[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Có rất nhiều ảnh về cổ phục thời PKVN nhưng phim ảnh cổ phục lại cứ ná ná Tàu.
Giờ mà phim ảnh may được bộ đại triều nhất phẩm này là tốn kém ác liệt đấy cụ ơi. Nhưng nói thật, xem phim cổ trang Vn ớn nhất vẫn là khoản hóa trang, trang phục, chả biết đâu vào đâu,thời nào.
Xưa phong kiến, cấm tiệt dân chúng, các quan lại mặc áo vàng, nhưng giờ lễ hội là chơi tất. Lễ hội thời nào cũng có món lính tốt đỏ, quan viên áo the khăn xếp.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Chọn trang phục khó là do hội làm phim lười thôi ạ.
Họ chỉ cần bỏ ra thời gian bằng 1/3.000 thời gian của bác vào thư viện tìm là ra ngay ạ.
Và nếu làm chuẩn chỉ cũng không hẳn là tốn kém, vì lên phim thì cũng khó lộ ra chất liệu nên khéo khéo tý là may được ngay bằng chất liệu rẻ mà.

Cái cơ bản là bọn làm phim lười. Mà không lười thì đọc/xem cũng không hiểu.

Không phải chê bai chứ bác bảo cái thằng thợ may - Vốn đã không có gốc gác học hành tử tế mà lại có thời gian đâu, trình đâu mà đọc hiểu về lịch sử khi mà suốt ngày chúng lên tv tham gia các game sâu lải nhải với nhau

Giờ mà phim ảnh may được bộ đại triều nhất phẩm này là tốn kém ác liệt đấy cụ ơi. Nhưng nói thật, xem phim cổ trang Vn ớn nhất vẫn là khoản hóa trang, trang phục, chả biết đâu vào đâu,thời nào.
Xưa phong kiến, cấm tiệt dân chúng, các quan lại mặc áo vàng, nhưng giờ lễ hội là chơi tất. Lễ hội thời nào cũng có món lính tốt đỏ, quan viên áo the khăn xếp.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các con, cháu cụ Phan Thanh Giản, từ trái qua phải:
1. Phan Hương, con trai cả
2. Cậu bé có lẽ là con anh cả
3. Phan Tôn
4. Phan Liêm.
Sau khi cụ Phan Thanh Giản uống thuốc độc tự vân, cụ dặn các con không làm gì cho Pháp. Các cụ Phan Tôn, Phan Liên nổi dậy chống Pháp và cùng ra Hà Nội.
Hai trong ba người con trai của cụ Phan Thanh Giản là Phan Liêm và Phan Tôn cùng bị bắt trong trận Pháp đánh chiếm thành Hà Nội năm 1873, sau đó bị đưa vào Sài Gòn cùng với một số quan chức khác của triều đình Huế. Phan Liêm và Phan Tôn sau đó bị đưa qua Pháp, và sau khi triều đình Huế ký hoà ước 1874 với Pháp hai cụ đã được trao trả về nước. Chính trong thời gian hai cụ dừng chân tại Sài Gòn trên đường bị đưa qua Pháp mà nhà nhiếp ảnh Emile Gsell đã chụp một số hình 2 cụ.
Vào năm 1873 cụ Phan Liêm được 40 tuổi và cụ Phan Tôn 37 tuổi.
Vậy bức ảnh trên phải chụp trước 1873.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Dạ

Họ chỉ cần bỏ ra thời gian bằng 1/3.000 thời gian của bác vào thư viện tìm là ra ngay ạ.
Và nếu làm chuẩn chỉ cũng không hẳn là tốn kém, vì lên phim thì cũng khó lộ ra chất liệu nên khéo khéo tý là may được ngay bằng chất liệu rẻ mà.

Không phải chê bai chứ bác bảo cái thằng thợ may - Vốn đã không có gốc gác học hành tử tế mà lại có thời gian đâu, trình đâu mà đọc hiểu về lịch sử khi mà suốt ngày chúng lên tv tham gia các game sâu lải nhải với nhau
Cái này em hoàn toàn đồng ý với cụ luôn.

Tuankhoi001

Xe tải
Hiện giờ công nghệ phục trang trong làm phim phát triển lắm cụ. Quần áo, chất liệu được thiết kế số hóa, in trên vải lên phim y hệt. Tuy nhiên nhiều khi gặp tai nạn nghề nghiệp, đưa luôn cả hình tượng vua sư tử của Walt Disney vào trang phục thời Lý.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hai cụ Phan Tôn và Phan Liêm, con trai cụ Phan Thanh Giản, 1873.
Hai trong ba người con trai của cụ Phan Thanh Giản là Phan Liêm và Phan Tôn cùng bị bắt trong trận Pháp đánh chiếm thành Hà Nội năm 1873, sau đó bị đưa vào Sài Gòn cùng với một số quan chức khác của triều đình Huế.
Phan Liêm và Phan Tôn sau đó bị đưa qua Pháp, và sau khi triều đình Huế ký hoà ước 1874 với Pháp hai cụ đã được trao trả về nước.
Chính trong thời gian hai cụ dừng chân tại Sài Gòn trên đường bị đưa qua Pháp mà nhà nhiếp ảnh Emile Gsell đã chụp một số hình 2 cụ.
Vào năm 1873 cụ Phan Liêm được 40 tuổi và cụ Phan Tôn 37 tuổi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hiện giờ công nghệ phục trang trong làm phim phát triển lắm cụ. Quần áo, chất liệu được thiết kế số hóa, in trên vải lên phim y hệt. Tuy nhiên nhiều khi gặp tai nạn nghề nghiệp, đưa luôn cả hình tượng vua sư tử của Walt Disney vào trang phục thời Lý.

View attachment 8064304
Quá ác liệt, vua sư tử in trên trang phục, heheh.

rachfan

Xe container
Dạ

Tất cả là tại tâm thôi cụ ạ, cái "tâm" xác định làm việc cho tử tế chứ không phải qua loa đại khái lĩnh tiền rồi té.

Liên quan đến "phục cổ" còn 1 lĩnh vực VN làm rất tệ là trùng tu cung điện đền chùa. Làm bừa cho xong, bất chấp kiến trúc cũ như thế nào.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một phần mặt Bắc cửa Đoan Môn, Hà Nội, 1873.
Cửa Đoan Môn được xây hoàn chỉnh thời Lê Sơ, có cấu trúc khá hoành tráng.
Sang thời Nguyễn, lấy lí do tất cả các công trình ở Thăng Long không thể to hay cao hơn Huế, nên các công trình còn sót lại của Thăng Long thời Lê bị nhà Nguyễn phá hủy, san lấp hoặc cải tạo cho nhỏ đi.
Trong ảnh là các vọng gác, tòa nhà được xây trên nền cũ thời Lê .

Tram30

Xe đạp
Góp vui với cụ Doc 1 Phim màu phục chế, Đông Dương năm 1900. Nét như Sony đúng là công nghệ AI bây giờ mạnh thật

Giờ mà tung tiền thế này thì tranh nhau, đánh nhau vỡ đầu cụ nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tất cả là tại tâm thôi cụ ạ, cái "tâm" xác định làm việc cho tử tế chứ không phải qua loa đại khái lĩnh tiền rồi té.

Liên quan đến "phục cổ" còn 1 lĩnh vực VN làm rất tệ là trùng tu cung điện đền chùa. Làm bừa cho xong, bất chấp kiến trúc cũ như thế nào.
Em có phục chế lại ảnh một số ngôi đền chùa rất đẹp, nhất là chùa Hương Canh.
Có một thứ mà vua chúa cũng không dám động đến, đó là màu vàng quét lên các ngôi chùa xưa, các cụ thường chọn 2 màu là vàng nhạt và trắng tinh.
Không hiểu sao việc trùng tu các chùa, đền ngày nay đều sử dụng một loại đá màu xám xịt???

rachfan

Xe container
Em có phục chế lại ảnh một số ngôi đền chùa rất đẹp, nhất là chùa Hương Canh.
Có một thứ mà vua chúa cũng không dám động đến, đó là màu vàng quét lên các ngôi chùa xưa, các cụ thường chọn 2 màu là vàng nhạt và trắng tinh.
Không hiểu sao việc trùng tu các chùa, đền ngày nay đều sử dụng một loại đá màu xám xịt???
Theo tôi biết là để cho nó "trông có vẻ cổ". Nếu quét ve trắng hoặc vàng thì lúc đầu nhìn nó sẽ rất mới.

phucnhan21

Xe tải
Không dễ thế đâu cụ. Chênh lệch về vũ khí nó dẫn đến không thế áp dụng được chiến thuật chiến lược như cụ nghĩ (in đậm). Sau khi cụ Nguyễn Tri Phương là tướng giỏi nhất thời đó nhưng đánh các trận lớn quyết định với Pháp đều thua nên ý chí chiến đấu của triều đình coi như là suy sụp.
dạ vâng cụ, em chỉ múa phím chứ còn để đánh trận thì chắc cũng chịu mà hơi bức xúc vì có mấy trăm lính Pháp mà triều đình ko ra sức mà đánh đuổi

Mà em chả hiểu sao lại cấm đoán phương Tây, cứ bình thường chả tốt hơn à? Như Thái Lan, họ xuất phát sau ta nhưng ít bị chiến tranh tàn phá nên giờ phát triển hơn mình hàng bao nhiêu năm

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hậu Lâu trong thành Hà Nội,1899.
Hậu Lâu xưa gọi là Tĩnh Bắc Lâu, được xây dựng từ thời Nguyễn, là nơi ở và sinh hoạt của hoàng hậu và công chúa.
Công trình được xây bằng gạch, phía dưới hình hộp, trên là công trình kiến trúc ba tầng. Lầu dưới có ba tầng mái, lầu trên là hai tầng mái. Phần mái phỏng theo kiến trúc cổ truyền Việt Nam kiểu mái chồng diêm, có các đầu đao nhưng toàn bộ mái là kết cấu gạch và bê tông, trên đắp ngoài giả ngói.
Thời Nguyễn, Hậu Lâu làm nơi ở của các cung tần, mỹ nữ đi theo nhà vua mỗi chuyến công du Bắc Hà, vì vậy người Pháp gọi Hậu Lâu là Lầu Công chúa hay Pagode des Dames [Chùa các bà].
Cuối thế kỉ 19, Hậu Lâu bị hư hỏng nặng, sau này người Pháp đã cải tạo xây dựng lại như hiện nay.
Hậu Lâu rộng khoảng 2.392m2, xưa gọi là Tĩnh Bắc Lâu, nguyên là nhà Nguyễn muốn xây một công trình thật hiểm độc để triệt sinh khí Hoàng Thành Thăng Long, nên đã xây Hậu Lâu trên khu trung tâm của Hoàng Thành Thăng Long thời Lý-Trần-Lê.
Các cuộc khảo cổ từ năm 1998 cùng với cuộc đào thăm dò khảo cổ ở Đoạn Môn, các nhà nghiên cứu đã tìm thấy vết tích nền móng của nhiều kiến trúc, nhiều thời kì lịch sử với đặc trưng khác nhau. Khu vực này cách điện Kính Thiên không xa và theo sử cũ, là nơi có nhiều cung điện, lầu gác của triều đình. Như vậy có thể khẳng định một lần nữa Hậu Lâu nằm trong khu vực trung tâm của Hoàng Thành Thăng Long thời Lý – Trần – Lê.

phucnhan21

Xe tải
Nên ngoại giao rất quan trọng cụ ạ, biết nhu-cương đúng lúc.
Minh Mạng cứng nhắc quá, còn Tự Đức thì ba phải, không quyết đoán, nhưng lại ham mê đồ sát, nên mới vậy.
Năm 1861, oánh mãi chả xong, Pháp cũng hãi quá, bèn xuống nước, cử trung úy Pallu và mấy sĩ quan Pháp bí mật ra Huế thương thuyết, đại khái thì chỉ yêu cầu tự do truyền đạo, tự do thông thương, cấp cho Pháp- Tây Ban Nha đất làm đại sứ quán.
Nhưng Tự Đức bác bỏ hoàn toàn.
Tự Đức là tay bất tài, vụ đi thương thuyết bên Pháp, phái đoàn do cụ Giản đứng đầu, khi cụ Giản ký hòa ước nhượng lại ba vùng đất đó cho Pháp thì Tự Đức đổ hoàn toàn lỗi lên đầu cụ, em đoán rằng trước khi đi cụ Giản đã biết ý triều đình không muốn đánh nhau rồi, nên cụ chấp nhận nhận lấy phần đắng cay về mình

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh chụp Hậu Lâu năm 1885,lúc này, Hậu Lâu trông bớt hoang tàn hơn ảnh chụp 1899.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tự Đức là tay bất tài, vụ đi thương thuyết bên Pháp, phái đoàn do cụ Giản đứng đầu, khi cụ Giản ký hòa ước nhượng lại ba vùng đất đó cho Pháp thì Tự Đức đổ hoàn toàn lỗi lên đầu cụ, em đoán rằng trước khi đi cụ Giản đã biết ý triều đình không muốn đánh nhau rồi, nên cụ chấp nhận nhận lấy phần đắng cay về mình
Không hẳn thế đâu cụ, Tự Đức rất muốn chuộc lại 3 tỉnh, vì vừa là trung tâm sản xuất lúa gạo, lại là quê ngoại mình, nên cố gắng bảo cụ Phan đi chuộc lại bằng được, thậm chí còn ra mật chỉ, nếu cần đổi 3 tỉnh miền Tây lấy 3 tỉnh miền Đông.
Nhưng Pháp đời nào nghe, hơn nữa, vợ vua Pháp rất uất hận vụ Tự Đức giết giáo sĩ là bạn thân của bà, nên xúi chồng không cho chuộc.

z300

Xe điện
Ritz-Carlton là thương hiệu khách sạn và chung cư 5 sao cực xịn của Mỹ (gốc Thụy sĩ).

Chung cư Ritz-Carlton Hàng bài hứa hẹn sẽ rất đẹp và vô cùng đắt. Căn hộ 150m2 giá 70 tỉ.
À chỗ góc HBT-HB gọi là thế à? Mắc quá. Đúng là giá trên thiên đường

Tram30

Xe đạp
Cái toà nhà góc 3h đẹp thật chứ! Dưới kiến trúc tây, trên mái kiểu Việt, còn đắp 2 con rồng thời Lý. E thật chứ Vin mà xây kiểu này chắc bán như tôm tươi.
Tòa này hình như là bến nhà rồng cụ ạ.