[Funland] Ảnh về khu nghỉ mát Tam Đảo [1908-1980]

Xe nội lước

Xe container
Chuyện các nhà sư.
Tầm 1990 trở lại, các đền như Chân Suối, đền Cậu, Nhị vị nương cô, đức Thánh Trần, Địa ngục tự vắng tựa chùa bà Đanh.
Thi thoảng có các cụ già đi lễ, lễ vật thành tâm, chả có gì.
Tây Thiên cũng vậy, chủ yếu đi ngắm cảnh.
Sau, nhu cầu tăng nhanh, cuộc sống khá lên là người ta đi lễ đền chùa, ấy là sự thường.
Xã bèn cho...đấu giá đền Chân Suối, tốp 1 gồm một số người từ Minh Tân vào, tốp 2 gồm người địa phương, mà là các bác các chú dân tộc Sán Dìu, qua 2 vòng đấu, dân địa phương trúng thầu.
Đền cậu thì vẫn các chú các bác dân tộc địa phương quản, em rất thân do bố mẹ họ kết nghĩa anh em với bà nội.
Anh V, học trước em 1 lớp, năm 1989, cả xã có độ vài đứa đi học cấp 3, thi cử rất khó, hơn nữa người dân cũng nghèo, ko muốn đi học. Anh V thi đỗ, nhưng nhà nghèo quá, anh lại to khỏe, đầu tiên, anh đi bộ đi học, trường cấp 3 Tam Dương cách nhà bọn em gần 10km, nhưng được hết năm lớp 10 thì anh mệt quá, em lên lớp 10 rủ anh đi chung nhưng anh từ chối.
Anh bỏ đi học võ, nghe nói sang tận Trung Quốc, Thái Lan gì đó, 2 năm sau, anh về thấy cạo trọc đầu và khoác áo sư, anh lên Tây Thiên cùng một số ông già quê em mở rộng chùa, đền.
Em lên thăm một lần, anh không nhận ra hay cố tình không nhận ra, anh chắp tay Mô phật.
Thằng T vẩu răng, kém em 2 tuổi, dê gái có tiếng, lúc học lớp 8, bọn em cả lớp đi nhảy suối tắm, nó cứ ngắm các chị mà đờ mắt như chuột phải khói.
Bẵng đi một thời gian lâu lắm, nghe bạn bè nói nó làm sư trụ trì một cái chùa ,tiền nhiều kinh khủng.
Chú họ em mất, gia đình mời nó đến tụng kinh, chi khối tiền, chú không có con trai, em phải chống gậy, nó đến bảo con quỳ xuống làm lễ, em bảo tao dân công giáo, mà ông đừng gọi tôi là con, mà mắt nó thấy các cô gái đến viếng cứ sáng như đèn ô tô.
Sau nó dính phốt gạ tình phóng viên. Phải hoàn tục hay sao.
Té ra cụ học cùng Toàn Trọc à. Em có thằng bạn cứ thấy trọc là sùng, mà thằng này học hành thông minh mới lạ. . Nó biết nhiều hổ mang như Toàn nên hay nc. Khi sửa nhà nó hết khoảng già 2 tỷ nó kêu như vạc . Em bảo nó : mày biết thằng Toàn, nghe có báo nói T tu 8 năm mà ts có khoảng 200 tỷ, mày đầu cũng cạo trọv lốc lại đi với T 2 năm vậy mày phải có 50 tỷ..còn gần 48 tỷ mà kêu lăm thế. Bọn tao chả có 1/10 số lẻ của mày mà có ai kêu .
Nó nghe em tính tiền hộ nó thì cười như ma nhập .🤣🤣

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Nói về cây thuốc, cũng không hiểu sao ở ta rất nhiều nơi nói chung và Tam Đảo nói riêng có điều kiện thổ nhưỡng/khí hậu thích hợp cho khá nhiều loại cây thuốc, và trước đây - cứ gọi là hồi bao cấp/kế hoạch hóa tập chung đi thì công việc trông thuốc này khác phát triền.
Còn ngày nay thì từ cáp QL cho tới dân đều phá bỏ hết để chạy theo những trào lưu mới như trông cầy su su. Trong khi thị trường vẫn có đầu ra vì thực tế ta vẫn đang nhập từ TQ khá nhiều và nhiều địa phương khác họ phải mới bắt đầu mầy mò trồng dược liệu ở các vùng đất của họ (như vùng bãi sông Hồng ở TB ấy, giờ họ phát triển trồng cây dược liêu nhiều lắm)

Cảm tưởng như ở ta, " Đổi mới" nghĩa là những cái cũ ngày xưa phải phá bỏ hết đi, tìm cái mới mà làm mà trồng. Thế nó mới là năng động sáng tạo.

Tam Đảo có nhiều cây thuốc quý, xưa chả ai trồng cụ ạ, cây cụ nói có thể là Hoàng Đằng, hay Hoàng tinh hoa trắng, hay củ sâm hành, những loại cây thuốc sau này người dân hay trồng.
Lúc em còn nhỏ thì sa nhân bạt ngàn, đào ăn không thích lắm, có người chuyên đi đào ba kích về bán.
Cháu cảm ơn cụ, Cây này cháu nhớ họ trồng thành luống, lá xanh mướt trông như lá cần tây. Cháu mới hỏi bác Gúc thì vô tình cháu vào trang phây của Trạm Nghiên cứu trồng cây thuốc Tam Đảo thì có vẻ như là cây Đương Quy cụ ạ. Để cháu tìm nếu mua được mấy cây về trồng ở vườn thì rất thích. Gợi nhớ tới một thời khi Tam Đảo còn chưa “xô bồ: :).

Ảnh em nó đây ạ:

Ảnh thuộc bản quyền của Trạm Nghiên cứu trồng cây thuốc Tam Đảo.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hôm nay em bận quá, chưa trả lời còm của các cụ được.
Một ngày mưa buồn tẻ bên Lào, lại thấy nhớ quê.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Dạ

Nói về cây thuốc, cũng không hiểu sao ở ta rất nhiều nơi nói chung và Tam Đảo nói riêng có điều kiện thổ nhưỡng/khí hậu thích hợp cho khá nhiều loại cây thuốc, và trước đây - cứ gọi là hồi bao cấp/kế hoạch hóa tập chung đi thì công việc trông thuốc này khác phát triền.
Còn ngày nay thì từ cáp QL cho tới dân đều phá bỏ hết để chạy theo những trào lưu mới như trông cầy su su. Trong khi thị trường vẫn có đầu ra vì thực tế ta vẫn đang nhập từ TQ khá nhiều và nhiều địa phương khác họ phải mới bắt đầu mầy mò trồng dược liệu ở các vùng đất của họ (như vùng bãi sông Hồng ở TB ấy, giờ họ phát triển trồng cây dược liêu nhiều lắm)

Cảm tưởng như ở ta, " Đổi mới" nghĩa là những cái cũ ngày xưa phải phá bỏ hết đi, tìm cái mới mà làm mà trồng. Thế nó mới là năng động sáng tạo.
Chính ra Tam Đảo rất hợp trồng nhiều loại dược liệu, thời bao cấp, mỗi trạm xá xã đều có một khu vườn trồng cây thuốc nam, rất tốt.
Nhưng người dân thì bây giờ phụ thuộc nhiều vào Tây y, thực ra, cũng một phần do môi trường sống bị ô nhiễm nên nảy sinh nhiều bệnh tật, sức đề kháng tự nhiên cũng kém, đông y lại chậm.
Hy vọng là quy hoạch và trồng được nhiều loại dược liệu quý như họ đang nuôi cấy Đông trùng và nhiều loại dược liệu khác đấy cụ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Té ra cụ học cùng Toàn Trọc à. Em có thằng bạn cứ thấy trọc là sùng, mà thằng này học hành thông minh mới lạ. . Nó biết nhiều hổ mang như Toàn nên hay nc. Khi sửa nhà nó hết khoảng già 2 tỷ nó kêu như vạc . Em bảo nó : mày biết thằng Toàn, nghe có báo nói T tu 8 năm mà ts có khoảng 200 tỷ, mày đầu cũng cạo trọv lốc lại đi với T 2 năm vậy mày phải có 50 tỷ..còn gần 48 tỷ mà kêu lăm thế. Bọn tao chả có 1/10 số lẻ của mày mà có ai kêu .
Nó nghe em tính tiền hộ nó thì cười như ma nhập .🤣🤣
Nó kém em 2 tuổi, cũng không chơi cùng, chỉ là cùng ngôi trường thôi, sau không biết vì sao nó đi làm sư, thằng này dê ác liệt.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Anh doctor76 ạ,

Có thêm 1 chi tiết là người tiểu đoàn trưởng tiểu đoàn công binh làm tiêu thổ kháng chiến tại Tam Đảo có tên là Tam Sơn, anh ruột của Đại tá Kim Sơn thuộc Cục 1 - BTTM giai đoạn trước 1990.
Cảm ơn thông tin của cụ,

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Khu vực đồng hỷ thái nguyên cũng nhiều người sán dìu
Vâng cụ, các tỉnh Thái Nguyên, Vĩnh Phúc, Tuyên Quang, Phú Thọ,...tập trung nhiều người Sán Dìu, họ nói ngôn ngữ Quảng Đông, viết chữ Hán, họ tên thì giống người Kinh.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em cùng thắc mắc. Hay là cụ ấy làm cho vỏ cây bị xiết chặt, không cấp đc nc lên cành khiến quả rụng. Nhưng nghe vậy cũng khó nhỉ.
Cụ doctor76 giải thích bọn em với.
Cây Trám là cây nhiều nước, cần nhiều nước, vỏ cây trám nếu đi rừng khát quá không có nước, có thể đẽo ra rồi cạo lấy lớp ruột dày bên trong nhai đỡ khát ngay.
Vì thế, khi ta xiết chặt lớp vỏ, cây không hút đủ nước, nó sẽ có cơ chế hoặc rụng bớt lá hay quả để nuôi những phần còn lại cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nghe liêu trai quá cụ nhỉ.
Nghe thì vô lý, nhưng đó là cảm nhận thật của em mà, nói thực, em rất bạo, chưa bao giờ biết sợ ma, mấy tháng trước còn ngủ một mình ở trang trại rộng cả 7ha, xung quanh không một bóng người, đêm đến còn đi lại quan sát, rồi ngồi uống cà-phê, có hôm mưa to sấm chớp ầm ầm, nước xối trên sườn núi về, phải leo lên cabin xe tải ngủ.
NHưng đó là cái cảm giác sợ đấy cụ. Giờ em vẫn nhớ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bể bơi Tam Đảo, năm 1937.

Xe nội lước

Xe container
Cây Trám là cây nhiều nước, cần nhiều nước, vỏ cây trám nếu đi rừng khát quá không có nước, có thể đẽo ra rồi cạo lấy lớp ruột dày bên trong nhai đỡ khát ngay.
Vì thế, khi ta xiết chặt lớp vỏ, cây không hút đủ nước, nó sẽ có cơ chế hoặc rụng bớt lá hay quả để nuôi những phần còn lại cụ ạ.
Em đoán mò ấy mà lại trúng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chụp từ khu vực công viên lên phía nhà thờ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bệnh viện Tam Đảo, khoảng 192x.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Công viên trung tâm, phía trên là các lâu đài

ubisapro

Xe trâu
E ko nhớ lần cuối e lên Tam Đảo năm nào nữa, chắc trước năm 2000@@

Xe nội lước

Xe container
Hôm nay em bận quá, chưa trả lời còm của các cụ được.
Một ngày mưa buồn tẻ bên Lào, lại thấy nhớ quê.

Cụ làm mảng gì mà sang tận nc Lào thế. Em thì chẳng hiểu sao khi còn trẻ càng đi càng thích . Đi chẳng muốn về nhà. Từ khi có con nhỏ thì còn nhớ chúng mà mong về .

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ làm mảng gì mà sang tận nc Lào thế. Em thì chẳng hiểu sao khi còn trẻ càng đi càng thích . Đi chẳng muốn về nhà. Từ khi có con nhỏ thì còn nhớ chúng mà mong về .
Em làm đủ thứ, nhưng kinh doanh nông sản là chủ yếu, còn trẻ thì ai chẳng vậy cụ.
Em chưa già lắm, nhưng sức khỏe đã giảm đi ít nhiều, nghĩ là có chút vốn liếng thì lại về Vn thôi cụ.
Nghĩ là mỗi người một số phận, giờ có lúc rảnh rỗi lại nhớ quê, nhớ tuổi thơ.
Cảnh bên nước bạn vừa có nét thân quen, nhưng cũng có nét khác với nước mình.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Qui hoạch hồi đầu của Tam Đảo cũng đẹp cụ ạ, kiểu như Sapa, Đà Lạt nhưng sau này đều bị phá hỏng hết. :(
Do nhiều nguyên nhân cụ ạ, chiến tranh, kinh tế, rồi hiện nay dân số tăng nhanh quá, đời sống người dân khá hơn, ai cũng có nhu cầu du lịch, rồi quy hoạch còn chưa được tốt.