[Funland] Ảnh về khu nghỉ mát Tam Đảo [1908-1980]

Nhimtiu

Xe container
Do nhiều nguyên nhân cụ ạ, chiến tranh, kinh tế, rồi hiện nay dân số tăng nhanh quá, đời sống người dân khá hơn, ai cũng có nhu cầu du lịch, rồi quy hoạch còn chưa được tốt.
Em tiếc lắm vì nếu giữ đc qui hoạch cũ chỉnh trang lại và qui hoạch khu mới và đường xá phù hợp chứ các tt du lịch nhỏ của mình hỏng hết cả, lộn xộn lắm cụ ơi.

zinhaicau

Xe điện
Nghe thì vô lý, nhưng đó là cảm nhận thật của em mà, nói thực, em rất bạo, chưa bao giờ biết sợ ma, mấy tháng trước còn ngủ một mình ở trang trại rộng cả 7ha, xung quanh không một bóng người, đêm đến còn đi lại quan sát, rồi ngồi uống cà-phê, có hôm mưa to sấm chớp ầm ầm, nước xối trên sườn núi về, phải leo lên cabin xe tải ngủ.
NHưng đó là cái cảm giác sợ đấy cụ. Giờ em vẫn nhớ.
Vâng... e cũng một mình một đèn pin ngủ giữa lều canh giữa đồng từ 13t-18t. Có đêm sấm chớp, mưa bão, hè nóng đông lạnh... soi ếch đêm bao lần mà chả bh gặp ma...

Nhimtiu

Xe container
Do nhiều nguyên nhân cụ ạ, chiến tranh, kinh tế, rồi hiện nay dân số tăng nhanh quá, đời sống người dân khá hơn, ai cũng có nhu cầu du lịch, rồi quy hoạch còn chưa được tốt.
Em thấy trang này có nhiều ảnh cụ quote nè em chưa coi hết mà em cũng thích coi ảnh cũ:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em thấy trang này có nhiều ảnh cụ quote nè em chưa coi hết mà em cũng thích coi ảnh cũ:

Vâng cụ, những ảnh xưa nước ta người Pháp chụp rất nhiều, có nhiều trang đăng mà.
Tuy nhiên,để biết rõ từng vị trí chụp ảnh, và đã đến những nơi được chụp hình, với em chỉ có Tam Đảo là em rõ nhất.

matizac

Xe tăng
Hôm nay em bận quá, chưa trả lời còm của các cụ được.
Một ngày mưa buồn tẻ bên Lào, lại thấy nhớ quê.

Có vài lần qua Lào mà em thấy vẫn còn hoang sơ, cái khung cảnh trong ảnh trên là đoạn em cảm nhận rõ ràng nhất.
Bọn Tàu ở đất nước họ không cho sở hữu nhà đất, khi cần quy hoạch hay làm gì đó là giải phóng rất nhanh, có lẽ vì thế khi sang đất nước khác mà dân có sổ đỏ là mừng như bắt được vàng, tìm cách lấy vợ, sinh sống sở hữu ... mọi thứ.

Nhimtiu

Xe container
Vâng cụ, những ảnh xưa nước ta người Pháp chụp rất nhiều, có nhiều trang đăng mà.
Tuy nhiên,để biết rõ từng vị trí chụp ảnh, và đã đến những nơi được chụp hình, với em chỉ có Tam Đảo là em rõ nhất.
Vâng chắc cụ người ở đó nên rành rẽ mọi nơi thôi, em lên mấy lần nhưng lần sau lại chán hơn lần trước.

HANOICity

Xe điện
Đã có thớt em biên khảo rất cụ-thể về Tam Đảo, từ lịch sử, thời gian phát triển, những điều thú vị, chuyện hồn ma Làng Mai, xây dựng, và suy tàn của Tam Đảo sau năm 1946.

Tam Đảo được khôi phục và phát triển sau năm 1954, ban đầu, khu du lịch này chủ yếu phục vụ các chuyên gia các nước XHCN, những cán bộ lãnh đạo cao cấp, cán bộ công nhân viên.

Từ sau 1990, du lịch Tam Đảo bùng-nổ, và phát -triển mạnh cho đến bây giờ
Cá nhân em, một người sinh ra, lớn lên ở đây, chứng kiến sự thay-đổi ác liệt. Có cái hay, có cái chưa hay [ theo cảm-nhận của một người con Tam Đảo gốc].
Những ảnh này làm em rất bồi hồi, vì tất cả những địa danh trong ảnh, em đều rất quen và biết.
Thôi cụ đừng đưa lên nữa lại làm em hối tiếc. Đã từ lâu em dần từ bỏ ý nghĩ đến tam đảo, đà lạt và sapa.

Xe nội lước

Xe container
Em làm đủ thứ, nhưng kinh doanh nông sản là chủ yếu, còn trẻ thì ai chẳng vậy cụ.
Em chưa già lắm, nhưng sức khỏe đã giảm đi ít nhiều, nghĩ là có chút vốn liếng thì lại về Vn thôi cụ.
Nghĩ là mỗi người một số phận, giờ có lúc rảnh rỗi lại nhớ quê, nhớ tuổi thơ.
Cảnh bên nước bạn vừa có nét thân quen, nhưng cũng có nét khác với nước mình.
Nhìn phong cảnh đẹp quá cụ ạ ( hơi giống 1 số nơi ở Tây Nguyên ). Cụ ở bên đó là cùng cả gia đình hay mình cụ thôi. Mà Lào nóng không cụ ?
Trước em lại cứ đoán cụ ở Đông Anh hay Gia Lâm 🤣

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Hồn ma.
Em thì không tin ma quỷ, hồn ma.
Nghe đồn, người dân làng Mai bị chết khi đánh nhau với người Pháp vẫn hiện về giữ đất, họ hay hiện ra khi vắng người, giờ Tam Đảo đêm ngày ầm ĩ, lấy đâu ra ma.
Hồi em còn ở quê, vài cái khách sạn phía trên cùng núi của tư nhân mới xây, mùa Đông vắng kinh khủng, hầu như chả có ai. Có lần, em sang ngủ trông nhà cho nhà bác họ, đêm đầu tiên yên ổn. Đêm thứ 2 thì có con bướm to bay vào, tiếng đập cánh cửa kính nghe bộp bộp. Tự dưng em mất ngủ, tắt điện đi, ngủ mơ màng thấy gường rung bần bật, tỉnh dậy thì cho là mình nằm mơ thôi.
Nhưng liền 2 đêm tiếp theo, em cứ nằm ko sao ngủ được, thức đến tầm 5h sáng mới chợp mắt.một tí.
Nghĩ cũng hoảng, bảo nốt đêm nay mà ko ngủ mai sẽ gọi bác bảo nhờ người khác, đêm ấy em tắt điện sớm, tầm 2h sáng vẫn mơ màng, chợt thấy ngay đầu giường có một cô gái mặc áo tím, không nói gì cứ đứng đó, có vẻ cô ta còn trẻ, tóc dài. Em không sợ còn bảo hóa ra cô trêu tôi mấy đêm nay hả?
Nhưng giật mình tỉnh hơn lại thấy mình mơ màng kiểu gì, đành hôm sau thôi ko dám ở đó nữa.
Cái món ma em tin là có. Em chưa bao giờ nhìn thấy nhưng có 1 pha cảm giác rùng mình dựng tóc. Em chuồn luôn 🤣

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhìn phong cảnh đẹp quá cụ ạ ( hơi giống 1 số nơi ở Tây Nguyên ). Cụ ở bên đó là cùng cả gia đình hay mình cụ thôi. Mà Lào nóng không cụ ?
Trước em lại cứ đoán cụ ở Đông Anh hay Gia Lâm 🤣
Em ở một mình thôi, gia đình vẫn ở Vn mà cụ, đi lại thường xuyên, khi nào bận rộn thì mới ở lại lâu.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thôi cụ đừng đưa lên nữa lại làm em hối tiếc. Đã từ lâu em dần từ bỏ ý nghĩ đến tam đảo, đà lạt và sapa.
Cũng nên đi chứ cụ, xu thế xã hội mình không thể đảo ngược, dù có tiếc cụ ạ.
Cụ nên đi khi vắng người chẳng hạn, hehe.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

Có vài lần qua Lào mà em thấy vẫn còn hoang sơ, cái khung cảnh trong ảnh trên là đoạn em cảm nhận rõ ràng nhất.
Bọn Tàu ở đất nước họ không cho sở hữu nhà đất, khi cần quy hoạch hay làm gì đó là giải phóng rất nhanh, có lẽ vì thế khi sang đất nước khác mà dân có sổ đỏ là mừng như bắt được vàng, tìm cách lấy vợ, sinh sống sở hữu ... mọi thứ.
Lào đất đai rộng rãi, dân cư thưa thớt, kinh tế còn khó khăn lắm, nhưng được cái phong cảnh rất đẹp cho ai thích sự yên bình cụ ạ.
Hy vọng dân Trung Quốc đừng kéo nhau sang đây như Cam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái món ma em tin là có. Em chưa bao giờ nhìn thấy nhưng có 1 pha cảm giác rùng mình dựng tóc. Em chuồn luôn 🤣
Ma quỷ thì em vẫn không tin lắm, nhưng thực sự thì, mất ngủ là có, em không sợ, nhưng không sao ngủ được, cái cảm giác bị rung giường khi tỉnh dậy vẫn còn.
Nói vậy, nhưng thực tế, là cũng có nhiều chuyện khó giải thích thật đấy cụ.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Em có duyên may lên Tam Đảo nhiều lần những năm 90, sau đó là Sapa. Giờ lên lại thấy hiện đại xô bồ mà tiếc thấm thía luôn, dù biết rằng xã hội phát triển, những điểm du lịch cũng phải phát triển theo để phục vụ số đông.

Kyson1

Xe điện
E vẫn lên 3đảo. Chỉ là lên với ng mình muốn đi cùng. Nói cho ng ta nghe về những hỉu biết của mình về.3đảo. Red_Mer

Còn thật sự 3đảo bi h so với 10 năm trc, 20 năm trc... Thì thôi khỏi bàn. :D

T91

Xe container

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ mở thớt về Lào đi, em đang rủ mấy anh em phượt lào đây
Rảnh em mở thôi, chứ giờ cũng sắp bận, em định mở mấy lần, lại thôi.
Nước Lào đẹp, người dân nghèo, hiền hòa, vất vả.
Giá Kip bây giờ đang xuống, sắp ngang tiền Việt, cụ đi du lịch là cực rẻ luôn.

HuyArt

Xe lăn
Đi rừng, xe gỗ, lấy củi, quả rừng.
Tầm 12, 13 tuổi, là em đã dám đi rừng một mình, chả biết gì, một mình cầm dao dựa, một cái rìu nhỏ, tháo ra đeo bên mình.
Có hôm đi lấy củi bán, tìm cây thông bị sét đánh chết khô, chặt xuống, lấy rìu chặt thành khúc vác về, lấy búa bổ ra thành từng thanh, xấu đem nấu ăn ở nhà, đẹp thì đem bán ở chợ Cói, chợ Số ( ở Kim Long), chợ Vĩnh Yên. Tiền bán củi mua sách giấy bút.
Có hôm đi lấy quả, đặc biệt là quả trám, rừng có nhiều trám trắng, trám đen, cây nhỏ thì leo hái, cây to thì đem theo sợi dây thừng, buộc thật chặt sợi dây thừng vào thân cây, vặn thật chặt, khoảnh vài tiếng trám rụng xuống.
Có cây bứa, quả nhiều vô kể. Nấu canh cá ngon tuyệt.
Cây me đất, quả tròn màu xanh, to như quả nhãn, ăn hơi chát nhưng sau có vị ngọt, cây rất nhiều.
Sa nhân, đào lên ăn, nhưng nhạt nhẽo chả ngon.
Riềng cũng rất nhiều. Ăn thơm ngon, nhất là ướp thịt nướng.
Có hôm đi xẻ gỗ, thì phải đi vài ngày, một tốp thợ, hợp nhau thì đi cùng, bọn em sẽ dựng lán tạm, tìm một cây gỗ quý thật to, chặt bằng rìu 2 ngày cây mới đổ, dùng cưa cắt khúc, sau đó bật mực, dựng khúc gỗ lên xẻ thành từng tấm, dày mỏng tùy theo. Em xẻ rất khỏe, dù ít tuổi, kéo cưa lừa xẻ từ sáng đến 10h nghỉ. Những người khác kéo gỗ ra đem bán.
Hái quả trám nên dùng mẹo, chứ cây này rất cao cành cực giòn, trèo ngã nguy hiểm mà ko hái được nhiều.
Cây nhỏ Cụ cứ đóng cái đinh 20 cm vào gốc cây, nếu cây to đóng cái lưỡi bừa vào gốc, sáng mai trám rụng đầy gốc tha hồ nhặt. Chắc cây trám nó kị sắt rỉ