[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

Đông Gioăng

Xe buýt
Rường cột, không phải giường cột cụ nhé
Em nghĩ không phải đì cụ Kiệt đâu. Giường cột của triều đình khi đó mà đì cụ thì sập nhà ngay. Có thể đó là bài của triều đình. Đưa cụ vào đó để dẹp yên Chiêm Thành đồng thời cũng để nhà Tống bớt a kay phục thù. Chứ để cụ ở Thăng Long buồn buồn cụ lại kéo quân lên cà khịa với Tống.

cod

Xe buýt
Nhìn mấy cải của ảnh Luơng Tam Kỳ, Lưu Vĩnh Phúc, Hoàng Phi Hồng cùng ảnh của các bình lính Cờ đen ở đây, em ko thấy ai có râu ria gì. Ảnh của mấy cụ VN cùng thời như Tôn Thất Thuyết, Phan Bội Châu... thì để râu dài... Phong tục nguời Thanh thời đó là cạo sạch râu ria hay sao ấy nhỉ?

Hai ảnh này ko phải Hoàng Phi Hồng đâu cụ. Ảnh trên thì là con thứ của Hoàng Phi Hồng, đc cho là giống bố nhất (nhưng giống bao nhiêu % thì ko rõ). Ảnh dưới thì ko rõ của ai nhưng cũng ko hiểu sao đc gán đấy là Hoàng Phi Hồng.

Hoàng Phi Hồng ko để lại di ảnh nên ko có ảnh nào là mặt thật của ông ấy cả.

Atlas99

Xe tải
Hai ảnh này ko phải Hoàng Phi Hồng đâu cụ. Ảnh trên thì là con thứ của Hoàng Phi Hồng, đc cho là giống bố nhất (nhưng giống bao nhiêu % thì ko rõ). Ảnh dưới thì ko rõ của ai nhưng cũng ko hiểu sao đc gán đấy là Hoàng Phi Hồng.

Cảm ơn cụ. Em cũng vừa đọc đc bài này về Hoàng Phi Hồng:

Có thể bức ảnh ông già ở duới chính là ảnh nguời con thứ 4, còn bức ảnh mầu bên trên chính là bức ảnh do phần mềm AI nào đó từ bức ảnh nguời con chăng?

Có vẻ như vụ Hoàng Phi Hồng đc Lưu Vĩnh Phúc thuê làm giáo viên võ thuật chỉ là hư cấu của người đời sau này...

z300

Xe điện

Sử ghi lại như vậy hả cụ?

Nov

Xe điện
Nhìn mấy cải của ảnh Luơng Tam Kỳ, Lưu Vĩnh Phúc, Hoàng Phi Hồng cùng ảnh của các bình lính Cờ đen ở đây, em ko thấy ai có râu ria gì. Ảnh của mấy cụ VN cùng thời như Tôn Thất Thuyết, Phan Bội Châu... thì để râu dài... Phong tục nguời Thanh thời đó là cạo sạch râu ria hay sao ấy nhỉ?

Chắc do bên võ bên văn, hoặc cũng tùy người thôi cụ ạ.
Mấy ông quan nhà Thanh: Trương Chi Động, Lý Hồng Chương, Tăng Quốc Phiên, Phùng Tử Tài

cod

Xe buýt
Sử ghi lại như vậy hả cụ?
Em thấy các bài báo ghi thế. Cái ảnh trên là con trai Hoàng Phi Hồng, ông này ko đc dạy võ bởi ông anh cả do quá giỏi võ nên thể hiện và bị bắn chết, vì thế Hoàng Phi Hồng ko dạy võ cho các con thứ của mình, tránh họa như con trưởng.

Xe nội lước

Xe container
Em thấy các bài báo ghi thế. Cái ảnh trên là con trai Hoàng Phi Hồng, ông này ko đc dạy võ bởi ông anh cả do quá giỏi võ nên thể hiện và bị bắn chết, vì thế Hoàng Phi Hồng ko dạy võ cho các con thứ của mình, tránh họa như con trưởng.
Cái giỏi võ của người TQ tầm vô địch gầm trời, bất chấp định luật vật lý .sinh học .. Đó đều là do công lao của văn học và điện ảnh. Em cũng từng tin họ giỏi nhất tg như vậy.
Thậm chí ông Lý Tiểu Long cũng nhờ công điện ảnh là chính..chứ em có thấy thượng đài quy mô hay giành giải đối kháng kỳ vĩ nào đâu nhỉ. Hay E ko biết thì cc khai sáng cho em với .

cod

Xe buýt
Cái giỏi võ của người TQ tầm vô địch gầm trời, bất chấp định luật vật lý .sinh học .. Đó đều là do công lao của văn học và điện ảnh. Em cũng từng tin họ giỏi nhất tg như vậy.
Thậm chí ông Lý Tiểu Long cũng nhờ công điện ảnh là chính..chứ em có thấy thượng đài quy mô hay giành giải đối kháng kỳ vĩ nào đâu nhỉ. Hay E ko biết thì cc khai sáng cho em với .
Luận về võ thuật Tàu trong khoảng 200 năm trở lại đây thì thực ra chỉ có 2 cái tên đc đánh giá là có thực lực, đấy là Tôn Lộc Đường và Lý Thư Văn.

Lý Thư Văn là giáo đầu của Tân quân Bắc Dương, đệ tử ông ta 1 người là cận vệ của Phổ Nghi, 1 người là cận vệ của Tưởng Giới Thạch và 1 người là cận vệ của Mao Trạch Đông. Chắc cũng có thực lực thực sự.

Tôn Lộc Đường thì đc tôn vinh là Võ thần nhưng dạo gần đây em đọc tài liệu thì thấy hình như ông này tự bơm thổi mình lên chứ cũng ko phải là dạng thực lực thực sự.

Còn đám Hoàng Phi Hồng, Diệp Vấn, Hoắc Nguyên Giáp ... các kiểu toàn là nhờ phim ảnh mà nổi thôi. Diệp Vấn còn chưa đánh nhau thực sự bao giờ :))

1.25 ton

Xe điện
Trước có thớt bàn về ngưòi PN quyền lực nhất VN thì phải ( em ko nhớ chính xác tên thớt lắm ).
Thông qua thớt đó em mới biết bà Ỷ Lan ác thật..xưa bé về quê xem chèo với ae họ thấy bà tài đức vẹn toàn. Giờ em đoán đc đại ka Vua chống lưng mạnh mẽ.
À mà em nhớ láng máng . Ở thớt đó cc ộp còn chỉ ra việc bà ấy sợ mất chế độ , lấy lòng quân Tống bằng việc dừng binh, chấp nhận hiện trạng nó chiếm nên toàn cho hãm sức đánh giặc của cụ Lý Thường Kiệt. Sau lo cụ Kiệt phang mạnh nên dí cụ vào Ng An Hà Tĩnh .
Cụ Ỷ Lan và cụ Lý Thường Kiệt là cặp bài trùng ạ, không có chuyện cụ Lý Thường Kiệt bị đì đâu. Chính nhờ cụ Lý Thường Kiệt mà cụ Ỷ Lan mới phế truất được Thượng Dương Hoàng Thái Hậu, lúc ấy đang nắm quyền triều chính đấy ạ.

Apache01

Xe tải
Võ có nhiều mặt, nhiều phương diện:
1 - Triết lý, lý thuyết
2 - Trình diễn, biểu diễn, thể hiện các kỹ thuật
3 - Đấu đối kháng

Mâý võ sư TCQ xa xưa giỏi mục 1
Lý Tiểu Long giỏi ở mục 1 và mục 2
Thúy Hiền Wushu nhà ta giỏi ở mục 2

Còn ở mục 3 thì phải lên võ đài mới biết. Ở phần này em nghĩ Lý Tiểu Long ko ăn đc mấy tay top 5 UFC hay Muay Thai, Kick boxing thế giới (cùng hạng cân) đc đâu.

HTlangtu

Xe điện
Đúng rồi cụ. Ngay từ xưa người Việt đã có xu hướng xây dựng nhân vật hết sức 1 chiều. Người nào được suy tôn thì thánh hóa không tì vết, người nào bị dìm thì lỗi lầm từ đầu tới chân. Không chỉ văn nghệ mà cả sử chép cũng như vậy. Thành ra có những tiền nhân bị bôi đen hoặc phủ nhận hoàn toàn khác với thực tế. Như cụ Nguyễn Bặc hay vua Lê Long Đĩnh.

Về bà Ỷ Lan thì ác quá, nhiều người cũng rõ, cho nên cụ thấy Hà nội tận bây giờ vẫn chưa có đường Ỷ Lan.
có cụ à? Gần khu Đặng Xá, có đường Ỷ Lan, đầu đường có con dốc và cái lô cốt của Pháp.

HTlangtu

Xe điện
.... Mấy ông quan nhà Thanh: Trương Chi Động....
Cái tên gốc này thì chưa rõ ntn? có chính xác không???
còn e có được nghe 1 cụ sau này nói rằng là họ này viết đúng phải là Trương Chí (không phải Trương Chi), tổ phụ thuộc nhóm Thái Bình Thiên Quốc bị bại trận phải mang vợ con sang VN lánh nạn ở vùng Cao Bằng, sau mấy đời con cháu lấy người VN rồi sống tại đây đến bây giờ.
Con cháu nhà này khá giỏi, có 1 số người xuống HN buôn bán học tập sinh sống sau năm 54.
E có biết 1 cụ là Trương Chí Hồng, khoảng 95 tuổi, còn khỏe, sống ở mạn Khương Thượng, nói, đọc được tiếng Trung (phồn thể), tiếng Pháp vì trước kia kể là bố và chú ruột của cụ ý là thông ngôn - gọi là thông Phán thời Pháp thuộc
E gái cụ Hồng này là 1 Bác sỹ quân y từng tu nghiệp ở Nga những năm 65-70.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Những kẻ cướp ở Cai Kinh, Hữu Lũng, Lạng Sơn, bị bắt và đóng gông, 1892-1895
Em chưa rõ đây có phải là quân của thủ lĩnh Cai Kinh không, vì cụ Cai Kinh đã bị hành quyết vào ngày 8 tháng 7 năm 1888 rồi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cổng làng Dương Liễu, tháng 8 năm 1926.
Dương Liễu là một làng nghề nổi tiếng, làng chuyên làm bột sắn ướt và bã sắn, cũng như gia công máy móc sản xuất tinh bột, sắn khô...

Atlas99

Xe tải