[CCCĐ] Ấn Độ - Đại lục tinh thần

scud122

Xe tăng
KH châu phi của cụ tận 60 ngày thì e k tham gia dc roài, e có trốn đi cũng chỉ loanh quang 15 ngày thoai...............ngưỡng mộ các cụ quá

chuotlang

Xe lừa
Thoải mái cụ ơi!
Đi từ San bay vào Trung tâm có 30' thôi.
Em ở New Delhi 5 ngày đi lang thang 1 mình là chính, thoải mái và cực an toàn cụ ạ
Ok để em tính, visa landing đến đó xin nó đc hả, em vừa check lại 15 tiếng :)

TungNguyenMD

Xe container
Em xin tiếp

Đang đi tự nhiên thấy tắc đường, em cứ tưởng tai nạn vì đường đi bên này rất kinh. Nhưng hóa ra không phải các bác à, mà là do có ông xe tải quay ngang đường đổ đá. Được cái vùng này tắc đường nhưng người ta đi lại rất có hàng lối. Xe sau không lách lách lên chen ngang nào đi trước. Mà xếp hàng theo đúng phần đường của mình và nhường lại phần đường bên đối diện cho người đi phía bên kia, chính vì thế nên đám tắc được giải thoát rất nhanh. Chứ như VN mình, không ai nhường ai, ông nào ông ấy chỉ chen lên đi trước. Mà có vội vàng gì đâu, chỉ là đến quán cafe chém gió với bạn bè. Xe cứu thương cũng không nhường....Nên người ta nói giao thông phản ánh con người ở nước đó cũng không sai

TungNguyenMD

Xe container
Trên ngọn núi nhỏ này đặt khẩu pháo các bác ạ. Chắc để diễu võ giương oai cho vui thôi, chứ để tận đấy thì bắn biếc gì phải không các bác? Tiếc là em chụp bằng iphone lởm nên không hầu các bác rõ hơn được

TungNguyenMD

Xe container
Đi trên con đường này mới cảm nhận được cái hoang sơ của thiên nhiên. Với bầu trời xanh, những ngọn núi hùng vĩ phủ đầy tuyết trắng, con sông Indus cuồn cuộn đục ngầu, những con gió se lạnh thổi vào hồn nguời lữ khách đưa nó trở về những ký ức xa xưa....

TungNguyenMD

Xe container
Vùng Ladakh này được gọi bằng nhiều cái tên lắm, nào là: "Tiểu Tây Tạng", "Vương quốc của các nhà khổ hạnh", "Vùng đất của các Lạt-ma", "Vùng đất trên cung trăng" "Nóc nhà thế giới", "Thiên đường trên mặt đất"..... Nếu bỏ qua yếu tố ăn chay ở đây đi thì em có thể sống cả tháng. Mà biết đâu lại giác ngộ được Đạo khi trở vè VN lại trở thành tu sĩ chưa biết chừng :D

TungNguyenMD

Xe container
Các bác cũng có thể thấy, Phật giáo là tín ngưỡng chính, ảnh hưởng đến toàn bộ cuộc sống nơi đây. Hầu như gia đình nào cũng có con cho đi tu, khi đưa trẻ lên 5,6 tuổi thì bố mẹ gửi chúng vào tu viện. Ở đấy chúng sẽ được học hành, nuôi ăn và lớn lên có thể trở thành sư nếu như muốn và có căn. Còn không thì lại hoàn tục về cưới vk sinh con đẻ cái. Người Ấn đẻ rất nhiều, họ coi con cái là của trời cho nên gia đình nào cũng có 4-5 con. Hình như chính phủ cũng không có chương trình " Kế hoạch hóa gia đình như ta" nên họ đẻ tùy thích. Thế nên tôi đoán doanh số của mấy thằng Ba con sói ở đây chăc thấp lắm các bác à :))

TungNguyenMD

Xe container
Đấy là nói dân ở đây đa phần theo đạo Phật thôi, chứ Hồi giáo cũng chiếm một số lượng kha khá. Vào thế kỷ 16 khi người Hồi giáo tấn công Ấn độ, họ tấn công chù chiền, giết sư sãi (Hồi giáo vốn không dung hòa với các tôn giáo khác) nên một phần những người ở đây chuyển sang đạo Hồi. Đến bây giờ ngay giưa xLeh cũng có đền thờ đạo Hồi
Còn vấn đề em để ý thấy lạ nữa đó là những người lính ở đây đa phần theo đạo Hindu và đạo Sikh chắc do chính sách điều chuyển lính từ nơi khác đến chăng?. Em nhận ra qua khăn đội đầu của họ. Mà em cũng chẳng hiểu các ông ấy cứ đội khăn như thế khi chiến đấu vướng bỏ mẹ. Chưa kể đi trinh sát mà lại đeo cái khăn to tổ chảng, mầu đỏ thì địch nó nhằm nó bắn cho nát đầu

TungNguyenMD

Xe container
Nhìn thanh bình thế thôi chứ vùng Ladakh này cũng nhiều đau thương lắm. Vì nó nằm ở nơi xung đột giữa các tôn giáo. Người hồi ở phía tây, đạo Phật ở phía bắc và người Hindu ở phía nam. Nên thế kỷ 17 khi thấy nguời Hồi giáo diệt đạo Phật ở vùng này. Vị Đạt Lai Lạt Ma thứ 5 xua quân sang xâm chiếm Ladakh. Nhưng Ladakh lúc giờ được sự bảo trợ của quốc vương Mughal nên đứng vững. Lúc này nguời Tây Tạng thấy không dễ nuốt nổi nên ký hòa ước và rút quân về.
Năm 1947 khi sự chia cắt Ấn độ, vùng này cũng thường xuyên xảy ra xung đột giữa người Hồi giáo và nguời Phật giáo

TungNguyenMD

Xe container
Alchi nằm cách Leh khoảng 70km. Ngôi làng này chỉ có hơn 100 hộ dân và sống bằng việc cung cấp các dịch vụ cho khách du lịch. Nên trên đường vào em chẳng thấy họ trồng cấy gì các bác à. Ở ngay cạnh bờ sông, gần nguồn nước tới nhưng toàn để cho đất khô đồi trọc. Chắc do họ thiếu một lãnh đạo có tầm quy hoạch "Nuôi con gì? Trồng cây gì" chăng? ;)

TungNguyenMD

Xe container
Ấy nhưng cái bọn phượt thì chúng lại thích cái sự khô cằn ấy. Thế là thi nhau diễn rồi băm mấy cái tớt trên phây búc nào là "Vùng đất chết" rồi "Hạn hán sa mạc"...... CÓ thằng thì sến hơn "Tìm em nơi đâu giữa vùng đất khô cằn sỏi đá".....

TungNguyenMD

Xe container
Không như các làng khác chúng tôi đến thường nằm trên đồi. Làng Alchi này nằm dưới thung lũng nên không phải leo mấy

Bachnguyen98

Xe tải
Cám ơn Cụ TungnguenMD, nhờ các câu chuyện chuyến đi của Cụ mà Em được biết đến phong cảnh và nền văn hoá của nhiều miền đất lạ.

chuotlang

Xe lừa
Ok để em tính, visa landing đến đó xin nó đc hả, em vừa check lại 15 tiếng :)
Mà thôi em xem cũng ko ổn, vì em đến Delhi vào 3:10Pm, làm thủ tục visa xong có mà 5PM mới vào thành phố
Còn ngó nghiêng được gì nữa chứ, hẹn Delhi dịp khác vậy :)

TungNguyenMD

Xe container
Mà thôi em xem cũng ko ổn, vì em đến Delhi vào 3:10Pm, làm thủ tục visa xong có mà 5PM mới vào thành phố
Còn ngó nghiêng được gì nữa chứ, hẹn Delhi dịp khác vậy :)
Vâng, ban đêm New Delhi ko có gì đâu cụ ạ

TungNguyenMD

Xe container
Alchi là một ngôi làng nhỏ, quy hoạch có vẻ khá lộn xộn. Ở đây cả những ngôi nhà xây kiểu mới cùng với nhũng ngôi nhà cũ nó tạo nên một món lẩu thập cẩm. Người dân khá hiền hoà, sống bằng cách bán đồ lưu niệm, và những dịch vụ du lịch như Home stay, tổ chức tour trekking cho khách du lịch. Ấy nhưng mà khá yên bình, họ không chèo kéo lừa gạt khách du lịch như ở ta. Khi đi qua, họ cũng chào mời mua hàng. Nếu bạn muốn mua vào mặc cả thoải mái. Nhưng không nhiều chỉ bớt khoảng 20% - 30% là có thể mua được. Và những món đồ ở đây nó khá rẻ so với ở VN.
Tôi vào 1 cửa hàng, anh bán hàng khá vui tính. Sau khi hỏi tôi đến từ đâu, anh giới thiệu các mặt hàng và nói ngôi làng bên cạnh có nghề làm đồng khá tốt. Anh nhập về và bán ở đây. Ngoài ra còn bạc, đá cũng là những hàng hoá thủ công của vùng này. Tôi mua 1 chiếc khoá có hình con Cú bằng đồng, khá nặng và chắc chắn. Tính ra tiền Việt có khoảng 200K. Ngoài vấn đề bán hàng ra, anh bán hàng còn recommend tôi đi những đâu trong khu vực này. Tôi cám ơn anh và nói tôi không có thời gian rồi đi tiếp.
Mọi người cứ nói Ấn Độ nọ kia, nhưng tôi thấy người dân Ấn độ khá hiền lành và tốt bụng. Không lừa gạt, trộm cắp, chèo kéo.... Hay do mình ăn ở tốt nên toàn gặp người tốt chăng? :D
Tôi cũng đi khá nhiều, nhưng nếu đặt vào vị trí khách du lịch thì tôi sợ nhất hai ông VN và TQ. Một ông thì sểnh ra là đi taxi với giá gần 1 củ/ vài km, rồi chèo kéo lừa gạt sểnh ra là mất. Một ông thì chuyên bán đồ dởm, thuốc đểu thành thuốc chữa bách bệnh, mấy viên đá bảo là ngọc quý gì lắm rồi bán cho cả ngàn USD/ viên....

Đầu làng

Giữa làng có cây Bồ đề. Nhìn cảnh này thấy cũng giống cây đa ở VN quá các bác à