[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Quân P tay bo bằng lê vẫn xơi quân cờ đen của tàu. Thế mà em xem phim ông Hoàng Phi Hồng thì tây lông , Nhật Bảng đều phọt phẹt ...em bị ông Lý Liên Kiệt lừa lâu quá cụ ạ 🤣
Đánh tay bo bằng lưỡi lê thì quân mình thể lực yếu hơn, thể hình kém hơn thua là đúng rồi. Tay nó dài và nó cao hơn hẳn mình thì mình xọc nó sao cho được cơ chứ.

Sau này có súng thì đúng là Tây lông mục tiêu di động to hơn nên dễ ngắm bắn hơn đúng không các cụ nhỉ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhà xồ ra mép đường thế này thì có lẽ là đoạn Hàng Gai dồi, tức ô thợ ảnh đứng ở ngã tư Hàng Gai - Hàng Bông - Hàng Hòm - Hàng Trống chụp đoạn phố Hàng Gai, chiều đi lên Bờ Hồ.

Đầu năm nay e cũng có 1 post về cái ngã tư này:

Phố Hàng Bông, năm 1890.

Doun

Xe điện
Vĩnh Yên, thập niên 1920s.
Những bè nứa trên sông Chảy và sông Lô. Thường thì quê em, vào mùa nước lên, có những người lên mạn ngược [ Phú Thọ, Tuyên Quang Yên Bái, Lào Cai] thu mua tre nứa, gỗ, rồi đóng bè xuôi dòng về các tỉnh miền xuôi bán.
Em cũng theo chân ông cụ V hàng xóm đi " cất" vài chuyến tre, bương từ Yên Bái về, ngủ trên bè khá vui, có nhiều chuyện thú vị, sẽ có thớt rất hay về những ngày đó .
Bè tre nứa tập kết về Bến Lồ (Trung Hà, Trung Kiên bên Yên Lạc) nhiều. Xưa em thường xuyên đạp xe sang đó mua nứa về làm đồ vàng mã.

Xe nội lước

Xe container
Đoạn này thì trước đây, e có nghĩ rằng chiến tranh Vệ quốc là chính nghĩa rồi, cần gì phải tạo ra nhiều các giai thoại hay truyền thuyết làm gì nữa?
Sau có người phân tích rằng: Lúc mất nước, dân nô lệ, lầm than chỗ nào cũng như nhau, không cứ có 1 mình ông Lê Lợi nổi lên, mà nhiều nơi các anh hùng nghĩa khí họ cũng nổi lên, kiểu tự phát.
Nên muốn tập hợp lực lượng phải nghĩ kế sách để thu về 1 mối. Thì mới đủ sức đánh giặc
Từ chuyện đánh lưới 3 lần bắt được lưỡi gươm "thuận thiên", rồi vào rừng trèo lên cây bắt được chuôi gươm lắp vừa như in. Đến lúc đi thuyền ra hồ, rùa lên đòi...v.v.
Rồi kiểu như cụ Nguyễn Trãi cho lính lên thượng nguồn viết mỡ vào lá chữ: "Lê Lợi vi quân, Nguyễn Trãi vi thần" sau đó kiến nó ăn, rồi thả trôi về hạ nguồn, dân nhặt đc, cho là ý trời hết, lòng theo Lê Lợi đánh giặc.
Âu cũng là chống giặc giữ nước, cũng chấp nhận đc.
Nhưng sau các cụ cũng cho làm sử, viết cho trẻ con học như chuyện thật, chắc có lẽ thời đại ngày nay cũng nên cân nhắc.
Theo sách vở học hành thì em nghĩ vua Lê Thái Tổ gần như là ngưòi duy nhất khởi nghĩa đánh Minh, cụ cũng là anh hùng áo vải. Và cố vấn cả 9 chị lẫn QS gần như duy nhất cụ Nguyễn Trãi.. khi vây Đông Quan thì đây là căn cứ QS đầu não và cuối cùng của quân Minh tại nc ta. Vũ khí phang Minh chỉ là gươm giáo cung nỏ, cái mưu lấy mật mỡ viết lên lá cây cho kiến ăn đục thành chữ là phát minh truyền đơn độc đáo của cụ Nguyễn Trãi...
Sau em đọc lung tung đâu đó thì ( có thể là cả trên ộp ) :
Cụ Lê Thái Tổ vốn cũng là 1 chức quan có lẽ cấp huyện thời Minh thuộc.
Cụ ko hề áo vải..nhà cha mẹ cụ có 1000 người ăn kẻ ở, nhà vợ cụ là dòng dõi vua Đinh, gia thế 2000 người ăn kẻ ở..nếu tính lương như giờ ( tạm tính 10 tr/ người , ko nuôi ăn , ko đóng bh ) thì mỗi tháng trả lương nhân công 10 tỷ.. lương đội quản lý và thuế má chắc thành 12 tỷ..chi phí 1 năm cho nhân công và quản lý sx xác định 150 tỷ..vậy suy ra nhà cụ là doanh nghiệp diện nghìn tỷ . Nhà vợ cụ đương nhiên quy mô gấp đôi.. so với thời đại thì cụ Lê Lợi có thể đi cf bằng rôn roi...dân dã cũng G63. Quan tỉnh ắt phải nhớ tên nể mặt.🤣🤣.
Việc cụ N Trãi cũng không phải như sách gk nói hay em nghĩ. Cụ giỏi nhưng thiên về công tác văn thư , biên soạn là chính . Vai trò cố vấn QS có lẽ không như vậy..cụ Lê Lợi rất tài giỏi về cả 9tr lẫn QS, cụ cũng có tham mưu qs kiệt xuất là cụ khác ( em quên tên ).
Mưu viết chữ lên lá là của Tàu..ít nhất là trong chiến dịch quân Minh tấn công quân nhà Hồ bằng đường thủy..chúng thả lá kiểu này xuôi dòng cho quân dân Việt đọc trước.
Khi cụ Lê Lợi khởi binh thì cả nc từng hoặc cùng có xấp xỉ 60 cuộc khởi nghĩa.
Thành Đông Quan là đầu não quân viễn chinh nhưng khi đó còn nhiều thành chưa hạ đc ở Nghệ An , Thanh hóa vv.. cụ Lê Lợi đánh đầu não tạm bỏ qua các thành kia..
Vũ khí phang nhau thời đó đã có súng ở cả 2 dạng : pháo binh và súng cầm tay.
Em nhớ đâu chém đấy cho xôm thớt, hơi lủng củng cc ạ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đến năm 1995 vẫn còn cái cổng & đoạn tường này, thuộc nhà máy xe đạp Thống Nhất thì phải. Sau đó, mở đường Thái Hà - Chùa Bộc thì phá dỡ.

Khu lăng mộ Kinh lược sứ Hoàng Cao Khải, 1890.
Ảnh chụp từ trong khuôn viên thái ấp của Hoàng Cao Khải và hướng ra ngoài. Góc phía trên, bên trái của bức ảnh chính là gò Đống Đa, có thể nhìn thấy toàn bộ miếu Trung Liệt trên gò một cách rất rõ nét và chi tiết.
Tiếc rằng hiện nay miếu Trung Liệt chỉ còn lại một phần cổng tam quan mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Chỗ em thì không gọi đồ tre là trường kỷ. Gọi là ghế tre hoặc chõng tre.
Kiểu dáng thì là Trường (Tràng) kỷ cụ ạ. Nhưng nhà nghèo nên làm bằng tre thôi. Chõng tre nó khác. Chỉ có 4 chân, không có thành và thấp hơn nhiều. Ngày xưa các cụ đi thi nhà có điều kiện còn có tôi tớ vác theo cả chõng tre cho sĩ tử ngồi làm bài kiêm nằm nghỉ. Thế nên mới có từ "lều chõng"

Xe nội lước

Xe container
Nhà Nguyễn có luật ngầm,không lập Hoàng hậu và không tuyển cung nữ người miền Bắc.
Triều đại này là bản sao thu nhỏ của nhà Mãn Thanh. Nên Minh Mạng mới gọi người Bắc là Hán nhân, ý thâm hiểm.
Con gái Nam Kỳ và Trung Kỳ, lúc đó đa phần không đẹp, dáng mập, thô, mặt to tròn , da ngăm đen.
Làm vua nhà Nguyễn từ sau thời Tự Đức khá nguy hiểm đấy cụ. Chứ có phải muốn gì là được đâu, bị các quan giám sát chặt chẽ và suốt ngày tấu trình đến mệt.
Nhà Nguyễn cũng xuất thân từ Thanh Hóa, lập thân từ Thăng Long ..phi thân thành chí ở phía nam .. sao lại kỳ thị dân bắc đến vậy cụ nhỉ ?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nón kiểu cũ: còn gọi là nón thúng (quai thao), nón ba tầm
Nón kiểu mới - nón chóp nhọn như ngày nay: còn gọi là nón chóp, nón Huế.

Nón Huế có nhiều ưu điểm là nhỏ gọn, điệu đà hơn, và đa dụng hơn: đựng hoa quả, múc nước uống/rửa mặt rất tiện :D

Một gia đình làm nghề bán nón, kiểu nón cũ và kiểu nón mới, 1890.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Việc cụ N Trãi cũng không phải như sách gk nói hay em nghĩ. Cụ giỏi nhưng thiên về công tác văn thư , biên soạn là chính . Vai trò cố vấn QS có lẽ không như vậy..cụ Lê Lợi rất tài giỏi về cả 9tr lẫn QS, cụ cũng có tham mưu qs kiệt xuất là cụ khác ( em quên tên ).
Cụ muốn nói đến cụ Trần Nguyên Hãn á?
Thời gian này em đang rất vương vấn về chuyện cụ Lê Thái Tổ có những đặc điểm khá giống Minh Thành Tổ. Ấy là chính sách: Hết thỏ, thịt chó săn.
Tất nhiên đó mới là những suy nghĩ ban đầu. Cần tìm hiểu thêm.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]

Doun

Xe điện
Ấy. Nhưng cũng nội dung đó lại đc đội lốt người viết là giáo sư viện nọ viện chai thì chưa chắc kết quả giống nhau..
Có cuốn sách ng cứu về người việt do P viết ..em chưa đọc nhưng có ae khen lắm..anh bảo đọc thấy luôn mình trong đó 🤣🤣
Ý cụ là cuốn này á? Em đọc cả năm nay chưa hết.:D:D:D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E tưởng là ảnh Vị Xuyên :P

Một bức ảnh rất xưa về miền Bắc, thời gian chụp khoảng 1865-1870.
Địa điểm chụp không rõ ở đâu, nhưng chắc chắn đây là một con phố nào đó.

Người việt giờ đẹp hơn xưa nhiều quá, nhìn xưa đúng kiểu bẩn bẩn, gian gian…..giờ bớt gian hơn thì phải, mà chuyển qua láu cá
Không biết cụ dòng giống ở đâu? Nhưng cụ có comment như bị thiểu năng.

Xe nội lước

Xe container
Cụ muốn nói đến cụ Trần Nguyên Hãn á?
Thời gian này em đang rất vương vấn về chuyện cụ Lê Thái Tổ có những đặc điểm khá giống Minh Thành Tổ. Ấy là chính sách: Hết thỏ, thịt chó săn.
Tất nhiên đó mới là những suy nghĩ ban đầu. Cần tìm hiểu thêm.
Không cụ. Cụ Trần Nguyên Hãn thì em nhớ ra ngay.. cụ ấy tông thất nhà Trần lại giỏi việc trực tiếp chỉ huy chiến đấu. Người gần như duy nhất có khả năng trực tiếp tổ chức tấn công và phòng ngự quy mô cấp chiến dịch ( em đọc đâu đó ) . Đương nhiên cả 2 yếu tố này là thế mạnh khi nhà Lê khởi sự dùng cụ..xong việc 2 thế mạnh trở thành 2 yếu tố nguy hiểm tối đa cho cụ Trần.

Doun

Xe điện
Không cụ. Cụ Trần Nguyên Hãn thì em nhớ ra ngay.. cụ ấy tông thất nhà Trần lại giỏi việc trực tiếp chỉ huy chiến đấu. Người gần như duy nhất có khả năng trực tiếp tổ chức tấn công và phòng ngự quy mô cấp chiến dịch ( em đọc đâu đó ) . Đương nhiên cả 2 yếu tố này là thế mạnh khi nhà Lê khởi sự dùng cụ..xong việc 2 thế mạnh trở thành 2 yếu tố nguy hiểm tối đa cho cụ Trần.
Không rõ là cụ ấy khi kiếu quan về quê rồi còn tuyển nhiều gia binh và đóng thuyền bè nhiều làm gì nên mới bị sàm tấu.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Địa điểm này hay được biết với tên Lăng Cha Cả, rất nổi tiếng ... với trận chiến ác liệt vào sáng 30-4-1975 giữa Trung Đoàn 24+Lữ tăng 273QGP vs Liên đoàn BC Dù 81/VNCH:

Hình ảnh khu lăng mộ giám mục Bá Đa Lộc, 1865.
Tên đầy đủ là Pierre Joseph Pigneau de Béhaine [1741-1799] là một giám mục Pháp đã có công rất lớn giúp Nguyễn Ánh từ lúc phải trốn chạy chui lủi cho đến lúc sắp thành vua.
Khi ông chết,được Nguyễn Ánh phong tước Bỉ Nhu Quận Công.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Không rõ là cụ ấy khi kiếu quan về quê rồi còn tuyển nhiều gia binh và đóng thuyền bè nhiều làm gì nên mới bị sàm tấu.
Em đoán thôi nhá. Chưa chắc cụ ấy làm vậy mà có thể bị trên " cục " nó gài..hoặc dựng đứng chuyện cho thành án. Thời đại mà 18h đã là tối , 21h đã là đêm..cqpl, cưỡng chế và bộ máy tuyên truyền trong tay 1 vài người thì nói mua khủng long, đóng tàu ngầm thời đó cũng vẫn được , vẫn có " bằng chứng " mà cụ.
Tầm xuất thân và trí tuệ cụ ấy đâu có thể dại dột đơn giản được.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hình như KĐ bị gay, thích các chú cấm quân vai u thịt bắp hơn các cháu gái xinh tươi nóng sốt

Cung nữ trong triều tuyển đầu tiên là các con gái quan to cụ ạ. Ông nào cũng muốn con mình được lấy vua, hầu vua, có cô đẹp ,có cô xấu,vua không thể từ chối.
Vua Khải Định chẳng hạn, toàn vợ xấu, vì các con gái các quan đại thần tiến cử, không chối được.
Chán quá, vua bèn lẩn tránh, các bà có ý định đỡ vua ông ấy còn co người lại.
Sau chán quá ông nói:
- Hậu cung của trẫm là cái chùa, ai muốn tu thì cứ vô.

Chỉnh sửa cuối: