[Funland] Ăn cơm Tàu: thớt về ẩm thực Trung Hoa

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tàu rất ít món canh như ta, nếu muốn món canh đơn giản dân giã nhất, hãy vào 1 quán lẩu nước là có món canh tự nấu. 1 lần nhà cháu vào 1 nhà hàng, hồi đó mới sang nên ko biết. Nhờ phiên dịch gọi cho món canh, món có nước để nhậu xong làm bát cơm chan canh như vẫn thường thấy bữa cơm gđ ở VN. Cô bé phiên dịch cũng ít khi đi ăn quán sang sang 1 chút nên cô ý cứ gọi thôi mà ko quan tâm đến giá cả. Bữa đó nhà cháu xơi 1/2 con gà luộc (gà luộc xong vẫn chao thêm dầu) 1 vài món rau xào, thịt thà nữa, bát cơm và bát canh. Bình thường thì bữa này nếu không gọi thêm bát canh thì nó chỉ tầm 200 tệ, nhưng lúc " Mải tang- tính xèng" thì ngã ngửa người khi bát canh họ tính 180 tệ. Hỏi tại sao đắt thế thì nv giải thích, để làm ra món canh này cực kỳ công phu, thời gian ủ bếp ninh hầm mất vài tiếng đồng hồ và món canh có vài củ quả thảo dược của Tàu khá đắt nên giá thành fancao. Bực mình hôm đó là ăn uống xong xuôi rồi, đợi bê món canh ra mất gần 1/2h, khi bê ra thì đã no xôi chán chè, bát canh còn thừa đến 2/3, lúc trả tiền nhìn nồi đất chứa đựng canh vẫn còn nhiều mà buốt hết cả cỗ lòng. :D
Quan điểm khác biệt về món canh (bên mình cho là phụ, họ cho là chính) dẫn đến cách chuẩn bị và phục vụ cũng khác nhau. Cụ mất thêm ít tiền nhưng lại biết được thêm này thêm kia rồi còn gì =))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ku em đó bây giờ về TQ rồi, cũng ko có số để liên lạc
Nhưng trong thời gian ở VN, cậu ta sống rất đàng hoàng, tính phóng khoáng
Tửu lượng thì trung bình yếu nhưng đã ngồi nhậu là lăn xả, bao giờ cũng phải có người chở về
Đọc câu "Nam vô tửu như kỳ vô phong" là biết văn hóa thà chết không chịu kém là gốc của ai ;)

trungduong2211

Xe điện
Trước em đi công tác Trung Quốc nhiều, khu vực Quảng Tây Quảng Đông gần mình thì rất hợp khẩu vị, món nào ăn cũng thấy ngon. Thường là các bạn mời, bao ăn ở đi lại, du lịch. Lần đầu tiên sang, cả đoàn Việt Nam trố mắt vì mâm nào cũng đầy tú ụ, nghĩ như ở nhà thế này thì cả bàn chắc ăn k hết 1 góc. Vậy mà lạ hết vèo vèo. Còn lên Bắc Kinh thì thấy không hợp lắm, duy mỗi món vịt quay (chỉ có da, k thịt) là ăn k biết chán.

trungduong2211

Xe điện
Tàu rất ít món canh như ta, nếu muốn món canh đơn giản dân giã nhất, hãy vào 1 quán lẩu nước là có món canh tự nấu. 1 lần nhà cháu vào 1 nhà hàng, hồi đó mới sang nên ko biết. Nhờ phiên dịch gọi cho món canh, món có nước để nhậu xong làm bát cơm chan canh như vẫn thường thấy bữa cơm gđ ở VN. Cô bé phiên dịch cũng ít khi đi ăn quán sang sang 1 chút nên cô ý cứ gọi thôi mà ko quan tâm đến giá cả. Bữa đó nhà cháu xơi 1/2 con gà luộc (gà luộc xong vẫn chao thêm dầu) 1 vài món rau xào, thịt thà nữa, bát cơm và bát canh. Bình thường thì bữa này nếu không gọi thêm bát canh thì nó chỉ tầm 200 tệ, nhưng lúc " Mải tang- tính xèng" thì ngã ngửa người khi bát canh họ tính 180 tệ. Hỏi tại sao đắt thế thì nv giải thích, để làm ra món canh này cực kỳ công phu, thời gian ủ bếp ninh hầm mất vài tiếng đồng hồ và món canh có vài củ quả thảo dược của Tàu khá đắt nên giá thành fancao. Bực mình hôm đó là ăn uống xong xuôi rồi, đợi bê món canh ra mất gần 1/2h, khi bê ra thì đã no xôi chán chè, bát canh còn thừa đến 2/3, lúc trả tiền nhìn nồi đất chứa đựng canh vẫn còn nhiều mà buốt hết cả cỗ lòng. :D
Bữa ăn Tàu quý nhất món canh (thang), luôn bê ra đầu tiên, múc mỗi người 1 bát húp xong mới ăn đến các món khác.

KENO

Xe buýt
Tựu chung lại thì đồ TQ chống chỉ định cho các cụ không khoái đồ dầu mỡ. Em ăn quen rồi thì lại rất khoái, cơ mà em thích ăn cay hợp vị của mạn Vân Nam, Quảng Đông hơn các vùng khác.
Đúng là đồ ăn TQ thường béo, tuy nhiên có nhiều món trông bóng lưỡng nhưng ko béo lắm vì họ dùng dầu hào, làm thức ăn bóng như đẫm mỡ vậy thôi

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
bên Tàu đồ vịt gà quay thì nổi tiếng rồi, qua bên đấy mà đồ ăn ko hợp thì cứ làm suất cơm vịt hoặc gà là nhanh gon nhẹ dễ ăn

e ăn từ ở chợ cho đến nhà hàng rồi đồ ăn khá ngon,ăn ở chợ làm đồ thì khó khá ăn vì thuần kiểu Tàu nhiều món ko nuốt đc

đồ Tàu thì dễ ăn và bổ dưỡng nhất là đồ hầm

nhà Thành Chấn e ăn 1 lần ko thấy ngon nhiều bã lắm ko ngon và cũng ko giống vị

món ngỗng quay trong nhà hàng đây, vì bất đồng ngôn ngữ e lại chọn đĩa toàn cánh với cổ và chân khổ thế :)) 2 thằng nhậu xong phảiđi quán khác ăn thêm

thấy nhiều người gọi e cũng thử xem thế nào hóa ra toàn cổ cánh chân tiết bố khỉ

Y chang Sac-lin ạ :D
Em đồ là thiên hạ họ gọi để làm món nhậu rượu mà cụ lại nghĩ nhầm là ăn với cơm 😘

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là đồ ăn TQ thường béo, tuy nhiên có nhiều món trông bóng lưỡng nhưng ko béo lắm vì họ dùng dầu hào, làm thức ăn bóng như đẫm mỡ vậy thôi
Hình như là họ hay dùng bột ngô (corn starch) hoặc bột năng để tạo độ sệt cho sốt và độ bóng cho đồ ăn hơn là dầu hào =P~

BMW X5

Xe buýt
Em mất 4 5 tháng mới quen đấy cụ ạ. Hehe, giờ thì lại nghiện@@.

Be Grace

Xe điện
em thấy đồ hoa , nhật , thái ngon . Em ko thấy đồ hàn ngon.

KENO

Xe buýt
Em mất 4 5 tháng mới quen đấy cụ ạ. Hehe, giờ thì lại nghiện@@.
E được cái dễ nuôi nên thích nghi các món ăn nhanh, với lại cũng nên ăn để biết mỹ vị từng nơi khác nhau ạ, nếu thấy khó ăn thì mình ăn vài miếng thoai

meotamthe

Xe cút kít
Pm đâu cụ. Vang ấy. Kèm lời nhắn "tàu nô" =)).
Kệ đi cụ, mấy ông nửa mùa đấy lúc nào chả thế, cụ cứ chia sẻ vụ ăn uống thôi, em gặp nhiều ông chưa đi TQ nhưng chém gió về TQ như đúng rồi, lởm khởm lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
Hì hì, mình "thích thế này" là một trong những rào cản do mình tự đặt ra cho bản thân. Theo em ẩm thực cũng như các lĩnh vực khác trong cuộc sống đều tồn tại cái gọi là "vùng an toàn". Bên ngoài thật ra có rất nhiều cơ hội trải nghiệm tuyệt vời, miễn là mình cho bản thân cơ hội (tự dẹp rào cản sang một bên) =P~
Hi, vâng cụ. Tất nhiên có cơ hội em vẫn thử chứ ạ. Đời là mấy tí, biết càng nhiều càng tốt.
Tuy nhiên, thưởng thức một món ăn phải từ mắt nhìn, mũi ngửi mới đến lưỡi nếm, răng nhai... nuốt vào rồi chưa chắc đã xong, có khi còn bị đau bụng hay dị ứng. :) Cá nhân em thấy, nhìn đã không thấy vừa mắt thì cũng ảnh hưởng một phần đến tâm lý đấy.
Giống như các cụ nhìn thấy gái xinh mới đến bắt chuyện đúng không ạ. :D

UnitedKondoms

Xe điện
Món ăn Tàu , em chỉ buồn cười mấy thằng bọn em vào quán , món đầu tiên chúng nó bê ra là âu canh ninh sườn hoặc thịt với một số loại rau củ quả , múc cho mỗi thằng một bát nước đầy rồi bảo húp hết trước khi ăn , mà húp xong cái bát đấy thì no bố nó rồi .
Thằng phiên dịch thì giải thích , canh hầm đó ăn trước tiên để cang ngấm hết vào các ngóc ngách dạ dầy và thành ruột , để các cụ uống bia rượu ko bị hại dạ dầy .
Món vớ vẩn nhất mà em từng ăn bên TQ là món da Vịt chiên giòn , cuốn bánh đa và rau chấm nước chấm .
Món thịt Dê của nó thì phải gọi Dê VN mình bằng cụ .
Sáng ăn cháo thịt của nó công nhận ngon .
Là chuẩn đới Lão

Mẹ cái bọn chạy sô công việc về, họp hành cả buổi về, bụng rỗng tuếch, ngồi vào mâm đã khởi động mẹ nó mấy ly cồn 45 độ
Lúc K+ dạ dày lại kêu
Ngu chứ hay ho gì đâu Lão

Yeuaibaygio

Xe container
Mẹ cái bọn chạy sô công việc về, họp hành cả buổi về, bụng rỗng tuếch, ngồi vào mâm đã khởi động mẹ nó mấy ly cồn 45 độ
Lúc K+ dạ dày lại kêu
Em cũng thấy bảo trước khi uống rượu nên xơi kha khá thịt mỡ để tráng dạ dày ạ.

Linh Danh Thue

Xe tải
Món tàu nhạt lắm, không được đậm đà như món Việt các cụ nhỉ

Race Dead

Xe điện
Là chuẩn đới Lão

Lúc K+ dạ dày lại kêu
Vâng lão , em cũng thấy ăn uống như thế rất khoa học . Ăn Lẩu bên đó cũng ngon , em rất khoái các quán Lẩu nó có 1 góc để các đồ gia giảm , tương Lạc , hành tỏi ớt để tự mình pha nước chấm phù hợp .

quangsot

Xe lăn
Em nghĩ Ăn cơm Việt, ở nhà Tây, lấy vợ Mỹ.. chứ cơm Tàu với vợ Nhật xưa lắm rồi.
Ở Nhật phụ nữ lấy chồng là nghỉ hẳn ở nhà chăm lo chồng, con. Chính vì vậy bây giờ thanh niên nó chán không muốn lấy chồng nữa :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Trường phái ẩm thực Hồ Nam

Một số món ăn nổi tiếng:

1. Đầu cá hấp ớt (剁椒鱼头 - duò jiāo yú tóu)

2. Thịt xông khói xào (腊肉小炒 - làròu xiǎochǎo)

Người dân Hồ Nam rất thích phương pháp nấu xông khói. Họ có thể làm nhiều món ăn khác nhau với cách chế biến này. Có thể kể đến như thịt lợn hun khói, cá hun khói, gà hun khói,… Trong đó, thịt xông khói xào ớt được người dân Hồ Nam ưa thích hơn cả.

Thịt xông khói xào ớt phổ biến nhất là thịt lợn. Ngoài ra, nguyên liệu không thể thiếu khác nữa chính là ớt cay. Món ăn này rất giàu dinh dưỡng và có màu sắc bắt mắt. Thịt hun khói săn chắc, ớt màu đỏ tươi. Nếu không ăn cay, du khách có thể dặn đầu bếp. Họ sẽ bỏ hạt ớt để món chỉ còn lại vị tê tê đầu lưỡi =P~