[Funland] Ảnh về khu nghỉ mát Tam Đảo [1908-1980]

Xe nội lước

Xe container
Bạn gái.
Lên lớp 8, có cô bạn gái ngồi bàn dưới rất quý em, nhà bạn ấy là dân buôn bán, giàu có, thuộc dạng sang chảnh của lớp, lại làm lớp trưởng.
Bạn ấy rất ghét em hút thuốc, giờ ra chơi cả lớp chạy ầm ầm, leo cả lên bàn, thằng T vẩu răng như thường lệ giương mắt nhìn các chị mới lớn, hấp háy, hấp háy.
Em thì ngược lại,chả tham gia, cứ ngồi một mình đọc sách, hay làm bài tập để tối đỡ phải làm. Mấy lần bạn ấy đến bảo:: -
- Cậu đừng hút thuốc nữa.
2 đứa quý nhau lắm, rồi lên cấp 3 thì em vào lớp thường , bạn ấy vào lớp A, ngầm hiểu là lớp chọn.
Lớp A tập trung toàn dân phố xá, các bạn nữ cũng xinh như mộng, ăn mặc mô đen đúng mốt thời ấy là quần " côn" tức là trên rộng dưới bó. Còn lớp em thì đa phần dân các xã như: Hoàng Đan, Duy Phiên, Tam Quan, Đại Đình, Hợp Hòa, An Hòa...
Em và bạn ấy vẫn hay đạp xe cùng nhau về. Có hôm về muộn do học chiều, có hôm trời mưa 2 đứa vào quán ven đường trú, em.đánh bạo mua 2 chiếc kẹo dồi...
Thân nhau thế, có hôm còn rủ nhau đi theo đường từ Duy Phiên qua Hướng Đạo, qua Kim Long rồi mới về nhà để ngắm đồi.
Lớp 11, có hôm giáp Tết em đi bán củi, gặp bạn ấy và mẹ, anh trai đi chợ, thấy họ em ngượng quá nhưng không biết chạy đi đâu, đành lí nhí chào. Bạn ấy nhìn em khó tả quá.
Thời gian sau, tự dưng em lại viết một lá thư. Kẹp vào cuốn truyện bạn ấy hỏi mượn, bày tỏ tình cảm của mình. Xui cho em., anh trai bạn ấy đọc sách tóm được thế là bị cả nhà tra hỏi rồi chửi mắng thậm tệ, họ biết em là dân Công giáo, lại nhà nghèo, mà thời ấy yêu nhau cấp 3 cũng có nhưng rất ít.
Bạn ấy chắc tức giận quá, viết thư kẹp truyện trả lại mắng em thậm tệ ( thư ấy bây giờ em vẫn giữ trong hòm, nét mực hơi nhòe đi thôi). Đọc xong em thẫn thờ, rồi không nói gì, và 2 đứa cũng không đi cùng nhau hay nói chuyện nữa. Suốt đến cuối năm. Rồi tự dưng bạn ấy nhất định bỏ lớp chọn sang lớp em đang hoc. Nhưng em cũng không nói chuyện gì. Coi như bình thường.
Đầu năm, gia đình bắt chuyển trường, thời gian sau, bạn ấy viết thư cho lớp hỏi thăm, dành cả một đoạn dài nói lời xin lỗi em, bọn bạn em nó còn đọc to trêu, em cũng không viết thư theo địa chỉ bạn ấy cho lớp.
Có mấy thư bạn ấy gửi riêng cho em, giờ em vẫn giữ, vẫn đọc tốt.
Em đoán mò ( hay đoán mò ). Em cảm giác cụ đứng chữ Giáp ?
Cụ ko tiện thì ko trả lời. Em vui chút thôi ạ.

vietbamboo

Xe điện
Các ngọn đồi thấp đều bị chặt và khai thác gỗ từ lâu cụ ạ. Chỉ có nơi nào ko có người và trên cao thôi.
Cảm ơn cụ.
Ngày ấy dân chỉ bằng khoảng 1/4 bây giờ. Vậy mà họ đã chặt kinh khủng thật. Tam Đảo ngày ấy có khi còn không xanh bằng bây giờ.

ambdiep

Xe buýt
Bạn gái.
Lên lớp 8, có cô bạn gái ngồi bàn dưới rất quý em, nhà bạn ấy là dân buôn bán, giàu có, thuộc dạng sang chảnh của lớp, lại làm lớp trưởng.
Bạn ấy rất ghét em hút thuốc, giờ ra chơi cả lớp chạy ầm ầm, leo cả lên bàn, thằng T vẩu răng như thường lệ giương mắt nhìn các chị mới lớn, hấp háy, hấp háy.
Em thì ngược lại,chả tham gia, cứ ngồi một mình đọc sách, hay làm bài tập để tối đỡ phải làm. Mấy lần bạn ấy đến bảo:: -
- Cậu đừng hút thuốc nữa.
2 đứa quý nhau lắm, rồi lên cấp 3 thì em vào lớp thường , bạn ấy vào lớp A, ngầm hiểu là lớp chọn.
Lớp A tập trung toàn dân phố xá, các bạn nữ cũng xinh như mộng, ăn mặc mô đen đúng mốt thời ấy là quần " côn" tức là trên rộng dưới bó. Còn lớp em thì đa phần dân các xã như: Hoàng Đan, Duy Phiên, Tam Quan, Đại Đình, Hợp Hòa, An Hòa...
Em và bạn ấy vẫn hay đạp xe cùng nhau về. Có hôm về muộn do học chiều, có hôm trời mưa 2 đứa vào quán ven đường trú, em.đánh bạo mua 2 chiếc kẹo dồi...
Thân nhau thế, có hôm còn rủ nhau đi theo đường từ Duy Phiên qua Hướng Đạo, qua Kim Long rồi mới về nhà để ngắm đồi.
Lớp 11, có hôm giáp Tết em đi bán củi, gặp bạn ấy và mẹ, anh trai đi chợ, thấy họ em ngượng quá nhưng không biết chạy đi đâu, đành lí nhí chào. Bạn ấy nhìn em khó tả quá.
Thời gian sau, tự dưng em lại viết một lá thư. Kẹp vào cuốn truyện bạn ấy hỏi mượn, bày tỏ tình cảm của mình. Xui cho em., anh trai bạn ấy đọc sách tóm được thế là bị cả nhà tra hỏi rồi chửi mắng thậm tệ, họ biết em là dân Công giáo, lại nhà nghèo, mà thời ấy yêu nhau cấp 3 cũng có nhưng rất ít.
Bạn ấy chắc tức giận quá, viết thư kẹp truyện trả lại mắng em thậm tệ ( thư ấy bây giờ em vẫn giữ trong hòm, nét mực hơi nhòe đi thôi). Đọc xong em thẫn thờ, rồi không nói gì, và 2 đứa cũng không đi cùng nhau hay nói chuyện nữa. Suốt đến cuối năm. Rồi tự dưng bạn ấy nhất định bỏ lớp chọn sang lớp em đang hoc. Nhưng em cũng không nói chuyện gì. Coi như bình thường.
Đầu năm, gia đình bắt chuyển trường, thời gian sau, bạn ấy viết thư cho lớp hỏi thăm, dành cả một đoạn dài nói lời xin lỗi em, bọn bạn em nó còn đọc to trêu, em cũng không viết thư theo địa chỉ bạn ấy cho lớp.
Có mấy thư bạn ấy gửi riêng cho em, giờ em vẫn giữ, vẫn đọc tốt.
Giờ em đã hiểu, một trong các lý do cụ không đi tu tiếp rồi 😎😎🤪

Vomoicuoi

Xe tăng
Rừng nghiến ở khu vực chợ mủng, xã dân tiến , huyện võ nhai , thái nguyên. Nhiều kinh khủng, bắt đầu từ những năm 60s các bố chặt lấy củi nung đá lấy vôi, nấu mật mía, v.vv giờ hết sạch , toàn dân đi cư làm kinh tế mới từ khoái châu , hưng yên lên. Nghĩ lãng phí, sót xa , vô cùng .
Ngày học lớp 1 em có học bài tập đọc, tây nguyên giàu đẹp. Nhưng ko phải vào tận tây nguyên mà ngay cả miền bắc này cũng không thiếu tài nguyên .

playstation_vn

Xe tải
Rất ngưỡng mộ kiến thức uyên thâm của cụ Đốc - người cùng năm sinh với em. Cứ có thớt nào của cụ mở là đọc ngấu đọc nghiến. Chúc cụ sức khoẻ luôn dồi dào, bút lực đều tay để có nhiều bài viết chất lượng hơn nữa.
Trân trọng,

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
E vẫn lên 3đảo. Chỉ là lên với ng mình muốn đi cùng. Nói cho ng ta nghe về những hỉu biết của mình về.3đảo. Red_Mer

Còn thật sự 3đảo bi h so với 10 năm trc, 20 năm trc... Thì thôi khỏi bàn. :D
"Ta như..
cánh nhạn tầm phương
Chiều hôm lạc bóng phong sương ngỏ lời"...

Đi hết lời ru của Mẹ, sau anh từ quan về Tam Đảo đi,:D.

SOULFEEDMAN

Xe máy
Cụ chủ cho cháu hỏi, hồi những năm 90 cháu có lên chơi Tam Đảo, thấy người dân họ trồng nhiều cây thuốc thành luống. Cây thuốc này có mùi rất thơm đặc trưng. Sáng sớm đi dạo, mây bay, mùi cây thuốc phảng phất. Cụ chủ hay các cụ có biết là cây thuốc gì không ạ?

Tam Đảo hồi đó còn vẫn hơi vắng, sáng ra mây bay lãng đãng, hoa lan đất và hoa lay-ơn màu hồng cam nở nhiều, dương xỉ cành đen lá hình vẩy cá (hay còn gọi là dương xỉ tóc tiên, tiếng Anh gọi là maidenhair fern) mọc khắp nơi, những cây thông lá dẹp, nhà thờ đá Tam Đảo, cảnh đẹp, lãng mạn. Đường xuống Thác Bạc không có hàng quán và nước còn trong. Sau đến những năm đầu 2000 thì hàng quán đã nhấp nhô khắp nơi và đông du khách. Lên Tam Đảo vào mùa Đông rất thú vị. Vắng, hơi lạnh, lãng mạn, đi 2 mình không muốn về :).

Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ.
Cây xuyên khung.

longphamhoai

Xe tăng
Biệt thự của Toàn quyền Đông Dương, năm 1930, thời điểm này là ông Pierre Marie Antoine Pasquier [ tiếng Việt hay gọi là Bát Kê], khu biệt thự này không phải sở hữu của Toàn quyền, mà như là nhà công vụ vậy. Phục vụ cho các Toàn quyền nói chung trong việc tiếp khách, nghỉ ngơi...

Chỗ này nay là lâu đài này à cụ Đốc? em mượn ảnh của cụ khác

longphamhoai

Xe tăng
Dạ

Nói về cây thuốc, cũng không hiểu sao ở ta rất nhiều nơi nói chung và Tam Đảo nói riêng có điều kiện thổ nhưỡng/khí hậu thích hợp cho khá nhiều loại cây thuốc, và trước đây - cứ gọi là hồi bao cấp/kế hoạch hóa tập chung đi thì công việc trông thuốc này khác phát triền.
Còn ngày nay thì từ cáp QL cho tới dân đều phá bỏ hết để chạy theo những trào lưu mới như trông cầy su su. Trong khi thị trường vẫn có đầu ra vì thực tế ta vẫn đang nhập từ TQ khá nhiều và nhiều địa phương khác họ phải mới bắt đầu mầy mò trồng dược liệu ở các vùng đất của họ (như vùng bãi sông Hồng ở TB ấy, giờ họ phát triển trồng cây dược liêu nhiều lắm)

Cảm tưởng như ở ta, " Đổi mới" nghĩa là những cái cũ ngày xưa phải phá bỏ hết đi, tìm cái mới mà làm mà trồng. Thế nó mới là năng động sáng tạo.
KLQ đến bài viết nhưng liên quan đến trồng dược liệu thì cụ nói đúng, trước đây những năm 8x em được về quê Duyên Hà, Thanh Trì là đất trồng màu nên có được tham gia thu hoạch Đương Quy. Em được tham gia từ đoạn nhổ lên, rửa sạch, sấy khô rồi có dân buôn vào mua. Em thấy lạ tại sao bây giờ dân không trồng như ngày xưa nữa.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
🤣🤣. Giáp hay có gơn ngó . Nhưng hay bị ngáng đũa lắm cụ ạ.
Bính Thìn chứ cụ, nhưng em học toàn với các bạn 75, vì xưa cũng chả quan trọng năm sinh, trong lớp có 76, 75, 74,73 cũng có, chả sao.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Giờ em đã hiểu, một trong các lý do cụ không đi tu tiếp rồi 😎😎🤪
Người Công giáo em gọi là Ơn gọi, học xong cấp 3, vì trước đã trúng tuyển không quân nên em không thi đại học mà đi bộ đội, nhưng vì quyết định đi học trường Dòng nên ra quân, gia đình em giận lắm. Khuyên can không được.
Nhưng, đúng là em là kẻ nửa vời, Phật giáo gọi là duyên trần chưa dưt hehehe.
Hình ảnh các cô gái xinh đẹp cứ ám-ảnh em, mắt em sáng hơn cả mắt T vẩu răng, các cha biết nên khuyên đừng học, mà theo học ngành khác.

T91

Xe container
Bán tải ổn cụ ạ, bên này chủ yếu bán tải mà. Suv cũng được.
Đồ ăn nếu người Lào nấu thì ...hơi chán, cụ tìm quán người Việt mà ăn.
Mùa này mưa nhiều, đợi qua tháng cô hồn đi cụ.
Cụ làm thớt về nước bạn Lào đi ạ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cảm ơn cụ.
Ngày ấy dân chỉ bằng khoảng 1/4 bây giờ. Vậy mà họ đã chặt kinh khủng thật. Tam Đảo ngày ấy có khi còn không xanh bằng bây giờ.
Không hẳn thế cụ,các ngọn đồi gần quê em thì rậm rạp, cây lim cổ thụ khắp nơi mọc, cây nứa sặt cũng nhiều. Tam Đảo vì trồng thông nên đẹp hơn.
Tam Đảo ở các thung lũng bạt ngàn gỗ quý, cây to vài người ôm, sau này hết sạch sành sanh.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhà em gần chợ Cói tầm năm 88-89 các cụ vẫn đi lấy củi ở Tam Đảo. Những năm trước đấy đói khổ bà nhà em kể đi lấy củ đổi được 2 ca gạo ( em nhớ ko nhầm thì được 1kg/ca). Ông nào ăn khoẻ nắm cơm mất 1 ca. Mà cơm nắm với muối ngô rang thì nhiều vừng với lạc nhà nào khá mới có. Em thế hệ sau cụ, em ấn tượng nhất là mùa nước cạn nhà nhà đi bắt trai với ốc ở đầm Vạc, đầm Cói. Hồi đó nước chưa ô nhiễm, nhiều trai, ốc. Nhà nào cũng đi nên chỉ để ăn bán không được bao nhiêu tiền. Có nhiều loại cá với trai ốc mà lâu lắm em ko thấy có. Tiếc là VY có hệ thống áo, hồ, đầm rất đẹp giờ lấp gần hết.
Đầm Vạc xưa rộng mênh mông, Vĩnh Yên em chả lạ chỗ nào vì hay đi chợ, mua hàng. Nhớ cả cái xưởng kem ở Rừng Lim trung tâm thành phố, đầm Vạc rộng sang cả 2 bên đường.
Có khu nghỉ dưỡng của cán bộ cao cấp và sĩ quan quân đội, bà nội em, vì là cán bộ tiền khởi nghĩa, lão thành cách mạng, nên thi thoảng được đi an dưỡng ở đây, bà dắt em đi cùng.

ambdiep

Xe buýt
Người Công giáo em gọi là Ơn gọi, học xong cấp 3, vì trước đã trúng tuyển không quân nên em không thi đại học mà đi bộ đội, nhưng vì quyết định đi học trường Dòng nên ra quân, gia đình em giận lắm. Khuyên can không được.
Nhưng, đúng là em là kẻ nửa vời, Phật giáo gọi là duyên trần chưa dưt hehehe.
Hình ảnh các cô gái xinh đẹp cứ ám-ảnh em, mắt em sáng hơn cả mắt T vẩu răng, các cha biết nên khuyên đừng học, mà theo học ngành khác.
Dạ, em trêu thôi. Nhưng kiến thức cụ học được ở trường Dòng quả là rất đáng giá, em nghĩ không nhiều người biết và đọc được nhiều chữ cổ như cụ ở VN.