[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

sparta.leonidas

Xe cút kít
Xin lỗi cụ. Hoặc ông cụ nhà cụ nói phét hoặc cụ nhét chữ vào mồm ông cụ. Nên im miệng để người khác còn nghi ngờ.
Hồi năm 1970 làm chó gì có lực lượng nào là đặc công tình báo nằm vùng. Vớ va vớ vẩn.
Klq : bố thằng Xuân Hải họ Đặng hả lão ???

edc

Xe lăn
Họ Đặng sang Mỹ tuyên bố sẽ dạy VN và cuộc chiến đã xảy ra đúng như những gì họ Đặng nói, cái tên của nó đương nhiên không thể là "cuộc chiến dạy học" được
Đem 500k quân tấn công VN, hàng 100k người dân Tàu thiệt mạng, để đổi lấy sự tin tưởng của Mẽo. Đặng T Bình là giống gì cụ?? Chỉ có loại xúc vật học mấy làm điều đó, chắc cụ thấy hài lòng về hành động mang 100k người dân Tàu vô tội hy sinh nhể :D

New Horison

Xe tải
Mời cụ xem link này. Báo Mẽo đăng tin ngày 18/02/1979.
https://www.washingtonpost.com/archive/politics/1979/02/18/chinese-troops-pour-into-vietnam/ae62ea8f-581c-4ed2-8b60-208dad608d8e/?utm_term=.25f632d1cc04
Peking announced that its frontier troops had "been forced to rise in counterattack"

Bắc Kinh tuyên bố là bị buộc phải tiến hành phản kích vì VN.

Sau đó đúng 1 tháng vào trước thời điểm rút quân thì Đặng lên báo bi bô về việc dạy cho VN bài học cụ ạ.
https://www.washingtonpost.com/archive/opinions/1979/03/18/peking-and-hanoi-teach-each-other-a-lesson/bac0c6fb-8917-4c48-ac34-ab48d4084963/?utm_term=.94efe9e3155d.
Cụ phải bốt bằng chữ hán thì tay xuân hải này nó mới đọc được chứ cụ bốt chữ tây thì bằng đánh đố cả cụ cố nhà hắn à. Đúng như e dự đoán thằng xuân hải này kiểu lìn gì cũng sẽ mò vào thớt này, giống như ta biết chắc tàu nó sẽ cắn mình chỉ ko chắc là cắn lúc sáng hay tối.

Cám ơn cụ, vậy là cụ sinh năm tầm 1958-1960, hơn em 1 thế hệ ạ. Nhân đây em xin chia sẻ 1 chút tâm sự của ông già em khi nói về chiến tranh, ổng ít khi kể cho em lắm.
Ông già em vào đơn vị đặc công tình báo, nằm vùng ở SG đầu những năm 1970, ông nhận thấy thực trạng trong đó, những người lính cũng giống hệt như mình, họ đang là sinh viên, công nhân.. bị nhét khẩu súng vào tay, đẩy ra chiến trường, ông thấy rất thương cảm, ông bảo thực lòng không hề muốn chiến đấu với bên đối diện.
Về kinh tế, ông nói lúc đó SG phải đi trước Thailand 20 năm, hàng Thái ko vào đc chợ Lớn, vì hàng trong chợ Lớn chất lượng cao hơn.
Về uy tín làm ăn, ông kể: Ông thấy 1 cửa hàng bán đồng hồ ở SG họ để 1 cái đe ở cửa, khách hàng mang sản phẩm lỗi tới khiếu nại, nếu đúng là sản phẩm lỗi, họ tiêu hủy luôn, trả lại khách cái mới.
Hoa quả tràn ngập, trù phú, muốn ăn lúc nào cũng có.
Rồi trầm ngâm, sau bao năm chiến tranh, giờ còn lại gì.
Tôi chả phải thành phần thừa thời gian để chém gió trên mạng nhưng “bóc” cụ phát:
- Bố cụ thi đại học xong thì đi lính, nhà ở xã chứ không phải ở ấp. Vậy 100% bố cụ là người miền Bắc
- Đi lính vào “đặc công tình báo”: cả quân chủ lực miền Bắc hay mặt trận DTGP miền Nam đều không có lực lượng này. Có chăng là Biệt động thành ở SG. Nhưng bố bảo dám nhận ông nào nói tiếng Bắc làm dân nằm vùng
- Những chiến sỹ nằm vùng ở SG không bao giờ có suy nghĩ là mình bị nhét súng vào tay đẩy ra chiến trường đâu nhé (cái này không cần tranh luận thêm với tôi đâu bởi vì cả họ nhà tôi chỉ có mỗi bố tôi được tập kết ra bắc, còn lại thì nửa trong cứ, nửa trong thành)
Đùa vui thì ok, nhưng coi thường những người ngã xuống vì đất nước là có tội với dân tộc đấy cụ ạ

1.25 ton

Xe điện
Họ Đặng sang Mỹ tuyên bố sẽ dạy VN và cuộc chiến đã xảy ra đúng như những gì họ Đặng nói, cái tên của nó đương nhiên không thể là "cuộc chiến dạy học" được
Vậy là cụ mâu thuẫn với bản thân rồi, vì TQ có kế hoạch đánh đến tận HN thì đương nhiên họ cũng không thể nói rõ ràng ra được ạ, và họ chỉ có thể tuyên bố là tiến hành phản kích tự vệ vì lý do Việt Nam gây hấn dọc biên giới.

tunggiang185

Xe tăng
Tôi chả phải thành phần thừa thời gian để chém gió trên mạng nhưng “bóc” cụ phát:
- Bố cụ thi đại học xong thì đi lính, nhà ở xã chứ không phải ở ấp. Vậy 100% bố cụ là người miền Bắc
- Đi lính vào “đặc công tình báo”: cả quân chủ lực miền Bắc hay mặt trận DTGP miền Nam đều không có lực lượng này. Có chăng là Biệt động thành ở SG. Nhưng bố bảo dám nhận ông nào nói tiếng Bắc làm dân nằm vùng
- Những chiến sỹ nằm vùng ở SG không bao giờ có suy nghĩ là mình bị nhét súng vào tay đẩy ra chiến trường đâu nhé (cái này không cần tranh luận thêm với tôi đâu bởi vì cả họ nhà tôi chỉ có mỗi bố tôi được tập kết ra bắc, còn lại thì nửa trong cứ, nửa trong thành)
Đùa vui thì ok, nhưng coi thường những người ngã xuống vì đất nước là có tội với dân tộc đấy cụ ạ
Chuẩn cụ. Ông cụ nhà cháu là đặc công chỉ nằm cứ. Khi cần mới vào. Nhưng đấy là trước 68. Sau 68 lượn sạch kể cả biệt động thành chỉ còn lực lượng tình báo chiến lược cài cắm.

waterfall

Xe buýt
Tranh luận tôi sẵn sàng, chửi nhau với nhợn thì tôi nhường ông.
Cụ bất mãn với chế độ này nọ tôi ko quan tâm nhưng phát xét lịch sử là loại ngu nhất tôi từng thấy. Trong bối lịch sử, hoàn cảnh xã hội, thời thế, suy nghĩ và hiểu biết của thời đó khác với bây giờ. Bây giờ là lúc ông đuợc ngồi lướt nét đọc mấy thể loại phân tích, tư duy các kiểu của mấy thành phần *** có việc làm chém gió cho có tý nổi rồi quay lại buộc tội tiền nhân là điều ngu nhất.
Nếu nói như ông giả sử hồi xưa Ngô Quyền đánh quân NH làm gì? sao không thuận làm 1 Châu của nó (Tĩnh Hải Quân) có khi giờ lại ngon. Chết mất bao người mà chả đuợc gì vì ngàn năm sau vẫn phải đánh nó, vẫn chiến đấu. Kinh tế có khi hơn Sin, Han và Nhật rồì. Sao không so thế luôn mà quay lại xét lại lịch sử?

Ngo Rung

Xe lăn
Em kể ra 1 đống môn chuyên ngành cho cụ thẩm đc không ? Toàn môn cổ đời 2001-2006 chứ không phải các môn mới các cháu đang học bây giờ đâu nhé :))
Nói chung thấy cụ có vẻ "ngựa non háu đá" quá, nếu ĐHBK đời 2001-2006 thì tuổi nghề vẫn là trẻ trâu thôi cụ ợ. Tốt nhất cụ nên dừng ở thớt này về các vấn đề học hành và chuyên ngành TĐH cụ nhé :D

km18 yenson

Xe buýt
Đây là lời kể của 1 cô từng phiên dịch cho đoàn chuyên gia Nga thăm dò Apatit Lào Cai. Họ đã chạy thoát hôm đó. Hôm nay cô mạnh dạn kể lại chuyện trên fb. Đây là người thực, thành đạt và thường xuyên làm từ thiện qua chương trình Giỏ Thị ở vùng biên viễn.

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1187591711401567&id=100004522479885

Trong chuyện có chi tiết mà Cô ấy phân vân rằng có lệnh không đồng ý cho cô dẫn đoàn khoảng 50 chuyên gia Nga và gia đình bỏ chạy xa nơi chiến sự?? Và chuyện Cô bị cấm kể chuyên này ra.
Theo thuyết âm mưu thì nếu đoàn chuyên gia Nga này bị quân xâm lược TQ xử lý thì Liên Xô có " mạnh tay" không?
17/2 em cũng đi vị xuyên,hy vọng dc gặp cô phiên dịch này,trên này có cụ nào đi gặp mặt F567 bên tà lùng ko ạ?em có chuyến đêm nay tháp tùng các cụ ccb đi tà lùng-cao bằng-vị xuyên -hà giang.một chuyến đi đầy háo hức mà em vẫn hằng mơ ước,dc đến đúng chiến địa năm xưa,dù em đã đi rất nơi nhưng chưa có cơ hội đến những nơi đã từng là thấm đẫm biết bao xương máu của các liệt sĩ

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Phát ngôn và kế hoạch TQ theo nguồn của ta (trích dẫn ở trên) cũng chỉ là xung đột biên giới, diễn biến cũng như vậy. Cụ muốn nói gì khi sự thực diễn ra như vậy?
Tại sao khi biết TQ có dã tâm lớn như vậy mà ta ko có kế hoạch phòng thủ? Phòng tuyến được lập khi nào, lệnh tổng động viên đưa ra lúc nào?

Vậy là cụ mâu thuẫn với bản thân rồi, vì TQ có kế hoạch đánh đến tận HN thì đương nhiên họ cũng không thể nói rõ ràng ra được ạ, và họ chỉ có thể tuyên bố là tiến hành phản kích tự vệ vì lý do Việt Nam gây hấn dọc biên giới.

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng nếu biết rõ vậy sao phỏng thủ sơ sài vậy, vẫn mơ ngủ vào tình hữu hảo ah. Các anh cảnh giác và mưu cao nhỉ. Nếu ko có LX lập cầu hàng ko chắc các anh chạy bộ từ K về chiến đấu nhỉ. Tài trí mưu lược vậy đấy.
TQ tuyên bố với thế giới thế nào họ làm như vậy. Các anh giỏi tìm ra bằng chứng họ muốn tiến xuống HN. Chém gió là giỏi thôi, tự sướng coi thường giặc thì ngu ngốc vô cùng.
Ít ra TQ nó chém "uống trà ở HN" còn dễ tin hơn mồm Xuân hải chém nhé.
Còn Xuân Hải nghĩ thế nào là phòng thủ sơ sài? 50K - chủ yếu là DQTV - oánh 500K tàu Khựa không đội nào qua nổi 1 tỉnh giáp biên của VN đấy, xuân hải còn muốn thế nào? lý thuyết bên tấn công chỉ cần gấp 3 lần bên phòng thủ là ngon đấy, tỷ lệ trên là bao nhiêu vậy?
Xuân Hải có biết trước khi TQ tấn công thì các tỉnh giáp biên đang ở bảo động cấp mấy không? nó chỉ rình đúng hôm hạ cấp báo động để tấn công nhé - vụ hạ cấp báo động này vẫn là dấu hỏi đấy - nhưng thực tế là không hề lơ là chủ quan nhé, chỉ là không biết chính xác ngày nào giờ nào TQ tấn công, còn chuyện tấn công chỉ là thời gian nhé :|

km18 yenson

Xe buýt
Một trong những bức ảnh nổi tiếng trước đây và 2-3 năm gần đây

Cô bế em bé đó người phú thọ,cách đây mấy năm cô bé đã tìm dc về quê của nữ chiến sĩ,chỉ tiếc bà đã yếu,hình như bị liệt.báo chí 2,3 năm trước có đăng

waterfall

Xe buýt
Nhìn vào sự thật, xem thường kẻ thù mới là ngu ngốc.

TQ chuẩn bị tốt và đạt được những điều tuyên bố, ta bị bất ngờ và mất nhiều thành phố, làng mạc vào tay quân TQ. Lịch sử có thể viết khác được ko?
Tại sao biết TQ có dã tâm, có sự chuẩn bị mà ta chỉ phòng thù bằng lực lượng địa phương?

TQ cũng tuyên bố chiến thắng nhưng cũng chỉ rõ ra những điều yếu kém và cải tổ quân đội. Còn chúng ta thì huyênh hoang cào phím đánh bại abc... Nhiệm vụ bảo vệ biên cương, bảo vệ nhân dân như vậy là hoàn thành?
Tóm lại vẫn mấy câu cũ rich, lải nhải suốt từ đầu đến giờ. Ông toàn nhét chữ và mang tư duy đặt lên lịch sử. Tôi lại nói tiếp thoe logic của ông, ngày xưa Vua Hùng biêt thế theo TQ cho rồi có khi lại ngon.

ipot2019

Xe hơi
Website
www.ipot.com.vn
"Như ở Cao Bằng, sau khi đánh đuổi địch xong, chúng tôi trực tiếp đi kiểm tra thị xã Cao Bằng thấy gần như toàn bộ thị xã đã bị phá hủy, chỉ có duy nhất một ngôi nhà cấp 4 còn nguyên vẹn.

Chúng tôi đã tới để tìm hiểu tại sao lại như thế? Khi bước vào ngôi nhà, chúng tôi mới hiểu lý do khi thấy trên tường có một bức ảnh Chủ tịch Trung Quốc Mao Trạch Đông được chủ nhà cắt từ họa báo dán lên. Có lẽ, vì điều này mà ngôi nhà không bị phá hủy (?)

http://cafef.vn/ky-uc-chien-tranh-nam-1979-quan-trung-quoc-cuop-pha-khien-ca-tx-cao-bang-chi-con-1-ngoi-nha-cap-4-20190216082419109.chn

tunggiang185

Xe tăng
Ít ra TQ nó chém "uống trà ở HN" còn dễ tin hơn mồm Xuân hải chém nhé.
Còn Xuân Hải nghĩ thế nào là phòng thủ sơ sài? 50K - chủ yếu là DQTV - oánh 500K tàu Khựa không đội nào qua nổi 1 tỉnh giáp biên của VN đấy, xuân hải còn muốn thế nào? lý thuyết bên tấn công chỉ cần gấp 3 lần bên phòng thủ là ngon đấy, tỷ lệ trên là bao nhiêu vậy?
Xuân Hải có biết trước khi TQ tấn công thì các tỉnh giáp biên đang ở bảo động cấp mấy không? nó chỉ rình đúng hôm hạ cấp báo động để tấn công nhé - vụ hạ cấp báo động này vẫn là dấu hỏi đấy - nhưng thực tế là không hề lơ là chủ quan nhé, chỉ là không biết chính xác ngày nào giờ nào TQ tấn công, còn chuyện tấn công chỉ là thời gian nhé :|
Vụ hạ cấp này ông cậu em bên pkkq có nói. Nhưng bên pkkq trên danh nghĩa hạ cấp nhưng vẫn giữ cấp độ sẵn sàng chiến đấu. K thiếu một ai.

tunggiang185

Xe tăng
Cô bế em bé đó người phú thọ,cách đây mấy năm cô bé đã tìm dc về quê của nữ chiến sĩ,chỉ tiếc bà đã yếu,hình như bị liệt.báo chí 2,3 năm trước có đăng
Vụ này công của ofer rất lớn. Em nhớ hình như cụ @3gai thì phải.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
"Như ở Cao Bằng, sau khi đánh đuổi địch xong, chúng tôi trực tiếp đi kiểm tra thị xã Cao Bằng thấy gần như toàn bộ thị xã đã bị phá hủy, chỉ có duy nhất một ngôi nhà cấp 4 còn nguyên vẹn.

Chúng tôi đã tới để tìm hiểu tại sao lại như thế? Khi bước vào ngôi nhà, chúng tôi mới hiểu lý do khi thấy trên tường có một bức ảnh Chủ tịch Trung Quốc Mao Trạch Đông được chủ nhà cắt từ họa báo dán lên. Có lẽ, vì điều này mà ngôi nhà không bị phá hủy (?)

http://cafef.vn/ky-uc-chien-tranh-nam-1979-quan-trung-quoc-cuop-pha-khien-ca-tx-cao-bang-chi-con-1-ngoi-nha-cap-4-20190216082419109.chn
Có cái ảnh Mao cứ như là Kim Bài Miễn Tử ý cụ nhỉ?
Bác họ em có bố người Hoa Kiều, ông cụ nhất định không về nước đợt 1978. Thực sự thì việc người Hoa về nước cũng ít nhiều phức-tạp, có người yêu Vn thật sự, có người không, cụ polar bear cho biết thêm được không?

tieulyphidao

Xe tăng
Thưa cụ, bản thân em giờ vẫn còn trẻ tuổi, chưa đến 4 sọi, đương nhiên còn nông nổi, nhưng em dám nói suy nghĩ của mình, sai đâu sẵn sàng tìm hiểu, sửa sau.
Gia đình em nói theo kiểu của chú phỉnh cũng chuẩn là gia đình cách mạng, yêu lước. Ông nội em cũng là lãnh đạo CM, ông già em cũng đi bộ đội, em ruột của ông em còn là 1 tướng có tiếng lúc sinh thời, nắm mũi tiên phong đánh Campuchia năm nào, vậy mà trong gia đình em từ ngày em sinh ra không thấy có mấy cuộc nói chuyện cha ông theo kiểu nồng nàn yêu nuớc, lấy máu tưới rau tưới lúa đâu, nhắc đến chiến tranh mọi người kiệm lời lắm. Tất nhiên, thằng mất dượi như em không dám sủa như ở đây.
Em hiểu, không nói, nhưng ông cha em, những người trong cuộc, đều có phần nào thất vọng. Như ông già em, cả nhà làm CM với quân đội, mà cử ông đi học sỹ quan ông ko đi, lại đi học kỹ thuật.
Nhưng biết em ẳng thế này, ông nội em mà sống dậy hẳn vẫn vả cho vỡ mồm, tốn bao tiền cho ăn học :))
Dưng em vẫn dám nói :))
Các cụ nói hổ phụ sinh khuyển tử là thật.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quân TQ tại Hà Giang, vũ khí của chúng gồm AK, CKC và Trung liên RPD