mất.
Em nói thật, bm nào cũng nghĩ & muốn nghĩ con mình là thiên tài, em cũng như mợ thôi 🥰 nhưng thực tế cs ít thiên tài lắm, có thiên tài hay ko mình là bm sẽ biết rõ hơn thầy bói 1000%.

Trẻ con có giai đoạn, con lớn nhà em cũng lơ đễnh giống bạn nhà mợ, còn chuyện quý tắc từ từ sẽ quen dần, không cần căng thẳng quá. Nhưng mà phải thường xuyên nhắc nhở, đừng mắng mỏ nặng quá mất vui, 5 tuổi còn rất bé, chưa quen với quy tắc là bình thường, nhất là nhà con 1 nữa.

Anhdex

Xe tăng

Cho cháu đi khám tâm lí đi ạ . Cháu còn nhỏ bác sỹ tâm lí người ta có chuyên môn nếu có vấn đề sẽ điều chỉnh đc sớm .Càng lớn càng khó .

starsn

Xe điện
Nói chuyện thiên tài, con trai em tự biết đọc biết viết (em không dạy nhé), biết cộng trừ từ 4 tuổi. Em cũng tưởng nó giỏi lắm, mà về sau biết bao nhiêu là vấn đề. Giờ lớn lên nó học cũng tạm được 😅 Mà nói gì nó, nhiều người thiên tài thật (vào ĐH lúc 13-14 tuổi, xong lúc 16t) lớn lên ra đời cũng thành người bình thường ý.

Bố mẹ thì hay excited 😂