[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nói về kiến trúc Pháp thời đó mình thích nhất kiến trúc Nhà thờ gỗ Kon Tum khánh thành 1918, bây giờ vẫn còn. Vừa như nhà rông Tây nguyên, vừa thân thiện (mái thấp) vừa cao quý (tháp chuông). Hoạ tiết cũng hay

Cụ là người Công giáo, lúc nào cụ làm 1 series về kiến trúc nhà thờ cổ ở Việt Nam được không?
Trước em có viết một cuốn tiểu luận nhỏ, về Lịch sử kiến trúc nhà thờ Công giáo ở Việt Nam.
Có lần hứng chí post lên Facebook, thế là bị nhiều người chửi bới lăng mạ, có đứa đòi đánh,nghĩ buồn em xóa bài đốt bản thảo.

giaconngu

Xe tăng
Ngôi nhà này, cùng với biệt thự mùa hè của Toàn quyền [ngôi nhà bên phải ảnh] và của Thượng nghị sĩ Mỹ Henry WINTREBERT [ngôi nhà hai tầng bên trái], là một trong những vị trí thuận lợi nhất để ngắm nhìn và đưa bố mẹ từ Hà Nội về vào cuối tuần.
Nhà cháu không thấy cụ Henry Wintrebert nào là thượng nghị sĩ Mỹ cả mà chỉ có cụ Henry Wintrebert (1883-1963), với chức vụ dân sự cao nhất tại Đông Dương là Résident Supérieur = thống sứ [Bắc Kỳ] (tháng 9/1938 đến 1940). Ông này cũng là một trong số khoảng 300 phi công đầu tiên trên thế giới được cấp giấy phép. Nguyên chủ tịch câu lạc bộ hàng không Bắc Đông Dương (l'Aéro-Club du Nord-Indochine).

Kyson1

Xe điện
Hàng cột và trang trí ở công viên trung tâm Tam Đảo, 1937.
Hàng cột và những thanh gác này được thiết kế để trồng hoa, các loại hoa lan và hoa dây leo.

Năm 2010 e lên chỗ này vẫn còn hàng cột.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Buồn cười quá cụ ạ. Thân làm vua mà bọn đàn em nó bơm gái xấu cũng phải chịu he he..nghĩ cũng tức.
Phải em là em gọi thượng thư bộ .. thôi là bộ Lễ đi.
Chú nghe tôi nói rõ đây. Lấy giấy ghi vào .
1 . Cao 5 thước 8 tấc ( vd vậy ..chứ em ko biết 1 thước bao nhiêu he he ).
2 . Các vòng 1,2,3 như sau.
3. Ko hôi nách nhiều lông..
4. Chân vừa giày 36.
5. Biết đọc viết 2 thứ tiếng..tiếng tỉnh và tiếng việt.
6. Con công chức quan chức thi như dân..
Chú cho đánh máy nhanh..nhớ thêm câu Thuận Dâm thừa vận Hoàng Đế Chiếu Viết vào đầu trang 🤣🤣🤣
Nhà Nguyễn có luật ngầm,không lập Hoàng hậu và không tuyển cung nữ người miền Bắc.
Triều đại này là bản sao thu nhỏ của nhà Mãn Thanh. Nên Minh Mạng mới gọi người Bắc là Hán nhân, ý thâm hiểm.
Con gái Nam Kỳ và Trung Kỳ, lúc đó đa phần không đẹp, dáng mập, thô, mặt to tròn , da ngăm đen.
Làm vua nhà Nguyễn từ sau thời Tự Đức khá nguy hiểm đấy cụ. Chứ có phải muốn gì là được đâu, bị các quan giám sát chặt chẽ và suốt ngày tấu trình đến mệt.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhà cháu không thấy cụ Henry Wintrebert nào là thượng nghị sĩ Mỹ cả mà chỉ có cụ Henry Wintrebert (1883-1963), với chức vụ dân sự cao nhất tại Đông Dương là Résident Supérieur = thống sứ [Bắc Kỳ] (tháng 9/1938 đến 1940). Ông này cũng là một trong số khoảng 300 phi công đầu tiên trên thế giới được cấp giấy phép. Nguyên chủ tịch câu lạc bộ hàng không Bắc Đông Dương (l'Aéro-Club du Nord-Indochine).
Cảm ơn thông tin của cụ, chắc em nhớ nhầm, em sẽ sửa, vì, em nhớ lại theo trí nhớ của một người sinh ra ở Tam Đảo.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quân P tay bo bằng lê vẫn xơi quân cờ đen của tàu. Thế mà em xem phim ông Hoàng Phi Hồng thì tây lông , Nhật Bảng đều phọt phẹt ...em bị ông Lý Liên Kiệt lừa lâu quá cụ ạ 🤣
Quân Cờ Đen giỏi đánh lén, đánh úp, lợi dụng địa hình, nên khiến Pháp cũng khốn đốn.
Nhưng khi đánh cận chiến, đánh lê thì Pháp áp đảo cụ ạ.
Trận thành Sơn Tây là ví dụ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tam Đảo, tại cốt 400m, tức là bây giờ ở khu đền thờ Cậu Bé Trường Sinh, hay gọi là đền Cậu, nhìn góc bên phải ảnh chính là đền Cậu nguyên bản, đền bị phá trong chiến tranh, sau này bị phá hết, khoảng 1990 mới làm lại ở vị trí hiện nay.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tam Đảo, độ cao 600 mét, gọi là cốt 600.
Một cụ người Việt đang gánh hàng lên bán, 1920s.
Việc gánh hàng thế này, đến thời điểm bọn em vẫn bình thường, người ta vẫn gánh củi, hàng hóa lên xuống.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cây cầu Chân Suối, tức là ở km13, đường bắt đầu lên Tam Đảo, ở 4 góc cầu đắp 4 con Rồng. 1920s.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
100 năm sau ở Văn Miếu cũng y xì thế này, chỗ này gọi là Hồ Vuông; trẻ con khu Văn Miếu-Quốc Tử Giám trèo tường vào, cởi truồng nhảy bơi tắm ầm ầm, chỉ không có ông bố mặc đồ ơ kìa đứng trông con kia thôi :P

P/s: bia rùa đá thì vẫn ở bãi cỏ, Sở Văn Thể Du chưa xây thêm gian nhà có mái để che mưa nắng cho các cụ rùa. Và ngày đó chưa có mode sĩ tử đến xoa đầu rùa đen bóng lấy may như bây giờ. Lác đác có vài tấm bị đổ, nghe nói là từ thời Võ Văn Dũng ra Bắc diệt Chỉnh, cho quân làm loạn.

Văn bia Quốc Tử Giám, 1890, 2 bố con cụ nào mà nhìn ác liệt thật, chuổng cời...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nghe chừng quan tây không dễ biến của công thành của tư..mà có khi ý thức ng ta cũng ko cho phép cụ nhỉ.
Sau này cháu nội ông ta sang đòi lại đất, chìa ra bìa đỏ đấy cụ, nhưng ta bảo không thể giải quyết được, anh ta còn sang mấy lần nữa.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
100 năm sau ở Văn Miếu cũng y xì thế này, chỗ này gọi là Hồ Vuông; trẻ con khu Văn Miếu-Quốc Tử Giám trèo tường vào, cởi truồng nhảy bơi tắm ầm ầm, chỉ không có ông bố mặc đồ ơ kìa đứng trông con kia thôi :P

P/s: bia rùa đá thì vẫn ở bãi cỏ, Sở Văn Thể Du chưa xây thêm gian nhà có mái để che mưa nắng cho các cụ rùa. Và ngày đó chưa có mode sĩ tử đến xoa đầu rùa đen bóng lấy may như bây giờ. Lác đác có vài tấm bị đổ, nghe nói là từ thời Võ Văn Dũng ra Bắc diệt Chỉnh, cho quân làm loạn.
Cũng may cụ ạ, là theo thời cuộc, kinh thành Thăng Long hoành tráng thế, mà mảnh ngói không còn,may sao còn được Văn Miếu và những bia đá.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ngày xưa oto có mấy mã lực mà vẫn leo Tam đảo ầm ầm nhỉ
Leo ác liệt chứ cụ, xe cũng khỏe mà, chả kém bây giờ mấy đâu, mỗi tội tốn xăng hơn.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tam Đảo, tháng 8 năm 1930, dân chúng đang xem một chiếc xe tải chở của khách sạn bị tai nạn, may có hòn đá cản lại.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vĩnh Yên, thập niên 1920s.
Những bè nứa trên sông Chảy và sông Lô. Thường thì quê em, vào mùa nước lên, có những người lên mạn ngược [ Phú Thọ, Tuyên Quang Yên Bái, Lào Cai] thu mua tre nứa, gỗ, rồi đóng bè xuôi dòng về các tỉnh miền xuôi bán.
Em cũng theo chân ông cụ V hàng xóm đi " cất" vài chuyến tre, bương từ Yên Bái về, ngủ trên bè khá vui, có nhiều chuyện thú vị, sẽ có thớt rất hay về những ngày đó .

Xe nội lước

Xe container
Trước em có viết một cuốn tiểu luận nhỏ, về Lịch sử kiến trúc nhà thờ Công giáo ở Việt Nam.
Có lần hứng chí post lên Facebook, thế là bị nhiều người chửi bới lăng mạ, có đứa đòi đánh,nghĩ buồn em xóa bài đốt bản thảo.
Ấy. Nhưng cũng nội dung đó lại đc đội lốt người viết là giáo sư viện nọ viện chai thì chưa chắc kết quả giống nhau..
Có cuốn sách ng cứu về người việt do P viết ..em chưa đọc nhưng có ae khen lắm..anh bảo đọc thấy luôn mình trong đó 🤣🤣

Xe nội lước

Xe container
Vĩnh Yên, thập niên 1920s.
Những bè nứa trên sông Chảy và sông Lô. Thường thì quê em, vào mùa nước lên, có những người lên mạn ngược [ Phú Thọ, Tuyên Quang Yên Bái, Lào Cai] thu mua tre nứa, gỗ, rồi đóng bè xuôi dòng về các tỉnh miền xuôi bán.
Em cũng theo chân ông cụ V hàng xóm đi " cất" vài chuyến tre, bương từ Yên Bái về, ngủ trên bè khá vui, có nhiều chuyện thú vị, sẽ có thớt rất hay về những ngày đó .
Hôm nay hết diệu mời cụ . Cụ có thớt đó thì em sẽ vào xem ngay.

Xe nội lước

Xe container
Quân Cờ Đen giỏi đánh lén, đánh úp, lợi dụng địa hình, nên khiến Pháp cũng khốn đốn.
Nhưng khi đánh cận chiến, đánh lê thì Pháp áp đảo cụ ạ.
Trận thành Sơn Tây là ví dụ.
Em tưởng kỹ thuật chiến đấu tay đôi bằng vũ khí lạnh thì Tàu nó thắng, nó có cả 18 ban võ nghệ gì đó và truyền cả sang ta..thực tế như vậy thì cũng không dễ ăn tây cụ nhỉ.