[Funland] Ảnh về khu nghỉ mát Tam Đảo [1908-1980]

T91

Xe container
Rảnh em mở thôi, chứ giờ cũng sắp bận, em định mở mấy lần, lại thôi.
Nước Lào đẹp, người dân nghèo, hiền hòa, vất vả.
Giá Kip bây giờ đang xuống, sắp ngang tiền Việt, cụ đi du lịch là cực rẻ luôn.
Đi phượt bên đó thì đi vào tháng mấy thì ok nhất cụ. Em đang tính đi canival sợ gầm thấp đường đèo núi, nh nếu đi bán tải thì chật.
Cụ lập thớt đi, em mong muốn được đi Lào từ lâu mà giờ mới có điều kiện để đi

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các nhà sư
Hái quả trám nên dùng mẹo, chứ cây này rất cao cành cực giòn, trèo ngã nguy hiểm mà ko hái được nhiều.
Cây nhỏ Cụ cứ đóng cái đinh 20 cm vào gốc cây, nếu cây to đóng cái lưỡi bừa vào gốc, sáng mai trám rụng đầy gốc tha hồ nhặt. Chắc cây trám nó kị sắt rỉ
Làm thế cũng được, nhưng dân bọn em ít làm, cây trám thường to và thẳng, cũng dễ buộc thôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đi phượt bên đó thì đi vào tháng mấy thì ok nhất cụ. Em đang tính đi canival sợ gầm thấp đường đèo núi, nh nếu đi bán tải thì chật.
Cụ lập thớt đi, em mong muốn được đi Lào từ lâu mà giờ mới có điều kiện để đi
Đi bao giờ chả được cụ, đường xá bên này tuy không đẹp và rộng, nhưng cũng không đến nỗi. Vào mùa Thu đi là ổn nhất cụ, Tết cũng được vì dân Lào không đón Tết Âm lịch như ta.

T91

Xe container
Đi bao giờ chả được cụ, đường xá bên này tuy không đẹp và rộng, nhưng cũng không đến nỗi. Vào mùa Thu đi là ổn nhất cụ, Tết cũng được vì dân Lào không đón Tết Âm lịch như ta.
Em sợ đang mùa mưa ấy cụ. Đi bán tải có vẻ ok nhất hoặc suv cụ nhỉ.
Bên đó ăn uống có hợp khẩu vị ko cụ, em thích món đồ rừng, chắc sang đó sẵn và ăn tẹt cụ nhể 😆😆😆

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em sợ đang mùa mưa ấy cụ. Đi bán tải có vẻ ok nhất hoặc suv cụ nhỉ.
Bên đó ăn uống có hợp khẩu vị ko cụ, em thích món đồ rừng, chắc sang đó sẵn và ăn tẹt cụ nhể 😆😆😆
Bán tải ổn cụ ạ, bên này chủ yếu bán tải mà. Suv cũng được.
Đồ ăn nếu người Lào nấu thì ...hơi chán, cụ tìm quán người Việt mà ăn.
Mùa này mưa nhiều, đợi qua tháng cô hồn đi cụ.

Xe nội lước

Xe container
Ma quỷ thì em vẫn không tin lắm, nhưng thực sự thì, mất ngủ là có, em không sợ, nhưng không sao ngủ được, cái cảm giác bị rung giường khi tỉnh dậy vẫn còn.
Nói vậy, nhưng thực tế, là cũng có nhiều chuyện khó giải thích thật đấy cụ.
Tùy người hay sao ấy cụ ạ. Chỗ vợ em làm có 1 bạn gái bố bạn đã mất. Hồi mới mất thì cứ hôm nào bạn ấy về là bị bố " nhập ". Cô ấy không sợ, cũng không chống đc. Nhưng bị lắc lư nhiều quá nên đau hết cả cổ nên đâm ra ngại về nhà đẻ. Ngại nhưng vẫn phải về . 1 lần chồng lén bỏ củ tỏi vào túi áo cô ấy mà ko cho cô biết . 2 vc về tới ngoại vẫn bị ông cụ nhập như thường.. cô ấy chỉ tay vào mặt chồng chửi : mất dạy , mày cho tỏi định ngăn tao à 🤣🤣🤣.
Chồng cô ấy choáng cụ. Xin xỏ luôn mồm. Tầm 2 năm sau khi cụ mất việc này mới hết .cũng phải xin cụ tha 🤣🤣
Thân với vợ em..mỗi lần nghe chuyện này từ cô ấy em cũng buồn cưòi ko nhịn đc.

Xe nội lước

Xe container
Hái quả trám nên dùng mẹo, chứ cây này rất cao cành cực giòn, trèo ngã nguy hiểm mà ko hái được nhiều.
Cây nhỏ Cụ cứ đóng cái đinh 20 cm vào gốc cây, nếu cây to đóng cái lưỡi bừa vào gốc, sáng mai trám rụng đầy gốc tha hồ nhặt. Chắc cây trám nó kị sắt rỉ
Lấy quả xong cây có ngủm không cụ ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tùy người hay sao ấy cụ ạ. Chỗ vợ em làm có 1 bạn gái bố bạn đã mất. Hồi mới mất thì cứ hôm nào bạn ấy về là bị bố " nhập ". Cô ấy không sợ, cũng không chống đc. Nhưng bị lắc lư nhiều quá nên đau hết cả cổ nên đâm ra ngại về nhà đẻ. Ngại nhưng vẫn phải về . 1 lần chồng lén bỏ củ tỏi vào túi áo cô ấy mà ko cho cô biết . 2 vc về tới ngoại vẫn bị ông cụ nhập như thường.. cô ấy chỉ tay vào mặt chồng chửi : mất dạy , mày cho tỏi định ngăn tao à 🤣🤣🤣.
Chồng cô ấy choáng cụ. Xin xỏ luôn mồm. Tầm 2 năm sau khi cụ mất việc này mới hết .cũng phải xin cụ tha 🤣🤣
Chuyện ma em gặp đúng 1 lần đó thôi, chứ chưa bao giờ gặp thêm.
Lúc bé cũng hay thấy mấy nhà hàng xóm bị các cụ nhập vong, em thấy hơi lạ, hehe.
Xưa lúc thanh niên nghe truyện ma NNN sợ ác liệt...

Xe nội lước

Xe container
Chuyện ma em gặp đúng 1 lần đó thôi, chứ chưa bao giờ gặp thêm.
Lúc bé cũng hay thấy mấy nhà hàng xóm bị các cụ nhập vong, em thấy hơi lạ, hehe.
Xưa lúc thanh niên nghe truyện ma NNN sợ ác liệt...
Em có 3 lần chỉ là cảm giác rùng mình lạnh gáy..tối có ngày có. Em ngoảnh cổ nhìn quanh chẳng thấy gì. Nhưng hãi quá nên vẫn chuồn cụ ạ. Mấy lần đó khi vể hỏi mọi ng địa phương thì đc biết toàn nơi có " vấn đề " cả . Khi ấy mắt em 12/10 ..nên có cụ nào hiện hình chắc em nhìn thấy ngay.🤣

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Khách sạn Thác Bạc tiếng Pháp: L'hôtel de la Cascade d'Argent, tháng 8 năm 1930.

Là khách sạn sang -trọng bậc nhất Tam Đảo, gồm 5 tầng, rộng rãi, đạt tiêu chuẩn 5 sao.

Năm 1946, thực hiện kế hoạch Tiêu thổ Kháng Chiến, ta phá cho tan tành, tường khách sạn dày quá, lại làm bằng đá, thuốc nổ không ăn thua, du kích ta đã nghĩ ra một cách, là đem vải vóc, rèm màn, khăn trải bàn, bàn ghế, đồ gỗ, lốp xe...chất vào chính giữa rồi đốt, lửa cháy ác liệt, đá bị nung mềm ra, dùng thuốc nổ một phát là khách sạn tan tành.

Buồn

vietbamboo

Xe điện
Quốc lộ số 2, trên đường từ Hà Nội đi Vĩnh Yên tại Km 59. Nhìn về phía dãy Tam Đảo. Nay là Tp Vĩnh Yên.

sao ngày xưa xưa mà họ cũng chặt chả còn mấy cây xanh ah

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chặt củi và bán củi.
Như em đã nói, quãng thời gian 1982-1989 là người dân đói, đói và khổ sở lắm. Tháng giáp hạt, mọi người chỉ ăn cơm độn sắn khoai.
Tam Đảo đã được quy hoạch thành Vườn Quốc gia, nên tất nhiên không thể phá rừng trồng khoai sắn đc, thực tế thì cũng có vài gia đình vẫn làm, nhưng ít.
Để có tiền mua gạo, hay các thứ khác, chỉ còn một cách, hoặc đi đào củ mài, đào ba kích, hay các loại dược liệu khác đem bán, cách này hên xui vì có khi đi cả ngày chả gặp, mất công toi.
Nên, chặt củi và bán củi là cách nhanh nhất.
Chặt cành cây thông, cách này leo lên cÂy thông, tìm cành cây khô chặt xuống, cây nào gần nhau thì đu từ cây này sang cây kia như khỉ, nhưng nguy hiểm ác liệt.
Cách nữa là chặt cây thông bị chết khô, thường là do sét đánh, hay tự chết, chặt xuống, sau đó tùy sức có thể vác được bao nhiêu thì " căn" mà chặt, dài ngắn tùy sức vậy.
Gặp phải cây to hơn người ôm, không thể vác nổi, thì chặt khúc ngắn, dùng sức vần từng đoạn một theo đường mòn, ra đến đường nhựa thì lấy chân đạp cho lăn đi, điều hướng lăn bằng con dao, giữ một đầu cho nó lăn chậm hơn chẳng hạn.
Về nhà thì phải dùng búa bổ cây gỗ ra, phải bổ theo thớ gỗ,không thể dùng sức được, cây gỗ thớ thẳng như sồi, trám, bồ đề, sa mu...rất dễ bổ, cứ giáng búa mạnh ở giữa là nó vỡ ra, sau đó theo thớ mà tách nhỏ.
Các loại gỗ khác như thông, sau sau, dẻ, gù gương, sến, nghiến ....thì phải bổ tách từ ngoài vào, vừa bổ vùa xoay dần khúc gỗ...
Xong là phơi khô, rồi bó lại và đem ra chợ, ai có xe đạp thì thồ, còn không thì gánh vai, chợ gần như chợ Số 8 xã Kim Long, chợ xa như chợ Vĩnh Yên, chợ Cói...
Em.thì cũng phải đi bán củi, gia đình chưa đói lắm nhưng tiền mua bút, sách vở, quần áo thì đều phải tự túc.
Đi từ sáng sớm, gọi nhau ơi ới mà đi, người gánh, người xe thồ.
Bán xong, mọi người thường mua bánh chưng rán ăn, bánh đúc, bánh tẻ, có người cũng mua ít cơm, nhưng đa số có cơm nắm muối vừng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
sao ngày xưa xưa mà họ cũng chặt chả còn mấy cây xanh ah
Các ngọn đồi thấp đều bị chặt và khai thác gỗ từ lâu cụ ạ. Chỉ có nơi nào ko có người và trên cao thôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thuốc lá cuốn là gì?

làng em còn trồng thuốc lá dưới chân núi, có lò sấy thuốc lá, nên trẻ con người lớn hay nghiện thuốc lá, thói xấu mà chính em cũng dính đến giờ.
Thuốc lá sấy khô, đem bán, còn muốn hút thì đơn giản, nhà nào có dao thái thì đem lá thuốc đã sấy về thái nhỏ, rồi tìm tờ lịch, tờ giấy pô luya thậm chí tờ giấy báo....cho sợi thuốc lá vào, quấn thành cái sâu kèn, nhấm nước bọt cho dính lại phần mép gấp, rồi hút.
Sau có nhà mua giấy quấn thuốc, mua bàn quấn về. Tự làm thuốc lá điếu, gọi là thuốc lá " cuốn" hay " thuốc cuộn", họ cuốn được 100 điếu đóng vào một cái gói vuông bằng giấy báo cũ, gọi là 1 quận ( tiếng quê em).
Cũng có nhà cho vào giấy bóng, tầm 50 điếu..
Thuốc cuốn hút cũng tạm, giá rẻ. Đem đi bán khắp nơi, ở các quán nước vùng quê.

Xe nội lước

Xe container
Các ngọn đồi thấp đều bị chặt và khai thác gỗ từ lâu cụ ạ. Chỉ có nơi nào ko có người và trên cao thôi.
Nước ta nếu đc bảo tồn về tự nhiên thì em nghĩ động thực vật có lẽ không mấy nc hơn được . Cảnh quan đia hình em cũng cho là quá đẹp và đa dạng..
Cái này dựa trên quan sát thực tế , qua nhiều sách và qua cả các tp do chính cụ dịch từ sách nc ngoài khi họ tả về nc ta cả nghìn năm trước..kiểu như cá voi tụ tập ven biển phun nc, hay trăn khổng lồ, rừng thâm u gỗ lớn suối nhiều.. rùa khổng lồ hay chim chóc vô cùng sinh động.
Tệ đến như giờ tại M cả ( theo ông cựu bt bộ nn)🤣... ném bom kiểu gì mà ngã 3 3 nc thì 2 thằng Lào Cam vẫn xanh , riêng vn đến giờ trắng hếu.. bom nổ gớm tới mức tôm cá cũng ko còn, biển khơi chủ yếu còn tí tép mạt.. nổ từ nam mà trụi cả rừng bắc , nổ đồng bằng mà thú núi cũng chỉ còn 1 tí chuột tí dơi..M gớm thật 🤣

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bạn gái.
Lên lớp 8, có cô bạn gái ngồi bàn dưới rất quý em, nhà bạn ấy là dân buôn bán, giàu có, thuộc dạng sang chảnh của lớp, lại làm lớp trưởng.
Bạn ấy rất ghét em hút thuốc, giờ ra chơi cả lớp chạy ầm ầm, leo cả lên bàn, thằng T vẩu răng như thường lệ giương mắt nhìn các chị mới lớn, hấp háy, hấp háy.
Em thì ngược lại,chả tham gia, cứ ngồi một mình đọc sách, hay làm bài tập để tối đỡ phải làm. Mấy lần bạn ấy đến bảo:: -
- Cậu đừng hút thuốc nữa.
2 đứa quý nhau lắm, rồi lên cấp 3 thì em vào lớp thường , bạn ấy vào lớp A, ngầm hiểu là lớp chọn.
Lớp A tập trung toàn dân phố xá, các bạn nữ cũng xinh như mộng, ăn mặc mô đen đúng mốt thời ấy là quần " côn" tức là trên rộng dưới bó. Còn lớp em thì đa phần dân các xã như: Hoàng Đan, Duy Phiên, Tam Quan, Đại Đình, Hợp Hòa, An Hòa...
Em và bạn ấy vẫn hay đạp xe cùng nhau về. Có hôm về muộn do học chiều, có hôm trời mưa 2 đứa vào quán ven đường trú, em.đánh bạo mua 2 chiếc kẹo dồi...
Thân nhau thế, có hôm còn rủ nhau đi theo đường từ Duy Phiên qua Hướng Đạo, qua Kim Long rồi mới về nhà để ngắm đồi.
Lớp 11, có hôm giáp Tết em đi bán củi, gặp bạn ấy và mẹ, anh trai đi chợ, thấy họ em ngượng quá nhưng không biết chạy đi đâu, đành lí nhí chào. Bạn ấy nhìn em khó tả quá.
Thời gian sau, tự dưng em lại viết một lá thư. Kẹp vào cuốn truyện bạn ấy hỏi mượn, bày tỏ tình cảm của mình. Xui cho em., anh trai bạn ấy đọc sách tóm được thế là bị cả nhà tra hỏi rồi chửi mắng thậm tệ, họ biết em là dân Công giáo, lại nhà nghèo, mà thời ấy yêu nhau cấp 3 cũng có nhưng rất ít.
Bạn ấy chắc tức giận quá, viết thư kẹp truyện trả lại mắng em thậm tệ ( thư ấy bây giờ em vẫn giữ trong hòm, nét mực hơi nhòe đi thôi). Đọc xong em thẫn thờ, rồi không nói gì, và 2 đứa cũng không đi cùng nhau hay nói chuyện nữa. Suốt đến cuối năm. Rồi tự dưng bạn ấy nhất định bỏ lớp chọn sang lớp em đang hoc. Nhưng em cũng không nói chuyện gì. Coi như bình thường.
Đầu năm, gia đình bắt chuyển trường, thời gian sau, bạn ấy viết thư cho lớp hỏi thăm, dành cả một đoạn dài nói lời xin lỗi em, bọn bạn em nó còn đọc to trêu, em cũng không viết thư theo địa chỉ bạn ấy cho lớp.
Có mấy thư bạn ấy gửi riêng cho em, giờ em vẫn giữ, vẫn đọc tốt.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nước ta nếu đc bảo tồn về tự nhiên thì em nghĩ động thực vật có lẽ không mấy nc hơn được . Cảnh quan đia hình em cũng cho là quá đẹp và đa dạng..
Cái này dựa trên quan sát thực tế , qua nhiều sách và qua cả các tp do chính cụ dịch từ sách nc ngoài khi họ tả về nc ta cả nghìn năm trước..kiểu như cá voi tụ tập ven biển phun nc, hay trăn khổng lồ, rừng thâm u gỗ lớn suối nhiều.. rùa khổng lồ hay chim chóc vô cùng sinh động.
Tệ đến như giờ tại M cả ( theo ông cựu bt bộ nn)🤣... ném bom kiểu gì mà ngã 3 3 nc thì 2 thằng Lào Cam vẫn xanh , riêng vn đến giờ trắng hếu.. bom nổ gớm tới mức tôm cá cũng ko còn, biển khơi chủ yếu còn tí tép mạt.. nổ từ nam mà trụi cả rừng bắc , nổ đồng bằng mà thú núi cũng chỉ còn 1 tí chuột tí dơi..M gớm thật 🤣
Nước ta đẹp mà cụ, quá đẹp ấy chứ, nhưng, lại nhưng, giá dân số ta không bùng nổ kinh hoàng. Giá như được bảo vệ, quy hoạch kỹ hơn....

Nov

Xe điện
Đi rừng, xe gỗ, lấy củi, quả rừng.
Tầm 12, 13 tuổi, là em đã dám đi rừng một mình, chả biết gì, một mình cầm dao dựa, một cái rìu nhỏ, tháo ra đeo bên mình.
Có hôm đi lấy củi bán, tìm cây thông bị sét đánh chết khô, chặt xuống, lấy rìu chặt thành khúc vác về, lấy búa bổ ra thành từng thanh, xấu đem nấu ăn ở nhà, đẹp thì đem bán ở chợ Cói, chợ Số ( ở Kim Long), chợ Vĩnh Yên. Tiền bán củi mua sách giấy bút.
Có hôm đi lấy quả, đặc biệt là quả trám, rừng có nhiều trám trắng, trám đen, cây nhỏ thì leo hái, cây to thì đem theo sợi dây thừng, buộc thật chặt sợi dây thừng vào thân cây, vặn thật chặt, khoảnh vài tiếng trám rụng xuống.
Có cây bứa, quả nhiều vô kể. Nấu canh cá ngon tuyệt.
Cây me đất, quả tròn màu xanh, to như quả nhãn, ăn hơi chát nhưng sau có vị ngọt, cây rất nhiều.
Sa nhân, đào lên ăn, nhưng nhạt nhẽo chả ngon.
Riềng cũng rất nhiều. Ăn thơm ngon, nhất là ướp thịt nướng.
Có hôm đi xẻ gỗ, thì phải đi vài ngày, một tốp thợ, hợp nhau thì đi cùng, bọn em sẽ dựng lán tạm, tìm một cây gỗ quý thật to, chặt bằng rìu 2 ngày cây mới đổ, dùng cưa cắt khúc, sau đó bật mực, dựng khúc gỗ lên xẻ thành từng tấm, dày mỏng tùy theo. Em xẻ rất khỏe, dù ít tuổi, kéo cưa lừa xẻ từ sáng đến 10h nghỉ. Những người khác kéo gỗ ra đem bán.
Này là "cầm cân nảy mực" đây :D

Q123456789

Xe máy
Chặt củi và bán củi.
Như em đã nói, quãng thời gian 1982-1989 là người dân đói, đói và khổ sở lắm. Tháng giáp hạt, mọi người chỉ ăn cơm độn sắn khoai.
Tam Đảo đã được quy hoạch thành Vườn Quốc gia, nên tất nhiên không thể phá rừng trồng khoai sắn đc, thực tế thì cũng có vài gia đình vẫn làm, nhưng ít.
Để có tiền mua gạo, hay các thứ khác, chỉ còn một cách, hoặc đi đào củ mài, đào ba kích, hay các loại dược liệu khác đem bán, cách này hên xui vì có khi đi cả ngày chả gặp, mất công toi.
Nên, chặt củi và bán củi là cách nhanh nhất.
Chặt cành cây thông, cách này leo lên cÂy thông, tìm cành cây khô chặt xuống, cây nào gần nhau thì đu từ cây này sang cây kia như khỉ, nhưng nguy hiểm ác liệt.
Cách nữa là chặt cây thông bị chết khô, thường là do sét đánh, hay tự chết, chặt xuống, sau đó tùy sức có thể vác được bao nhiêu thì " căn" mà chặt, dài ngắn tùy sức vậy.
Gặp phải cây to hơn người ôm, không thể vác nổi, thì chặt khúc ngắn, dùng sức vần từng đoạn một theo đường mòn, ra đến đường nhựa thì lấy chân đạp cho lăn đi, điều hướng lăn bằng con dao, giữ một đầu cho nó lăn chậm hơn chẳng hạn.
Về nhà thì phải dùng búa bổ cây gỗ ra, phải bổ theo thớ gỗ,không thể dùng sức được, cây gỗ thớ thẳng như sồi, trám, bồ đề, sa mu...rất dễ bổ, cứ giáng búa mạnh ở giữa là nó vỡ ra, sau đó theo thớ mà tách nhỏ.
Các loại gỗ khác như thông, sau sau, dẻ, gù gương, sến, nghiến ....thì phải bổ tách từ ngoài vào, vừa bổ vùa xoay dần khúc gỗ...
Xong là phơi khô, rồi bó lại và đem ra chợ, ai có xe đạp thì thồ, còn không thì gánh vai, chợ gần như chợ Số 8 xã Kim Long, chợ xa như chợ Vĩnh Yên, chợ Cói...
Em.thì cũng phải đi bán củi, gia đình chưa đói lắm nhưng tiền mua bút, sách vở, quần áo thì đều phải tự túc.
Đi từ sáng sớm, gọi nhau ơi ới mà đi, người gánh, người xe thồ.
Bán xong, mọi người thường mua bánh chưng rán ăn, bánh đúc, bánh tẻ, có người cũng mua ít cơm, nhưng đa số có cơm nắm muối vừng.
Nhà em gần chợ Cói tầm năm 88-89 các cụ vẫn đi lấy củi ở Tam Đảo. Những năm trước đấy đói khổ bà nhà em kể đi lấy củ đổi được 2 ca gạo ( em nhớ ko nhầm thì được 1kg/ca). Ông nào ăn khoẻ nắm cơm mất 1 ca. Mà cơm nắm với muối ngô rang thì nhiều vừng với lạc nhà nào khá mới có. Em thế hệ sau cụ, em ấn tượng nhất là mùa nước cạn nhà nhà đi bắt trai với ốc ở đầm Vạc, đầm Cói. Hồi đó nước chưa ô nhiễm, nhiều trai, ốc. Nhà nào cũng đi nên chỉ để ăn bán không được bao nhiêu tiền. Có nhiều loại cá với trai ốc mà lâu lắm em ko thấy có. Tiếc là VY có hệ thống áo, hồ, đầm rất đẹp giờ lấp gần hết.