[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

Santa Fee

Xe buýt
Người dân, không tấc sắt trong tay, họ biết làm gì? Sao vội kết luận tay sai?

Sent from my Redmi Note 5 using Tapatalk
Dân nhắng này nổi tiếng vùng biên cụ ạ, cú google làvra thoai. Hoặc cụ lên vùng biên hỏi dân cũng đc, nó dẫn đường cho quân khựa oánh mình nhiều vố đau phết đấy cụ ơi

edc

Xe lăn
Túm lại vẫn là sự ngu ngốc, ngây thơ để tổ quốc bị bất ngờ. Làng mạc, thành phố bị phá huỷ, người dân li tán...
Ngẫm Đặng lùn đã dạy cho người Việt được bài học " Cảnh giác ko được xem thường TQ", hoá ra tính tự sướng huyênh hoang đã làm chúng ta mù mắt, ko nhận ra được :(
Bài học là Đặng lùn đem 500k người dân, người con đất nước của mình đi tự sát :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Trong thực tế, người Nhắng phục vụ quân Tàu nhiều bằng những hành động: cắt đường dây điện thoại của bộ đội, công an vũ trang ta.
Dắt lính Trung quốc về, tránh những điểm chốt của lực lượng vũ trang ta
Chỉ điểm cán bộ, bộ đội, công an cho Tàu bắt
Nhẹ nhất là ra chào đón, tiếp tế cho quân Tàu
Những điều này được dân địa phương, bộ đội ghi nhận chứ không phải cá nhân hay 1 nhóm cá nhân nào bịa ra !!!
Em có người nhà năm 79 chiến ở Lạng Sơn. Có chú trưởng bản người Nhắng mới hôm trước còn vui vẻ với bộ đội, hôm sau dẫn lính Trung Quốc đi thoăn thắt.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi của cụ khó quá, hehehe
Thực ra là ta có thông tin tình báo cụ ạ, chỉ tiếc rằng thời điểm đó nguồn tin không đầy đủ, mang tính chiến lược, chiến thuật và quan trọng nhất là lđ ta không tin là Tàu khựa nó tấn công quy mô lớn như vậy. Vẫn chỉ nghĩ ở mức xung đột vũ trang qua lại biên giới thôi. Đó c

1.25 ton

Xe điện
TQ có kế hoạch nhưng ko có ý định. Liên Xô và Mỹ đều có kế hoạch cho thế chiến III vậy thôi, nhưng tiền hành ư?
Trong cuốn sách " Chinese Military Strategy in the Third Indochina War: The Last Maoist War " của Edward C. O'Dowd có nói đến việc TQ có thể tấn công Hà Nội sau khi chiếm được Lạng Sơn.

1.25 ton

Xe điện
Vẫn chưa nghĩ ra đc lý do vì sao các năm trước thì tuyên giáo cấm dân mình chửi Trung Quốc , kỉ niệm tri ân những chiến sĩ hi sinh cho cuộc chiến năm 79 thậm chí còn bị giải tán . Giờ thì thoả thích thông tin trang nhất .
Em nghĩ vấn đề liên quan đến giáo dục . Hiện bên TQ vẫn tuyên truyền về cuộc chiến này và nhồi sọ dân họ là họ thuộc phe chính nghĩa ( đặc biệt là họ tuyên truyền ầm ĩ khi có sự việc TQ đưa giàn khoan vào biển Đông và bị kiên ), mặc dù Tập Cận Bình đã đưa ra 16 chữ vàng trong đó có câu " gác lại quá khứ, hướng tới tương lai".

JAL

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đó là ý kiến cá nhân về 1 khả năng xảy ra, kể cả khả năng LX tấn công TQ.
Về kế hoạch và tuyên bố của TQ khá đồng nhất với thực tế diễn ra.

Tại sao biết được rõ âm mưu, chúng ta lại ko có kế hoạch xây dựng phòng tuyến sớm, tổng động viên ngay từ đầu?

Trong cuốn sách " Chinese Military Strategy in the Third Indochina War: The Last Maoist War " của Edward C. O'Dowd có nói đến việc TQ có thể tấn công Hà Nội sau khi chiếm được Lạng Sơn.

1.25 ton

Xe điện
Đó là ý kiến cá nhân về 1 khả năng xảy ra, kể cả khả năng LX tấn công TQ.
Về kế hoạch và tuyên bố của TQ khá đồng nhất với thực tế diễn ra.

Tại sao biết được rõ âm mưu, chúng ta lại ko có kế hoạch xây dựng phòng tuyến sớm, tổng động viên ngay từ đầu?
Cụ xem lại đi, lúc đầu họ tuyên bố là cuộc chiến tranh phản kích, và ngay trước khi rút về nước họ mới bảo lại là hoàn thành việc dạy học ạ. Nói chung là béo gặm được thì buông thôi ạ. Em fun tý.:))

tunggiang185

Xe tăng
Cám ơn cụ, vậy là cụ sinh năm tầm 1958-1960, hơn em 1 thế hệ ạ. Nhân đây em xin chia sẻ 1 chút tâm sự của ông già em khi nói về chiến tranh, ổng ít khi kể cho em lắm.
Ông già em vào đơn vị đặc công tình báo, nằm vùng ở SG đầu những năm 1970, ông nhận thấy thực trạng trong đó, những người lính cũng giống hệt như mình, họ đang là sinh viên, công nhân.. bị nhét khẩu súng vào tay, đẩy ra chiến trường, ông thấy rất thương cảm, ông bảo thực lòng không hề muốn chiến đấu với bên đối diện.
Về kinh tế, ông nói lúc đó SG phải đi trước Thailand 20 năm, hàng Thái ko vào đc chợ Lớn, vì hàng trong chợ Lớn chất lượng cao hơn.
Về uy tín làm ăn, ông kể: Ông thấy 1 cửa hàng bán đồng hồ ở SG họ để 1 cái đe ở cửa, khách hàng mang sản phẩm lỗi tới khiếu nại, nếu đúng là sản phẩm lỗi, họ tiêu hủy luôn, trả lại khách cái mới.
Hoa quả tràn ngập, trù phú, muốn ăn lúc nào cũng có.
Rồi trầm ngâm, sau bao năm chiến tranh, giờ còn lại gì.
Xin lỗi cụ. Hoặc ông cụ nhà cụ nói phét hoặc cụ nhét chữ vào mồm ông cụ. Nên im miệng để người khác còn nghi ngờ.
Hồi năm 1970 làm chó gì có lực lượng nào là đặc công tình báo nằm vùng. Vớ va vớ vẩn.

Hn07

Xe tăng
Em nghĩ vấn đề liên quan đến giáo dục . Hiện bên TQ vẫn tuyên truyền về cuộc chiến này và nhồi sọ dân họ là họ thuộc phe chính nghĩa ( đặc biệt là họ tuyên truyền ầm ĩ khi có sự việc TQ đưa giàn khoan vào biển Đông và bị kiên ), mặc dù Tập Cận Bình đã đưa ra 16 chữ vàng trong đó có câu " gác lại quá khứ, hướng tới tương lai".
Em chưa bao giờ nghĩ bên tuyên giáo “biết nghĩ” cho hai từ “giáo dục” trong sự việc này . Nếu họ biết nghĩ như vậy thì ta đã hoá rồng từ lâu rồi cụ . Lợi ích gì khi làm như vậy nhỉ ?

edc

Xe lăn
Em tặng cụ cái này, cụ in ra rồi để túi áo ngực, khi vào OF thì xoa xoa, đảm bảo đẩy lui hết các loại Mỹ nô, Tàu nô :))

Cụ yên tâm, hàng tỉ người đã tin dùng :))

Cụ cũng in ra, lâu lâu xoa xoa tí :))
Trước nhà em có cái thẻ này và cả quyển sổ nữa. Em có hỏi thì ông cụ em nói của Tàu, bị cấm dùng.

tunggiang185

Xe tăng

Bọn Nhắng/Dáy này đáng ra phải diệt sạch. Nó nhiều tội với bộ đội và bà con vùng biên lắm.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

Cụ cứ Google người Nhắng ấy, em còn nhiều ảnh họ đón tiếp quân Trung Quốc lắm.

1.25 ton

Xe điện
Họ Đặng sang Mỹ tuyên bố sẽ dạy VN và cuộc chiến đã xảy ra đúng như những gì họ Đặng nói, cái tên của nó đương nhiên không thể là "cuộc chiến dạy học" được
Mời cụ xem link này. Báo Mẽo đăng tin ngày 18/02/1979.
https://www.washingtonpost.com/archive/politics/1979/02/18/chinese-troops-pour-into-vietnam/ae62ea8f-581c-4ed2-8b60-208dad608d8e/?utm_term=.25f632d1cc04
Peking announced that its frontier troops had "been forced to rise in counterattack"

Bắc Kinh tuyên bố là bị buộc phải tiến hành phản kích vì VN.

Sau đó đúng 1 tháng vào trước thời điểm rút quân thì Đặng lên báo bi bô về việc dạy cho VN bài học cụ ạ.
https://www.washingtonpost.com/archive/opinions/1979/03/18/peking-and-hanoi-teach-each-other-a-lesson/bac0c6fb-8917-4c48-ac34-ab48d4084963/?utm_term=.94efe9e3155d.

Chỉnh sửa cuối:

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em vào theo dõi tin lịch sử chiến tranh, ghét mấy tay lảm nhảm quá!