[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

Xe nội lước

Xe container
Không có hay có rất ít, chính em cũng hỏi tò mò cụ NPVB, một thành viên hoàng tộc, cũng bảo tại vì toàn cung nữ xấu nên cụ Khải Định chán.
Còn về vua Bảo Đại, cũng có tiếng xì xào, xì xào, sau nghe có tin là hoàng tộc cho cụ KĐ uống thuốc tăng cường sinh lực 500%, khiến cụ làm bà Hoàng Thị Cúc, lúc đó mới là Tài Nhân, một cung nữ bậc thấp, có thai.
Chính hoàng tộc cũng nghi ngờ, cho tra hỏi bà phi mãi, thậm chí dùng biện pháp mạnh, bà vẫn nhất quyết khẳng định đúng, sau vua KĐ cũng xác nhận, thế mới thôi.
Buồn cười quá cụ ạ. Thân làm vua mà bọn đàn em nó bơm gái xấu cũng phải chịu he he..nghĩ cũng tức.
Phải em là em gọi thượng thư bộ .. thôi là bộ Lễ đi.
Chú nghe tôi nói rõ đây. Lấy giấy ghi vào .
1 . Cao 5 thước 8 tấc ( vd vậy ..chứ em ko biết 1 thước bao nhiêu he he ).
2 . Các vòng 1,2,3 như sau.
3. Ko hôi nách nhiều lông..
4. Chân vừa giày 36.
5. Biết đọc viết 2 thứ tiếng..tiếng tỉnh và tiếng việt.
6. Con công chức quan chức thi như dân..
Chú cho đánh máy nhanh..nhớ thêm câu Thuận Dâm thừa vận Hoàng Đế Chiếu Viết vào đầu trang 🤣🤣🤣

Xe nội lước

Xe container
2 bà Tây đang buôn dưa lê bán dưa chuột trước một biệt thự, tháng 8 năm 1930.

2 bà tây thì em ko biết đang buôn gì..chứ 2 bà quan ta thì chắc kiểu :
- Chị về nói hộ anh nhà hôm tới cho ông nhà em xin 1 phiếu.
- ờ. Để tôi nói. Mà này ..BThu khu này giờ giá cả như nào..có khứa bán hộ chị mấy lô. 🤣🤣🤣

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Biệt thự Toàn quyền Đông Dương, thập niên 1920s.
Đây là biệt thự của chính quyền, chứ không phải sở hữu của Toàn quyền, mà là nơi nghỉ ngơi và tiếp khách của những viên toàn quyền nói chung.

Chắc đây là căn biệt thự đẹp nhất Tam Đảo cụ nhỉ? Xem các biệt thự khác kiến trúc không đẹp lắm. Nhất là nếu so với biệt thự Đà Lạt

Dzon

Xe điện

Em up cái ảnh các cụ xưa uống trà để đẩy thớt lên, chờ cụ Đốc up thêm ảnh mới :)

batitus

Xe hơi

Em up cái ảnh các cụ xưa uống trà để đẩy thớt lên, chờ cụ Đốc up thêm ảnh mới :)
Cái ghế 2 cụ này ngồi gọi là gì thế các bác. Ngày xưa quê em cũng thấy mà lại quên tên gọi

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chắc đây là căn biệt thự đẹp nhất Tam Đảo cụ nhỉ? Xem các biệt thự khác kiến trúc không đẹp lắm. Nhất là nếu so với biệt thự Đà Lạt
Kiến thức Tam Đảo và Đà Lạt là do 2 nhóm kts khác nhau thiết kế mà cụ.
Lâu dài toàn quyền rất lớn và được đánh giá đẹp ,lúc nhỏ bọn em hay lân la mò đến đào xem có báu vật gì không, hehe.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Kiến thức Tam Đảo và Đà Lạt là do 2 nhóm kts khác nhau thiết kế mà cụ.
Lâu dài toàn quyền rất lớn và được đánh giá đẹp ,lúc nhỏ bọn em hay lân la mò đến đào xem có báu vật gì không, hehe.
Nói về kiến trúc Pháp thời đó mình thích nhất kiến trúc Nhà thờ gỗ Kon Tum khánh thành 1918, bây giờ vẫn còn. Vừa như nhà rông Tây nguyên, vừa thân thiện (mái thấp) vừa cao quý (tháp chuông). Hoạ tiết cũng hay

Cụ là người Công giáo, lúc nào cụ làm 1 series về kiến trúc nhà thờ cổ ở Việt Nam được không?

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Kiến trúc Tam Đảo và Đà Lạt là do 2 nhóm kts khác nhau thiết kế mà cụ.
Không gian Đà lạt rộng rãi nên KTS có nhiều đất dụng võ hơn. 1 điều nữa là người Pháp và nhà giàu ở Miền Nam giàu hơn hẳn người Pháp ở Miền Bắc, nên biệt thự Đà lạt không những đẹp hơn mà còn hoành tráng hơn nhiều.

Dzon

Xe điện
Cái ghế 2 cụ này ngồi gọi là gì thế các bác. Ngày xưa quê em cũng thấy mà lại quên tên gọi
Thông thường gọi là trường kỷ, bộ này làm bằng tre, chắc cũng rẻ thôi, mấy bộ bằng gỗ đắt và đẹp hơn. Phân theo kích thước sẽ có trường kỷ, phương kỷ, đoản kỷ.

dzoro

Xe điện
Em tưởng chõng nó phải rộng hơn, trông như cái giường chứ nhỉ, cái ghế này em thấy ngắn hơn, các cụ kê tay lên thành ghế được. Chỗ em toàn gọi lag trường kỷ tre :D
Chỗ em thì không gọi đồ tre là trường kỷ. Gọi là ghế tre hoặc chõng tre.

HuyArt

Xe lăn
oh, e k theo dõi hết, sao ông kia bị xịt lốp vậy cụ???
Em cũng không biết tại sao lại bị xịt lốp, nhưng chả cần bấm quẻ thì cũng biết hoa quả nhãn lồng, người tử tế có kiến thức chả bao dờ bị kéo phẹc mơ tuya mồm và thích chữ vào mặt cụ ạ

HuyArt

Xe lăn
Thiếu tá mà chế độ đãi ngộ kinh nhỉ. Cánh tây lông lục địa già nó phân biệt đẳng cấp giữa sĩ quan và lính tráng 1 trời 1 vực.
Quan tư mà ở một số vị trí đặc biệt lại ở xứ thuộc địa thì cũng quyền lực phết. nếu biết làm kinh tài cũng bộn bạc

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Chỗ em thì không gọi đồ tre là trường kỷ. Gọi là ghế tre hoặc chõng tre.
Chõng tre em tưởng là cái ghế dàu làm bằng tre. Có thể thõng - chõng cái chân xuống đất.
Trường kỷ: cái ghế để mọi người nằm “ ngả bàn đèn”

Doun

Xe điện
Quan tư mà ở một số vị trí đặc biệt lại ở xứ thuộc địa thì cũng quyền lực phết. nếu biết làm kinh tài cũng bộn bạc
E nghĩ bọn tây lông nó quản lý khoa học và chặt chẽ nên mấy chuyện tư túi cũng không dễ.

HTlangtu

Xe điện
Biệt thự Toàn quyền Đông Dương, thập niên 1920s.
Đây là biệt thự của chính quyền, chứ không phải sở hữu của Toàn quyền, mà là nơi nghỉ ngơi và tiếp khách của những viên toàn quyền nói chung.

Kiến trúc đúng là khỏi chê

Người Pháp có kỹ thuật xây dựng tiên tiến từ rất sớm, có 1 chi tiết thú vị nữa là cái nhà vệ sinh tự hoại.
Năm e còn học phổ thông, chắc lớp 7-8 gì đó, 1 ông bạn của các cụ nhà e, làm thợ xây, đến chơi kể rằng đã có thời gian sửa một số nhà vệ sinh của biệt thự Pháp, e k còn nhớ ở phố nào, ông ý kể là: Dưới cái bồn cầu, người Pháp thiết kế thêm 1 cái ống, gọi là đô-phanh (không rõ tiếng Pháp ra sao???). Giải thích là:
Trong 3 bể chứa chất thải (phân) thì phía trên mặt của bể đầu tiên - thẳng bồn cầu xuống, có 1 lớp màng vi sinh vật tích tụ? nó ăn và làm phân hủy chất thải, các chất cặn bã còn lại lắng đọng xuống phía dưới, khi đầy sẽ tràn sang bể bên cạnh, cứ thế sang bể cuối cùng và ra ngoài cống là nước trong, không ảnh hưởng đến môi trường.
Khi cắm 1 cái ống đường kính khoảng 100-110mm, từ bồn cầu xuống dưới bể, cách đáy khoảng 20cm, sau khi dội nước, chất thải sẽ theo ống này xuống sâu đáy bể, rồi mới từ từ nổi lên bề mặt, như thế sẽ không làm vỡ màng vi sinh vật này, nên bể chứa kiểu này sẽ lâu phải múc chất thải, kéo dài tgian sử dụng.
Nhưng sau tu sửa, thợ xậy mình nhiều người không hiểu đã ném bỏ cái ống này đi.?

E ngoại đạo, k rõ thực hư thế nào. Trong này có cụ nào dân xây dựng hoặc kiến trúc có thể cho e thêm tý kiến thức về kỹ thuật này không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

HTlangtu

Xe điện
....Trong khi chúng ta đọc các câu chuyện xưa về anh hùng dân tộc thì toàn nhuốm màu thần thánh như thánh Gióng, nỏ thần, Rồng, Tiên, đến cả thời Lê Lợi rồi mà vẫn còn chuyện mượn kiếm, rồi rùa thần ... thành ra nhiều chuyện có gốc tích thật nhưng mà nghe ngay từ đầu đã thấy không thật vì toàn gắn với thần và thánh. ...
Đoạn này thì trước đây, e có nghĩ rằng chiến tranh Vệ quốc là chính nghĩa rồi, cần gì phải tạo ra nhiều các giai thoại hay truyền thuyết làm gì nữa?
Sau có người phân tích rằng: Lúc mất nước, dân nô lệ, lầm than chỗ nào cũng như nhau, không cứ có 1 mình ông Lê Lợi nổi lên, mà nhiều nơi các anh hùng nghĩa khí họ cũng nổi lên, kiểu tự phát.
Nên muốn tập hợp lực lượng phải nghĩ kế sách để thu về 1 mối. Thì mới đủ sức đánh giặc
Từ chuyện đánh lưới 3 lần bắt được lưỡi gươm "thuận thiên", rồi vào rừng trèo lên cây bắt được chuôi gươm lắp vừa như in. Đến lúc đi thuyền ra hồ, rùa lên đòi...v.v.
Rồi kiểu như cụ Nguyễn Trãi cho lính lên thượng nguồn viết mỡ vào lá chữ: "Lê Lợi vi quân, Nguyễn Trãi vi thần" sau đó kiến nó ăn, rồi thả trôi về hạ nguồn, dân nhặt đc, cho là ý trời hết, lòng theo Lê Lợi đánh giặc.
Âu cũng là chống giặc giữ nước, cũng chấp nhận đc.
Nhưng sau các cụ cũng cho làm sử, viết cho trẻ con học như chuyện thật, chắc có lẽ thời đại ngày nay cũng nên cân nhắc.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hôm nay em bận cả ngày, chưa post ảnh đc, các cụ thông cảm, tí rảnh em mới quét ảnh rồi post.