[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

TorienT

Xe container
Con nhà em, từ bé đã được rèn rất kĩ về khoản không nói dối và luôn đúng giờ. Không vứt rác lung tung. Vậy nên giờ đi đâu các bạn ấy cũng phải chờ các bạn khác. Nhiều lúc cũng bức xúc lắm. Nhưng em toàn phải calm down, nói là xã hội nó thế, phải chấp nhận con ah. Mình không hành xử như người ta là được.
Chuyện này quan trọng. Mợ giải thích với con thế nào về việc mình dạy con về các điều "đúng đắn" nhưng khi ra xã hội lại không thế ví dụ trung thực, tử tế, đúng giờ, đúng luật giao thông.

Chuyện này quan trọng. Mợ giải thích với con thế nào về việc mình dạy con về các điều "đúng đắn" nhưng khi ra xã hội lại không thế ví dụ trung thực, tử tế, đúng giờ, đúng luật giao thông.
Vâng, được cái các bạn nhà em rất thần tượng mẹ. Vậy nên khi có thắc mắc hoặc bức xúc gì. Chỉ cần nói ra thì sẽ được mẹ giải đáp và sẽ hài lòng với các câu trả lời. Sau đó thì học cách chấp nhận thôi ah. Nói chung, cho tới thời điểm này 2 F1 của em là tất cả những gì em tự hào và quý trọng. Mặc dù việc học của con không như các bạn bình thường nhưng em vẫn đang thấy rất hp vì có 2 bạn ấy!

hieudie

Xe hơi
Mợ Nụ mà học bk về CNTT mà chưa bung hết sức ra đã top 3 thì thuộc dạng khủng bố rồi. Em có F1 học lớp 6 tiếp thu nhanh nhưng rất ẩu và ngại khó, cứ thấy khó, chưa kịp nghĩ đã ra hỏi bố. Ngược lại thằng lớp 1 thì lần mò chịu khó ngồi nghĩ hơn. Đúng là mỗi đứa một tính.

PhongFood

Xe điện
Thế mà sau này, có khi thằng chăm chỉ, cẩn thận thì đi làm thuê; thằng lười, hậu đậu lại làm lãnh đạo ấy Cụ. :)
Thằng em tuy hậu đậu trong việc chung hàng ngày. Nhưng nó lại có xu hướng cẩn thận hơn trong kết quả học (mặc cho việc rất hay quên, thước kẻ, vở bài tập..). Tức là chỉ quan tâm mục tiêu của nó. Kết quả học luôn cao hơn thằng anh, cho dù ngây ngô hơn :D

L.C.D

Xe container
Con nhà em, từ bé đã được rèn rất kĩ về khoản không nói dối và luôn đúng giờ. Không vứt rác lung tung. Vậy nên giờ đi đâu các bạn ấy cũng phải chờ các bạn khác. Nhiều lúc cũng bức xúc lắm. Nhưng em toàn phải calm down, nói là xã hội nó thế, phải chấp nhận con ah. Mình không hành xử như người ta là được.
Con nhà em ko khó chịu về việc phải chờ. Đôi khi em sốt ruột và tỏ thái độ ko vui thì chúng nó trấn an ngược lại cho em. Thôi thì nhìn vào mặt tích cực là chúng nó cảm thấy ổn với việc cư xử văn minh trong 1 bối cảnh xã hội chưa văn minh lắm, tức là chúng nó đi trc thời đại :))
Về chuyện trung thực, em cũng dạy con linh hoạt. Đại loại, nói thẳng nói thật mà có thể gây tổn thương cho mọi ng xung quanh thì nên cân nhắc, ko thể nói giảm nói tránh thì có thể chọn im lặng. Còn thẳng thắn và trung thực phải kèm theo tinh thần xây dựng. Trc hết cứ trung thực với những chuyện của bản thân, cố gắng đừng làm điều sai để phải vòng vo dối trá. Lỡ có sai thì dám nhận lỗi để sửa lỗi.
Đó là những hành xử em đã học và thực hiện trong những năm trưởng thành, nó mang lại cho em 1 cuộc sống ổn, và em luôn cố gắng dạy lại cho con cái. Nhưng thực tế là con mình mỗi đứa 1 tính. Thằng lớn nhà em rất khó để nhận lỗi, nó có thể biết lỗi của nó và thể hiện sự hối lỗi bằng hành động, nhưng bảo nó nói lời nhận lỗi và xin lỗi thì vô cùng khó. Thằng bé thì ngược lại, vừa mắc lỗi là ông í đã rối rít xin lỗi rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Nên con em nó không bao giờ thắc mắc về "niềm vui trong học tập"
Tùy từng đứa, niềm vui trong học tập sẽ khác nhau. Lúc nào có thời gian em kể những niềm vui vớ vẩn của F1 ạ (ngày nào đi học về nó cũng kể cho em nghe, thói quen này em hình thành cho nó từ lúc 2-3 tuổi).

Con nhà em ko khó chịu về việc phải chờ. Đôi khi em sốt ruột và tỏ thái độ ko vui thì chúng nó trấn an ngược lại cho em. Thôi thì nhìn vào mặt tích cực là chúng nó cảm thấy ổn với việc cư xử văn minh trong 1 bối cảnh xã hội chưa văn minh lắm, tức là chúng nó đi trc thời đại :))
Về chuyện trung thực, em cũng dạy con linh hoạt. Đại loại, nói thẳng nói thật mà có thể gây tổn thương cho mọi ng xung quanh thì nên cân nhắc, ko thể nói giảm nói tránh thì có thể chọn im lặng. Còn thẳng thắn và trung thực phải kèm theo tinh thần xây dựng. Trc hết cứ trung thực với những chuyện của bản thân, cố gắng đừng làm điều sai để phải vòng vo dối trá. Lỡ có sai thì dám nhận lỗi để sửa lỗi.
Đó là những hành xử em đã học và thực hiện trong những năm trưởng thành, nó mang lại cho em 1 cuộc sống ổn, và em luôn cố gắng dạy lại cho con cái. Nhưng thực tế là con mình mỗi đứa 1 tính. Thằng lớn nhà em rất khó để nhận lỗi, nó có thể biết lỗi của nó và thể hiện sự hối lỗi bằng hành động, nhưng bảo nó nói lời nhận lỗi và xin lỗi thì vô cùng khó. Thằng bé thì ngược lại, vừa mắc lỗi là ông í đã rối rít xin lỗi rồi.
Đúng là dạy dỗ các bạn trai khó khăn hơn các bạn nữ nhiều. Nhà em lúc nào cũng yên bình. Trừ 1 số lúc em hoặc cô chị dạy học cho cô em. Còn những cái khác đều rất nhẹ nhàng vui vẻ.
Các nhà khác có 2 con trai, đi chơi tụ họp. Hở ra là các bạn ấy "chiến đấu" với nhau rồi!

Thằng em tuy hậu đậu trong việc chung hàng ngày. Nhưng nó lại có xu hướng cẩn thận hơn trong kết quả học (mặc cho việc rất hay quên, thước kẻ, vở bài tập..). Tức là chỉ quan tâm mục tiêu của nó. Kết quả học luôn cao hơn thằng anh, cho dù ngây ngô hơn :D
Bạn nhỏ nhà cụ sau này sẽ thành công đó. Em luôn dạy con em cần phải đặt mục tiêu cho mình mà các bạn ấy cũng không mặn mà lắm. Dù sao cũng là con gái nên em cũng không quá áp đặt. Chỉ hướng cho các bạn ấy thôi!

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
em rất hay cùng con em nghe phương pháp giáo dục truyền thống của bên trung quốc. và thầy trần việt Quân thấy các con tự giác ngộ được thế nào là đúng đắn. trẻ nhà em ko bao giờ xem tivi và ngoài chơi với nhau và chơi với các bạn thì chỉ nghe câc thầy giảng. ko hiểu sao chúng lại có thể tự ý thức được như vậy.
em giới thiệu với các cụ video này. hy vọng có thể hữu ích được cho các cụ có duyên.

starsn

Xe điện
Tùy cách nhìn thôi cụ ơi.
Với nhà em thì có niềm vui được chăm sóc.
Khi chúng nó lớn thì tự ra ngoài sống.
Vâng, em thích là ý thức làm việc nhà, chăm sóc lẫn nhau giữa bm con cái là 2 chiều, không phải 1 chiều. Có thể các bạn nhà cụ còn bận nhiều việc khác.

Tùy từng đứa, niềm vui trong học tập sẽ khác nhau. Lúc nào có thời gian em kể những niềm vui vớ vẩn của F1 ạ (ngày nào đi học về nó cũng kể cho em nghe, thói quen này em hình thành cho nó từ lúc 2-3 tuổi).
Con em thích học nhiều môn, chắc môn chúng nó thích bình thường nhất là toán (vì bị expect ở mức độ nào đó), còn lại gần như môn nào cũng thích. Tuổi thơ êm đềm :)
Cũng đúng Cụ ạ. Trừ những đứa xuất sắc vượt trội hoặc gia đình rất có nền tảng (chính trị, kinh doanh), còn nhàng nhàng thì giờ có ép học thêm tí sau này cũng như nhau cả.
Em cũng nghĩ vậy.

gocart

Xe cút kít
Vâng, em thích là ý thức làm việc nhà, chăm sóc lẫn nhau giữa bm con cái là 2 chiều, không phải 1 chiều. Có thể các bạn nhà cụ còn bận nhiều việc khác.
Do vợ chồng em đều được bố mẹ mỗi bên cưng chiều, không phải làm gì, chỉ học và chơi.
Đi học ĐH thì như cá gặp nước, độc lập được ngay nên bây giờ áp dụng y bài các cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
em rất hay cùng con em nghe phương pháp giáo dục truyền thống của bên trung quốc. và thầy trần việt Quân thấy các con tự giác ngộ được thế nào là đúng đắn. trẻ nhà em ko bao giờ xem tivi và ngoài chơi với nhau và chơi với các bạn thì chỉ nghe câc thầy giảng. ko hiểu sao chúng lại có thể tự ý thức được như vậy.
em giới thiệu với các cụ video này. hy vọng có thể hữu ích được cho các cụ có duyên.
Chắc tùy từng người thấy hợp.
Em quen một anh, năm covid 2021 cả nhà anh say sưa nghe các bài giảng của thầy này. Sau đó anh cho con gái lớn lên Hà Nội học trường Tuệ Đức. Cháu bằng tuổi con em nhưng chững chạc hơn nhiều, các cháu vẫn chơi với nhau ở câu lạc bộ cầu lông.
Tuần trước anh cho cháu ra tập cầu lông, mọi người tưởng cháu về chơi nhưng anh bảo về hẳn (không học trường kia nữa). Anh có vẻ không muốn nói nhiều về chuyện đó nên không ai hỏi thêm. Tuy nhiên nhìn cháu thấy như bị trầm cảm, cả thể chất và tinh thần không tốt lắm.

TorienT

Xe container
À ý em là giờ có xu hướng kiểu "say mê học tập" rồi "tìm niềm vui trong học tập". Nhà e đem vụ này ra thảo luận và e có bảo là tấm huy chương nào cũng có mặt trái, để có thành công trong mọi thứ thì sự háo hức, niềm vui khi thành công... Tức là những cảm xúc tích cực nó là khá ít trong cả quãng đường, bọn con sẽ phải đối diện với sự chán nản, mệt mỏi, stress, nhàm chán... Thường xuyên. Nên đừng bao giờ hy vọng đi học hay đi làm mà toàn cảm xúc tích cực cả, vượt qua cảm xúc tiêu cực và hoàn thành việc cần hoàn thành, đơn giản thế thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
1. À ý em là giờ có xu hướng kiểu "say mê học tập" rồi "tìm niềm vui trong học tập".

2. Nhà e đem vụ này ra thảo luận và e có bảo là tấm huy chương nào cũng có mặt trái, để có thành công trong mọi thứ thì sự háo hức, niềm vui khi thành công... Tức là những cảm xúc tích cực nó là khá ít trong cả quãng đường, bọn con sẽ phải đối diện với sự chán nản, mệt mỏi, stress, nhàm chán... Thường xuyên. Nên đừng bao giờ hy vọng đi học hay đi làm mà toàn cảm xúc tích cực cả, vượt qua cảm xúc tiêu cực và hoàn thành việc cần hoàn thành, đơn giản thế thôi.
1. Làm gì có ạ, hiếm lắm và nó không rơi vào nhà mình Cụ ạ.
Em học giỏi hơn con em nhiều nhưng em cũng chả thích học, em học với toàn bọn siêu giỏi, toàn phải chạy theo bọn nó mệt lắm.

2. Em cũng thỉnh thoảng nói chuyện kiểu thế. Đại loại nhàn làm nhàn ăn. :)

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
vâng đúng ạ. phương pháp hợp căn cơ là quan trọng nhất. vậy mới nói đến chữ tuỳ duyên
Chắc tùy từng người thấy hợp.
Em quen một anh, năm covid 2021 cả nhà anh say sưa nghe các bài giảng của thầy này. Sau đó anh cho con gái lớn lên Hà Nội học trường Tuệ Đức. Cháu bằng tuổi con em nhưng chững chạc hơn nhiều, các cháu vẫn chơi với nhau ở câu lạc bộ cầu lông.
Tuần trước anh cho cháu ra tập cầu lông, mọi người tưởng cháu về chơi nhưng anh bảo về hẳn (không học trường kia nữa). Anh có vẻ không muốn nói nhiều về chuyện đó nên không ai hỏi thêm. Tuy nhiên nhìn cháu thấy như bị trầm cảm, cả thể chất và tinh thần không tốt lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
vâng đúng ạ. phương pháp hợp căn cơ là quan trọng nhất. vậy mới nói đến chữ tuỳ duyên
Nói đến vấn đề này khá nhạy cảm. Tuy nhiên quan điểm của em là không định hướng tôn giáo cho con khi nó U18, trừ những trường hợp sinh ra đã là người có tôn giáo.

viet7500

Xe buýt
Cu nhà e chán lắm. E cũng loại diện thich mày mò sửa chữa. Mỗi lần làm j đều kêu cu cậu đứng cạnh xem bố làm. Nhưng ko ăn thua. Tay chân hời hợt đến cầm rửa cái bát ko nên hồn. Học trên trường rồi mà ngồi quấn cái dây điện ko xong. Mả mỗi lần kêu nó ra ngồi xem bố làm để còn biết thì rất khó chịu. Trong khi con e cứ thấy bố sửa j là chạy ra xem rồi đòi làm cùng. Ôi thôi tự an ủi may nó còn ngoan & học dc 1 chút.
Ngày xưa ko có iphone với Internet cụ ạ. Sửa xe đạp, sửa ghế hay bàn cũng chỉ là trò giải trí thôi cụ, vì chả có j để chơi
E nghĩ xưa mà có Iphone với laptop nối mạng như bây giờ, E cũng chả biết làm gì mấy=))

Son.Hoang

Xe tăng
Thực ra việc nhà có gì đâu. Thời nay gia đình trung lưu trở lên việc nhà hỗ trợ bằng máy móc hoặc dịch vụ rất nhiều, không làm cũng được nhưng em vẫn yêu cầu con em làm việc nhà (không quan tâm chất lượng), em giải thích cho chúng nó việc nhà vì
1. Đây là một gia đình, mọi thành viên hưởng lợi vì gia đình thì cũng phải tham gia vào công việc gia đình.
2. Sau 18 tuổi bọn con cần phải tự lo được bản thân ở mức căn bản, việc nhà là quá trình rèn luyện để đến lúc đó ra đời không bỡ ngỡ.
Em không quá trú trọng đào tạo việc nhà (như em nói là thời nay có thể dùng máy móc hoặc dịch vụ) nhưng cũng không đồng ý F1 nhà em bỏ hoàn toàn việc nhà. 30p/1 ngày là đủ.
Nhưng cá nhân em nghĩ, trẻ con làm được việc nhà sẽ có ý thức tốt, biết sắp xếp và quản lý thời gian cụ ạ. Điều này sẽ biết học hành tập trung và có kế hoạch cũng như qly công việc sau này.

Anhdex

Xe tăng
Nhưng cá nhân em nghĩ, trẻ con làm được việc nhà sẽ có ý thức tốt, biết sắp xếp và quản lý thời gian cụ ạ. Điều này sẽ biết học hành tập trung và có kế hoạch cũng như qly công việc sau này.
Chưa chắc ạ . Em nhìn từ em ra việc nhà việc cửa từ 5t đã biết làm làm đến giờ luôn vậy mà học hành kém đây thây 😛

TorienT

Xe container
Em lười cụ ạ, bảo dạy con việc nhà thì em chịu.