[CCCĐ] Ấn Độ - Đại lục tinh thần

TungNguyenMD

Xe container
Con đường ngày hôm tay tuy phải leo dốc nhưng còn khá đẹp. Các bạn em chạy ầm ầm, em thì cứ chạy từ từ, vừa chạy vừa ngắm cảnh chụp ảnh. Đi dek đâu mà vội phải không các bác?

TungNguyenMD

Xe container
Đến trạm check point, anh lái xe xuống thu hộ chiếu của bọn em vào làm thủ tục. Không biết anh ấy có phải kẹp cái gì vào trong hộ chiếu của bọn em không? Nhưng thủ tục đơn giản lắm các bác à. Bọn em chỉ việc đứng ở dưới, công an cũng chẳng gọi vào xem mặt, chẳng hỏi han gì cả. Điểm nóng đang căng thẳng với TQ mà các ông này thiếu cảnh giác quá :D

TungNguyenMD

Xe container
Đến gần trưa bọn em đến một điểm gọi là Moonland. Thấy bảo do cấu tạo địa chất giống trên mặt trăng. Em nhớ lại hôm ở Bolivia em cũng đến vùng đất được gọi là Moon valey, nó được đặt như thế cũng do địa chất của nó giống trên mặt trăng.
Mà em nhìn thấy nó khác nhau các bác à. Em mà như mấy ông Ấn này em đặt tên cmn thành Sunland hay đặt hẳn thành Hellland đi cho nó máu, đỡ phải đụng hàng với thằng khác. Vì có ai lên được mặt trời hay xuống địa ngục đâu mà xác nhận được là nó đúng hay không :))

TungNguyenMD

Xe container
Làm cái panorama cho nó máu

Thằng cu em trong đoàn của em lớ ngớ thế dell nào mà rơi mất cmn con Iphone ở đây các bác à. Khổ thằng này nó mê chụp ảnh mà trong iphone thì nhiều ảnh nên nó tiếc lắm. Khóc lóc suốt, khi đến tu viện nhà sư hiện ra hỏi "Vì sao con khóc?" nó bảo "Con mất cmn đt roài". Nhà sư hỏi mất ở đâu? Nó bảo trên mặt trăng (In the moon) nó nói thiếu chữ land làm nhà sư cứ tưởng thằng này rảnh đi troll ông ấy, làm tý nữa ông ấy trục xuất cả đám ra khỏi chùa.
Ấy thế chắc nhờ nhà sư đó làm phép thuật gì đó. Mà khi nó về tận VN thì có thằng nhặt được phải ship tận về VN trả nó các bác à. Thằng này chắc đt dán bùa Tây Tạng đây nên kinh lắm, bố ai dám dùng
Nói vui vậy thôi, sau vụ mất đt này và tìm được đều nhờ công của Padma, cô gái người địa phương tốt bụng

TungNguyenMD

Xe container
Từ Moonland chạy khoảng 10km nữa chúng tôi đến tu viện Lamayuru. Đường bắt đầu nhỏ lại và xóc, khó đi hơn nhiều. Lên tới chân tu viện cũng đã quá trưa. Chúng tôi vào một nhà hàng ở gần Tu viện ăn trưa đã
Khi người phục vụ đưa menu ra, chúng tôi "Oh!" lên một tiếng vì thấy đủ các món steak. Khổ nỗi mấy hôm liền thực đơn chính là mỳ tôm + ruốc. Nên nhìn thấy có món ăn phù hợp khẩu vị là nước dãi thằng nào thằng đấy chảy dòng dòng, lưỡi thè lè ra khỏi miệng. Bọn chúng thi nhau order: nào thì steak cá ngừ, nào là steak lợn, gà lung tung cả. Làm cho cậu phục vụ phải nói: "Từ từ chúng mày chậm thôi để tao còn ghi" cùng với một nụ cười bí hiểm. Chắc trong cuộc đời cậu này cũng thường xuyên gặp bọn chết đói như chúng tôi nên mới có hành động như vậy
Hỏi rượu vang không có, beer cũng không. Thôi đành gọi chai nước cam uống, biết rằng uống nước cam với steak thì không phù hợp lắm, nhưng thôi có steak mà ăn là ngon rồi. Mấy thằng hứng chí rót nước cam ra cốc rồi cũng cụng ly rồi 1...2...3 dzo đúng như ở VN vậy. Làm mấy ông sư đang ăn ở bàn bên cạnh quay sang nhìn bọn này như từ trên trời rơi xuống.
Hôm trước chúng tôi còn nói chuyện với nhau "Khi về New Delhi phải làm một bữa steak cho nó đã" thế mà hôm nay không ngờ ở đây có steak thì thật là may mắn lắm rồi.
Trong lúc chờ đợi đồ ăn ra, thằng nào thằng đấy ngồi mơ màng về món ăn sắp được phục vụ

Nhà hàng

Có xờ ti phi kết hẳn hoi

TungNguyenMD

Xe container
Bọn tôi vừa ngồi đợi vừa nói với nhau "Sau lâu thế nhỉ?" "Uh thì làm steak nó phải lấy thịt này, tẩm ướp này, rôi chiên này, rồi khi miếng thịt tái người ta lật mặt, rồi cho nước sốt vào...." Thằng cu trong đoàn tả chi tiết quá làm em nuốt nước bọt ừng ực và phải bảo: "Thôi chúng mày trật tự đi, tả như thế thì bố thằng nào chịu được. Miệng tiết nước bọt nuốt vào no hết cả bụng rồi đây này"
15 phút sau, món ăn của bọn em được dọn ra. Như thường lệ cả bọn trước khi ăn đồng loạt cúi đầu xuống dek phải cầu nguyện gì cả mà chúi mũi vào hít hít. Mặc dù đã dặn cậu phục vụ là không có cà ri rồi nhưng cứ phải chắc ăn các bác à.
Hít một hồi cả bọn lại ồ lên "Ngon, ngon lắm các ông ạ, dek có cà ri hay mùi gì lạ cả". Và trước khi ăn cả bọn lại cụng ly làm 100% cốc nước cam.
Tôi cầm dao và dĩa cắt miếng thịt nhỏ ra rồi đưa lên miệng nhấm nháp. Miếng ngon là phải nhấm nháp từ từ các bác à. Chứ ăn kiểu Bát Giới ăn nhân sâm thì chết. Nhất là ở đây món bít tết này cực hiếm.
Đưa vào miệng tôi nhai nhai, thấy có gì đó lạ lạ, quay sang nhìn mấy thằng bên cạnh thấy chúng nó cũng đang trợn mắt, lắc đầu. Tôi cầm con dao và cái dĩa tách phần bít tết còn lại của tôi ra xem nó là cái gì.
Oh my Phật! Cái lề gì thốn? Hoá ra bít tết của tôi toàn là rau các bác ạ. Nhìn sang mấy thằng bên cạnh cũng thế. Tức mình vì bị lừa, tôi gọi cậu phục vụ đến và hỏi:
- Này cậu, lúc nãy chúng tôi đặt bít tết. Những món này (tôi đưa tay chỉ vào menu)
- Yes!
- Tại sao cậu lại đưa nhầm món cho chúng tôi
- No!
- No, no cái mả mẹ mày. Nhìn đi toàn là rau không, có thấy thịt đâu mà chúng mày ghi là bít tết cá ngừ, rồi bít tết gà? Chúng mày lừa đảo à?
- Thưa ngài! Đây là quán ăn chay, nên tất cả các món ghi như thế nhưng đều là món chay ạ

TungNguyenMD

Xe container
Thất vọng vì món ăn, em ra ngoài hút thuốc lang thang và chụp được mấy cái ảnh

TungNguyenMD

Xe container
Tôi đoán những du khách tới đây chắc chỉ có 2 lý do: Một là ý nghĩa tâm linh, hai là bọn khùng khùng chạy xe ngắm cảnh như chúng tôi. Chứ Tu viện ở vùng này rất nhiều và giống nhau quá nên đi vào 1,2 cái còn xem xét ngó nghiêng chứ xem đến cái thứ 3 là bội thực mất
Tu viện Lamayuru này cũng thế, được xây dựng vào thế kỷ thứ 10 trải qua các thời kỳ và tu sửa lại cũng nhiều. Nhưng vẫn không thể ngăn chặn sự xuống cấp theo thời gian. Cá nhân tôi cho rằng về cảnh quan, kiến trúc của tu viện này không có mấy gì là đặc sắc

TungNguyenMD

Xe container
Chơi chán chê chúng tôi bắt đầu chạy về làng Archi. Ngôi làng này nằm trên đường chạy về Leh của chúng tôi, cũng nhiều cái hay ho phết. Nhưng trước mắt là ngắm cảnh đường về đã

chuotlang

Xe lừa
Cụ TungNguyenMD cho hỏi ở sân bay Deli có free wifi ko vậy?
Em chuẩn bị vật vờ ở đó 12 tiếng nên sợ buồn ko có j tiếp xúc vs thế giới bên ngoài :)

TungNguyenMD

Xe container
Cụ TungNguyenMD cho hỏi ở sân bay Deli có free wifi ko vậy?
Em chuẩn bị vật vờ ở đó 12 tiếng nên sợ buồn ko có j tiếp xúc vs thế giới bên ngoài :)
Nếu máy cụ có roaming thì nó sẽ gửi cho cụ cái mã OTP. Cụ lấy mã OTP nhập vào máy dùng được 45' nhé. Sau 45' thì thuỳ khả năng cụ đi quan hệ, xin được nhân viên sân bay mã OTP thì được 45' nữa không thì tèo :D

TrixieCafe

Xe máy
tuyệt quá ạ

chuotlang

Xe lừa
Nếu máy cụ có roaming thì nó sẽ gửi cho cụ cái mã OTP. Cụ lấy mã OTP nhập vào máy dùng được 45' nhé. Sau 45' thì thuỳ khả năng cụ đi quan hệ, xin được nhân viên sân bay mã OTP thì được 45' nữa không thì tèo :D
Oh máy em thì luôn roamming, em đi 1 số nước như Sing, Mẽo em vẫn táng Rm Data ầm ầm vì mua Sim mấy nước đó cũng đắt ko hợp lý
Nhưng mấy vụ Ấn vs Nepal là nước nghèo nên chắc nó tính Data Roamming ko rẻ đâu nên em phòng trước :)
Vật vờ sân bay nưar ngày mà ko có wifi là rồ người đấy :)
Khả năng thuê cái ks trong sân bay nằm cho khoẻ

Chỉnh sửa cuối:

Minhsrr

Xe hơi
Oh my Phật :)) Cụ phải cảm thán "Ôi thần linh ơi!!" cho giống phim Ấn Độ chứ ạ! :))

TungNguyenMD

Xe container
Oh máy em thì luôn roamming, em đi 1 số nước như Sing, Mẽo em vẫn táng Rm Data ầm ầm vì mua Sim mấy nước đó cũng đắt ko hợp lý
Nhưng mấy vụ Ấn vs Nepal là nước nghèo nên chắc nó tính Data Roamming ko rẻ đâu nên em phòng trước :)
Vật vờ sân bay nưar ngày mà ko có wifi là rồ người đấy :)
Khả năng thuê cái ks trong sân bay nằm cho khoẻ
Ở Ấn nó cấp Visa arrival đấy. Cụ có 12h thì xin visa rồi vào New Delhi mà chơi. Chứ nằm ở sân bay 12h làm gì

Oh my Phật :)) Cụ phải cảm thán "Ôi thần linh ơi!!" cho giống phim Ấn Độ chứ ạ! :))
Đây là vùng bắc Ấn nên toàn đạo Phật cụ à. Còn ở vùng phía dưới theo Hindu mới "Ôi thần linh ơi!" :))

chuotlang

Xe lừa
Ở Ấn nó cấp Visa arrival đấy. Cụ có 12h thì xin visa rồi vào New Delhi mà chơi. Chứ nằm ở sân bay 12h làm gì

Đây là vùng bắc Ấn nên toàn đạo Phật cụ à. Còn ở vùng phía dưới theo Hindu mới "Ôi thần linh ơi!" :))
Em nghe đồn bọn Ấn nó hay hấp diêm thông mít nên đek dám vào, nếu Bắc Ấn thì ok
Thôi em ở SB cho lành, ra ra vào vào chục tiếng ko đủ

TungNguyenMD

Xe container
Em nghe đồn bọn Ấn nó hay hấp diêm thông mít nên đek dám vào, nếu Bắc Ấn thì ok
Thôi em ở SB cho lành, ra ra vào vào chục tiếng ko đủ
Thoải mái cụ ơi!
Đi từ San bay vào Trung tâm có 30' thôi.
Em ở New Delhi 5 ngày đi lang thang 1 mình là chính, thoải mái và cực an toàn cụ ạ