[Funland] Ảnh xưa nhất về VIỆT NAM ( TỪ 1858 đến trước 1910)

vutamhoan

Xe tăng
Ôi cụ dễ thương và thông thoáng quá đy, PM cho cháu xin địa chỉ gia đình cụ nhể, cháu có mấy thằng bạn chắc chắn thông minh, giàu có, đẹp trai hơn cụ đấy.
Cụ đừng cố đánh tráo khái niệm, he he he

Em xin nhắc lại để cụ nhớ: Cụ chỉ là nô lệ & đang ảo tưởng mình là chủ nhà. Còn với em, em suy nghĩ bằng cái đầu (không biết cụ có thế không?), nên trong những cái xấu, em chọn cái ÍT xấu hơn.

(Sửa: Thêm chữ ÍT - đừng bắt bẻ tiểu tiết nha)

Tantafee

Xe hơi

Em xin nhắc lại để cụ nhớ: Cụ chỉ là nô lệ & đang ảo tưởng mình là chủ nhà. Còn với em, em suy nghĩ bằng cái đầu (không biết cụ có thế không?), nên trong những cái xấu, em chọn cái ÍT xấu hơn.

Không, cụ nghĩ cụ luôn là nô lệ, tư duy nô lệ một cách mặc định. Đồng ý là cụ suy nghĩ có vẻ như bằng đầu nhưng chất lượng của đầu đang có vấn đề hehe.
Trong trường hợp này thì là 2 lần xấu và thì không thể nào ít xấu hơn, cái tốt hơn là phải tự mình đứng lên để không làm nô lệ cho ai.

minh91

Xe container
Chúa Nguyễn là một chuyện; các vua nhà Nguyễn là một chuyện.

Chẳng nhẽ em lại phải biết ơn và ca tụng mấy ông vua nhà Nguyễn vì cụ kỵ của các nhà vua đã có công mở bờ cõi à?

Gần đây, một loạt các bài viết cứ cố ý nhập nhèm cái này để nói công lao của các vua nhà Nguyễn, mà cụ thể là Nguyễn Ánh, là to lắm.

Em thấy nói gì thì nói, cụ Nguyễn Ánh vẫn có cái tội cõng rắn cắn gà nhà; và các vua Nguyễn thì do nhiều nguyên nhân - trong đó có nhiều nguyên nhân bất khả kháng; cũng đã không có nhiều thành tích lắm trong chống ngoại xâm.
Em thích cách nói thẳng của cụ, hiện nay lắm kẻ nhập nhèm lắm.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Các ông mới là "một nẻo'. Tôi đang muốn nói là chuyện Pháp đô hộ nó có 2 mặt. Tội ác của nó thì không thể dung tha, nhưng cũng đừng nên phỉ báng những cái nó làm được, dù cái phần làm được của nó là nhỏ. Các ông toàn lấy ví dụ : hiếp dâm, bệ xí, rồi ị nhờ vào so sánh thì ai là người "1 nẻo". Sach lịch sử nào chẳng dạy quân ta thắng, quân địch chết nhiều. Cái quan trọng nên nhìn vấn đề 1 cách thực tế.
Cụ đúng là có vấn đề thật!
Chả ai phi báng những công trình và những giá trị mà nó mang lại.Nhưng cảm ơn nó vì những cái đó thì nhất định không.Vì nó xây dựng những cái đó là từ tiền bạc và sức lực của dân ta để phục vụ cho mục đích của nó.ta đuổi nó ra khỏi nhà thì ta giành lại những thứ thuộc về ta chứ chả phải là nó cho ta đâu mà cảm ơn nó.
Cụ Kia cũng đã nói còn gì. Đối với các công trình của Pháp để lai thì có 2 loại ngu/ ! là đi đập phá nó, 2 là đi hít thơm nó còn gì. Những công trình đó đáng để ta khâm phục và học hỏi kỹ nghệ phương Tây chứ không phải để ta đi cảm ơn nó. Lý luận theo kiểu cụ thì ta phải đi cảm ơn thằng Tàu béo nhiều hơn cả Pháp à?

Hoang897

Xe hơi
Sau khi đọc hết em mới dành lời cảm ơn cụ Đốc, cảm ơn cụ vì những kiến thức lịch sử đã mở mang cho đầu óc bị "định hướng" của em. Hay là em đề nghị lập hội những người hâm mộ cụ nhỉ ;)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Chả ai phi báng những công trình và những giá trị mà nó mang lại.Nhưng cảm ơn nó vì những cái đó thì nhất định không.Vì nó xây dựng những cái đó là từ tiền bạc và sức lực của dân ta để phục vụ cho mục đích của nó.ta đuổi nó ra khỏi nhà thì ta giành lại những thứ thuộc về ta chứ chả phải là nó cho ta đâu mà cảm ơn nó.
Cụ Kia cũng đã nói còn gì. Đối với các công trình của Pháp để lai thì có 2 loại ngu/ ! là đi đập phá nó, 2 là đi hít thơm nó còn gì. Những công trình đó đáng để ta khâm phục và học hỏi kỹ nghệ phương Tây chứ không phải để ta đi cảm ơn nó. Lý luận theo kiểu cụ thì ta phải đi cảm ơn thằng Tàu béo nhiều hơn cả Pháp à?
Cụ nói phải, giả tỷ có thanừg cướp vào nhà bị đánh đuổi đi vứt lại con dao chế tác hơi lạ thì ta phải dùng nó cho việc của ta, giỏi hơn nữa thì nghiên kíu để làm ra được cái tương tự, và không vì thu được mà coi nó là vật không mất tiền dùng vô tội vạ. Còn ông nào được nó vứt lại con dao lại thờ cướp như bố thì hết nói.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Vâng vậy là em hiểu ý cụ!
Ý cú là phận cụ đã là tôi tơ rồi nên vợ của cụ trước đây chỉ bị ông chủ An Nam hiếp thì bây giờ cho thêm cái thằng chủ Tây nó hiếp thêm nữa thì cũng chả ăn thua gì.Phải cám ơn nó nữa vì vợ mình được thằng Tây nó hiếp nhưng mà nó còn làm tình theo nhiều kiểu mới lạ làm cho vợ cụ cực khoái.Chứ còn không có cái thằng Tây mà cứ để cái ông chủ An Nam thì nó vẫn hiếp theo mấy cái kiểu cổ điển nhàm chán phỏng????
Ông phiendasau và ông Tantafee hình như có vấn đề về bộ não. Quanh đi quẩn lại vẫn chỉ là : thằng cướp vào nhà, hiếp dâm, ị nhờ, cho xem tivi...Ông Tantafee thì tiến bộ hơn tí là lôi cả Idol vào chém gió nữa. Các ông cuối cùng cũng chỉ thế mà thôi, éo hơn thằng cướp mà các ông lấy làm ví dụ

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Vậy bác không có vấn đề thì bác chứng minh đi. Tôi là tôi thực tế, chứ viển vông đánh võng "hà hít, ị nhờ" như ông Tantafee là tôi không khoái.
Hay ý bác thế này có đúng không : Có thằng cướp vào nhà hiếp dâm vợ bác. Vợ bác có chửa đẻ ra thằng con "đẹp" như Tây. Sau đó bác định vất thằng con rơi đi thì tiếc, nhưng về sau quết định giữ lại để nuôi để xem nó "hiếp' kiểu gì mà vợ mình lại đẻ ra thằng con đẹp hơn thằng con của mình đúng không ? Tôi lấy ví dụ kiểu này là đúng gu 2 ông rồi nhé =))=))=))=))=))=))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]

Bác tranh luận với nick Tantafee làm gì, bác cứ đọc kỹ cm của đồng chí ấy thì sẽ rõ bản chất "đánh tráo khái niệm" như bác vừa nói. Ông ấy quay đi quay lại vẫn chỉ là "thằng cướp vào nhà hiếp dâm vợ mình" . Ông này cứ phải cho quay lại sống đúng vào thời kỳ đó thì xem ông ấy có đuổi nổi thằng cướp "hiếp vợ ông ấy" không ? Để xem lúc đó còn thời gian "hà hít" ảo tưởng, còn thời gian ôm TV xem Idol rồi lại thắc mắc " sao thằng cướp nó hiếp vợ mình giỏi thế nhỉ", "sao thằng cướp nó có TV xem nhỉ"...=))

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Hế hế hế, nói đến thế vẫn còn không thông thì dừng vậy, thôi tiếp tục ôm TV, WC cảm ơn cướp đi nhé.

Sự abc đúng là không có giới hạn, Vua nó bán nước, giết hiếp vợ con thì xông lên mà lật đổ nó đi chứ, lịch sử cũng đã có bao nhiêu đời Vua bị lật vì u mê, bán nước, hại dân rồi. Bị một thằng cướp nó cướp giết hiếp chưa đã hay sao mà phải mời thêm một thằng nữa đến, không nhẽ bị cuồng râm? :((:((:((Thằng cướp nó mở đường tàu, xây nhà... cho ai hưởng??? Đằng nào cũng bị cướp giết hiếp sao không sát nhập với Tàu từ mấy trăm năm trước đi nhỉ, chống quân Hán, Đường, Tống, Minh, Nguyên, Thanh làm gì cho tốn máu?

Nghĩa là nhà nghèo, dốt nát, xấu trai nên phải mời thằng hàng xóm giàu có, đẹp trai thông minh sang cướp bóc, cưỡng hiếp vợ mình lấy giống thì sẽ giàu và đẹp trai hơn cụ nhỉ?=))=))=))

Trần Ích Tắc là đây chứ đâu xa.
Cuối tuần đi thông não đi, nếu thấy không khả quan thì thay hẳn não cho thông minh hơn. Sao lúc nào cũng bị ám ảnh "thằng cướp vào nhà hiếp vợ mình" thế ?? Phải nói là não có vấn đề thật rồi ... Ví dụ theo phong cách Tantafee nhé : hay gia đình có chuyện gì tương đồng nên bị ám ảnh phải không ??=))

Chỉnh sửa cuối:

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã cắt nghĩa giúp, không biết ông ấy có thông được não hay lại bế tắc ở điệp khúc "suốt ngày lại đi hiếp dâm"
Đúng quả chết đuối vớ được cọc đây phải không ? Đọc kỹ xem ai bế tắc nhé. Chuẩn bị lại thêm 1 ông bế tắc nữa, tha hồ đồng minh "hiếp dâm" nhé=))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Vậy bác không có vấn đề thì bác chứng minh đi. Tôi là tôi thực tế, chứ viển vông đánh võng "hà hít, ị nhờ" như ông Tantafee là tôi không khoái.
Hay ý bác thế này có đúng không : Có thằng cướp vào nhà hiếp dâm vợ bác. Vợ bác có chửa đẻ ra thằng con "đẹp" như Tây. Sau đó bác định vất thằng con rơi đi thì tiếc, nhưng về sau quết định giữ lại để nuôi để xem nó "hiếp' kiểu gì mà vợ mình lại đẻ ra thằng con đẹp hơn thằng con của mình đúng không ? Tôi lấy ví dụ kiểu này là đúng gu 2 ông rồi nhé =))=))=))=))=))=))=))=))
Cụ bệnh nặng thật rôi! quan điểm khác biệt ở đây tôi không vì có thằng con đẹp mà đi cảm ơn cái thằng nó vô nó cướp nhà mình nó hiếp vợ mình. Cụ có hiểu mấu chốt vấn đề nằm ở chổ đó không? Còn loại như cụ thì thấy nó hiếp vợ cụ đẻ ra cho cụ thằng con đẹp thì cụ sẽ bảo vợ cụ đưa cho nó hiếp hoài, đẻ ra cụ chỉ việc nuôi thôi!

trangvuduc

Xe buýt
Đề nghị các cụ k tranh luận thái quá, lạc chủ đề và làm loãng hết nội dung thớt đi, cụ đốc post tiếp lên đi.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bệnh nặng thật rôi! quan điểm khác biệt ở đây tôi không vì có thằng con đẹp mà đi cảm ơn cái thằng nó vô nó cướp nhà mình nó hiếp vợ mình. Cụ có hiểu mấu chốt vấn đề nằm ở chổ đó không? Còn loại như cụ thì thấy nó hiếp vợ cụ đẻ ra cho cụ thằng con đẹp thì cụ sẽ bảo vợ cụ đưa cho nó hiếp hoài, đẻ ra cụ chỉ việc nuôi thôi!
Hai ông Phiendasau và Tantafee : tôi hỏi thật không biết ngoài đời vợ 2 ông có bị "hấp diêm" không mà sao 2 ông cứ bị ám ảnh mãi thế. Hai ông này quả là hợp gu nhau. Toàn lôi chuyện đâu đâu vào bàn. Nếu ko hợp gu ông, ông cứ để tôi tranh luận với ông Tantafee thôi. Còn ông về ông giữ vợ ông đi không tí có thằng Tây đẹp trai nó qua nó "hấp diêm" rồi lại chửi nó, chửi bản thân sao mình ngu không làm gì được, chửi chán không được có khi lại "đưa vợ cho nó hiếp hoài, đẻ ra chỉ việc nuôi thôi". Chúc vui nhé!=))

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị các cụ k tranh luận thái quá, lạc chủ đề và làm loãng hết nội dung thớt đi, cụ đốc post tiếp lên đi.
Cảm ơn bác, và xin lỗi bác chủ toipc em hơi lạc đề tí. Đang tranh luận về thực dân Pháp hai thằng hấp (phiendasau, tantafee) lại quay ra chủ đề hiếp dâm nên các bác cứ để em thông não cho 2 thằng đó 1 chút cho bớt ngu!

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một ngôi chùa ở Hưng Yên

Một nhóm người dân tộc Thổ ở Lạng Sơn

doctor76

Xe ba gác
Người OF
1 làng vạn-chài ở Tuyên Quang

Tuyên Quang, Sông Lô

Dân ta đang tát nước ở Đáp-Cầu

1 ngôi chùa ở Bắc Ninh, lúc này đã có đường sắt đi qua

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Hai hôm sau, 30 tháng 7 năm 1883, ông Hồng Dật lên ngôi vua, lấy niên hiệu là Hiệp Hòa. Năm ấy ông 36 tuổi, rất đẹp trai, và ông cũng đủ chín chắn để hiểu thế sự lúc ấy.

Ông Thuyết, ông Tường rất là oai, vào triều không lạy vua ( rất hỗn xược), ông Thuyết đeo kiếm đi khắp nơi. Hễ vua nói gì trái ý là ông Thuyết quát ngay. Vua lúc đầu còn sợ, sau đâm ra ấm ức, triều thần không ai dám nói hộ vua 1 lời.

Ngày 10 tháng 9 năm 1883, Khâm sứ Pháp De Champeaux có sang yết kiến vua, bất ngờ ông Thuyết vào, thấy thế quát vua là sao dám gặp bọn Tây mà không thông qua tao?

Khâm sứ Pháp có biết ít tiếng Việt, thấy thế cũng bất bình, bèn bày mưu cho vua là đổi Nguyễn Văn Tường sang làm Binh bộ Thượng thư, Tôn Thất Thuyết làm Lại bộ Thượng thư, để bớt binh quyền của Tôn Thất Thuyết. Thuyết tức quá, tuyên bố sẽ có cách " xin vua" thay đổi. Vua sợ bị giết, có ý định bỏ trốn.

Sáng ngày 29 tháng 11 năm 1883, vua có viết thư cho De Champeaux, vì thấy quân Phấn Nghĩa hôm nay đi lại nhiều, nhờ Pháp cho người sang cứu, chính tên thái-giám tên là Đạt ( tay chân của ông Tường) biết chuyện, liền đem ngay cái hộp đựng thư đi tố cáo.

Ngay trưa hôm ấy (29 tháng 11 năm 1883), sau khi truyền đóng hết tất cả các cửa Hoàng thành lại, triều thần nhóm họp bất thường hạch tội vua Hiệp Hòa. Nhà vua bị buộc ba tội:
-Thâm lạm công quỹ ( có được thu đâu mà thâm)
-Không chịu nghe lời khuyến cáo của các quan phụ chính ( cái này chắc đúng)
-Tư thông với đại diện của Pháp.

Vua cứng họng không nói được.

Vua về phòng riêng, khoảng 3 giờ chiều, Thuyết ban thuốc độc cho vua ( cay đắng quá) cử Ông Ích Khiêm thi hành.

Vua sợ quá bỏ chạy vòng quanh, bị lính Phấn Nghĩa bắt được, Khiêm đem thuốc đến, vua còn chần chờ không uống, Ông Ích Khiêm bèn lấy nước chè (đã cho thuốc độc vào) đổ vào miệng vua. Lập tức phát lên như người phải gió. Mãi vua vẫn chưa chết. Một lúc lâu Trần Xuân Soạn ra truyền rằng nếu để lâu quá sẽ phải tội nặng,Khiêm lập tức lấy tay bóp họng vua lè lưỡi, lồi mắt ra, rồi vua mới chết. Đến lúc đưa về phủ, thấy chỗ họng vua sưng như cái cung giương lên, ai cũng thương xót.

Xử xong vua Hiệp Hòa, 2 ông Thuyết tường chém ngay những người tỏ ra thương vua, hoàng thân Hồng Sâm và 3 họ bị tru di,phụ chính Trần Tiễn Thành bị Thuyết cho quân đến nhà chém hết không tha ai, Tuy Lý Vương, con vua Minh Mạng, vì tội hay tỏ ra thương vua, cũng bị đi đày cả nhà.

Sợ quá đi mất.
Làm cóc gì có ai chứng kiến mà viết cứ như đúng rồi thế.cụ?
Cái phần văn làm hại phần ảnh. Ảnh chụp có giá trị ở chỗ nó ghi lại xác thực một thời điểm (dù cũng tương đối thôi), trái ngược với văn hư cấu.
Cụ đưa vào topic nhiều đoạn văn kể chuyện lịch sử không có bằng chứng xác thực.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chợ Đáp - cầu

Xe của Pháp trên đường từ Vĩnh Yên lên Tam Đảo ( chữ Hán trong ảnh: Vĩnh Yên Tam Đảo Sơn)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một làng nổi trên tả ngạn sông Hồng

Phố xá ở Nam Định

Hình như là chùa Phổ Minh ở Nam Định

1 ngôi chùa ở Nam Định ( chữ Hán trong ảnh : NAm Định, chả đọc được 2 chữ sau)