[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Văn hóa nghệ thuật của VN thời xưa chia làm 2 mảng riêng biệt: Mảng thơ ca của các nhà nho và quan lại thì thoát tục và không liên quan đến bình dân. Còn mảng bình dân (chèo, cổ tích, tiếu lâm) thì xây dựng các nhân vật như cụ nói ở trên. Từ thế hệ này qua thế hệ khác, dần dần nó biến thành định kiến xã hội.

Kiểu xây dựng nhân vật "nôm na" của Việt nam nhiều khi khá buồn cười. Như không ít vở chèo, kịch tạo hình Lý Thường Kiệt râu dài, oai phòng lẫm liệt trong khi cụ Kiệt là hoạn quan chính tông. Hay cho các cụ thời Lý Trần Lê mặc những trang phục mà chỉ thế kỷ 19 mới xuất hiện. Gần đây còn có kiểu xây dựng nhân vật giúp việc nào cũng chăm chỉ hiền lành lương thiện, bị gia chủ bắt bạt chèn ép đủ kiểu, trong khi thực tế phần lớn không như vậy.
Dần dần, người ta cứ mặc định cho các lớp người trong xã hội xưa, xây dựng con người một chiều, rất chối.
Em thấy, là người, ai cũng có mặt tốt xấu, ai cũng có vết đen, các vĩ nhân cũng vậy thôi cụ.
Trước có vở chèo: Bài ca giữ nước của Tào Mạt, vở chèo này bôi bác Lịch sử ác liệt, xây dựng nhân vật Ỷ Lan như thánh, trong thực tế bà cũng làm những việc rất độc ác như giết Thượng Dương hoàng thái hậu, chôn sống hơn 72 cung nữ. Rồi lại vu cho bà Thượng Dương làm tay sai gián điệp cho quân Tống.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Đố bác còn chữ H nào nữa ?
Và có một chỗ mà biểu tượng cho cả 5 cửa ô nữa cơ ?

Đúng nó là Tòa thị chính cũ của Hà nôi cụ ợ, thời Pháp gọi là Tòa Đốc lý. Chụp gần rất đẹp:

Thế mà về sau bị phá đi xây lại. Ý đồ là tạo ra chữ H cách điệu, nhưng kết quả là 1 khối nhà giống y cái máy chém.

rachfan

Xe container
Dần dần, người ta cứ mặc định cho các lớp người trong xã hội xưa, xây dựng con người một chiều, rất chối.
Em thấy, là người, ai cũng có mặt tốt xấu, ai cũng có vết đen, các vĩ nhân cũng vậy thôi cụ.
Trước có vở chèo: Bài ca giữ nước của Tào Mạt, vở chèo này bôi bác Lịch sử ác liệt, xây dựng nhân vật Ỷ Lan như thánh, trong thực tế bà cũng làm những việc rất độc ác như giết Thượng Dương hoàng thái hậu, chôn sống hơn 72 cung nữ. Rồi lại vu cho bà Thượng Dương làm tay sai gián điệp cho quân Tống.
Đúng rồi cụ. Ngay từ xưa người Việt đã có xu hướng xây dựng nhân vật hết sức 1 chiều. Người nào được suy tôn thì thánh hóa không tì vết, người nào bị dìm thì lỗi lầm từ đầu tới chân. Không chỉ văn nghệ mà cả sử chép cũng như vậy. Thành ra có những tiền nhân bị bôi đen hoặc phủ nhận hoàn toàn khác với thực tế. Như cụ Nguyễn Bặc hay vua Lê Long Đĩnh.

Về bà Ỷ Lan thì ác quá, nhiều người cũng rõ, cho nên cụ thấy Hà nội tận bây giờ vẫn chưa có đường Ỷ Lan.

z300

Xe điện
Đúng nó là Tòa thị chính cũ của Hà nôi cụ ợ, thời Pháp gọi là Tòa Đốc lý. Chụp gần rất đẹp:

Thế mà về sau bị phá đi xây lại. Ý đồ là tạo ra chữ H cách điệu, nhưng kết quả là 1 khối nhà giống y cái máy chém.
Chiến tranh đổ nát à mà sao xây lại xấu

Xe nội lước

Xe container
Ý bác chữ H này á?
Nhiều lúc biết mà đành cắn răng, nói thực, không phải vì mình, vì con mình thì đúng hơn cụ ạ.
Hồi con em đi viện, phòng bình thường chật kinh khủng, 3 cháu 1 giường, bố mẹ đứng trông, bố cắp chiếu ra hè nằm, có phòng tự nguyện, tranh nhau, vợ em học cùng với bác sĩ ở đó nên họ ngại cầm, em dúi luôn cho hộ lý, bs, y tá...lúc sau đã có phòng riêng, rộng rãi, bảo vệ không bao giờ đuổi nữa.
Cụ nói giống y tình trạng em đưa vợ sinh ở PSTW.

Xe nội lước

Xe container
Sau vài năm đi làm, va chạm với xã hội em đã nhận thức được những điều này, phải nói văn học, nghệ thuật nó định hướng tư tưởng ác liệt thật, nhiều khi làm cho ta có những suy nghĩ lệch lạc, ko thực tế về xã hội :)
Em cực kỳ nỗ lực bóc tách và chỉ ra vấn đề này cho trẻ con. Sinh ra chuyện em làm lật ngược lật xuôi ráo cả truyện cổ tích, tp văn học, và cả 1 sách vở phim ảnh ...he he.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Cái dở nhất của văn học nghệ thuật tuồng chèo là do dân ta xem nhiều, nên mặc định nhiều cái rất vô lý :
1. Lý trưởng, xã trưởng, chánh tổng, quan huyện, tri phủ ....đa số đều là người xấu, ngu dốt, tham lam, hám gái...họ đều bị bắt mặc áo the khăn xếp, đeo thẻ ngà của triều đình Huế, họ luôn đại diện cho các ác, cho chế độ phong kiến..
Thực tế không hoàn toàn như vậy, họ đều có học hành, khoa bảng, không phải ai cũng xấu xa,ngu dốt.
2. Địa chủ, người buôn bán... Thường xuyên xấu,ác, làm chuyện ác.
Thực tế, họ phải tài giỏi và chịu khó làm ăn, buôn bán, có đầu óc... Mới có tiền.
3. Người dân nghèo, nông dân luôn thông minh, chơi khăm tầng lớp trên.
Thực tế người nghèo, nông dân nghèo thường hiền lành, cam chịu, nhưng cũng rất hung hãn khi bị xúi giục và làm những việc rất ác liệt.
4. Tầng lớp nho sĩ luôn đc đề cao, trọng nghĩa khinh tiền, giỏi giang, cái gì cũng biết, ai cũng nể sợ.
Thực tế, ngoài những người đỗ đạt, có khí chất nhà Nho, khá nhiều là dạng ăn bám, bất mãn, lý thuyết xuông, hủ Nho...
Chuẩn không thể chỉnh cụ a . Làm gì có trượng nghĩa khi xd hình ảnh cướp của ng giàu chia cho ngưòi nghèo.giàu do chăm do tài còn nên đc bảo tồn , pt mới phải
Anh thợ cày đần độn chỉ gặp may với vài tiểu xảo là đòi ẵm con gái yêu lẫn gia sản phú ông.
Họa sĩ khôn vặt giành thắng trong thi vẽ tranh( kiểu thi vẽ rồng vẽ bí ).

Chỉnh sửa cuối:

shreak

Xe hơi

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chuẩn không thể chỉnh cụ a . Làm gì có trượng nghĩa khi xd hình ảnh cướp của ng giàu chia cho ngưòi nghèo.
Ông thợ cày đần độn chỉ gặp may với vài tiểu xảo là đòi ẵm con gái yêu lẫn gia sản phú ông.
Họa sĩ khôn vặt giành thắng trong thi vẽ tranh.
Cho nên, em cũng bảo các con bớt đọc mấy cái truyện đề cao tính khôn vặt, cái thói nói bóng gió xỏ xiên, cái kiểu tiểu xảo lừa đảo..

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hà Đông, thập niên 1920s.
Các cụ học trò đi học nghề trang trí đồ gốm sứ, cụ thầy giáo và cụ lý trưởng đích thân đôn đốc.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các cụ nam sinh tiểu học ở Tây Mỗ đang học nghề thêu đăng ten, 1920s.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hà Đông, thập niên 1920, không rõ đang sản xuất cái gì đây, tiếng Pháp thì nói là sản xuất bột khô dùng bánh xe granit???
Fabrication de la pâte sèche par des meules en granit.

Xe nội lước

Xe container
Hà Đông, thập niên 1920s.
Các cụ học trò đi học nghề trang trí đồ gốm sứ, cụ thầy giáo và cụ lý trưởng đích thân đôn đốc.

Ái chà. Quê em cũng hoành ra phết he he.
Cụ giáo quê em ngày xưa trông cũng thanh mai trúc mã đấy chứ 👍

dzoro

Xe điện
Hà Đông, thập niên 1920, không rõ đang sản xuất cái gì đây, tiếng Pháp thì nói là sản xuất bột khô dùng bánh xe granit???

Đây là làm đồ gốm mà cụ Đốc. Bên trái một người đang trộn men, bên phải là một người đang tạo hình đồ gốm bằng bàn xoay. Ở giữa khả năng cao là đang tráng men đồ gốm.

Xe nội lước

Xe container

Nếu liên quan tới đồ ăn như miến rong , bánh kẹo thì có thể là Cự Đà Thanh oai, La Phù Hoài Đức ..mà ngày ấy không biết làng kẹo Lủ có thuộc Hà Đông không.
Hình như tỉnh Hà Đông xưa kia nó ôm ra tận mạn tây hồ Quảng Bá , Đống Đa luôn hay sao ấy cụ Đốc..?
1 lần em đọc đâu không nhớ đc..có chi tiết đời các cụ nhà cụ Ngô Đ Diệm còn từ mạn huyện Phúc Thọ HT vào Quảng Bình..do các cụ đỗ đạt và đc bổ nhiệm trong đó. Anh bạn em đọc đâu còn đính chính thêm rằng giòng họ đó có liên quan tới cụ Vua Ngô Quyền nữa.
1 lần em đọc thì bà Trần Lệ Xuân có cụ kỵ từ Nam Định, thi cử rồi vào Làm quan tận Biên Hòa, rồi lại phiêu bạt ra bắc..
Nếu đúng thì lịch sử không ngờ thật.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ. Ngay từ xưa người Việt đã có xu hướng xây dựng nhân vật hết sức 1 chiều. Người nào được suy tôn thì thánh hóa không tì vết, người nào bị dìm thì lỗi lầm từ đầu tới chân. Không chỉ văn nghệ mà cả sử chép cũng như vậy. Thành ra có những tiền nhân bị bôi đen hoặc phủ nhận hoàn toàn khác với thực tế. Như cụ Nguyễn Bặc hay vua Lê Long Đĩnh.

Về bà Ỷ Lan thì ác quá, nhiều người cũng rõ, cho nên cụ thấy Hà nội tận bây giờ vẫn chưa có đường Ỷ Lan.
Có mà. Năm ngoái đi qua. Đâu chỗ đi Thuận Thành

Doun

Xe điện

Nhìn hình thì em đoán hình như họ đang tráng men cho đồ gốm sứ.

Xe nội lước

Xe container
Trước có thớt bàn về ngưòi PN quyền lực nhất VN thì phải ( em ko nhớ chính xác tên thớt lắm ).
Thông qua thớt đó em mới biết bà Ỷ Lan ác thật..xưa bé về quê xem chèo với ae họ thấy bà tài đức vẹn toàn. Giờ em đoán đc đại ka Vua chống lưng mạnh mẽ.
À mà em nhớ láng máng . Ở thớt đó cc ộp còn chỉ ra việc bà ấy sợ mất chế độ , lấy lòng quân Tống bằng việc dừng binh, chấp nhận hiện trạng nó chiếm nên toàn cho hãm sức đánh giặc của cụ Lý Thường Kiệt. Sau lo cụ Kiệt phang mạnh nên dí cụ vào Ng An Hà Tĩnh .