[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Sài Gòn, 1866, ảnh của Emile Gsell, bức ảnh gần như đầu tiên về Sài Gòn.
Cảng Sài Gòn với cột cờ Thủ Ngữ, lúc này chưa có ngôi nhà lớn của ông Vương Thái [sau này xây ở cạnh tòa nhà giữa hình].
Bên trái là rạch Bến Nghé.
Lúc này, cụ Nguyễn Trường Tộ vẫn đang ở đây và chỉ đạo xây nhà thờ, nhà thờ xây bằng gạch, cột gỗ.

Doun

Xe điện
Cảnh gặt lúa ở Vĩnh Yên.
Nhìn địa hình cánh đồng này giống ở đầu thớt có mấy cái ảnh tương tự. Có thể gần xã nhà cụ chủ thớt doctor76
Đông người thế này chắc là người đi gặp thuê cho địa chủ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Sài Gòn, 1866, ảnh của Emile Gsell, bức ảnh gần như đầu tiên về Sài Gòn.
Cảng Sài Gòn với cột cờ Thủ Ngữ, lúc này chưa có ngôi nhà lớn của ông Vương Thái [sau này xây ở cạnh tòa nhà giữa hình].
Bên trái là rạch Bến Nghé.
Lúc này, cụ Nguyễn Trường Tộ vẫn đang ở đây và chỉ đạo xây nhà thờ, nhà thờ xây bằng gạch, cột gỗ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cảnh gặt lúa ở Vĩnh Yên.
Nhìn địa hình cánh đồng này giống ở đầu thớt có mấy cái ảnh tương tự. Có thể gần xã nhà cụ chủ thớt doctor76
Đông người thế này chắc là người đi gặp thuê cho địa chủ.
Gặt ở quê em luôn, đúng làng em, cái ngọn đồi thấp kia lúc nhỏ em hay lên chơi, thời chiến tranh vac mãi đến 1990, là nơi đóng quân của một đại đội thông tin.
Cái cây kia là cây Lim, đến lúc em nhỏ nó vẫn còn, xa xa là núi Tam Đảo.
Trong đám ruộng này, có cả ruộng nhà cụ tổ em, còn những người trong ảnh nay con cháu đều xiêu bạt cả rồi.

Doun

Xe điện
Gặt ở quê em luôn, đúng làng em, cái ngọn đồi thấp kia lúc nhỏ em hay lên chơi, thời chiến tranh vac mãi đến 1990, là nơi đóng quân của một đại đội thông tin.
Cái cây kia là cây Lim, đến lúc em nhỏ nó vẫn còn, xa xa là núi Tam Đảo.
Trong đám ruộng này, có cả ruộng nhà cụ tổ em, còn những người trong ảnh nay con cháu đều xiêu bạt cả rồi.
Có những thứ in sâu vào trong đầu là không thể quên được. Đôi lúc nó lại hiện về ngay cả khi tỉnh và khi mơ.
Trong ký ức của em không thể quên được hình ảnh lẽo đẽo đi theo các bà dì đi chợ Làng Chanh gần nhà cụ hoặc đi chợ Hợp Châu, chợ Đồng Bông để chuẩn bị cho đám giỗ ai đó. Tùy thuộc ngày giỗ đó gần với phiên chợ của làng nào.
Rất đông những cụ, những bà người Sán Dìu vẫn còn mặc nguyên đồ chàm, chân cuốn xà cạp, bàn tay nhuộm chàm xanh lét. Mấy bà dì em vẫn hay gọi là Trại Cộc (ít nhiều có ý hơi chê người thiểu số).
Bây giờ quê cụ Doc và quê em lãnh đạo huyện toàn các cụ Sán Dìu cả. Giờ chả ai dám chê các cụ ấy nữa.
Chợ Làng Chanh em nhớ có đặc điểm là núp dưới bóng cây rất rậm như ở trong rừng. Cọ rất nhiều.

zinhaicau

Xe điện
Có những thứ in sâu vào trong đầu là không thể quên được. Đôi lúc nó lại hiện về ngay cả khi tỉnh và khi mơ.
Trong ký ức của em không thể quên được hình ảnh lẽo đẽo đi theo các bà dì đi chợ Làng Chanh gần nhà cụ hoặc đi chợ Hợp Châu, chợ Đồng Bông để chuẩn bị cho đám giỗ ai đó. Tùy thuộc ngày giỗ đó gần với phiên chợ của làng nào.
Rất đông những cụ, những bà người Sán Dìu vẫn còn mặc nguyên đồ chàm, chân cuốn xà cạp, bàn tay nhuộm chàm xanh lét. Mấy bà dì em vẫn hay gọi là Trại Cộc (ít nhiều có ý hơi chê người thiểu số).
Bây giờ quê cụ Doc và quê em lãnh đạo huyện toàn các cụ Sán Dìu cả. Giờ chả ai dám chê các cụ ấy nữa.
Chợ Làng Chanh em nhớ có đặc điểm là núp dưới bóng cây rất rậm như ở trong rừng. Cọ rất nhiều.
Làng Chanh nay là Tam Quan hả cụ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tất cả những địa danh cụ nói, nó quá thân thương với em, cả tuổi thơ, Chợ Làng Chanh, chợ Đồng Bông, chợ Tam Quan, chợ Số Tám,
Em cũng học cùng rất nhiều các bạn dân tộc Sán Dìu, học chữ Hán buổi đầu qua cụ thầy cúng người Sán Dìu, ngay cả xã em, thì hoặc chủ tịch, bí thư phải có 1 cụ là dân tộc Sán Dìu.
Bà con ở sát làng, sáng sớm, bà con Sán Dìu hay gánh rau, gà, cà ghém, cà bát, sắn...đi chợ qua, ai mua gì ra gọi, nhưng họ vẫn thích được ra chợ lớn bán ...cho vui.
Rau rẻ, nhất là hành và cải củ, cải củ muối dưa ngon nhất, cải bà em trồng lá to và cây dài lắm, giờ hình như không còn giống.
Cụ nhắc làm em hoài niệm tuổi thơ, tuy là nghèo khổ, nhưng rất đẹp.
Nhớ khoảng 6 tháng 1 lần, hay 1 năm gì đó, là đại hội đảng bộ xã giữa nhiệm kỳ, hoặc sơ kết, tổng kết cuối năm, các cụ đảng viên người Sán Dìu đi họp, là họ hay mượn nhà em nấu cơm, xã chia thịt, các cụ đem gạo, nồi, củi đến nấu nhờ, vui ác liệt, cả một chi bộ khoảng 20 cụ già trẻ, ăn uống nói chuyện ầm ầm, bà nội em nói tiếng Sán Dìu tốt, lại kết nghĩa với nhiều cụ họ Trần [ người Sán Dìu cứ cùng họ là nhận anh em, kể cả người Kinh], nên coi như họ hàng thật.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh của studio Burton Brothers, một trong những Studio chụp ảnh đầu tiên của New Zealand, bắt đầu vào năm 1866,họ tới nước ta chụp ảnh về các giáo sĩ, cuộc sống, và công việc truyền đạo,gọi là Missions catholiques.
Tấm ảnh này khá hay, một cụ nằm trên lưng trâu, một cụ bắn nỏ? Một cụ ngồi xổm ở bờ ao.

Doun

Xe điện
Làng Chanh nay là Tam Quan hả cụ?
Đúng rồi cụ.

Tất cả những địa danh cụ nói, nó quá thân thương với em, cả tuổi thơ, Chợ Làng Chanh, chợ Đồng Bông, chợ Tam Quan, chợ Số Tám,
Em cũng học cùng rất nhiều các bạn dân tộc Sán Dìu, học chữ Hán buổi đầu qua cụ thầy cúng người Sán Dìu, ngay cả xã em, thì hoặc chủ tịch, bí thư phải có 1 cụ là dân tộc Sán Dìu.
Bà con ở sát làng, sáng sớm, bà con Sán Dìu hay gánh rau, gà, cà ghém, cà bát, sắn...đi chợ qua, ai mua gì ra gọi, nhưng họ vẫn thích được ra chợ lớn bán ...cho vui.
Rau rẻ, nhất là hành và cải củ, cải củ muối dưa ngon nhất, cải bà em trồng lá to và cây dài lắm, giờ hình như không còn giống.
Cụ nhắc làm em hoài niệm tuổi thơ, tuy là nghèo khổ, nhưng rất đẹp.
Nhớ khoảng 6 tháng 1 lần, hay 1 năm gì đó, là đại hội đảng bộ xã giữa nhiệm kỳ, hoặc sơ kết, tổng kết cuối năm, các cụ đảng viên người Sán Dìu đi họp, là họ hay mượn nhà em nấu cơm, xã chia thịt, các cụ đem gạo, nồi, củi đến nấu nhờ, vui ác liệt, cả một chi bộ khoảng 20 cụ già trẻ, ăn uống nói chuyện ầm ầm, bà nội em nói tiếng Sán Dìu tốt, lại kết nghĩa với nhiều cụ họ Trần [ người Sán Dìu cứ cùng họ là nhận anh em, kể cả người Kinh], nên coi như họ hàng thật.
Em cũng học cùng và quen biết với khá nhiều bà con SD trên mạn đó. Giờ toàn sếp thôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một nhà buôn và một giáo sĩ Tây Ban Nha tại một phiên chợ, ảnh của Burton Brothers, 1866.

beomap2

Xe container
Biệt thự trên đỉnh đồi gần Chùa Phủ Liễn đúng là nhà của Chủ tịch, bí thư khu tự trị Việt Bắc - Thượng tướng Chu Văn Tấn cụ ạ. Em học cấp 1, 2 ở ngay gần đấy nên thường xuyên leo ngang quả đồi này để đến trường. Hồi đấy mọi người hay gọi là đồi Chu (hoặc đồi Chu Văn Tấn). Em hay mò lên đấy chơi, thấy bảo có 2 đường hầm thoát hiểm xuống lưng đồi nhưng em mới chỉ chui vào nghịch 1 hầm, sau thì bị xây chặn cửa lại. Tòa biệt thự được xây theo phong cách cũng tương đối giống kiến trúc Đông Dương của Pháp. Lối chính đi lên gần cổng Chùa Phủ Liễn. Sau này Đài truyền hình Bắc Thái (Đài Truyền hình Thái Nguyên ngày nay) dựng cột phát sóng ngay sát tòa biệt thự và dùng luôn tòa biệt thự đó làm phòng làm việc. Từ đó trẻ con bọn em ko được vào đây chơi nữa, cứ ló mặt vào là bị bảo vệ đuổi. Giờ ngọn đồi này đã bị san khá nhiều để làm đường và khu dân cư nên chỉ còn bé xíu, hiện chỉ còn tháp truyền hình cũ và tòa nhà vận hành, ko biết tòa biệt thự cũ của ông Chu Văn Tấn có còn không. Do nguy cơ sạt lở nên chủ trương là sẽ san bằng ngọn đồi đó và xây 1 tòa cao ốc gần 40 tầng nên tháp truyền hình đã di chuyển ra chỗ đồi Chống Sét gần sông Cầu như cụ thấy.
Năm 2012 tôi có việc ở Đài phát hình đó một hôm, lúc đó là của VTC, biệt thự vẫn còn, bây giờ thì không biết thế nào.

beomap2

Xe container
Người dân thảnh thơi đi lễ chùa đầu năm. Không rõ chùa nào.
Một phong tục cũng hay. Nhưng bây giờ người đông, chen chúc quá thành lộn xộn, cực nhọc chứ chẳng còn thư thái, thành tâm nữa.

Tôi cho là cổng vào Đền Ngọc Sơn, bên trái ảnh cuối có chân bệ Tháp Bút. Ảnh thứ hai có cầu Thê Húc phía sau.

Chỉnh sửa cuối:

Toanhoi

Xe hơi
Website
www.vietnamquartzstone.com
Góp vui với các cụ. Ảnh cụ Bảo Đại trong chuyến tuần du đầu tiên của vua tới các tỉnh phía bắc năm 1932. Nhà vua nhìn phong độ quá. Cụ áo đen bên cạnh là Đông Các điện Đại Học Sĩ Nguyễn Hữu Bài Thượng Thơ bộ Lại kiêm bộ Hộ. Bên trái là Yves Charles Châtel – Khâm sứ Trung Kỳ.

Đội danh dự binh sĩ Pháp và An Nam chờ đón vua Bảo Đại trước Hành Cung ở Vinh. Không rõ hành cung này còn dấu tích gì không nữa. Kiến trúc cổng rất đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Cụ "lực điền" này chắc cao dưới 1m60, tuổi thì chắc dưới 30... Nhìn thì cũng khỏe mạnh, nhưng cơ bắp thế này thì em thấy cũng rất bình thuờng thôi, ko phải quá lực lưỡng...
Ngực rộng như thế kia thì sức bền cực tốt đấy cụ.

Doun

Xe điện
Đội danh dự binh sĩ Pháp và An Nam chờ đón vua Bảo Đại trước Hành Cung ở Vinh. Không rõ hành cung này còn dấu tích gì không nữa. Kiến trúc cổng rất đẹp.
Xưa nó dư lày cụ ợ

Giờ nó còn mỗi cái .............. nịt ạ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Làng nổi trên sông, không rõ ở đâu, ảnh của Burton Brothers studio, 1866. Loạt ảnh sứ mệnh truyền giáo.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trẻ em Công giáo tại Đáp Cầu, 1866.
Ảnh của hội truyền giáo Tây Ban Nha.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chân dung một cụ phụ nữ Bắc Kỳ và cụ gái hầu, khoảng 1875-1878, ảnh của Emile Gsell.
Đây là những bức ảnh chụp khá sớm về Miền Bắc.
Trong ảnh, cụ mặc áo Ngũ Thân, cầm quạt, cụ có khuôn mặt khá ưa nhìn.
Áo Ngũ Thân không phải là trang phục truyền thống của người Bắc Hà, cho đến khi Minh Mạng ra 3 đạo chiếu chỉ bắt người dân Bắc Kỳ mặc trang phục kiểu Nam Kỳ.