[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

Yeuaibaygio

Xe container
Vì tay chân k khéo (hơi hậu đậu) em phải chấp nhận rơi vỡ dể dạy, có tật rất hay quên đồ (quên mọi thứ). Em thấy chỉ có 2 thứ không bao giờ quên là ăn và quên đi học. Rất tự giác học hành. Nhiều lúc em k hiểu nổi :D
- Em hồi bé cũng có tiếng là hậu đậu, hay làm rơi, vỡ. Mà em nghĩ lại, thật ra là bé tí đã phải làm, cầm cái bát vừa to, vừa nóng, có lúc lại trơn, tay yếu thì chả rơi. Hồi đó còn nghèo, nhà có chục bát đẹp để cúng giỗ hoặc có khách mới lấy ra dùng thì em làm vỡ gần hết. Ông nội em có thói quen ghi chép các công việc vào sổ, em cũng học theo, ghi ngày... bố mua chục bát Hải Dương, ngày.. A (tên em) làm vỡ 1 chiếc, còn 9... cứ thế... :)) . Sau này lớn làm ra tiền, mỗi lúc làm vỡ thì tặc lưỡi, không vỡ thì người làm bát bán cho ai, mình thì được mua bát mới :))
- Trẻ con nó hay quên vì nó không để việc đó vào đầu. Nó không để vào đầu vì luôn có người nhắc nếu nó quên (bố, mẹ). Chính con nhà em nó nói thế đấy ạ. Ăn là sở thích, học là trách nhiệm sát sườn (kèm theo là hình phạt của cô giáo, trường, lớp) nên chúng nó không quên đâu: :D

moly

Xe điện
- Em hồi bé cũng có tiếng là hậu đậu, hay làm rơi, vỡ. Mà em nghĩ lại, thật ra là bé tí đã phải làm, cầm cái bát vừa to, vừa nóng, có lúc lại trơn, tay yếu thì chả rơi. Hồi đó còn nghèo, nhà có chục bát đẹp để cúng giỗ hoặc có khách mới lấy ra dùng thì em làm vỡ gần hết. Ông nội em có thói quen ghi chép các công việc vào sổ, em cũng học theo, ghi ngày... bố mua chục bát Hải Dương, ngày.. A (tên em) làm vỡ 1 chiếc, còn 9... cứ thế... :)) . Sau này lớn làm ra tiền, mỗi lúc làm vỡ thì tặc lưỡi, không vỡ thì người làm bát bán cho ai, mình thì được mua bát mới :))
- Trẻ con nó hay quên vì nó không để việc đó vào đầu. Nó không để vào đầu vì luôn có người nhắc nếu nó quên (bố, mẹ). Chính con nhà em nó nói thế đấy ạ. Ăn là sở thích, học là trách nhiệm sát sườn (kèm theo là hình phạt của cô giáo, trường, lớp) nên chúng nó không quên đâu: :D
Cầu bôi đậm có lẽ cụ nói đúng, con em nó cũng ko quên bài về nhà vì nó sợ cô phạt, trừ điểm thi đua, làm bản kiểm điểm. Sinh nhật bạn thân nó nó cũng không quên, còn lại rất hay quên nhiều khi điên lắm. Nó đi đâu quên đấy. Nhắc suốt ngày vẫn quên

Mytv

Xe điện
Hành vi của trẻ là sự giáo dục của người lớn. Ko dạy từ bé thì lớn làm sao đòi nó làm được. Nhà e mình cứ sửa cái gì hay phải gọi thợ thì phải bắt 2 đứa vào xem, xem nhiều và làm nhiều (nếu có thể) thì sau này cần nó làm được hết. Ra đời giờ nhìn lắm đứa trẻ nó như gà công nghiệp.
Cu nhà e chán lắm. E cũng loại diện thich mày mò sửa chữa. Mỗi lần làm j đều kêu cu cậu đứng cạnh xem bố làm. Nhưng ko ăn thua. Tay chân hời hợt đến cầm rửa cái bát ko nên hồn. Học trên trường rồi mà ngồi quấn cái dây điện ko xong. Mả mỗi lần kêu nó ra ngồi xem bố làm để còn biết thì rất khó chịu. Trong khi con e cứ thấy bố sửa j là chạy ra xem rồi đòi làm cùng. Ôi thôi tự an ủi may nó còn ngoan & học dc 1 chút.

starsn

Xe điện
Trẻ con bây giờ rất cá tính. Chúng thích gì thì làm bằng được nên cha mẹ cần chú ý xem năng khiếu và đam mê của chúng.
Không phải chúng nghe bố mẹ tất đâu. Lúc tốt nghiệp vài năm chúng sẽ xoay theo nghề chúng thích.
Em vẫn duy trì quan điểm giảm tải cho trẻ con. Chỉ cần chúng tập chung mấy môn cơ bản để thi chuyển cấp và vào đại học. Không bắt làm việc nhà, không học thêm các môn dạy nghề, năng khiếu võ vẽ.
Ở đâu có ý chí, ở đó có con đường. Rồi chúng cũng xoay xoả ổn thôi.
Không bắt làm việc nhà thì mình hầu nó đến lớn à cụ 😅

Cu nhà e chán lắm. E cũng loại diện thich mày mò sửa chữa. Mỗi lần làm j đều kêu cu cậu đứng cạnh xem bố làm. Nhưng ko ăn thua. Tay chân hời hợt đến cầm rửa cái bát ko nên hồn. Học trên trường rồi mà ngồi quấn cái dây điện ko xong. Mả mỗi lần kêu nó ra ngồi xem bố làm để còn biết thì rất khó chịu. Trong khi con e cứ thấy bố sửa j là chạy ra xem rồi đòi làm cùng. Ôi thôi tự an ủi may nó còn ngoan & học dc 1 chút.
Đã giỏi cái này thì bớt cái kia, nhìn quanh toàn siêu nhân cũng mệt ạ :)

Nó quên vì đấy không phải mối quan tâm chính của chúng nó, cũng như mình ấy :">

gocart

Xe cút kít
A ấy 1@
Không bắt làm việc nhà thì mình hầu nó đến lớn à cụ 😅
Tùy cách nhìn thôi cụ ơi.
Với nhà em thì có niềm vui được chăm sóc.
Khi chúng nó lớn thì tự ra ngoài sống.

PhongFood

Xe điện
Hành vi của trẻ là sự giáo dục của người lớn. Ko dạy từ bé thì lớn làm sao đòi nó làm được. Nhà e mình cứ sửa cái gì hay phải gọi thợ thì phải bắt 2 đứa vào xem, xem nhiều và làm nhiều (nếu có thể) thì sau này cần nó làm được hết. Ra đời giờ nhìn lắm đứa trẻ nó như gà công nghiệp.
Em 2 thằng, tính cách nó trái ngược nhau. Thằng lớn thì tháo vát, nhanh nhẹn, thằng em gà lắm. Đứa lớn chì cần nhìn hay nói qua là làm được :D
Em biết nó không khéo léo, nên cũng kệ cho rơi vỡ vậy. Thằng anh nó có thế đâu. (lắm lúc em bảo gấu, sao có gen lặn đi tí thì tốt, nhưng nó lại trội thế không biết) :))
Lớp 1-2 -3 đi học thì hôm quên cái này, hôm quên cía khác. Quên nhiều quá cô xếp cho bạn gái tổ trưởng/phó kèm luôn cho đỡ quên (nhưng vẫn quên). Bây giơ lên lớp 5 thi thoảng vẫn quên mang bút, bài tập....cho dù đã hoàn thành BT và xếp từ tối hôm trước. Em mua cho ĐT để balo, lúc nào cần thì gọi. Xong chả biết để đâu. Đến mua đồng hồ định vị để đeo vào tay cũng thế. Giờ chả có cái gì cả nữa thì hết quên :))

Các cụ mợ tư vấn giúp em, thằng con em lớp 7 nhưng chữ viết xấu kinh khủng. Nó viết ko ai đọc được. Hôm em xem bài thi của nó, cô Văn gạch hết phần dưới bảo ko đọc được và em cũng chịu luôn. Nó rất sợ viết, trong lớp ko bao h chép bài, có hôm cô giáo bắt ngồi đến 6:30 pm chép bài cũng ko ăn thua, bắt dọn nhà vệ sinh nếu ko chép bài cũng ko ăn thua. Hôm nào hứng lên chép bài thì vừa vào nhà đã khoe rồi. Việc này dẫn đến khả năng viết của nó rất chậm và rất hay sai chính tả vì ông ấy còn lười đọc mà chỉ nghe và xem. Em sợ cứ đà này thì ko lên được lớp 10.
Cô gái nhà em hồi học lớp 9 cũng suốt ngày bị cô giáo chê chữ xấu.
Em góp ý thì bảo là phải viết nhanh nên chữ thế. Với lại con cảm thấy chữ thế là được rồi.
Em bảo sau này có thể không cần phải viết chữ. Vì dùng máy tính nhiều. Nhưng giờ con còn đi học. Còn phải làm bài thi. Rõ ràng con có kiến thức. Làm được bài nhưng chữ xấu quá. Cô k đọc được nên cho con điểm thấp. Thế có phải thiệt thòi không. Nàng ấy im. Trộm vía thi văn vào lớp 10 cũng được 8,25 điểm. Sau đó thì em không tham gia vào việc chữ đẹp và chữ xấu nữa.
Con cụ chữ xấu còn tốt. Con cô bạn đồng nghiệp của em. Học lớp 3 rồi nhưng rất lười viết. Hồi học lớp 1 và lớp 2 hầu như k viết bài cô dạy. Nhưng cuối năm thi vẫn được điểm tốt. Mẹ biết con thế mà không làm cách nào cho con chịu viết bài. Mn có góp ý nhưng cũng chẳng thấy thay đổi gì.

Yeuaibaygio

Xe container
Trẻ con bây giờ rất cá tính. Chúng thích gì thì làm bằng được nên cha mẹ cần chú ý xem năng khiếu và đam mê của chúng.
Không phải chúng nghe bố mẹ tất đâu. Lúc tốt nghiệp vài năm chúng sẽ xoay theo nghề chúng thích.
Em vẫn duy trì quan điểm giảm tải cho trẻ con. Chỉ cần chúng tập chung mấy môn cơ bản để thi chuyển cấp và vào đại học. Không bắt làm việc nhà, không học thêm các môn dạy nghề, năng khiếu võ vẽ.
Ở đâu có ý chí, ở đó có con đường. Rồi chúng cũng xoay xoả ổn thôi.
Cũng đúng Cụ ạ. Trừ những đứa xuất sắc vượt trội hoặc gia đình rất có nền tảng (chính trị, kinh doanh), còn nhàng nhàng thì giờ có ép học thêm tí sau này cũng như nhau cả.
Em ngày xưa chỉ biết học, không biết chơi nên giờ em cho F1 học các môn để sau này có thể chơi: cầu lông, đàn, nhảy..., không bắt làm việc nhà, chưa dạy nấu ăn. Kệ sau này lấy vợ lấy chồng chúng nó tự phân công việc nhà.

Yeuaibaygio

Xe container
Em 2 thằng, tính cách nó trái ngược nhau. Thằng lớn thì tháo vát, nhanh nhẹn, thằng em gà lắm. Đứa lớn chì cần nhìn hay nói qua là làm được :D
Thế mà sau này, có khi thằng chăm chỉ, cẩn thận thì đi làm thuê; thằng lười, hậu đậu lại làm lãnh đạo ấy Cụ. :)

Yeuaibaygio

Xe container
Nó quên vì đấy không phải mối quan tâm chính của chúng nó, cũng như mình ấy :">
Hihi, thì nó cũng như mình, các việc xếp theo thứ tự ưu tiên mà. Cái gì quan trọng chúng nó nhớ lắm, còn nhắc mình liên tục cơ. Thử hứa cho đi chơi, đi ăn, mua quà xem :))

TorienT

Xe container
Thực ra việc nhà có gì đâu. Thời nay gia đình trung lưu trở lên việc nhà hỗ trợ bằng máy móc hoặc dịch vụ rất nhiều, không làm cũng được nhưng em vẫn yêu cầu con em làm việc nhà (không quan tâm chất lượng), em giải thích cho chúng nó việc nhà vì
1. Đây là một gia đình, mọi thành viên hưởng lợi vì gia đình thì cũng phải tham gia vào công việc gia đình.
2. Sau 18 tuổi bọn con cần phải tự lo được bản thân ở mức căn bản, việc nhà là quá trình rèn luyện để đến lúc đó ra đời không bỡ ngỡ.
Em không quá trú trọng đào tạo việc nhà (như em nói là thời nay có thể dùng máy móc hoặc dịch vụ) nhưng cũng không đồng ý F1 nhà em bỏ hoàn toàn việc nhà. 30p/1 ngày là đủ.

TorienT

Xe container
Còn chuyện dạy con học ưu tiên cái gì em nghĩ phụ thuộc vào bản thân mỗi gia đình. Ai giỏi thứ gì sẽ có xu hướng dạy con học cái đó (em giỏi chơi chả hạn), ai thiếu cái gì sẽ tìm cách bù đắp cho con cái thứ đó. Con cái là ánh xạ của cha mẹ mà lại.

Mợ nói chuyện nghiêm túc với con về vấn đề trên xem sao.
Không nhất thiết phải đạt điểm cao tất cả các môn, nhưng không được để môn nào dưới trung bình. Viết quá xấu, người chấm không đọc được thì không chấp nhận được rồi.
Cô giáo và mẹ cũng chưa giải quyết được thì phải chính bạn ấy nhận thức thôi.

Nhất định không chịu luyện viết, hay là cho đi lao động chân tay vài ngày xem (chỉ được ăn uống, sinh hoạt trong số tiền kiếm được), cho bạn ấy thấy là nếu không thích cố gắng để lao động trí óc thì lao động chân tay là như thế nào.
Em thấy mợ nói đúng nè. Tốt nhất là nên nói chuyện với con. Chứ đừng tự đi tìm lớp rồi nhét con vào học. Con sẽ k chịu hoặc chỉ học đối phó thôi. Khi mình nói các bạn ấy hiểu thì cho dù mình không theo sát các bạn ấy cũng vẫn thực hiện đầy đủ.

Yeuaibaygio

Xe container
còn lại rất hay quên nhiều khi điên lắm. Nó đi đâu quên đấy. Nhắc suốt ngày vẫn quên
Giảm dần sự nhắc của mình đi ạ, mình có phải máy nhắc đâu. Mấy việc mình biết trước nếu nó quên mà ảnh hưởng đến quyền lợi của nó và để lại hậu quả không quá nghiêm trọng thì kệ nó để nó thấm.
Em vẫn bảo con em là việc ai người đấy lo, việc của mẹ có cần ai nhắc đâu.
Em dễ tính và rất chiều con, nhưng em ghét nhất là làm gì không có kế hoạch và không đúng kế hoạch, muộn giờ đã định. Nên con nhà em về giờ giấc cũng chuẩn.

Cụ sướng thật!. Em trước cũng chiu khó dạy con học nhưng thằng lớn em còn ko bực vì nó thông minh chứ thằng thứ 2 ko tập trung, Em dạy một lúc áp lực kinh khủng, lắm lúc cũng cho ăn chưởng. Oánh xong lại thấy thương nên hối hận. Do vậy em phải thuê gia sư tuần 3 buổi, nhà lại êm ấm. Tuy nhiên học có vẻ ko hiệu quả bằng em dạy vì các bạn gia sư dạy có vẻ thụ động, kiểu chỉ biết dạy chứ ko check lại kiến thức.
Thuê gia sư chỉ giúp cho mình nhẹ đầu thôi chứ không được như mình dạy. Vì mình mới là người hiểu điểm yếu, mạnh của con mình như thế nào để còn điều chỉnh kịp thời.
Nhưng quả thưc, đi làm về mệt lại còn oánh vật với việc dạy dỗ 1 đứa trẻ học thì lâu, quên thì nhanh là rất mệt mỏi. Đành phải chọn giải pháp có thể chấp nhận được thôi!

TorienT

Xe container
Giảm dần sự nhắc của mình đi ạ, mình có phải máy nhắc đâu. Mấy việc mình biết trước nếu nó quên mà ảnh hưởng đến quyền lợi của nó và để lại hậu quả không quá nghiêm trọng thì kệ nó để nó thấm.
Em vẫn bảo con em là việc ai người đấy lo, việc của mẹ có cần ai nhắc đâu.
Em dễ tính và rất chiều con, nhưng em ghét nhất là làm gì không có kế hoạch và không đúng kế hoạch, muộn giờ đã định. Nên con nhà em về giờ giấc cũng chuẩn.
Em là trường phái "không có niềm vui trong công việc". Từ bé em đã bảo F1 học là việc khi còn bé, đi làm là việc khi đã lớn thì trả có mấy niềm vui đâu - đấy là trách nhiệm và việc cần phải làm cho tốt. Học là việc nhàm chán, tẻ nhạt, lặp đi lặp lại, đau đầu, hại sức khỏe nhưng nó là trách nhiệm nên cần phải làm cho tốt và làm cho nghiêm túc. Chơi mới vui, nhưng muốn chơi thì phải làm tốt "job" đã. Nên con em nó không bao giờ thắc mắc về "niềm vui trong học tập"

Em giống cụ nhưng nói thật, khả năng tư duy là đầu vào quan trọng cụ ạ. Cụ chắc học hành giỏi giang, tư duy tốt nên ko bao giờ tưởng tượng được những bạn học 5-7 lần mới hiểu.
Thế nên nói nếu có tố chất thì nếu ở môi trường bình thường thì lên top đầu ko khó, nhưng môi trường cực kỳ lựa chọn thì cũng phải trâu bò mới đc top.
Em C3 trường làng, đại học thì học BK thì nhìn chung chưa cần cố gắng vẫn có thể đạt Top 1-3, tuy nhiên nếu mà em đc rơi vào môi trường cạnh tranh hơn nữa thì em nghĩ với kiểu học của em chắc đứng bét :D
Em cũng ko cho con em học thêm nhiều vì em thấy học nhiều quá ko tốt, trẻ con phải có thời gian ngấm và tư duy, nếu cứ đi học dạng bài để giải thì sẽ mất khả năng tư duy sâu sắc về vde nào đó. Xưa em cũng gần như ko học thêm, bài toán khó em nghĩ 3 ngày mới ra cách giải, sướng điên và nhớ mãi, sau phát hiện ra nó là 1 dạng bài trong sách nâng cao, nhưng em nghĩ việc giải như vậy là quá trình rèn luyện tư duy rất tốt, chứ ko phải là khả năng có thể học dạng và đưa ra kết quả của bài toán.
Em thích còm này của mợ. Đặc biệt là dòng bôi đen, vì em có 1 nhóc cũng thuộc dạng học 10 lần mới hiểu, nhưng lại quên ngay sau 1 nốt nhạc. Nhưng ngoài việc học ra thì bạn ấy là 1 người rất đáng yêu. Nên em vẫn thấy thỏa mãn với những gì mình đang có.

Em cũng nghĩ như cụ.
Các con em học dốt, em ko dám kỳ vọng gì. Em vẫn nói là các con phải cố gắng hết sức để học, còn lại do năng lực tiếp thu hạn chế mà kq ko cao thì mẹ vẫn vui vẻ. Nhưng đã học kém lại còn lười và ko có ý chí cố gắng thì ko thể chấp nhận đc.
Ngoài ra, em nạt 2 thằng con em rất gay gắt về chuyện tác phong, giờ giấc. Em nói là đời mẹ có 2 thứ ghét nhất là muộn giờ và ko trung thực, nên các con tuyệt đối đừng để mẹ nhìn thấy đi học muộn và lại còn quanh co lý do lý trấu ko nhận lỗi.
Nói hoài nói mãi thì chúng nó cũng đỡ dần. Nhưng đúng là nuôi dạy con mà ko nghiêm từ bé (hồi bé em chiều chuộng ko gò vào khuôn khổ) thì lớn lên thật là vất vả để tái lập mọi thứ.
Con nhà em, từ bé đã được rèn rất kĩ về khoản không nói dối và luôn đúng giờ. Không vứt rác lung tung. Vậy nên giờ đi đâu các bạn ấy cũng phải chờ các bạn khác. Nhiều lúc cũng bức xúc lắm. Nhưng em toàn phải calm down, nói là xã hội nó thế, phải chấp nhận con ah. Mình không hành xử như người ta là được.