[Funland] Ảnh xưa nhất về VIỆT NAM ( TỪ 1858 đến trước 1910)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
1 gánh hát biểu diễn trong cung vua năm 1889

Vua Thành Thái xa giá ( 1900)

Khâm sứ Pháp vào thăm vua Thành Thái

Mon 29V

Xe điện
Đọc lại mới thấy lão Tôn thất Thuyết cũng chả xứng đáng được tôn thờ gì cả, giết vua, chuyên quyền, tàn bạo và nhất là chỉ mưu toan dựa vào nhà Thanh chống Pháp, thế có khác gì rước hổ dữ về? May mà nhà Thanh nó yếu, chứ ko thì lại có 100 năm Bắc thuộc mới, thay vì 80 năm Pháp đô hộ và ai cũng biết là thế nào thì tốt hơn?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Lăng Hoàng Cao Khải ( nay thuộc Trung Liệt, Đống Đa, bị phá hết rồi)

Hàng hóa Đông Dương tại Hội chợ Mác-xây 1906

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phái đoàn Pháp và Triều đình Huế tại hội chợ Mác-xây 1906

Các nhạc công Vn tại Pháp

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận trí tuệ của ông có vấn đề thật.
Tôi thì lại nghĩ thế này : Tôi nghĩ ông mấy hôm nay ko ăn mắm muối nên não thiếu i ốt. Tranh luận rất vớ vẫn. Não ông thông hơn thì ông đừng ảo tưởng trên giấy nữa. Thường những thằng hô to thì éo làm được gì cho đời. Quay đi quẩn lại vẫn là điệp khúc : Cướp vào nhà. Hiếp dâm. Dọn phòng đẹp. Ị nhờ. Tôi éo hiểu não ông có vấn đề ko nữa.

toanbui

Xe tăng
Lăng Hoàng Cao Khải còn, nhưng bị bếp và nhà VS của dân nhảy dù vây kín xung quanh.
Ngày xưa bọn bạn e còn trọ ở trong lăng, đêm nằm trên mộ đá ngủ vì mưa to nước tràn vào trong.

Kfc_tomato

Xe hơi
những bức ảnh hoài cổ này nên được đưa vào bảo tàng triển lãm :)

ductt47

Xe buýt
Website
www.tuanduc.net
Không hiểu bản đồ này có đúng không, nhưng nhìn vào cái bản đồ này thì thấy các vua nhà Nguyễn chẳng có mấy công lao trong việc mở rộng đất nước. Nguyễn Ánh sinh năm 1762, lên ngôi năm 1802, mà đến năm 1757 lãnh thổ đã mở xuống tận Cà Mau rồi.
Vì cha ông của vua Nguyễn là CHÚA NGUYỄN mở mang bờ cõi cho rồi

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Người ta nói 1 đằng thì cụ lại chỉ trích theo 1 nẻo.
Khoa học và kỹ nghệ cũng như trình độ phát triển của Pháp và Phương Tây thì chúng ta khâm phục nó.
Tuy nhiên khâm phục nó không có nghĩa là phải đi cảm ơn nó vì những thứ mà chúng đã làm đã xây dựng cho dân mình.Vì những cái đó là nó bóc lột sức lực và tài sản của dân mình xây lên trước hết là phục vụ cho công cuộc khai thác thuộc địa của nó chứ chứ không phải nó thương dân mình mà nó làm những điều đó.Vì thế nên không việc gì phải hàm ơn chúng nó.
Cũng như ta công nhận dân Tây thì nó cao ráo đẹp đẽ hơn dân ta.Chúng ta cũng muốn con cái của mình được cao ráo đẹp để như chúng nó.Nhưng không phải vì thèm vợ cụ bị 1 thằng Tây lông nào đó nó đè ra nó hiếp dâm xong vợ cụ lại đẻ ra 1 thằng con lai Tây cao ráo khôi ngô rồi cụ lại đi cảm ơn là nhờ vợ mình bị thằng Tây hiếp dâm mà mình có được đứa con đẹp đẽ!
Các ông mới là "một nẻo'. Tôi đang muốn nói là chuyện Pháp đô hộ nó có 2 mặt. Tội ác của nó thì không thể dung tha, nhưng cũng đừng nên phỉ báng những cái nó làm được, dù cái phần làm được của nó là nhỏ. Các ông toàn lấy ví dụ : hiếp dâm, bệ xí, rồi ị nhờ vào so sánh thì ai là người "1 nẻo". Sach lịch sử nào chẳng dạy quân ta thắng, quân địch chết nhiều. Cái quan trọng nên nhìn vấn đề 1 cách thực tế.

Chỉnh sửa cuối:

vutamhoan

Xe tăng
Đừng ngụy biện, chạy loanh quanh quay sang chụp mũ vớ vẩn, đi vào trọng tâm là trả lời được câu hỏi này: "Một thằng cướp nó vào nhà cướp của, giết, hiếp vợ con ông, ở lại luôn nhà ông, phong cho ông làm quản gia trong chính nhà ông. Sau đấy bọn nó lấy tiền của ông, bắt ông cải tạo lại mấy phòng theo chuẩn văn minh để nó ở cho sạch sẽ thoáng mát, xây xí bệt, xí xổm để bọn nó khỏi phải ra cầu tõm như các ông, sắm TV 3D nối truyền hình cáp để xem American idol nhưng nó cấm các ông bén mảng tới, lâu lâu ông nào ngoan nó cho ị ké, xem ké..." Ông có ôm TV, WC hít hà và cảm ơn thằng cướp không?
Cụ cứ lu loa ác quá, thôi để em trả lời thế này xem sao:

Cụ la làng là có thằng vào nhà chiếm đất của cụ, cụ bị ảo tưởng sức mạnh chăng? Đấy là nhà, đất của VUA nhá, còn cụ chỉ là nô lệ trong nhà đấy thôi. Đất của Vua, nếu mà oánh nhau thua thì Vua bán đất cho Vua khác, và cụ vẫn tiếp tục ở đấy, tất nhiên vẫn giữ chức nô lệ.

Cụ lại la làng là nó hiếp, giết vợ con cụ. Thế cụ không biết là thằng ấy chưa xông vào thì vợ con cụ vẫn đang bị hiếp, giết sao, he he he ... hay là cụ ngây thơ đến mức ấy.

Phận cần lao thì xin mời đứng dưới vỗ tay. Nó giết nó hiếp thì phải chịu, chứ cụ định đi làm cách mạng à :P Thằng nào cũng hiếp, cũng giết, ... nhưng có thằng nó cho xem tivi, mở đường tàu, cho mở mồm ông ổng, .... lại không biết ơn, hay cụ vẫn thích đóng khố, chân đất, ỉa cầu ao? :))

simo2001

Xe tăng
Vì cha ông của vua Nguyễn là CHÚA NGUYỄN mở mang bờ cõi cho rồi
Chúa Nguyễn là một chuyện; các vua nhà Nguyễn là một chuyện.

Chẳng nhẽ em lại phải biết ơn và ca tụng mấy ông vua nhà Nguyễn vì cụ kỵ của các nhà vua đã có công mở bờ cõi à?

Gần đây, một loạt các bài viết cứ cố ý nhập nhèm cái này để nói công lao của các vua nhà Nguyễn, mà cụ thể là Nguyễn Ánh, là to lắm.

Em thấy nói gì thì nói, cụ Nguyễn Ánh vẫn có cái tội cõng rắn cắn gà nhà; và các vua Nguyễn thì do nhiều nguyên nhân - trong đó có nhiều nguyên nhân bất khả kháng; cũng đã không có nhiều thành tích lắm trong chống ngoại xâm.

vutamhoan

Xe tăng
Hoàng Tộc nhà Nguyễn
Vua Thành Thái và em tới thăm quan toàn quyền (1900)
Các cụ có nhìn lính che lọng cho Vua không? Chân đất, he he he. Sau 1000 năm độc lập mà lính cận vệ Vua phải đi chân đất thì các cụ biết Hoàng gia giàu có cỡ nào rồi, he he he. Từ đó mà suy ra dân thôi

Dân đen có cái gì để mất nữa mà lu loa lên 1 cổ 2 tròng, he he he.

Hay là các cụ nghĩ là trước kia Vua triều Nguyễn & dân chúng giàu có lắm. Pháp vào cướp, hiếp tàn bạo đến nỗi Vua phải bán cả giày của lính :))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]

Cụ la làng là có thằng vào nhà chiếm đất của cụ, cụ bị ảo tưởng sức mạnh chăng? Đấy là nhà, đất của VUA nhá, còn cụ chỉ là nô lệ trong nhà đấy thôi. Đất của Vua, nếu mà oánh nhau thua thì Vua bán đất cho Vua khác, và cụ vẫn tiếp tục ở đấy, tất nhiên vẫn giữ chức nô lệ.

Cụ lại la làng là nó hiếp, giết vợ con cụ. Thế cụ không biết là thằng ấy chưa xông vào thì vợ con cụ vẫn đang bị hiếp, giết sao, he he he ... hay là cụ ngây thơ đến mức ấy.

Phận cần lao thì xin mời đứng dưới vỗ tay. Nó giết nó hiếp thì phải chịu, chứ cụ định đi làm cách mạng à :P Thằng nào cũng hiếp, cũng giết, ... nhưng có thằng nó cho xem tivi, mở đường tàu, cho mở mồm ông ổng, .... lại không biết ơn, hay cụ vẫn thích đóng khố, chân đất, ỉa cầu ao? :))
Vâng vậy là em hiểu ý cụ!
Ý cú là phận cụ đã là tôi tơ rồi nên vợ của cụ trước đây chỉ bị ông chủ An Nam hiếp thì bây giờ cho thêm cái thằng chủ Tây nó hiếp thêm nữa thì cũng chả ăn thua gì.Phải cám ơn nó nữa vì vợ mình được thằng Tây nó hiếp nhưng mà nó còn làm tình theo nhiều kiểu mới lạ làm cho vợ cụ cực khoái.Chứ còn không có cái thằng Tây mà cứ để cái ông chủ An Nam thì nó vẫn hiếp theo mấy cái kiểu cổ điển nhàm chán phỏng????

vutamhoan

Xe tăng
Vâng vậy là em hiểu ý cụ!
Ý cú là phận cụ đã là tôi tơ rồi nên vợ của cụ trước đây chỉ bị ông chủ An Nam hiếp thì bây giờ cho thêm cái thằng chủ Tây nó hiếp thêm nữa thì cũng chả ăn thua gì.Phải cám ơn nó nữa vì vợ mình được thằng Tây nó hiếp nhưng mà nó còn làm tình theo nhiều kiểu mới lạ làm cho vợ cụ cực khoái.Chứ còn không có cái thằng Tây mà cứ để cái ông chủ An Nam thì nó vẫn hiếp theo mấy cái kiểu cổ điển nhàm chán phỏng????
Tùy cụ thôi, đằng nào chả bị hiếp. Khi bị hiếp dâm mà giãy dụa chỉ tổ thêm đau khổ, tốt nhất hãy nằm im mà tận hưởng.

Ngay bây giờ, có khi cụ đang bị hiếp nhưng lại tưởng mình đang hạnh phúc :D :D :D, thế chả phải cũng là điều hay sao?

motemmotxe

Xe hơi
Tư liệu quá quý @@ nhìn mới thấy mới hình dung được ngày xưa ta đánh giặc đơn sơ như thế nào

Tantafee

Xe hơi
Các ông mới là "một nẻo'. Tôi đang muốn nói là chuyện Pháp đô hộ nó có 2 mặt. Tội ác của nó thì không thể dung tha, nhưng cũng đừng nên phỉ báng những cái nó làm được, dù cái phần làm được của nó là nhỏ. Các ông toàn lấy ví dụ : hiếp dâm, bệ xí, rồi ị nhờ vào so sánh thì ai là người "1 nẻo". Sach lịch sử nào chẳng dạy quân ta thắng, quân địch chết nhiều. Cái quan trọng nên nhìn vấn đề 1 cách thực tế.
Hế hế hế, nói đến thế vẫn còn không thông thì dừng vậy, thôi tiếp tục ôm TV, WC cảm ơn cướp đi nhé.

Sự abc đúng là không có giới hạn, Vua nó bán nước, giết hiếp vợ con thì xông lên mà lật đổ nó đi chứ, lịch sử cũng đã có bao nhiêu đời Vua bị lật vì u mê, bán nước, hại dân rồi. Bị một thằng cướp nó cướp giết hiếp chưa đã hay sao mà phải mời thêm một thằng nữa đến, không nhẽ bị cuồng râm? :((:((:((Thằng cướp nó mở đường tàu, xây nhà... cho ai hưởng??? Đằng nào cũng bị cướp giết hiếp sao không sát nhập với Tàu từ mấy trăm năm trước đi nhỉ, chống quân Hán, Đường, Tống, Minh, Nguyên, Thanh làm gì cho tốn máu?
Các cụ có nhìn lính che lọng cho Vua không? Chân đất, he he he. Sau 1000 năm độc lập mà lính cận vệ Vua phải đi chân đất thì các cụ biết Hoàng gia giàu có cỡ nào rồi, he he he. Từ đó mà suy ra dân thôi

Dân đen có cái gì để mất nữa mà lu loa lên 1 cổ 2 tròng, he he he.

Hay là các cụ nghĩ là trước kia Vua triều Nguyễn & dân chúng giàu có lắm. Pháp vào cướp, hiếp tàn bạo đến nỗi Vua phải bán cả giày của lính :))
Nghĩa là nhà nghèo, dốt nát, xấu trai nên phải mời thằng hàng xóm giàu có, đẹp trai thông minh sang cướp bóc, cưỡng hiếp vợ mình lấy giống thì sẽ giàu và đẹp trai hơn cụ nhỉ?=))=))=))

Trần Ích Tắc là đây chứ đâu xa.

Sô lếch Mù

Xe điện
Cứ bảo Pháp nó bóc lột tận xương tủy nhưng chưa hề có nạn đói nào được ghi nhận thời đó.

Tantafee

Xe hơi
Tùy cụ thôi, đằng nào chả bị hiếp. Khi bị hiếp dâm mà giãy dụa chỉ tổ thêm đau khổ, tốt nhất hãy nằm im mà tận hưởng.

Ngay bây giờ, có khi cụ đang bị hiếp nhưng lại tưởng mình đang hạnh phúc :D :D :D, thế chả phải cũng là điều hay sao?
Ôi cụ dễ thương và thông thoáng quá đy, PM cho cháu xin địa chỉ gia đình cụ nhể, cháu có mấy thằng bạn chắc chắn thông minh, giàu có, đẹp trai hơn cụ đấy.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Lăng Hoàng Cao Khải ( giờ phá tan rồi)

Lăng đẹp thật, ngày còn rất nhỏ em vào chơi vẫn ôm mấy cột đá trong lăng phố Tây Sơn, ngồi tha thẩn trên bậc đá chơi hàng giờ, xem ảnh mới biết lăng bị tàn phá đi quá nhiều. Mấy tháng trước có việc đi vào k nhận ra lăng nằm ở đâu nữa. Hàng quán bưng kín xung quanh, cái hồ bán nguyệt trước lăng thu bé tẹo thành cái ao tù. Chắc độ chục năm nữa là mất hẳn cái lăng