[Funland] Ảnh phục chế-xử lý màu về Việt Nam xưa [phần 2]

crYztaL

Xe buýt
Cụ có thể vào Google search cũng có, để tí em tìm đường link cho cụ tham khảo.
Cụ cho em hỏi thêm 1 chút. Thượng thư + Cơ mật viện đại thần thời Tự Đức thì quan mấy phẩm ạ.
Theo em hiểu Thượng thư lục bộ là hàm Chánh nhị phẩm, Cơ mật viện đại thần thì từ tam phẩm trở lên. Cụ nhà em sau này mới được truy tặng hàm Hiệp biện Đại học sĩ (hàm Tòng nhất phẩm), vậy có nghĩa là đương chức là hàm Chánh nhị phẩm đúng ko ạ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ cho em hỏi thêm 1 chút. Thượng thư + Cơ mật viện đại thần thời Tự Đức thì quan mấy phẩm ạ.
Theo em hiểu Thượng thư lục bộ là hàm Chánh nhị phẩm, Cơ mật viện đại thần thì từ tam phẩm trở lên. Cụ nhà em sau này mới được truy tặng hàm Hiệp biện Đại học sĩ (hàm Tòng nhất phẩm), vậy có nghĩa là đương chức là hàm Chánh nhị phẩm đúng ko ạ?
Truy tặng thì cụ hoặc là Chánh Nhị Phẩm, hoặc Tòng Nhị Phẩm, cụ làm đến chức đó chắc chắn được ghi trong Đại Nam thực lục hoặc các văn bản chính thức của triều đình, cái này nếu có tên tuổi cụ thể dễ tìm thôi mà cụ.

crYztaL

Xe buýt
Truy tặng thì cụ hoặc là Chánh Nhị Phẩm, hoặc Tòng Nhị Phẩm, cụ làm đến chức đó chắc chắn được ghi trong Đại Nam thực lục hoặc các văn bản chính thức của triều đình, cái này nếu có tên tuổi cụ thể dễ tìm thôi mà cụ.
Vâng, có trong Đại Nam thực lục nhưng trong đó chỉ ghi chức nhưng không ghi hàm. Em chỉ là hơi không rõ về phần chức : Cơ mật viện đại thần.
Theo em google thì nó như thế này:
- Trật Chánh Nhất Phẩm có hàm Cần Chánh Điện học sĩ, Văn Minh Điện Đại học sĩ, Võ Hiển điện Đại học sĩ, Đông Các Đại học sĩ thường được bổ chức là Cơ mật viện Đại thần ( do quy định cơ mật viện bởi bốn vị đại thần văn võ từ Tam Phẩm trở lên, mà chúng ta hay gọi là "Tứ trụ đại thần")

Nhưng sau đó là được truy tặng Hiệp tá Đại học sĩ nên em mới không rõ là khi đương chức có phải là Đại học sĩ hay không.

Em muốn tìm hiểu rõ để làm ảnh màu cho đúng thôi, nhưng có lẽ em sẽ làm theo hàm "Hiệp tá Đại học sĩ" vì theo em hiểu đấy là hàm cao nhất.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Cụ search Quan chế Minh Mạng sẽ thấy bên Văn giai, chức Lục bộ Thượng thư là hàm Chánh Nhị Phẩm, ...

crYztaL

Xe buýt
Cụ search Quan chế Minh Mạng sẽ thấy bên Văn giai, chức Lục bộ Thượng thư là hàm Chánh Nhị Phẩm, ...
Vâng, Lục bộ Thượng thư hàm Chánh Nhị Phẩm thì rõ rồi, em chỉ băn khoăn phần Cơ mật viện đại thần không biết có hàm gì không thôi cụ ạ.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Nó là team mềm, chỉ yc có hàm trên Tứ phẩm là được xét vào, chứ ko phải vào thì sẽ được phong hàm, nên ai có hàm gì thì cứ giữ nguyên hàm đó

Vâng, Lục bộ Thượng thư hàm Chánh Nhị Phẩm thì rõ rồi, em chỉ băn khoăn phần Cơ mật viện đại thần không biết có hàm gì không thôi cụ ạ.

giaconngu

Xe tăng
Từ thời cụ Phan Thanh Giản quản lý bộ Lại, trong Đại Nam thực lục thấy ghi các cụ sau đã từng là người đứng đầu bộ Lại (có thể là thượng thư/tham tri khi không có thượng thư hoặc thượng thư bộ khác kiêm quản):
Tôn Thất Thường, Phạm Phú Thứ, Nguyễn Văn Phong, Vũ Trọng Bình, Bùi Thức Kiên, Nguyễn Tri Phương, Nguyễn Tư Giản, Lê Bá Thận, Tôn Thất Tĩnh, Trần Bình, Nguyễn Tăng Doãn, Nguyễn Chính, Nguyễn Trọng Hợp, Tôn Thất Thuyết, Nguyễn Văn Tường, Phan Đình Bình, Nguyễn Thuật.
Không rõ cụ thượng thư nhà cụ là cụ nào trong số này. Tôi thấy có chép về cụ Tôn Thất Thường như sau:
Tháng 5/1852: ....Cho Hộ bộ Tả tham tri kiêm nhiếp Tôn nhân phủ Tả tôn khanh, sung quản lĩnh Thị vệ đại thần là Tôn Thất Thường thăng thự Lại bộ Thượng thư.
Tháng 8/1861: ... Thượng thư bộ Lại là Tôn Thất Thường chết. Gia tặng hàm Hiệp biện Đại học sĩ, theo hàm mới mà cấp tiền tuất. Gia ban cho gấm Trung Quốc 2 cây, the màu 3 tấm, vải, lụa màu điều 15 tấm, tiền 500 quan. Phủ thần Thừa Thiên khâm mệnh đến tế....

Chỉnh sửa cuối: