[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

Dacia90

Xe điện
Các cụ mợ tư vấn giúp em, thằng con em lớp 7 nhưng chữ viết xấu kinh khủng. Nó viết ko ai đọc được. Hôm em xem bài thi của nó, cô Văn gạch hết phần dưới bảo ko đọc được và em cũng chịu luôn. Nó rất sợ viết, trong lớp ko bao h chép bài, có hôm cô giáo bắt ngồi đến 6:30 pm chép bài cũng ko ăn thua, bắt dọn nhà vệ sinh nếu ko chép bài cũng ko ăn thua. Hôm nào hứng lên chép bài thì vừa vào nhà đã khoe rồi. Việc này dẫn đến khả năng viết của nó rất chậm và rất hay sai chính tả vì ông ấy còn lười đọc mà chỉ nghe và xem. Em sợ cứ đà này thì ko lên được lớp 10.
Con nhà cụ thích nấu ăn thì bảo chép lại các thực đơn vào cuốn sổ. Cụ gom lại rồi cuối tuần bảo cháu gõ các thực đơn từ cuốn sổ thành văn bản word. Ngoài ra cụ xem chủ đề nào cháu đam mê như bóng đá ( chép từ tạp chí ra), nhạc ( chép lời bài hát mới...). Tăng khả năng đọc thì cụ nhờ cháu nó đọc to các sách báo tạp chí cụ thích hoặc cả hai cùng quan tâm. Phải đọc nhiều thì viết mới tốt được, cháu nó chỉ thích nghe thì động viên cháu viết các nội dung đã nghe thành văn bản dạng word hay viết tóm tắt lại.
Cuối cùng là môn thủ công, cả hai cùng cắt dán các loại chữ lớn bé, số to nhỏ, từ đó mới nhận thức được sự khác biết về tỷ lệ cao thấp, rộng hẹp của chữ cái. Chữ xấu cơ bản là khả năng hình dung, sắp xếp các từ, khoảng cách giữa các từ còn kém. Cứ mỗi từ cách nhau 1 thân bút chì chẳng hạn. Tăng khả năng hình dung và sắp xếp bố cục thì sau này học lái xe nhàn hơn. Các cụ giỏi hình dung không gian khi học lái xe tiếp thu nhanh.

Chélall

Xe hơi
Em cũng nghĩ như cụ.
Các con em học dốt, em ko dám kỳ vọng gì. Em vẫn nói là các con phải cố gắng hết sức để học, còn lại do năng lực tiếp thu hạn chế mà kq ko cao thì mẹ vẫn vui vẻ. Nhưng đã học kém lại còn lười và ko có ý chí cố gắng thì ko thể chấp nhận đc.
Ngoài ra, em nạt 2 thằng con em rất gay gắt về chuyện tác phong, giờ giấc. Em nói là đời mẹ có 2 thứ ghét nhất là muộn giờ và ko trung thực, nên các con tuyệt đối đừng để mẹ nhìn thấy đi học muộn và lại còn quanh co lý do lý trấu ko nhận lỗi.
Nói hoài nói mãi thì chúng nó cũng đỡ dần. Nhưng đúng là nuôi dạy con mà ko nghiêm từ bé (hồi bé em chiều chuộng ko gò vào khuôn khổ) thì lớn lên thật là vất vả để tái lập mọi thứ.
Đúng rồi cụ, ông bà ta đã dạy rồi. Yêu cho roi cho vọt. Ko đánh con nhưng kỷ luật là phải có. Trẻ con dễ uốn nắn vào nếp chứ để không đến tuổi ẩm ương mệt lắm cụ ạ. Giờ em cũng chỉ mong rèn được ý thức tự lập, tự chịu trách nhiệm cho F1 nhà em.

Yeuaibaygio

Xe container
Cái này em nói mãi rồi mợ. Bạn ấy mục tiêu du học nên mọi năm đều học sinh giỏi nhưng kỳ vừa rồi trung bình đó mợ. Nó rất chủ quan khi bảo các bạn là " Tao ko chép bài nhưng điểm còn cao hơn chúng mày". Tuy nhiên kỳ vừa rồi học sinh trung bình, em bảo nếu ko thi vào được 10 em mua luôn cho cái xe máy đi grab bike. Em cho ở nhà đến 18 tuồi rồi em đuổi. Tuy nhiên cãi lại mẹ là nên cho con thêm cơ hội bằng cách cho con học dân lập cũng được chứ đừng bắt con nghỉ học. Nó biết đó mợ.
Thế thì bạn ấy biết là có nhiều lựa chọn nên không có nhu cầu viết đỡ xấu hơn Mợ ạ.
Nhiều khi không phải là không làm được, mà là không muốn làm.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, có lẽ mợ nói đúng là khả năng tiếp thu đóng vai trò quan trọng, con em 2 đứa cũng thuộc dạng vứt cho quyển sách tự học là được nên có lẽ em thấy việc học không khó lắm.
Thế thì Cụ không hiểu tâm trạng của người phụ huynh nói mãi con nó có vẻ vẩn hơi hơi hiểu và cái mặt nó nghệt ra đâu :D

Hồi em học ĐH có đi gia sư một em gái lớp 8, học kém nên nhà trường cho sang trường bổ túc. Nó kém đến mức em phải dạy lại cộng - trừ - nhân - chia Cụ ạ, mà em ấy còn đang bị vấn đề tâm lý khá nghiêm trọng do kết quả học tập. Em dạy nó 2 năm, từ gần như không biết gì các môn tự nhiên, lên được ổn định ở mức trung bình khá. Em ra trường thì chia tay, phụ huynh tiếc nhưng em không giúp được gì hơn vì em về quê làm. Sau đó phụ huynh gọi đt cho em tâm sự là đi thuê các gia sư khác đều không hợp, thôi thì em nó không hợp với việc học văn hóa thì đi làm nghề gì đó có khi cũng ổn. Gia đình có nhà mặt đường ở Trương Định, mở cửa hàng phở.

TorienT

Xe container
Thế thì Cụ không hiểu tâm trạng của người phụ huynh nói mãi con nó có vẻ vẩn hơi hơi hiểu và cái mặt nó nghệt ra đâu :D

Hồi em học ĐH có đi gia sư một em gái lớp 8, học kém nên nhà trường cho sang trường bổ túc. Nó kém đến mức em phải dạy lại cộng - trừ - nhân - chia Cụ ạ, mà em ấy còn đang bị vấn đề tâm lý khá nghiêm trọng do kết quả học tập. Em dạy nó 2 năm, từ gần như không biết gì các môn tự nhiên, lên được ổn định ở mức trung bình khá. Em ra trường thì chia tay, phụ huynh tiếc nhưng em không giúp được gì hơn vì em về quê làm. Sau đó phụ huynh gọi đt cho em tâm sự là đi thuê các gia sư khác đều không hợp, thôi thì em nó không hợp với việc học văn hóa thì đi làm nghề gì đó có khi cũng ổn. Gia đình có nhà mặt đường ở Trương Định, mở cửa hàng phở.
Nói đến gia sư thời sinh viên em lại gặp khía cạnh ngược lại là tìm thấy siêu nhân trong đời thường. Em nhận gia sư một bạn cả 3 môn Toán, Văn, Anh (à tại em học Văn, thi Toán nên em dạy đựơc tuốt) năm lớp 9. Lúc em bắt đầu dạy điểm bạn ấy đúng kiểu mốt, hai, mốt ấy. Và hết năm lớp 9 điểm bạn ấy top 2 lớp mà em có làm gì nhiều cho cam - cơ bản chỉ là khơi lại thú vui học tập và hướng dẫn kiến thức cơ bản. Vào 10 gia đình bạn ấy tặng em một năm học phí (đúng kiểu 12 tháng lương + 12 tháng thưởng). Hy vọng đời bạn ấy tốt.

Yeuaibaygio

Xe container
Nói đến gia sư thời sinh viên em lại gặp khía cạnh ngược lại là tìm thấy siêu nhân trong đời thường. Em nhận gia sư một bạn cả 3 môn Toán, Văn, Anh (à tại em học Văn, thi Toán nên em dạy đựơc tuốt) năm lớp 9. Lúc em bắt đầu dạy điểm bạn ấy đúng kiểu mốt, hai, mốt ấy. Và hết năm lớp 9 điểm bạn ấy top 2 lớp mà em có làm gì nhiều cho cam - cơ bản chỉ là khơi lại thú vui học tập và hướng dẫn kiến thức cơ bản. Vào 10 gia đình bạn ấy tặng em một năm học phí (đúng kiểu 12 tháng lương + 12 tháng thưởng). Hy vọng đời bạn ấy tốt.
Thật may mắn cho cả 2 bên Cụ nhỉ. Em thì chỉ được mời ăn phở miễn phí. :D

TorienT

Xe container
Thật may mắn cho cả 2 bên Cụ nhỉ. Em thì chỉ được mời ăn phở miễn phí. :D
Mợ cứ tưởng tượng cuối năm sếp tuyên bố thưởng thêm 12 tháng lương vì hoàn thành vượt nhiệm vụ xem tâm trạng em lúc đấy thế nào.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ cứ tưởng tượng cuối năm sếp tuyên bố thưởng thêm 12 tháng lương vì hoàn thành vượt nhiệm vụ xem tâm trạng em lúc đấy thế nào.
Em nghĩ là bố mẹ bạn kia còn sung sướng gấp 100 lần Cụ :D. Cơ bản người ta hiểu được giá trị Cụ mang lại, và họ cũng có điều kiện.
À, em được mời nhưng chưa ăn phở miễn phí ở nhà học sinh lần nào ạ. Em cũng dạy tuốt, cả tâm lý học nữa cơ, may là ngày xưa em học văn giỏi nhất lớp Toán nên em cũng dạy được hết ;)) . Một buổi dạy 2 tiếng mà lắm hôm học sinh cà kê tâm sự hết 2,5 tiếng, em muốn nghỉ lắm rồi mà nghĩ thôi cố tí hỗ trợ nó về mặt tinh thần.

Em cũng có kế hoạch cho F1 học một lớp nấu ăn từ lâu rồi mà chưa triển được, vì thời gian cho mấy môn thể chất, đàn cũng kín rồi. Thật ra nấu ăn em cũng dạy được, mà nó có vẻ không thích, em thì cũng lười dạy. Được cái giờ chúng nó nấu bằng google cũng ổn, ăn vào không đau bụng là được. :D

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em nghĩ là bố mẹ bạn kia còn sung sướng gấp 100 lần Cụ :D. Cơ bản người ta hiểu được giá trị Cụ mang lại, và họ cũng có điều kiện.
À, em được mời nhưng chưa ăn phở miễn phí ở nhà học sinh lần nào ạ. Em cũng dạy tuốt, cả tâm lý học nữa cơ, may là ngày xưa em học văn giỏi nhất lớp Toán nên em cũng dạy được hết ;)) . Một buổi dạy 2 tiếng mà lắm hôm học sinh cà kê tâm sự hết 2,5 tiếng, em muốn nghỉ lắm rồi mà nghĩ thôi cố tí hỗ trợ nó về mặt tinh thần.

Em cũng có kế hoạch cho F1 học một lớp nấu ăn từ lâu rồi mà chưa triển được, vì thời gian cho mấy môn thể chất, đàn cũng kín rồi. Thật ra nấu ăn em cũng dạy được, mà nó có vẻ không thích, em thì cũng lười dạy. Được cái giờ chúng nó nấu bằng google cũng ổn, ăn vào không đau bụng là được. :D
"Đào núi và lấp biển, không làm đựoc thì thuê" thôi mợ ơi. Mình học là còn học cái môi trường nữa.
P/s: 2 tuần đầu tiên em với bạn kia chỉ đóng cửa phòng chơi điện tử (em giã cho bạn ấy thua te tua), sau đấy mới nỉ non "đàn ông học được, chơi được mới tài, chứ chỉ chơi không học vứt đi".

moly

Xe điện

công nhận giờ chúng nó có thích nấu hay bắt buộc phải nấu hay không. Giờ có gì là chugns nó google luôn, cong thức , video đủ cả. Nhà em ông bà nội cứ kêu ko dạy bọn nó nấu ăn mà em thấy thỉnh thoagnr có món nó đến bạn ăn thích thấy nó tra google nấu cũng ko tệ. Kể cả nước chấm, cứ đúng công thức làm

my.eb

Xe điện
Ối giời em lướt tý đọc đúng đoạn này làm em bồi hồi nhớ lại. Hồi SV năm 2 em cũng đi gia sư, cho 1 em hs cấp 2 nhà ở Ngã 4 Sở, em dạy thằng cu anh, xong sau bố mẹ nó túm nốt con bé em cho em làm nốt. Thế là một buổi em cân cả 2 đứa luôn, gớm phết. Mà em còn nhảy tàu từ PY về Hn xong lấy xe đạp kẽo kẹt đạp ra tận NTS về tối om, thế mà đi tốt, giờ xe máy phóng tung tóc còn mệt chả muốn đi,
Đúng là đúng người đúng thời điểm quan trọng thật,

Mytv

Xe điện
Ối giời em lướt tý đọc đúng đoạn này làm em bồi hồi nhớ lại. Hồi SV năm 2 em cũng đi gia sư, cho 1 em hs cấp 2 nhà ở Ngã 4 Sở, em dạy thằng cu anh, xong sau bố mẹ nó túm nốt con bé em cho em làm nốt. Thế là một buổi em cân cả 2 đứa luôn, gớm phết. Mà em còn nhảy tàu từ PY về Hn xong lấy xe đạp kẽo kẹt đạp ra tận NTS về tối om, thế mà đi tốt, giờ xe máy phóng tung tóc còn mệt chả muốn đi,
À cựu sv Đại học tài chinh đây rồi:D. Ngày trc mợ có hay trốn vé ko?:))

Yeuaibaygio

Xe container
công nhận giờ chúng nó có thích nấu hay bắt buộc phải nấu hay không. Giờ có gì là chugns nó google luôn, cong thức , video đủ cả. Nhà em ông bà nội cứ kêu ko dạy bọn nó nấu ăn mà em thấy thỉnh thoagnr có món nó đến bạn ăn thích thấy nó tra google nấu cũng ko tệ. Kể cả nước chấm, cứ đúng công thức làm
Vâng Cụ. Nên không thể áp dụng máy móc cách dạy con các thế hệ khác nhau được.
Dạy chúng nó cách nhìn nhận, phân tích, giải quyết vấn đề và phải trung thực, có trách nhiệm là được rồi ạ.

Bang lang

Xe điện

Các cụ mợ học siêu mới làm gia sư, nghe kể lại em cũng vui thay cho cụ TorienT . Em thì lại là người đi học. Hồi xưa ông dạy em học chả được đồng nào cả, dạy cho em học thì ông ấy ko phải rửa bát buổi trưa vì chi ông ấy rửa hộ, thảo nào em học mãi vẫn ngu. Còn nhớ ông ấy day chứng minh bài hình j đấy. Ông ấy cứ bắt em đọc to xong ngồi gật gù, em đọc từng bước một ông ấy gật, đến phần kết luận bảo sai, làm lại, chả nói tại sao sai. Cả chiều học được đúng 1 bài hình:). Học ông thứ 2 thì day tốt thật nhưng ko bao h khuyến khích j cả, toàn bảo em sau này chỉ đi cày ruộng thôi. Được cái 2 ông ấy đều học giỏi cả, toàn thủ khoa và đi du học luôn. Sau bao năm em có gặp một trong 2 ông, ông ý làm trưởng phòng một cty mà bên chỗ em góp vốn vào và em lúc đó cũng làm trưởng phòng, xét ra em con làm to hơn ông ấy, em nghĩ lại cũng sướng phết vì em chưa phải đi cày ruộng:).

Hehe. Bây giờ các cháu nó không biết làm việc nhà đơn giản rất nhiều, cái thiết yếu nhất cũng k biết làm. Trong sách từ cấp 1-2 các cháu nó được học hết; nấu ăn, may vá, xây dưng, sửa chữa điện, nước..... (gọi môn công nghệ ) Vấn đề là trường - sở - bộ bớt thực hành :))
Chả có thời gian để làm, để tập làm cụ ạ, cả ngày trên trường, tối ở nhà cô.

PhongFood

Xe điện
Chả có thời gian để làm, để tập làm cụ ạ, cả ngày trên trường, tối ở nhà cô.
Cụ phải giảm bớt thời gian ở trường. Học ở truơ
Thằng lớp 5 nhà em về nhà tự nấu, luộc rau, làm thức ăn đơn giản như trứng xào, tự làm vệ sinh cá nhân, làm việc nhà ....và tự lo cho chính bản thân nó, em chỉ gọi grab cho đi học thôi. Bạn nó đến chơi, nó gói sushi cho bạn cùng ăn, tất nhiên mình chuẩn bị đồ theo yêu cầu của ông kễnh.
Thằng sau nhà em bằng con cụ, tay không được khéo như f1 nhà cụ. Em luyện chút nên tự biết làm cơ bản như; nấu cơm, luộc rau, rửa bát, rán trứng. Vì tay chân k khéo (hơi hậu đậu) em phải chấp nhận rơi vỡ dể dạy, có tật rất hay quên đồ (quên mọi thứ). Em thấy chỉ có 2 thứ không bao giờ quên là ăn và quên đi học. Rất tự giác học hành. Nhiều lúc em k hiểu nổi :D

blackpaint

Xe container
Cụ phải giảm bớt thời gian ở trường. Học ở truơ

Thằng sau nhà em bằng con cụ, tay không được khéo như f1 nhà cụ. Em luyện chút nên tự biết làm cơ bản như; nấu cơm, luộc rau, rửa bát, rán trứng. Vì tay chân k khéo (hơi hậu đậu) em phải chấp nhận rơi vỡ dể dạy, có tật rất hay quên đồ (quên mọi thứ). Em thấy chỉ có 2 thứ không bao giờ quên là ăn và quên đi học. Rất tự giác học hành. Nhiều lúc em k hiểu nổi :D
Hành vi của trẻ là sự giáo dục của người lớn. Ko dạy từ bé thì lớn làm sao đòi nó làm được. Nhà e mình cứ sửa cái gì hay phải gọi thợ thì phải bắt 2 đứa vào xem, xem nhiều và làm nhiều (nếu có thể) thì sau này cần nó làm được hết. Ra đời giờ nhìn lắm đứa trẻ nó như gà công nghiệp.

gocart

Xe cút kít
Trẻ con bây giờ rất cá tính. Chúng thích gì thì làm bằng được nên cha mẹ cần chú ý xem năng khiếu và đam mê của chúng.
Không phải chúng nghe bố mẹ tất đâu. Lúc tốt nghiệp vài năm chúng sẽ xoay theo nghề chúng thích.
Em vẫn duy trì quan điểm giảm tải cho trẻ con. Chỉ cần chúng tập chung mấy môn cơ bản để thi chuyển cấp và vào đại học. Không bắt làm việc nhà, không học thêm các môn dạy nghề, năng khiếu võ vẽ.
Ở đâu có ý chí, ở đó có con đường. Rồi chúng cũng xoay xoả ổn thôi.

Chỉnh sửa cuối: